Cho em hỏi về du học ở Sing

Minh Hieu Dam đã viết:
Chỉ buồn cười vì thấy Darmouth (IVY bà con nhá) đứng chui lủi tận cuối bảng xếp hạng trong khi :D :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :))

Tôi đã bảo mỗi bảng xếp hạng dựa trên những tiêu chí khác nhau mà, Ivy thì Ivy chứ, ông đến đấy chưa ? Ông đến NUS của tôi chưa ? Có cần thiết phải cười hô hố như thế không ?

Chỉnh sửa lần cuối:
NUS thì đến rồi còn Darmouth thì năm sau sẽ đến :D :)) :)) :))
Sợ quái gì mà ko cười , thấy buồn cười thì phải cười chứ. :)) :)) :))

Bất ngờ. Quá bất ngờ! Đó là tất cả những gì tôi nghĩ khi nhận được tin trong một bảng xếp hạng các trường đại học trên thế giới, NUS đứng thứ 18. Khi thằng bạn tôi (đang học NTU) đưa cho tôi cái link đến bảng xếp hạng các trường đại học trên thế giới do THES (The Times Higher Education Supplement) tổng kết và nói rằng NUS xếp thứ 18, tôi đã cười thầm và cho rằng thằng này lừa ai chứ lừa mình làm sao được. Nhìn vào cái link với tên miền có mấy chữ ntu.edu.sg tôi lại càng nghi ngờ và nghĩ chắc lại có thằng nào rỗi hơi dùng template mẫu của mấy trang báo rồi viết ra một mẩu tin dởm để đùa nhau chứ gì. Chuyện này quá bình thường và ai cũng biết. Thế nhưng khi mở cái link đó ra xem thử, từ không một chút tin tưởng nào tôi đã chuyển thành bán tín bán nghi, bởi vì chẳng ai bỏ nhiều thời gian và công sức ra như thế để làm giả một trang báo một cách quá hoàn hảo và tinh xảo trông chẳng khác gì một trang báo thật chỉ để đùa nhau cho vui cả. Nghi ngờ, tôi đã lên mạng tìm kiếm thông tin…

Hoàn toàn không phải là tin vịt! Thật sự như vậy, không hề vịt một chút nào ban Tùng ạ. Thậm chí bài báo mà thằng bạn tôi gửi còn là một bài báo nóng hổi mới ra lò vào ngày 5-11 vừa qua. Tìm lên trang chủ của THES(http://www.thes.co.uk/), tôi mới được biết đến uy tín của THES: “The Times Higher Education Supplement is the UK's most authoritative source of information about higher education. Designed specifically for professional people working in higher education and research , The THES was founded in 1971 and has been online since 1995. The THES is published by TSL Education Ltd, a subsidiary of News International.” (original here) Tổ chức này đã lần đầu tiên thử xếp hạng các trường đại học trên thế giới dựa trên 5 yếu tố (The rankings are based on five indicators reflecting strength in teaching, research impact and international reputation) và đưa ra một bảng tổng kết. Bảng tổng kết này (http://www.thes.co.uk/worldrankings/ )hoàn toàn miễn phí nhưng lại yêu cầu phải register khá lằng nhằng mới được download về, do đó một sinh viên NTU tốt bụng nào đó đã download rồi sau đó share cho tất cả mọi người. Đó chính là lý do vì sao tôi lại đọc được nó qua một địa chỉ xuất phát từ trường NTU. Vẫn mang một chút nghi ngờ, tôi lại tiếp tục lướt net và lại tìm được một số địa chỉ khác sử dụng bảng thống kê của THES để xếp hạng các trường đại học trên thế giới:
http://store.yaledailynews.com/article.asp?AID=27162 (Yale Daily News)
http://www.admin.ox.ac.uk/po/news/041101/06.shtml (University of Oxford)
http://www.admin.ox.ac.uk/po/041104.shtml (University of Oxford too)
http://news.bbc.co.uk/2/hi/uk_news/education/3982113.stm (BBC News)
http://www.timesonline.co.uk/article/0,,2-1343642,00.html
http://www.qmul.ac.uk/poffice/nr041104.shtml
http://www.sussex.ac.uk/press_office/media/media445.shtml (Sussex University)
Bấy nhiêu đủ để thấy uy tín của THES.

