Cho em hỏi về du học ở Sing

Học thuộc lý thuyết Lý thì chắc chết còn nếu không học thuộc thì chắc chắn chết em ạ, hi`hi` ! :D

Anh summarize lại một chút này, nhưng nói trước đây chỉ là ý kiến chủ quan dựa trên kinh nghiệm của anh thôi đấy nhé, lệch tủ anh không chịu trách nhiệm đâu đấy : :D
1. Toán :
*Particles Mechanics nên chú trọng ( nắm các ứng dụng của tích phân ).
*Complex number không cần đi sâu quá, nắm vững các khái niệm căn bản.
*Statistics & Probability cũng không cần đi sâu quá, lúc làm bài nên chọn 2 bài thuộc Pure Math, 2 bài thuộc Particles Mechanics ( vì S&P dễ nhầm lẫn, không mấy gần gũi với VNese ). Tuy nhiên vẫn phải biết qua vì trong MCQ kiểu j cũng có.
*Matrix có thể bỏ qua ( trong Pure Math kiểu j cũng có Matrix, em nào mà máu thì học cũng được, không thì làm câu khác )

2.Lý:
* Sorry nhưng mà đúng là chẳng thấy cái j có thể bỏ được, :D ( có chăng thì bỏ Optics, đề thi năm trước cũng có một bài Optics nhưng anh cũng không làm :p)

3.English : No syllabus at all :D ! Em nào muốn vào Biz hoặc A&S thì cần đầu tư nhiều vào English, đặc biệt là Essay Writing.

That's all ! Enjoy n' good luck ! :D

Năm nay ko cần phải dịch công chứng, đỡ quá! Nhưng em ko biết là mình dịch thì có phải lên trường đóng dấu tất ko? (VD như giấy khai sinh, bằng tn cấp 2... thì trường đóng dấu kiểu gì???) Em vào vncnus download mấy giấy tờ dịch mẫu nhưng ko dc, các anh có thể gửi cho em bản dịch mẫu (nếu còn) được ko ạ? ([email protected]) Em cám ơn nhé!

Cái này anh không rõ lắm, nói thật thậm chí anh còn không phải là thành viên của Forum VNCNUS :p ( nhưng tất nhiên vẫn là thành viên của VNC rồi :D). Để anh thử hỏi anh Dũng xem có giúp được không.

Anh còn giữ một số bản dịch mẫu ở đây và đã gửi cho những ai yêu cầu. Nếu có vấn đề gì (không giải nén được hoặc không đọc được file) thì reply lại cho anh ngay nhé. Còn bạn (em) nào cần nữa thì báo để mình gửi luôn một thể nhé.
Những bản dịch này hầu hết đều được đánh lại từ những bản công chứng viên đã dịch rồi tuy nhiên anh cũng không chịu trách nhiệm trong trường hợp chẳng may có gì sai sót. Khi đã nhận được, các em phải tự kiểm tra cho chính xác và phù hợp với hồ sơ thật của mình đã nhé.
Năm nay NUS không yêu cầu công chứng, chỉ cần bản dịch tiếng Anh được nhà trường đóng dấu xác nhận là đủ nhưng theo ý anh, ngoài bảng điểm ra thì một số tài liệu khác các em nên đem đi công chứng thì vẫn hơn, có thể sau này cần dùng vào việc khác, không phải chỉ dùng để apply vào trường thì sao? (Cứ tự dịch đi rồi mang đĩa ra phòng công chứng bảo họ kiểm tra hộ rồi đóng dấu công chứng cho, sẽ không bị tính tiền dịch đâu).
Riêng với học sinh trường Ams thì chuyện bảng điểm hết sức đơn giản, em nào học trường Ams chỉ cần xuống văn phòng trường mua tờ bảng điểm dịch sẵn, nói là muốn làm hồ sơ đi du học, sau đó điền vào và xin dấu (cũng tại văn phòng luôn) là được (bản dịch của bảng điểm nhé, không có của học bạ đâu).

Quang ơi, bản dịch của bảng điểm trường mình liệu có acceptable không ? Cũng chẳng thấy ai dùng cả, đợt mình có đứa nào dám dùng cái đó đâu ? :D

Cái đó thì đương nhiên là được chứ, không thì trường dịch sẵn ra để làm gì? Nó thực ra chỉ là cái bảng điểm của một năm học thôi, không giống như học bạ đâu.
Hi` hi`, "đợt" mình thì chẳng có ai dùng cả vì cả 2 thằng đều thống nhất đi công chứng học bạ luôn còn gì nữa? Có thằng Khoa nó vẫn dùng cái đấy để apply đi Mỹ kìa, có khác gì mình tự dịch đâu?

Ơ kìa anh, bác nghĩ em nói "đợt mình" là chỉ 2 thằng mình hả :)) vui tính wa' :D. "Đợt mình" tức là tất cả những đứa thi mà em biết đó, ở RV, ở trường mình, thiếu gì, chẳng đứa nào dám xài đồ linh tinh cả, công chứng hết ! :p Thằng Khoa dám xài để đi US là chuyện của nó chứ, Sing khác US khác :p

hix nếu em muốn vào biz thì chỉ cần tiếng anh thật tốt thôi ạ? hay nếu bài lý kém thì có "chắc chắn chết" không a ?:p
em vẫn dùng bảng điẻm trường mình, đánh máy lại rồi xin chữ ký xin dấu, trông còn lung linh hơn cả đi công chứng học bạ :D
muh hóa ra năm ngaói nhờ co MR Jun mà mọi người biết đề của Indo ( em thấy Roel bao thế :p)

Chỉnh sửa lần cuối:
All rite, đúng rồi đó, năm ngoái là ông Jun vẫn còn đang ở đó, thỏa nào mình cứ nghĩ mãi xem ai tung cái tin đó ra mà chẳng nhớ nổi :p, ổng bây giờ đang học Grad ở Uni of Birmingham, wow !:D, nhưng mà làm sao em cũng biết ổng là thế nào ? Hay chỉ là repeat lại những gì ông Roel nói ?
Cái đề của Indo, ha ha :)), sai toét, chẳng giống tí nào, lúc nghe xong tưởng quả này ngon rồi ai ngờ đề VN khó hơn cả chục lần :D

Anh nghĩ dùng bảng điểm trường chắc no prob, cứ thoải mái đi. Còn muốn vào Biz không có nghĩa là English only, Toán cũng rất quan trọng đấy, còn Lý có vẻ không quan trọng lắm thì phải ( một thằng Biz ở chỗ anh nói thế ). Nhưng mà đừng có lơ là, tổng điểm mà không sufficient thì English có cao mấy cũng đứt như thường :p

Hix hix nghe nói năm ngoái Nus tuyển 40/300 ghê quá/ :((
Em thấy phần Lý thuyết Lý hình như chỉ cho phát biểu mấy cái định luật và mấy cái ứng dụng thôi thì phải ..... 8-}
Em không biết trong 5 bài Lý thì nên chọn những phần nào làm cho nó dễ nhỉ...
Em coi cái Sample môn toán thấy cái phần nào có Matrix thì đều cho rất rất cơ bản nhưng chỉ tội cái là lý thuyết mới quá ....Nhất là cái vụ linear transformation em chẳng hiểu nó nói cái gì cả.... :((

Mỗi năm NUS đều tuyển khoảng trên 100 ( nhưng mà đó là tính cả SV đại học nên không rõ lấy bn học sinh cấp 3 thi UEE nữa) Nhưng mà cứ học cẩn thận rồi thi, lo gì. Anh remind Hanoi's candidates là bọn Tp.HCM giỏi lắm đấy nhé, đừng có bao giờ coi thường bọn nó.

Lý thì chẳng thể nói là phần nào dễ hơn phần nào cả. Lý thuyết lý "chỉ" có phát biểu định luật và ứng dụng thôi hả em,:D hi`hi`,không ngon lành đâu em, nhất là cái đoạn explain cơ chế làm việc của máy móc ý :)

Matrix anh khuyên em bỏ qua,còn nếu muốn tự học thì kiếm sách toán cao cấp của DH về mà coi cũng được

Phạm Việt Cường đã viết:
Quang ơi, bản dịch của bảng điểm trường mình liệu có acceptable không ? Cũng chẳng thấy ai dùng cả, đợt mình có đứa nào dám dùng cái đó đâu ? :D

Hehe sao lại không dùng được ??? Hơi bị tốt là đằng khác , đỡ phải công chứng linh tinh :D , các em cứ dùng thoải mái :D

Phạm Việt Cường đã viết:
Mỗi năm NUS đều tuyển khoảng trên 100 ( nhưng mà đó là tính cả SV đại học nên không rõ lấy bn học sinh cấp 3 thi UEE nữa) Nhưng mà cứ học cẩn thận rồi thi, lo gì. Anh remind Hanoi's candidates là bọn Tp.HCM giỏi lắm đấy nhé, đừng có bao giờ coi thường bọn nó.

Lý thì chẳng thể nói là phần nào dễ hơn phần nào cả. Lý thuyết lý "chỉ" có phát biểu định luật và ứng dụng thôi hả em,:D hi`hi`,không ngon lành đâu em, nhất là cái đoạn explain cơ chế làm việc của máy móc ý :)

Matrix anh khuyên em bỏ qua,còn nếu muốn tự học thì kiếm sách toán cao cấp của DH về mà coi cũng được

Các em cứ yên tâm, làm sao mà trượt hết được, mặc dù đúng là miền nam có 1 vài cá nhân kiệt xuất , nhưng ko phải toàn bộ đâu :-$

Phạm Việt Cường đã viết:
Anh có ý kiến thế này, vì các em request đề thi dữ quá, anh thì cũng chẳng có đề A-level đâu nhưng nếu em nào muốn anh sẽ gửi cho 1 số đề ( chính xác là bài tập chuyên đề ) của Toán, Lý của chương trình đại học ở những phần fundamental mà với kiến thức của các em cũng có thể làm được để practice. Những đồng chí nào muốn thì post request kèm theo email lên đây nhé !
Nói thật là anh muốn giúp đỡ tất cả các em cũng một phần vì muốn balance lại cái tỷ lệ học sinh miền Nam miền Bắc ở đây, miền Bắc thời gian gần đây có vẻ hơi lép vế đấy, các chiến sĩ Hà Nội đợt này cố lên nhé !:D

Bạn Cường cho tớ với nhé :D :D :D , thanx

Trần Minh Ngọc đã viết:
Em coi cái Sample môn toán thấy cái phần nào có Matrix thì đều cho rất rất cơ bản nhưng chỉ tội cái là lý thuyết mới quá ....Nhất là cái vụ linear transformation em chẳng hiểu nó nói cái gì cả.... :((

Quên ko nói với các em ,đề thi nó ra rất giống với sample,trong đó có phần mình được chọn có làm hay ko , cho nên năm ngoái anh có học tí nào về matix đâu :D,phần nào có matix anh bỏ hết,làm các phần mình học rồi,vẫn đủ tổng số bài :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Ngô Tuấn Nghĩa đã viết:
Quên ko nói với các em ,đề thi nó ra rất giống với sample,trong đó có phần mình được chọn có làm hay ko , cho nên năm ngoái anh có học tí nào về matix đâu :D,phần nào có matix anh bỏ hết,làm các phần mình học rồi,vẫn đủ tổng số bài :D

Ê cu, đề toán thôi, Lý theo kiểu khác hẳn, khó hơn :)

Back
Bên trên