Cho em hỏi về du học ở Sing

Bao giờ anh em đến RV nhỉ??? Hình như Mr Roel sắp đi rồi :(

Chỉnh sửa lần cuối:
RV dạo này vớ vẩn quá đi, cả Ms.Teng và Mr.Roel về thì lấy ai để dạy đây. Nghỉ mất mấy buổi rồi, bực quá!!!!
Mà có ai tư vấn hộ em mấy cái ngành học với? Thi Lý thì có thể chọn được course nào đây (trừ Biz) phù hợp với ladies.
Mà Env eng thì fai thi cả Hóa và Lý (theo web của NUS) còn ở cái tờ của Hợp Điểm thì chỉ yêu cầu Lý.
Cả cái Arts and Social Science fai thi Humanities a? Cái ngành này thì sẽ học những cái gì thế?

*0*, thầy Roel cũng sắp đi? tin này ở đâu vậy bạn, nghe bảo là có cô mới tên Annie gì đó đến dạy thay thì phải. Nhưng đúng là dạo này RV có vẻ trì trệ, các anh tiền bối đến nhanh nhanh góp ý với RV hộ bọn em với ( ví dụ như là sao dạo này cơ sở vật chất bê bối vậy chẳng hạn ^_^)
Em vẫn đang băn khoăn là mấy giấy tờ cấp II mình đã dịch ra tiếng Anh rồi thì có phải công chứng không nhỉ, lúc hội thảo em nghe mang máng là không cần nhưng khi lên trang web của nó thì lại bảo là cần đóng dấu của nhà trường hoặc nếu không có thì phải công chứng, chẳng hiểu làm sao. Mọi người giúp em với ... (để tiết kiệm tiền bạc và thời gian đi công chứng ý mà)
@Mr Nghĩa: Sao anh biết là thầy Roel sắp đi ạ? em có nghe thầy nói gì đâu???

Ngày 20 này Mr. Roel sẽ về Phillipines, thăm nhà vào dịp Xmast và New Year thôi, chưa phải là bye bye RV đâu :D ( ít nhất là cho đến thời điểm này thì thông tin là như vậy :D)

@Ngọc : Nói chung là mọi giấy tờ đều phải có dấu xác nhận, nếu không phải của phòng công chứng thì cũng phải của nhà trường, không thể có chuyện tự dịch không được đâu, theo anh là như vậy đấy

@Dương : Arts and Social Sciences theo như anh biết thì không đòi hỏi Humannities đâu, em vẫn có thể thi Lý như thường. Nhưng có lẽ vấn đề này nên để anh Nghĩa trả lời, Nghĩa biết rõ về khoa này hơn anh, Nghĩa nhỉ ? ;)
Còn vụ môn học thì anh đã reply private msg của em rồi, khỏi cần nhắc lại làm chi :D

Hiện nay gần như toàn bộ ex-RV's NUSians đã có mặt tại Hà Nội và dự kiến có thể sẽ đến thăm RV vào tuần sau, vậy candidates nào có nhu cầu gặp mặt seniors thì hãy cho biết available time cụ thể nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
Cho em hỏi
1/ Mấy cái Extra-Curricular Activities thì phải nộp giấy tờ kèm theo đúng không ? Mấy cái chứng nhận thì lấy của trường mình phải không ?
Bí thư là secretary phải không nhỉ?
2/ Mấy cái điểm thì chứng nhận của trường được còn giấy khai sinh phải đi công chứng đúng không ?

Phạm Việt Cường đã viết:
@Dương : Arts and Social Sciences theo như anh biết thì không đòi hỏi Humannities đâu, em vẫn có thể thi Lý như thường. Nhưng có lẽ vấn đề này nên để anh Nghĩa trả lời, Nghĩa biết rõ về khoa này hơn anh, Nghĩa nhỉ ?

Hàm ý gì đây :-? :-? :-?
Nếu anh không nhầm thì hình như thi Lý là được rồi :D , mấy cái về Humanities mình có học gì đâu mà thi :D

Nguyễn Thuý Ngọc đã viết:
Nhưng đúng là dạo này RV có vẻ trì trệ, các anh tiền bối đến nhanh nhanh góp ý với RV hộ bọn em với ( ví dụ như là sao dạo này cơ sở vật chất bê bối vậy chẳng hạn ^_^)
@Mr Nghĩa: Sao anh biết là thầy Roel sắp đi ạ? em có nghe thầy nói gì đâu???
Hìhì có lẽ mình cũng phải có trách nhiệm góp ý tí chút giúp đỡ các em chứ nhỉ :D
@ Ngọc :Anh cũng ko nhớ là nghe ai đó nói , hình như là anh Cường :D

mọi người ơi, ở đây có ai đang học hoặc quen biết ai đang học ở trường smu không vậy? nếu có thì giới thiệu cho mình với nhé;), mình đang cần hỏi gấp vài điều,
cảm ơn nhiều:)

Mà Env eng thì fai thi cả Hóa và Lý (theo web của NUS) còn ở cái tờ của Hợp Điểm thì chỉ yêu cầu Lý.Cuối cùng là thế nào?

Cái này thì anh cũng chịu thôi, chẳng thể nào mà đoán bừa được. Theo anh thì tốt nhất là em nên gọi điện thẳng cho Hợp Điểm mà hỏi hoặc gửi enquiry thẳng cho OAM của NUS cũng được. Anh cho các em Email của cô Looi Suet Ying, officer của OAM, cô rất tốt và nhiệt tình, các em cứ gửi mail hỏi là được : [email protected] ( nhưng vẫn phải chú ý lời lẽ cho lịch sự vào nhé :D )

SMU rất ít VNese học. bên cạnh đó cũng ít thấy giao lưu nhiều với NUS và NTU nên cũng ít người biết nhiều thông tin về trường này. Theo chỗ mình biết thì SMU không có thi tuyển đầu vào cho HS cấp 3 mà chỉ xét tuyển đối với SV DH. Để mình thử hỏi mọi người xem có ai có thể contact được với stu của SMU không :)

@duy : các câu hỏi của em đều ở dạng Yes-No nên anh trả lời ngắn gọn là : yes ( cho tất cả các câu em hỏi :p )

SMU rất ít VNese học. bên cạnh đó cũng ít thấy giao lưu nhiều với NUS và NTU nên cũng ít người biết nhiều thông tin về trường này. Theo chỗ mình biết thì SMU không có thi tuyển đầu vào cho HS cấp 3 mà chỉ xét tuyển đối với SV DH. Để mình thử hỏi mọi người xem có ai có thể contact được với stu của SMU không

uh, cảm ơn bạn Cường nhiều nhiều nhe';):)

Phạm Việt Cường đã viết:
@Dương : Arts and Social Sciences theo như anh biết thì không đòi hỏi Humannities đâu, em vẫn có thể thi Lý như thường. Nhưng có lẽ vấn đề này nên để anh Nghĩa trả lời, Nghĩa biết rõ về khoa này hơn anh, Nghĩa nhỉ ? ;)
Còn vụ môn học thì anh đã reply private msg của em rồi, khỏi cần nhắc lại làm chi :D

Theo em thì anh Cường cứ nhắc lại đi bởi nói chung những câu hỏi bọn em post lên đều là mối quan tâm của nhiều người mà (nhất là về mấy vụ môn học như vậy.)

Ôi hôm trước nói chuyện với cô Teng bọn em hơi bị shock, cụ thể thì có đoạn hội thoại sau:
P (pupil): in vn, we have to study manythgs for the exams but after that we forget at all.
T (Teacher or ms Teng): in NTU is the same
P: really? so u forgot everything after exams?
T: yeah yeah.
P: (xỉu tại chỗ)
Trùi ui, đây là destination ư? :(( Chỗ NUS của bọn anh thế nào? Bác nào ở NTU lên đây confirm hộ cái.

Lê Nguyễn Diệu Hằng đã viết:
Ôi hôm trước nói chuyện với cô Teng bọn em hơi bị shock, cụ thể thì có đoạn hội thoại sau:
P (pupil): in vn, we have to study manythgs for the exams but after that we forget at all.
T (Teacher or ms Teng): in NTU is the same
P: really? so u forgot everything after exams?
T: yeah yeah.
P: (xỉu tại chỗ)
Trùi ui, đây là destination ư? :(( Chỗ NUS của bọn anh thế nào? Bác nào ở NTU lên đây confirm hộ cái.
Anh nghĩ là ở đâu cũng thế , NUS cũng ko phải là ngoại lệ :)) :)) :))

Nguyễn Thùy Dương đã viết:
Mà Env eng thì fai thi cả Hóa và Lý (theo web của NUS) còn ở cái tờ của Hợp Điểm thì chỉ yêu cầu Lý.Cuối cùng là thế nào?
Đúng là năm ngoái Env Engine phải thi cả Lý và Hóa.Theo experience của đứa bạn anh thì thi cả Hóa và Lý thì dễ pass hơn là chỉ thi mỗi môn Hóa ( không biết có đúng ko :D )

Nhưng em chỉ học lý còn Hóa chẳng biết gì cả thì sao? :lol: chắc fail 100% rồi

Chẹp :D Bắt buộc thi Hóa uh :-? Hix, sao nghe ở Vn chả tổ chức thi Hóa bao giờ :-?

Anh không đồng ý với Ms Teng đâu. Em thử xem Ms Teng học Civil Engin mà bây giờ làm teacher, những kiến thức đã học có được practise đâu mà chả quên sạch :D

@Nghĩa : chẳng qua anh em mình còn chưa học mấy môn chuyên ngành nên mày mới có cảm giác đó. Chứ mấy môn chuyên ngành thì quên sao được, mày mà quên sạch employer nó lại dám nhận mày vào làm chắc :)) Mà anh em thi xong rồi chẳng lẽ bây giờ tao bảo mày viết code cho mấy bài lab 0, lab 1 mà mày lại bảo là chịu vì quên hết rồi :))

@Đức : Tin vịt ở đâu ra thế ??? :)) Vẫn có thi hóa như thường chú em ạ, muốn thi Economics hay Humanities còn có nữa là Hóa :D

@Nga : Mình đã hỏi một số người rồi nhưng mà vẫn không có ai có quan hệ với SMU stu cả, chán thật, để mình cố thêm chút nữa xem sao, nếu không thì đành phải chịu khó vào Website của nó mà tự tìm hiểu vậy nhé, thông cảm ! :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Cho em hỏi chút, khi điền form có phần examination của secondary school thì điền gì ạ? Còn tên trường cấp 3 nếu dài quá thì phải làm sao? (ý em là trong paper í ạ)

Mà trên web cua NTU noi là 'Please donot send original documents' là sao hả anh? đã chót dập ghim hết tất cả bản gốc rồi lại fai tháo ra à?
Mà mấy cái ngành Arts(economics), Arts(psychology),.... là học cái gì ý nhỉ?

Back
Bên trên