Dẫu sao so sánh cũng chỉ là một sự tương đối. Đã có không ít những bảng xếp hạng các trường đại học xuất hiện trên thế giới từ trước đến nay, nhưng chủ yếu là xếp hạng trong phạm vi một nước, một khu vực, hoặc do các tờ báo tự xếp hạng. Đây mới là lần đầu tiên một tổ chức dám đứng ra lập danh sách thế này. Thật sự thì rất khó có thể so sánh trường này hơn trường nọ hay không, vì có quá nhiều tiêu chí để đánh giá. Đôi khi người ta chỉ sử dụng một số tiêu chí nhất định và điều đó có thể dẫn đến những kết quả khiến không ít người phải bàng hoàng. So sánh chỉ là tương đối, và chỉ là để chúng ta tham khảo và có cái nhìn tổng quan. Vì rằng, học ở đâu không quan trọng bằng việc chúng ta học như thế nào, bản thân chúng ta có cố gắng vươn lên hay không. Người giỏi thì ở đâu cũng có đất sống, yên tâm như vậy, và rồi chúng ta sẽ thành công.

Còn bạn Hieu Dam (tôi chẳng biết phải gọi bạn thế nào vì cái tên của bạn không có dấu!), thái độ của bạn thật là quá đáng! So sánh chỉ là so sánh, và kết quả có không vừa lòng bạn thì cũng không phải là lý do để bạn đi nơi khác mà bầy đặt chê bai, giễu cợt hay khinh bỉ người khác. Thái độ đó không xứng với danh tiếng của ngôi trường bạn đang học. Dù bạn có thể không biết, nhưng tôi xin nói với bạn rằng, NUS là một trường đại học có không ít tiếng tăm trên thế giới, thậm chí Bachelor’s Degree of Engineering của NUS còn được hội Kỹ sư Anh chứng nhận là tương đương chương trình đào tạo Master của Anh (tin hay không thì tuỳ, đừng có mà bĩu môi phỉ báng). NUS còn có quan hệ rất tốt với MIT. Hiện Singapore MIT Alliance đang đặt ở đây. Rất nhiều lecturer của NUS cũng tốt nghiệp NUS và sang MIT làm Master or Ph.D rồi lại quay về NUS giảng dạy. Tốt nghiệp NUS và được sang MIT học cao hơn là ước mơ và là mục tiêu phấn đấu của không ít người trong số chúng tôi (Vì khi đã ở Sing rồi, việc sang Mỹ rất dễ dàng, chỉ cần có Singapore Permanent Residence là bạn có thể sang Mỹ mà không cần bất cứ một hình thức Visa nào cả). Chắc chắn sẽ có không ít người thành công.

Thay cho lời kết: Kết quả là kết quả, dù có vừa lòng tất cả mọi người hay không thì nó cũng hiện hữu rồi, không thể khác được. Nếu các bạn có không tin thì cũng đừng tranh luận ở đây. Đây là chỗ để giải đáp những thắc mắc về du học Sing của những em học sinh còn đang phải nỗ lực phấn đấu hàng ngày, không phải là chỗ để những người đã bước chân vào trường đại học như chúng ta tranh luận, chê bai. Nếu muốn tranh luận, hãy lập một topic khác, và chúng ta sẽ cùng nhau tranh luận. Hãy cư xử cho xứng đáng với những gì chúng ta đang có.

Chỉnh sửa lần cuối:
Hì bạn Lê Quang DŨng viết bài hay wa, dân chuyên lý viết TV mà hay hơn cả dân chuyên văn :D
Đùa tý thôi tớ thấy cái bảng xếp hạng này cũng chỉ đánh giá tương đối thôi vì có rất nhiều trường nổi tiếng phải xếp ở phía dưới. Những mình cũng không đánh giá đựoc chọn vẹn hết, các bạn học ở SIng có thể sẽ thấy được cái ưu điểm của NUS,NTU hay SMU còn như mình học ở Anh sẽ thấy được ưu điểm của Imperial, Oxbrigde hay LSE. Các bạn ở Mỹ cũng vậy, vì thế chỉ bảo là mọi người đừng có quá tin vào các bảng xếp hạng như thế này, kể cả cái bảng xếp hạng của một bọn Shanghai nào đó, đơn giản là vì tât cả các bảng xếp hạng đều là khách quan.
Theo mình thì nên xem bảng xếp hạng về từng ngành học thì sẽ chính xác hơn. VD nếu các bạn muốn học về Technology thì ngay cả Havard, Oxford cũng phải sách dép MIT hay Catech. Thế nên không nên so sánh làm giề. Còn cái bọn lập ra cái bảng xếp hạng này thì cũng chỉ là một hình thức quảng cáo thôi. Nói không ngoa, nếu mình muốn trường mình đứng cao một chút thì chỉ cần bảo nó chọn vài điểm ưu là được... cái này cực kỳ là khách quan. Thêm nữa lại không được chứng nhận của bất kỳ trường đại học nào. Mình cũng có xem vài bảng xếp hạng. Mỹ thì xem tại Usnews, của anh thi www.timesonline.co.uk, Asian-Pacific thì mình xem ở Asian time. Nói chung mấy cái này còn đáng tin hơn bảng xếp hạng chung cả thế giới.
Thêm một ý nữa, rất khó để so sanh các trường có các ngành đào tạo khác nhau VD: LSE chỉ đào tạo các ngành về social science, trong khi Imperial chỉ có science và Engineering. Vì thế sự so sánh chắc chắn sẽ khập khiễng.
Đấy là một vài ý kiến của mình. Nếu có đụng chạm ai thì mọi người thông cảm nhá.

