Cho em hỏi về du học ở Sing

Ok, những ai requested anh đều đã gửi rồi đó. Anh repeat này : Những phần nào không có trong syllabus năm nay thì bỏ qua nhé, forget nó luôn :D. Nếu có khó khăn gì thì contact anh, anh sẽ giúp.
All rite, let's fight ! Wish u guys all the best ! :D

Vì hôm trước vẫn có đồng chí hỏi anh về thủ tục và giấy tờ khi apply, anh thông báo thêm một số General Info này :

Giấy tờ phải công chứng rồi nộp :
1. Giấy khai sinh
2. CMND
3. Học bạ
4. Giấy khen
5. Bảng điểm tốt nghiệp cấp 2 ( nếu mà điểm cao :D )

Passport không thay được giấy khai sinh đâu nhé, may ra thì thay được cái CMND.

Năm ngoái anh không apply online, không điền form trên mạng nào hết. Anh nghĩ các em cũng nên chờ form Hợp Điểm mang ra rồi điền và nộp cùng documents và bankdraft luôn một thể. Dùng dịch vụ bảo đảm EMS chỉ mất khoảng 5 ngày thôi, fee là <200k

PIN thì không phải là NUS cho em mà em phải tự nghĩ ra rồi thông báo cho NUS qua Application Form mà Hợp Điểm sắp đem ra (Personal Identification No. mà :p). Trong cái form mà HD sắp mang ra NUS sẽ provide cho em cái Application No., với cái này + PIN, các em sẽ có thể access được App. Status của mình trên NUS website ( chỉ có thể bắt đầu check được sau khi gửi hồ sơ khoảng 1-2 tuần )

Check bằng cái link này nhé :
https://aces01.nus.edu.sg/NASApp/uasonline/Login

Chỉnh sửa lần cuối:
Thanx anh Cuong!
Hi`, winter break sap toi, moi nguoi` o NUS deu ve, hay la`to chuc mot cuoc gap go nho nho, vui ve giua nhung "candidates" nam nay voi' ca? NUS men:D duoc khong a.?
(xin loi vi ban phim khong danh duoc tieng viet)
@mr Cuong: avatar cua anh an tuong qua' :D...

Sẵn sàng thôi, bạn bè anh ở đây học RV cũng nhiều, nếu possible thì bọn anh kiểu gì cũng có một buổi về thăm lại chiến trường cũ RV, chúng ta có thể gặp mặt và trao đổi ở đó cũng được, sau đó đi đâu thì candidates phải lo cho seniors nhé, hi`:D. Nếu không có j thay đổi thì mùng 5 tháng 12 này là toàn bộ Hanoian NUS' stu sẽ có mặt tại Hà Nội.

@Hoài Anh : Anh biết anh Hoàng An mà em nói rồi, cũng chuyên Lý ams trên anh một khóa đúng không ?
Còn về cái avatar thì .....he he ! :)) :D :p

anh Cuong oi, moi nguoi bao phai co giay chung nhan tot nghiep cap hai tam thoi nhung em lai khong co, phai lam sao day

Cái giấy đấy theo anh biết thì không cần đâu, không phải là bắt buộc, nếu mà điểm cao em thích thì cho vào thôi, để hồ sơ của mình nó thêm phần persuasive.:D
Anyway, nếu em vẫn muốn nộp cái giấy đó thì anh nghĩ là nó sẽ được kẹp trong quyển học bạ hiện tại của em đấy ( ủa, mà em rút học bạ đi công chứng mà không thấy cái giấy đó sao ? thường người ta kẹp nó ở ngay trang đầu cùng với giấy khai sinh đó !) Thử tìm lại coi nhé !

Trường em chỉ đưa phiếu điểm+ đóng dấu thôi. Còn học bạ cấp 2 thì có cần nộp ko ạ?

Lang thang tìm kiếm thông tin cho người quen vô tình anh kiếm được cái này, không hiểu đã ai biết chưa?

