Cho em hỏi về du học ở Sing

Đừng nghĩ đến chuyện phỏng vấn sớm em ạ , bây giờ cứ thoải mái ôn tập . Những câu hỏi kiểu đấy chắc chắn là sẽ có , ví dụ hồi trước ông ấy hỏi về khí hậu VN, nhạc cụ dân tộc VN có cái đàn nào có 1 dây ... Những cái đấy nếu mình biết rõ thì rất dễ còn mù tịt thì không thể bịa với người ta được. Thế cho nên nhìn chung cũng không nên chỉ học các môn đi thi mà còn phải mở rộng vốn hiểu biết , không phải để đi phỏng vấn mà còn tốt cho sau này nếu có đi SG hay nước nào đó khác.
Còn nữa , ở nhà mà có sở trường gì như đàn hát thể thao võ thì cố rèn luyện , sang đây tha hồ phát huy, dễ kiếm points.

Chứ cứ như mình ngày xưa ngố chả biết gì cả...

Nói chung đừng nghĩ đến phỏng vấn vội em ơi, lo mà làm bài cho tốt, được vào top thì mới được phỏng vấn chứ !
Với lại theo anh việc cấp học bổng chủ yếu dựa vào background và kết quả bài UEE là chính, phỏng vấn chỉ là phụ thôi. Anh đây nè, phỏng vấn ngon lành cứ tưởng học bổng trong tầm tay rồi, thế mà ôi thôi .....:((, chắc tại UEE của mình không tốt bằng 4 đứa chúng nó.
Người ta hỏi những câu thực tế lắm, liên quan đến ngành mà mình định chọn, kiểu như anh lúc đầu định vào BRE, ổng hỏi ở VN tình hình đường sá thế nào, ở nông thôn xây dựng ra sao, ở Hà Nội có công trình nào cần tu bổ. Đích thân Giám đốc tuyển sinh của NUS, Prof. Yeoh Hock Hin sang phỏng vấn đó:D, lúc đầu cũng hơi hoảng nhưng mà về sau thấy ổng vui tính cực kỳ nên cũng thấy thoải mái, ổng còn tặng mình cái bút chì vì thấy mình nói có thú vui sưu tầm, vậy mà học bổng thì ổng không tặng ....:D

Hi`hi`, bận lắm ông Lã ơi, chẳng có thời gian mấy, tôi cũng biết võ vẽ đàn hát đấy chứ mà cũng có tham dự được cái activity nào đâu. Bây giờ đang phải tham gia đội bóng ném của hall để kiếm điểm, chẳng hiểu được bao nhiêu nữa :D

Hớ hớ, tội nghiệp a. Cường quá. :cry: Thế anh sang đấy có phải mang nhiều $$ đi ko? , mà nếu ko được HB từ VN thì sang đó có cơ hội ko ạ?
to Ngọc: Hồ sơ ấy đến đâu rồi??

Nói chung cũng phải mang kha khá, không thì sống sao nổi :D!. Nhưng mà anh apply cho cái Tuition Fee Loan và NUS Study Loan nên cũng đỡ, mỗi tội NUS SL thì vẫn chưa nhận được money, chắc tháng sau mới có. Ở đây ai mà không có học bổng thì đều thế cả, tội gì, đỡ phải chuyển tiền nhiều, cho vay không lấy lãi mà.
Nếu không được HB từ VN thì cũng hơi khó, những năm trước thì không sao, nhưng mà từ năm nay NUS không xét cấp ASEAN Scho cho SV đang theo học nữa mà chỉ xét 1 lần khi thi đầu vào.
Hiện anh đang apply cho Donated Scho, được cấp up to 3000 SGD 1 năm, chẳng biết thế nào, nếu mà được thì cũng đỡ được 1 khoản. Còn những học bổng full như ASEAN thì vào trường rồi nó không cấp nữa đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:
Nếu không được học bổng thì chỉ được vay tối đa là 3000SGD thôi đúng không ạ, sau khi ra trường còn phải cặm cụi làm thêm cho người ta 3 năm trả nợ??? Xem ra thế thỉ phải cố mà được học bổng thôi...
To Hằng: Tớ vẫn chẳng biết làm hồ sơ thế nào đây