À quên nói thêm cho bạn Quang DŨng biết, mình chẳng có ý mỉa mai ai ở đây, mình chỉ mỉa mai cái bảng xếp hạng thôi khi thấy các trường đỉnh thì ở cuối and vice versa. Thêm nữa, bạn đừng cãi nhau với tôi chuyện ở Singapore và có PR, tôi đã từng ở đấy 3 năm nên cái chuyện PR như thế nào tôi cũng ro lắm. Nếu có PR thi bạn phải serve cho Military của Sing 1-2 năm, nếu không nó sẽ trừ vào thu nhập của bố mẹ bạn trong cũng từng đấy năm. Thêm nữa cái chuyện transfer sang MIT học thì không phải chỉ có ước mơ của bạn mà là của nhiểu người, ngay như khóa học tôi đang học cũng có one year abroad tại mỹ và cụ thể là Catech hoặc MIT nhưng tất nhiên là rất competitive. Thôi không cái nhau làm gì, dĩ hòa vi quí. Dù sao thì cũng là dân đã từng xa VN cả không có gì

Ông bạn thân mến ơi, đấy là ông chưa học Uni ở đây nên không biết rồi. Bất cứ sing viên năm 3 nào của NTU hay NUS đều được offer làm PR hết và completely free, và dĩ nhiên là bọn tôi cũng chẳng phải đi bộ đội cho Sing làm cái giề cả :))

Về chuyện ranking thì trước đây tôi đã nói rồi đó, mọi bảng xếp hạng đều chỉ là tương đối, tuy nhiên tôi cũng đã tìm hiểu khá kỹ về cái bảng xếp hạng này và về THES (The Times Higher Education Supplement) trước khi quyết định công bố cái ranking này và thấy đó thực sự là một tổ chức có uy tín và lâu đời trên quy mô toàn cầu trong lĩnh vực đánh giá về giáo dục bậc Đại học. Chính vì thế mà tôi quyết định công bố cái ranking này lên đây, không với mục đích nào khác là encourage các em đang apply vào NTU và NUS năm tới để các em có thêm động lực mà cố gắng trong kỳ thi đầy thử thách sắp tới. Chuyện các trường đỉnh nằm dưới cũng chẳng có gì lạ, khi xét một Uni người ta xét trên nhiều phương diện, hôm nay tôi có trao đổi vấn đề này với Prof. Reuben Wong ( Faculty of Arts and Social Sciences) của NUS, theo ông ý thì một trong các yếu tố quan trọng để 1 Uni có thể ăn điểm trong world total ranking đó là số lượng các Faculty của Uni đó, về lĩnh vực này NUS có rất nhiều lợi thế và đó thực sự là một điểm mạnh của NUS. Tôi thử hỏi ông nhé : MIT hay Oxford có đào tạo cả sinh viên Y khoa, Nha sĩ hay Nhạc sĩ, Họa sĩ không ? NUS thì có đấy ! Tại NUS ông có thể học mọi ngành nghề mà con người có thể nghĩ ra ( chỉ thiếu mỗi vận động viên thể thao thôi ), ông tin hay không thì tùy, thích thì có thể vào Website của NUS xem nó có những ngành gì ( www.nus.edu.sg ). Thế đấy, đó là một key reason để NUS ăn nhiều điểm trong các rankings.

Hi`hi`, ông bạn thân mến ơi, bây giờ mình mới để ý là bạn nói bảng xếp hạng của Anh thì vào www.timesonline.co.uk là đáng tin lắm hả, tức là chắc nó phải uy tín lắm đúng không ? Và chắc bạn cũng phải tin tưởng nó lắm nhỉ, vì của xứ UK là chỗ bạn đang học mà, vậy thì vào đây tí coi :
http://www.timesonline.co.uk/article/0,,2-1343642,00.html :D
The Times thì chắc chẳng đưa tin lá cải đâu nhỉ, :D.

Nói thật thái độ lúc đầu của ông tôi không thể chịu được, có cần thiết phải làm thế không ? Tôi biết ông học Imperial rồi, tôi rất tôn trọng, nhưng đừng phủ nhận thẳng thừng trường của người khác như thế bạn ạ ! Nhưng tóm lại là dĩ hòa vi quý, cái ranking đó ông tin hay không là việc của ông, tôi thì tôi tin, quá nhiều cơ sở để tôi có thể tin, thế đấy ! Nếu vẫn muốn tranh luận thì gửi private msg cho tôi, đây là box về du học Singapore, ông không quan quan tâm gì đến du học Sing thì vào đây làm gì, thế nhé !

To Quang Dũng : Bài của bác đỉnh cao quá, một tràng pháo tay nào =D> =D> =D> =D>

Chỉnh sửa lần cuối:
Minh Hieu Dam đã viết:
Đùa tý thôi tớ thấy cái bảng xếp hạng này cũng chỉ đánh giá tương đối thôi vì có rất nhiều trường nổi tiếng phải xếp ở phía dưới. Những mình cũng không đánh giá đựoc chọn vẹn hết, các bạn học ở Sing có thể sẽ thấy được cái ưu điểm của NUS,NTU hay SMU còn như mình học ở Anh sẽ thấy được ưu điểm của Imperial, Oxbrigde hay LSE. Các bạn ở Mỹ cũng vậy, vì thế chỉ bảo là mọi người đừng có quá tin vào các bảng xếp hạng như thế này, kể cả cái bảng xếp hạng của một bọn Shanghai nào đó, đơn giản là vì tất cả các bảng xếp hạng đều là khách quan.
Theo mình thì nên xem bảng xếp hạng về từng ngành học thì sẽ chính xác hơn. VD nếu các bạn muốn học về Technology thì ngay cả Havard, Oxford cũng phải sách dép MIT hay Catech. Thế nên không nên so sánh làm giề. Còn cái bọn lập ra cái bảng xếp hạng này thì cũng chỉ là một hình thức quảng cáo thôi. Nói không ngoa, nếu mình muốn trường mình đứng cao một chút thì chỉ cần bảo nó chọn vài điểm ưu là được... cái này cực kỳ là khách quan. Thêm nữa lại không được chứng nhận của bất kỳ trường đại học nào. Mình cũng có xem vài bảng xếp hạng. Mỹ thì xem tại Usnews, của anh thi www.timesonline.co.uk, Asian-Pacific thì mình xem ở Asian time. Nói chung mấy cái này còn đáng tin hơn bảng xếp hạng chung cả thế giới.
Hoàn toàn đồng ý với những gì bạn Minh Hieu Dam nói! Tất cả các bảng xếp hạng đều chỉ là những tổng kết mang tính tương đối, và thậm chí đôi khi ngay cả khái niệm nổi tiếng cũng chỉ là tương đối nốt. (À, cho mình thêm vào ý kiến chủ quan của mình nhé: Sự nổi tiếng cũng chỉ là một trong số rất nhiều yếu tố khi người ta quan tâm đến khi đưa ra cái bảng xếp hạng này)
Việc so sánh giữa các trường đại học thực sự là rất khó, và lại một lần nữa đúng như bạn Hieu Dam nói, xem bảng xếp hạng về từng ngành học và của từng khu vực sẽ chính xác hơn. Trước đây (theo mình biết) thì chỉ có một trường hợp dám đưa ra bảng xếp hạng các trường đại học trên thế giới, nhưng đó chỉ là những nghiên cứu riêng của một trường đại học Trung Quốc, hoàn toàn không có gì đảm bảo tính công bằng và xác thực. Đây là lần đầu tiên có một tổ chức dám đưa ra một bảng xếp hạng thế giới nên chắc hẳn sẽ có không ít những thiếu sót. (Thực lòng mà nói thì mình cũng không bằng lòng với cái bảng xếp hạng này: trong 50 vị trí đầu tiên mà chỉ có một trường của Đức? Và còn rất nhiều điều bất hợp lý khác nữa, nhưng chỉ vì NUS có một thứ hạng cao đến bất ngờ nên mình còn có những đánh giá quá chủ quan về bảng xếp hạng này :| ) Tóm lại tất cả các bảng xếp hạng chỉ để biết, hoàn toàn không ảnh hưởng gì đến “hoà bình thế giới” :D Không nói đến chuyện này nữa nhé!

Thật sự thì khi đọc bài của bạn Hieu Dam, mình chợt giật mình không hiểu có phải mình đã quá lời với bạn Hieu Dam không, không biết có phải mình đã vội vàng qui tội cho bạn không, hay chỉ vì những cái mặt cười đặt không đúng chỗ mà sinh ra hiểu lầm đáng tiếc. Dù gì đi nữa thì chúng ta cũng nên làm hoà với nhau phải không nào :beerchug:, và nếu đã có sự hiểu lầm ở đây thì cho mình xin lỗi.

Mới sang Sing được một thời gian ngắn nên kiến thức của mình còn hạn chế. Nếu biết bạn đã từng ở Sing 3 năm thì mình cũng chẳng kể ra những chuyện chính trị xã hội của Sing làm gì đâu.

Khà khà, thôi bỏ qua chuyện này ở đây, bác Cường như thế là hơi nóng máu đấy, tớ đã bảo là dĩ hòa vi quí rồi mà. Mình chỉ thấy buồn cười ở cái cách bạn nói ở bài đầu tiên thôi. Nhưng có lẽ mấy cái hình mặt cười đấy nó ko hợp lý lắm, vì thế có gì thì bỏ qua cho. Còn việc, bạn dẫn mấy cái link ra, mình cũng chưa vào xem , nhưng ở bên anh thì bảng xếp hạng của the time và guardian được nhiều học sinh dùng nhất, nên nó có lá cải hay không thì cũng chẳng ai cần quan tâm hết,trường nào tốt hay ko tốt thì mọi người đều biết. À mà tớ cũng thích vào topic của Sing tý thôi, vì có mấy đứa bạn đang định nộp sang NUS năm nay nên tớ xem có thông tin gì không thì giúp bọn nó. Chứ cũng chẳng muốn gây sự gì trong này cả.
@ Dũng: tên mình là Đàm Minh Hiếu, nhưng vì không register bằng tiếng việt được nên cái tên nó mơi ra thành như thế. Rất cám ơn với thiện chí của bạn. Rất đồng tình với những gì bạn nói, chỉ muốn nói với các bạn đang định nộp đi nước ngoài thì dù sao nộp vào những trường top của 1 nước nào đó thì cũng vẫn hơn là một trường ở nước khác. Mính lấy ví dụ nhá: nếu các bạn được nhận vào NUS hay NTU đồng thời cũng nhận được offer của một trường bên Anh nhưng chỉ tầm trung bình thôi VD: City london. Thì hơn hết bạn nên học NUS hoặc NTU, đừng dể cái tên của quốc gia mà bạn đến học làm ảnh hưởng đến bạn. Chất lượng mới là điều quan trong. Như mình đã nói rồi Havard không phải là tất cả.
Gud Luck to all . PEACE!

Ok, tôi cũng có muốn căng thẳng đâu, tình thế bắt buộc thôi ( vì mấy cái mặt cười: :))của ông mà ra nông nỗi đấy, ha ha :)) ) Vụ này tốn nhiều giấy mực rồi, dừng lại ở đây nhé, nước sông không đụng nước giếng là ổn chứ gì. Peace !

Anyway, nice 2 meet u ( n' argue with u also :)) ), the one from Imperial. :D

Ps : ông có thể liên lạc với Mod nhờ chữa lại tên cho. Giới thiệu cho ông thằng Tùng :D - cái thằng cũng viết bài against lại bài viết của tôi ý, tốt bụng lắm đó, ha ha :)) ( Sướng chưa Tùng ? Sửa hộ đồng chí này đi mày ! ):D

Sorry các applicants bọn này chiếm hơi nhiều chỗ để cãi nhau :D :p . Mà dạo này ít chiến sĩ lên đây quá, application process tiến hành đến đâu rồi ? Có trục trặc gì không ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Phạm Việt Cường đã viết:
Anh có ý kiến thế này, vì các em request đề thi dữ quá, anh thì cũng chẳng có đề A-level đâu nhưng nếu em nào muốn anh sẽ gửi cho 1 số đề ( chính xác là bài tập chuyên đề ) của Toán, Lý của chương trình đại học ở những phần fundamental mà với kiến thức của các em cũng có thể làm được để practice. Những đồng chí nào muốn thì post request kèm theo email lên đây nhé !
Nói thật là anh muốn giúp đỡ tất cả các em cũng một phần vì muốn balance lại cái tỷ lệ học sinh miền Nam miền Bắc ở đây, miền Bắc thời gian gần đây có vẻ hơi lép vế đấy, các chiến sĩ Hà Nội đợt này cố lên nhé !:D

Anh gửi cho em nữa nhé : [email protected]

Anh ơi cho em hỏi mý cái giấy khen thì nên chọn những cái nào nhỉ (cái học bổng chẳng hạn có nên công chứng không)? Từ lớp mấy trở đi?
Chỗ thư viện ở RV có nhiều sách Lý và Toán quá, em không biết nên chọn quyển nào để luyện đây

Rốt cục thì cũng đã sóng yên bể lặng rùi há, nghe mấy bậc tiền bối đối đáp nhau mà bọn đàn em chì còn biết ' tọa sơn quan hổ đấu' hì hì
Em cũng chẳng hiểu tại sao mọi người cứ phải tranh cãi chi lắm chuyện ranking đó, em đang tự hỏi nếu xếp hạng thì Bách khoa, Xây dựng của mình đứng hàng thứ mấy ha ^_^, Nói thế thôi chứ bọn em bây giờ chỉ cần được vào một trong hai trường đó là tạ ơn trời đất rùi, đâu còn hơi sức đâu mà xem xem trường nào hơn trường nào chứ.
Bi giờ em đang dịch mấy cái hồ sơ( vì nghe bảo năm nay chỉ cần dịch nhờ nhà trường đóng dấu là xong, không tốn kém) nhưng mà có mấy chỗ em chả hiểu dịch kiểu gì cà
Ví dụ như là ' Trưởng phòng công tác sinh viên' chẳng hạn, có ai biết xin chỉ cho em với
Còn nữa nếu bậc tiền bối nào có bản dịch mẫu có thể gửi cho em qua địa chỉ này ko:
[email protected]
xin chân thành cảm ơn

Khà khà, kể tự dịch thì đúng là rẻ hơn em ạ, nhưng anh thấy lên trường ĐHKHTN để xin dấu thì nhục lắm, anh đã bị một lần tởn đến già, kể tài chính ko mạnh thì đành phải làm thế vậy
còn cái 'Trưởng phòng công tác sinh viên' anh nghĩ dịch là Head of student office / department. Chưa nghĩ được cái nào hay hơn ... đợi nhá

À quên nếu các bạn định xem để A-level.. mình có link đấy môn nào cũng có, nhưng căn bản đây là A-level của Anh chứ ko phải của SIng, hai cái này cũng chỉ khác nhau tý chút thôi.
link:
www.aqa.org.uk
Các em vào phần qualification- rồi chọn GCE As/A2... chọn môn em thích ... rồi vào phần material ...
Thế nhá
Gudluck

Chỉnh sửa lần cuối:
Bây giờ mới bắt đầu dịch hồ sơ cơ à?
vì nghe bảo năm nay chỉ cần dịch nhờ nhà trường đóng dấu là xong, không tốn kém
Anh tưởng chỉ có bảng điểm mới nhờ trường đóng dấu được thôi chứ hay là tất cả các hồ sơ khác đều thế hết hả em? Anh thấy cái này trên trang web của NUS:
*Non-English supporting documents must be accompanied by an English translation, except for applicants submitting the Indonesian SMU UAN (Ebtanas), STPM or Vietnamese High School Graduation Examination result slips.
*Supporting documents must be certified true copies by your school, University or the notary public.
Nhưng dù sao theo anh nghĩ thì với một số giấy tờ quan trọng như giấy khai sinh (và sau này sẽ có cả học bạ nữa) thì em vẫn nên công chứng chứ (mình chỉ công chứng thôi, còn tự dịch cũng được)

Anh ơi cho em hỏi mý cái giấy khen thì nên chọn những cái nào nhỉ (cái học bổng chẳng hạn có nên công chứng không)? Từ lớp mấy trở đi?
Giấy khen thì nên chọn những cái tiêu biểu và có giá trị nhất (nhất là giấy khen giải học sinh giỏi ý). Năm ngoái thì NUS có nói là trong 4 năm gần đây nhất, nhưng nếu những năm trước đó em có thành tích gì nổi bật thì cũng cứ cho vào. Chuyện học bổng thì anh không có kinh nghiệm, để ai có kinh nghiệm trả lời sau nhé, nhưng nếu em thích thì cho vào cũng có làm sao đâu? :D
Ngoài lề một chút: mới thấy có mỗi em Duy la học sinh Lý1. Năm nay lớp em có nhiều bạn có ý định đi du học không?

Giải nhất thiết kế thời trang được du học Singapore

Hồ Trần Dạ Thảo tại lễ nhận giải thưởng.

Tối qua, đêm chung kết cuộc thi Mercedes-Benz - Thời trang châu Á 2004 lần đầu tiên tổ chức tại Việt Nam đã chọn được một thí sinh xuất sắc để trao suất học bổng đặc biệt trị giá 10.000 SGD.

Thí sinh Hồ Trần Dạ Thảo (TP HCM) giành giải nhất sẽ được sang Singapore tham gia khoá học Thiết kế Thời trang tại Raffles LaSalle Institute.

Các giải thưởng khác gồm có: giải nhì: Hoàng Xuân Sơn (Hà Nội), giải sáng tạo: Phạm Thuỳ Dương (Hà Nội), giải ý tưởng: Trần Hồng Anh (Hà Nội), giải nhà thiết kế tiềm năng: Trịnh Bích Thuỷ (Hà Nội).

Học viện Raffles LaSalle là trường dạy thiết kế hàng đầu tại Singapore và khu vực châu Á - Thái Bình Dương. Trường được thành lập từ năm 1990, và hiện có mặt tại Singapore, Sydney, Bangkok... và tại 7 thành phố lớn của Trung Quốc.

Thông tin chi tiết về Học viện Raffles LaSalle được cung cấp tại địa chỉ www.raffles-lasalle.com

Hoặc liên hệ trực tiếp Mr Chế Công Minh theo địa chỉ: Văn phòng Đại diện Raffles LaSalle Network:
Lầu 8, Saigon Centre, 65 Lê Lợi, Quận 1, TP HCM
ĐTDĐ: 0903 811 045
Email: [email protected]

Source: VNExpress.net

Chỉnh sửa lần cuối:
Raffle institution , trường anh TÙng thì phải ? ONce a les ...., Always a les... :p rite ?

"Trưởng phòng công tác sinh viên" theo anh là Head of Student Affairs Department ( căn bản ở NUS cũng có một cái như vậy gọi là Office of Student Affairs (OSA) )

Sách ở RV thì cứ kiếm mấy quyển A-level, quyển nào mà chả được, thế cả ý mà ! Nhưng anh suggest có một quyển MCQ Lý ( bìa màu xanh-trắng), lấy đi mà luyện MCQ ( phải căn giờ đàng hoàng nhé ), quyển đó thực ra cũng hơi dễ hơn đề thật nhưng cứ lấy mà luyện kỹ năng cũng tốt.

Giáo trình A-level thì Anh hay Sing cũng thế cả thôi, tài liệu chính thức để ôn vào NUS là A-level Cambridge mà :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Thằng Tùng là Secondary mà, thiết kế thời trang sao nổi :)). Raffles Institution với Raffles-LaSalle Institute chắc là hai khái niệm hoàn toàn khác nhau.

xấu hổ quá , năm nay em mới hết cấp 2 :p

Lê Quang Dũng đã viết:
Bây giờ mới bắt đầu dịch hồ sơ cơ à?
Ngoài lề một chút: mới thấy có mỗi em Duy la học sinh Lý1. Năm nay lớp em có nhiều bạn có ý định đi du học không?

Lớp em cũng có nhiều đứa định thi đi Sing

Thế này phải đi dịch tốn kém wa'. Nhưng em không biết là mình nên học những phần nào ? Chẳng nhẽ cứ ôn hết như trong syllabus hả anh ? Học thuộc lòng hết lý thuyết Lý chắc chết mất

Back
Bên trên