NUS Seminars in Vietnam from 31 Oct 04 to 14 Nov 04 25-October-2004
The National University of Singapore (NUS), through our exclusive agent, the Vietnam Centre Point Co Ltd, will be conducting a series of seminars in various cities of Vietnam every Sunday from 31 Oct 04 to 14 Nov 04. The following table shows the dates, times and locations for the seminar in the various cities:

• Da Nang - Sunday 31, Oct 04 - 8.30 am - The Bamboo Green Hotel, 158 Phan Chu Trinh
  • Ha Noi - Sunday, 7 Nov 04 - 8.30 am - Melia Hotel, 44B Ly Thuong Kiet
  • Vung Tau - Sunday, 14 Nov 04 - 8.30 am - Ba Ria Vung Tau, Newspaper Meeting Hall, 38 Tran Hung Dao

Please also note that consultation services will be provided by Vietnam Centre Point Co Ltd, at 26 Le Quy Don, District 3, Ho Chi Minh City at the following timings:

Mondays to Fridays: 8:30am - 12:00noon & 2:00pm - 5:00pm
Saturdays: 8:30am - 12:00noon

Đúng như anh Cường nói thì năm ngoái bọn anh không cần nộp giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời cấp 2 đâu, nhưng mà hình như năm nay có sự khác biệt thì phải:
http://www.nus.edu.sg/oam/apply/catd/instru.htm#completeapp

"...
2) Supporting documents

A clearly photocopied set of supporting documents must accompany your application. This includes your:
* High school examination results slip.
* Secondary school examination results slip.
* University academic transcripts (if applicable)
* Additional results slip e.g. IELTS, TOEFL, SAT I and SAT II(if applicable).
* Birth certificate or passport.
* Medical reports if you have or had any illnesses or disabilities (if applicable).
...."
Trong buổi hội thảo sắp tới của NUS, các em nên đi và nhớ mạnh dạn hỏi người ta tất cả những gì còn thắc mắc.

Cho em hỏi là: trong tờ hướng dẫn thì có nói là bảng điểm gửi đi chỉ cần 6 môn. Thế thì đánh ra 1 bảng điểm (đã dịch) chỉ gồm 6 môn rồi lấy công chứng của trường cũng được chứ, cái bảng điểm TViet gửi kèm theo là phải photo từ học bạ ra rồi công chứng hay là sao?
Với cả có ai có bản dịch mẫu thành tích 0 thì cho em xem với ( em 0 thích dịch ở ngoài lắm) như giải (quận huyện)TP,QG thì post luôn lên đây hộ em với.
Thx :)

Chào mọi người .....cho em hỏi tí...
Em hiện đang học 12 và em cũng có ý định dự thi Nus ..nhưnng mà em không biết rõ là điểm của 6 môn (lớp 11) là bao nhiêu thì được gọi là acceptable?..Vì em chỉ sợ rằng mình đã nộp hồ sơ mà lại không được chọn đi thi...Bởi thế ..ai có thể cho em biết quota tối thiểu là bao nhiêu?(theo ý kiến riêng của mọi nguời đó)..
Nếu như semester1 em có hơi bị tệ nhưng semester2 khá cao thì Nus co xem xét chỉ xem semester2 thôi không :(( :((
Làm sao để chọn thi Hóa thay cho Lý....
Năm trước học sinh Hà Nội chúng ta thi bao nhiêu?đậu bao nhiêu?Tỷ lệ chọi :-s
.... ;) em cũng muốn có sample của Nus nữa (Email: [email protected])
Em đựơc biết là năm nay sẽ không cần chứng giấy tờ ...chỉ cần dịch và photo bảng chính là đủ :| (thông tin của Hợp điểm)

Well, nếu có bảng điểm của 6 môn đó bằng tiếng Việt có chứng nhận của nhà trường đàng hoàng thì nộp luôn cái bản đó cùng với bản dịch cũng ok, anh nghĩ là như vậy, không cần nộp bản công chứng của học bạ cũng được. Nhưng mà các em lạ thật đấy, rút học bạ và dịch + công chứng vừa nhanh vừa bảo đảm thì không muốn mà lại cứ thích tự dịch là thế nào, mua dây buộc mình wa', lại còn mất thêm thời gian nữa chứ ( anh không biết trường khác thì lấy học bạ thế nào chứ Ams mất có vài phút à, nếu em gặp được thầy chủ nhiệm và thầy hiệu trưởng để xin chứng nhận nhanh )

Bản dịch mẫu thành tích em thử contact anh Dũng xem sao, anh thì không có, sorry !