Nguyễn Thuý Ngọc đã viết:
Nếu không được học bổng thì chỉ được vay tối đa là 3000SGD thôi đúng không ạ, sau khi ra trường còn phải cặm cụi làm thêm cho người ta 3 năm trả nợ??? Xem ra thế thỉ phải cố mà được học bổng thôi...
To Hằng: Tớ vẫn chẳng biết làm hồ sơ thế nào đây
Đâu có em, vay được toàn bộ phần học phí còn lại và 3600 SGD 1 năm thông qua 2 khoản vay la TFL và NUS SL anh nói ở trên. Vay hay không em vẫn phải ở lại làm, vì em đã nhận 80% tiền học phí tài trợ không hoàn lại của chính phủ Sing ( Tuition Grant ) nên có nghĩa vụ phải làm cho họ, salary vẫn nhận như bình thường.
Chết thật, các em thi để sang Sing mà xem ra mấy thông tin này vẫn còn lơ mơ quá, mấy cái này là basic infomation mà, phải nắm rõ vào chứ !
Làm hồ sơ gì đấy ? Có giúp đỡ gì không ? :D

Có có cần đó anh. Em vẫn chưa biết làm hồ sơ thế nào nữa, không biết ở đâu có mẫu không nhỉ. Mà còn mấy cái bảng điểm học bạ gì đó cũng phải dịch sang tiếng anh để công chứng ạ? Rắc rối , rắc rối quá đi.

'Vay hay không em vẫn phải ở lại làm'- em có nghe nói đâu, thầy win ở RV bảo nếu em không muốn làm thì vẫn có thể về nước mà, cái quan trọng là hs vn thích ở lại làm việc mà thôi ^_^. Với lại làm trả nợ và làm công ăn lương khác nhau lắm chứ anh.

myself đã viết:
ở nhà mà có sở trường gì như đàn hát thể thao võ thì cố rèn luyện , sang đây tha hồ phát huy, dễ kiếm points.
câu này có hơi phóng đại một chút, nhưng đúng là ở bên này phải năng động

hồ sơ có thể có một số chỗ ban đầu chưa rõ, em cứ hỏi, anh Cường sẽ trả lời hết:D
bản công chứng em cũng cần kiểm tra lại xem họ dịch đúng chưa, như năm ngoái của anh bị công chứng viên chơi khăm, thêm từ 'weak' vào, may là phát hiện, đến mắng cho họ một trận.

sau khi sang rồi, rồi ra trường , có lẽ em sẽ thay đổi ý kiến về chuyện đi làm thôi

Anh nhắc lại một lần nữa, việc làm 3 năm nghĩa vụ cho một công ty tại Singapore là compulsory. Em không thể nào trốn tránh được nghĩa vụ này, trừ khi em không muốn nhận khoản Tuition Grant của chính phủ Sing cover 80 % học phí, và như vậy là em sẽ phải trả riêng học phí là khoảng 13000 USD 1 năm. Win nói vậy chẳng qua là vì ông ý rất giàu em ạ, anh biết thế, ông ý đang ở ngay gần chỗ anh nè :D , có lẽ Win ko nhận khoản tài trợ này và trả tự túc toàn bộ học phí. Tất nhiên nếu nhà em cũng tư bản như ông Win thì có thể không nhận Tuition Grant cũng được và sẽ không phải ở lại làm 3 năm đâu :D.
Ai muốn làm trả nợ đâu em, nhưng mà không được học bổng thì phải vậy thôi, chả ai muốn cả, nhưng nhà anh không có nhiều tiền em ạ. Với lại em vẫn đi làm nhận lương bình thường, nếu học giỏi thì lương sẽ rất hấp dẫn đấy, em muốn trả nợ lúc nào thì trả, nó có trừ vào lương của em đâu. Nhưng kể từ sau khi tốt nghiệp thì tiền vay sẽ phải tính lãi 5 % 1 năm nên trả càng sớm càng tốt.
Em nên chịu khó tìm hiểu thêm thông tin trên Website của NUS:
http://www.nus.edu.sg/registrar/undergraduate/fees.htm
Tại đây có tất cả thông tin cần thiết về tài chính ( còn của NTU đề nghị ông Lã giúp tôi cái ! :D )
http://sam11.moe.gov.sg/tass/menu/faq.doc. Còn đây là các thông tin cần thiết về Tuition Grant, em nên vào tham khảo.
Học bạ và các giấy tờ có liên quan tất cả đều phải dịch sang tiếng Anh trước khi gửi sang Sing cùng với Application Form. Vấn đề thủ tục mỗi năm một khác, em nên đợi đến hội thảo của NUS và NTU tổ chức tại Hà Nội để biết thêm thông tin ( Form của NUS cũng sẽ lấy tại đó luôn ). Thủ tục sẽ còn nhiều phức tạp, đấy chỉ là bước đầu thôi, nhưng cũng không có gì phải căng thẳng hết, cứ từ từ rồi khoai sẽ nhừ ! :D

*0*, Anh biết thầy Win thật không vậy? Thầy là ngườì Mianma đó nha ^_^, kể ra thì đúng là thầy đang học NUS thật. Nhưng rõ ràng là thầy bảo muốn ở thì ở, không ở thì thôi ( nếu mình học dốt đó ^_^) mà, cả bọn trong lớp cũng rất ngạc nhiên về điều đó mà lị.
Thôi cho qua chuyện đó, anh đang học khoa nào bên đó vậy? Khoa EEE có hay không ạ?

Trời đất, em không tin anh hả ? Rồi hối hận đừng có mà trách, anh cảnh cáo đó !
Ông Win anh không chỉ biết mà còn thân với ông ý nữa là đằng khác, ổng đang học Mechanical Engin năm 3 ở đây, em không tin thì lên mạng mà hỏi ổng, nick YM của ông ý là lashio_tar, hỏi xem anh nói thật hay là điêu ! Ổng là người Myanmar nhưng mà chắc là triệu phú ở đó chứ không phải chơi đâu, lấy ví dụ tiền điện thoại 1 tháng của anh chỉ hết khoảng 30 SGD còn của ổng là khoảng 300 SGD đó, choáng chưa ? :D
Em hỏi về EEE thì hơi bị đúng chỗ rồi đó, anh đang học EEE đây, nói chung thì thấy mọi người bảo về sau học sẽ rất hay nhưng mà thuộc dạng nặng nhất NUS đó, anh thì mới năm 1, học căn bản nên cũng chưa thấy gì đặc biệt lắm, chỉ thấy học nặng thì đúng thật :D !
Nhưng mà anh repeat lại một lần nữa, vì anh không muốn các em chưa hiểu rõ về du học Singapore mà đã sang đây, đó là việc làm 3 năm ( bond ) là bắt buộc, bắt buộc em hiểu không ? Trừ khi em muốn từ chối khoản 80 % học phí từ chính phủ Sing. Thế đấy ! Anh đang là sinh viên của NUS chẳng lẽ anh lại không biết. Em vẫn không tin thì hỏi lại Roel hoặc officer của RV xem !

Mọi người ơi, cho mình hỏi một tẹo tèo teo nhé!Có ai biết gì về học bổng cao học ở trường NUS không?Mình muốn apply vào Arts and Social Sciences vào năm 2006.Nhưng mình chẳng biết gì cả, cứu với!(Hoặc bất cứ thông tin gì về học bổng cao học ở Sing đều welcome cả!!!Thanx)

Chị có thể vào đây để tìm hiểu về học Cao học tại NUS, trong đó khá đầy đủ, các chương trình, chi phí và học bổng :
http://www.nus.edu.sg/registrar/prospective/graduate.htm
Còn đây là website của Faculty of Arts and Social Sciences, trong đó cũng có các thông tin bổ ích về courses, scholarships và financial aids :
http://www.fas.nus.edu.sg/
Chị học trường Nhân văn hả ? Thế thì học cao học tại Sing chỉ có thể học tại trường em thôi chứ NTU làm gì có Social Sciences :D.
Good luck and see ya !

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh Cường nói rõ hơn coi, học nặng nghĩa là thế nào? bài tập nhiều, hay là khó nhăn (or both?? :) ). Khoa EEE đó chẳng phải là sẽ phải học 1 năm đại cương về engineering sao rồi mới apply đó sao?
ps: học nặng lắm mà sao anh vẫn có nhiều time lên mạng vây?? (hay vì anh thuộc dạng siêu đỉnh ???:)) )

Chỉnh sửa lần cuối:
Học đại học nói là nặng thì cũng khó hình dung lắm, làm gì có bài tập về nhà hằng ngày đâu, hi`hi`. Nhưng có điều muốn có kết quả tốt thì không lúc nào được chủ quan, phải chịu khó làm những phần người ta không yêu cầu hoặc đọc thêm sách. Anh lấy ví dụ môn lập trình : ở nhà mình chẳng biết cái gì cả, sang đây đi lecture được vài buổi người ta tống luôn vào Lab rồi đưa cho yêu cầu, bắt viết luôn một chương trình hoàn chỉnh, chạy được, thử hỏi nếu không tự tìm tòi thì làm sao mà viết nổi. Học đại học ở đây đòi hỏi phải có ý thức tự học tương đối cao, nếu không sẽ bị đuối ngay.
Anh hay lên mạng chẳng qua vì ở đây chẳng còn thú vui nào khác em ạ, TV không có, anh thì không thích chơi game lắm cho nên trong ngày cứ lúc nào relax thì anh chỉ có 2 thú vui là chơi thể thao và lên mạng thôi. Với lại giả sử anh không lên thì các em hỏi lấy ai mà trả lời, còn móc máy gì nữa ???
Muốn vào được EEE thì khi apply phải apply vào Engin trước, sau khi có kết quả thi, nếu em đỗ người ta sẽ hỏi em muốn vào stream nào của Engin, lúc đó thì mới chọn vào EEE, nếu điểm thi của em sufficient thì sẽ được vào ( cũng còn tùy cả số người đăng ký nữa ). Năm của anh là năm đầu tiên áp dụng hình thức này, trước đây ai cũng phải học common Engin 1năm rồi hết năm 1 mới xét streaming.

anh cuong cung toi nghiep nhi , chang co gi de giai tri ca
the moi biet la sang do cung khong sung s­­­uong hon bao nhieu

Đúng thế, những người ở nhà thì nghĩ bọn đi du học sung sướng lắm, nhưng cái đó chỉ đúng với đứa nào đi bằng "Parents Scholarship" thôi. :D
Còn với những người như bọn anh thì khác, sống ở nước ngoài nhưng luôn phải nghĩ đến những đồng tiền bố mẹ mình ở nhà kiếm ra không dễ dàng thế nào để cư xử sao cho xứng đáng. Đâu dám ăn chơi phè phỡn gì mặc dù xung quanh đầy cám dỗ :p
Các em phải xác định rằng du học bằng khả năng của chính mình không hề sung sướng gì đâu. Về học hành thì sướng thật vì cơ sở vật chất và teaching staff thuộc hàng top trên thế giới, còn về cuộc sống thì hơi buồn tẻ và chẳng dám ăn dám mặc thoải mái như ở nhà (tiền đâu ra :p ). Nhưng mà anh thấy ở đây cũng chẳng đến nỗi khổ lắm, không có nhiều hoạt động giải trí nhưng còn có bạn bè, có hội SV Việt Nam VNC ( là hội sinh viên quốc tế duy nhất tại NUS đấy, các nước khác không nước nào có đâu, VNese đi đâu mà nói đến VNC là bọn nước ngoài thèm lắm :D ). VNC hoạt động rất mạnh, tổ chức cho SV nhiều hoạt động bổ ích nên bọn anh thường không cô đơn như SV du học tại UK, US hay Nhật Bản. Nói chung là : Ev'rything will be allrite !

Chỉnh sửa lần cuối:
các anh nói đúng phết , chẳng có gì sung sướng lắm cả
@ Chi Ngọc >>>bây giờ em mới biết là chị cũng lên HAO ...chẳng qua bây giờ em mới nhớ ra tên đầy đủ của chị >>chúc chị thi tốt :D

Trần Đặng Thu Hằng đã viết:
các anh nói đúng phết , chẳng có gì sung sướng lắm cả
Mới sang mà cũng thấy được nỗi thống khổ rồi hả em, hi`hi`, tốt !:D
Nhưng quen dần thì cũng thấy OK thôi.

Back
Bên trên