*Về vấn đề của Ngọc :

As long as em được học sinh giỏi ( cả năm, không cần tất cả các kỳ ) và điểm trung bình môn trên 8.0 thì không phải lo j hết (mấy môn Toán, Lý cũng phải trên 8.0 nhé ) . Có thể nói là lịch sử UEE hình như chưa ghi nhận trường hợp nào bị NUS rejects không cho thi cả, vì những ai đã thi thì đều thuộc dạng khá và điểm số cũng đều ok cả. Không phải lo đâu em, yên tâm mà ôn thi đi nhé ! :D

Khi NUS accepts application form của em và cho em tham dự UEE, lúc đó em mới lựa chọn môn thi ( online thì phải ), chọn Lý hay Hóa chính là lúc đó.

Năm ngoái học sinh Hà Nội tham gia UEE ngày 27,28 Mar totally là 57, trúng tuyển có lẽ khoảng 20 ( rất khó thống kê chính xác vì trong số những đứa đỗ cả NTU & NUS, đứa thì chọn NTU, đứa thì chọn NUS). Tỷ lệ là 1:3, nhưng tỷ lệ này không thể đem ra so sánh với tỷ lệ chọi để thi vào VNese Uni được vì thi Đại học thì ai mà chả thi, có những đứa 3 môn 0 điểm :D, còn thi UEE đa số toàn con nhà nòi, tinh nhuệ lắm, hi`!:p

Sample Exams thì em lên một số bài ở trên mà down, anh cho link rối đó, cả syllabus và pre-requisite requirements nữa, thế nhé !

Chỉnh sửa lần cuối:
Về hồ sơ anh nhắc lại là các em phải tìm hiểu cho kỹ và thực hiện nghiêm túc nhé, qua đây rồi Office of Admissions nó verify lại mà có vấn đề gì sai sót nhầm lẫn là die đấy, no choice ! :D :p

Một tin mừng cho các applicants vào NTU và NUS năm nay đây !! Theo bảng xếp hạng mới nhất về top 200 Uni trên thế giới hiện nay, anh vui mừng tuyên bố với các em là : em nào đang apply vào NTU tức là đang apply vào Uni đứng thứ 50 thế giới, còn đồng chí nào đang apply cho NUS có quyền tự hào rằng các em đang đứng trước cơ hội để trở thành sinh viên của trường Đại học đứng thứ 18 xét trên quy mô toàn cầu :D

Sau đây là Total Rankings : ( là file *pdf, dùng acrobat để đọc nhé ) :
http://www.ntu.edu.sg/home2003/nguy0011/NTU.pdf

Còn đây là bài đăng trên channelnewasia.com về chiến tích mới này của NUS : :D
http://www.channelnewsasia.com/stories/singaporelocalnews/view/115660/1/.html

Have fun ! :D

Chỉnh sửa lần cuối:
:)) choáng quá , ngất trên giàn quất :))

:))..Đúng là tin vịt:)..CNA là kênh của Sing thì đâu thể coi là reliable source đựơc:p..no 18? Dream on man:)..Mày có biết là NUS trong world ranking đứng chỉ trong top 100 còn NTU là trong top 150 kô thế:p..Ngay cả trong Asia thì NUS vẫn chỉ đứng trong top 20, còn NTU trong top 50 dưới 1 lọat trường của Nhật và TQ..Sao có chuyện thứ 18 thế giới đươc. Thứ 18 Asia thì còn believable chứ:p..Mà mấy hôm nay tao có thấy thằng Straits TImes nó nói gì đâu nhỉ:p

Chỉ buồn cười vì thấy Darmouth (IVY bà con nhá) đứng chui lủi tận cuối bảng xếp hạng trong khi :D :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :))

Ơ kìa ông Tùng không xem cái ranking a`, đâu phải tôi chỉ lấy dẫn chứng từ CNA, cái ranking đó là của UK mà. Nói chung các bảng xếp hạng đều chỉ là tương đối, mỗi cái dựa trên những tiêu chí khác nhau. Cái này tôi mới tìm được hôm qua nên post lên thôi. Nhưng mà sự thực thì không có chuyện NUS chỉ đứng trong top 20 Asia đâu bạn ơi, tin vịt ở đâu thế. Tôi có thể khẳng định với ông là trong Asia - Pacific ( including AUS & NZ ) NUS chỉ đứng sau vài thằng thôi bạn thân mến ạ !

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên