Cho em hỏi về du học ở Sing

0o0, Hang do a em. Sang do the nao roi? Sut di may can roi?
Anh Cuong cho hoi ti nhe: Anh duoc 80% hoc bong + vay them o do roi thi anh phai mang theo bao nhieu mot nam a?

Nói chung là sau khi đã được Tuition Grant ( covers 80% tuition fee ) và tham gia cả Tuition Fee Loan và NUS Study Loan thì một năm vẫn cần thêm khoảng 2000 SGD ( khoảng 20 triệu VND) nữa thì mới đủ sống ( nhưng đấy là đã including 500 SGD tiền vé máy bay 2 chiều về VN nghỉ hè hàng năm )

Chỉnh sửa lần cuối:
em ko nghĩ là em sút cân tí nào :(( mà chỉ tăng cân thôi :))
Chị ở nhà đang luyện thi ah < chị cứ hỏi mấy anh trên này rồi sau này sang sẽ có mấy anh ấy làm seniors hướng dẫn tỉ mỉ , sướng lắm
Em ở đây tốt lắm < đi học ở tận gần NUS cơ, ăn uống tốt , nhưng ngày nào cũng sleepy cả ^_^:p, học hành bt
Tháng 1 chị thi rồi năm sau sang với em chơi :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Ah ha, she's the first one who has acknowledged our contributions, that sounds really sweet with us !
Năm ngoái bọn anh cũng được các anh chị khóa trên giúp đỡ nhiều, sang đây cũng vẫn được các anh chị nâng đỡ nên bây giờ cũng cảm thấy có trách nhiệm phải giúp đỡ lớp đi sau, tre già măng mọc mà, phải vậy chứ !:D
Còn về cân lạng thì, he he, anh giảm 3.5 kg kể từ khi sang đây !:D

Chỉnh sửa lần cuối:
:))..Nói chung là ở bên này thì con trai sẽ giảm cân còn con gái thì theo chiều hướng ngược lại:)
Nói chung là sau khi đã được Tuition Grant ( covers 80% tuition fee ) và tham gia cả Tuition Fee Loan và NUS Study Loan thì một năm vẫn cần thêm khoảng 2000 SGD ( khoảng 20 triệu VND) nữa thì mới đủ sống ( nhưng đấy là đã including 500 SGD tiền vé máy bay 2 chiều về VN nghỉ hè hàng năm )
êu mày, tao tưởng hội NUS bọn mày chủ yếu về đợt winter break còn mùa hè ở lại làm việc cơ mà? Or nhiều người ta thấy về cả mùa hè lẫn mùa đông nhưng mùa đông là compulsory đúng kô?

Mày muốn về mùa nào mà chẳng được, ai cấm đâu cu !:D
Năm nay thì tao sẽ về cả đông cả hè, nhưng mà từ sang năm trở đi có lẽ chỉ về hè thôi, căn bản về cũng tốn kém lắm mà ở lại làm thêm kiếm cũng khá. Phải đặt lợi ích kinh tế lên trên lợi ích cá nhân thôi :p !
Còn chọn mùa nào thì tùy, hè được nghỉ đến 13 tuần nên về cũng thong thả hơn, đông được nghỉ có 5 tuần nên hơi gấp !

Cho em hỏi là học ở RV có tốt 0? So với chỗ Mr. Thủy thì thế nào? :D

Hôm trước bọn em có đi hội thảo của NUS tổ chức nhưng vẫn thấy lơ tơ mơ lắm, nhất là về application form đó, anh Cường nếu biết giải đáp giúp nhé

1. Em thấy ở trong chỗ đăng ký ngành học có đề cả electrical engineering và engineering. Có gì khác nhau khi chọn 2 cái đó ko? Và bọn em nên chọn cái gì?
2. Hôm nghe hội thảo, có cái ông gì đó người Sing nói rằng bọn họ sẽ sắp xếp môn cho mình thi dựa vào first choice của mình. Nếu vậy khi em điền 1st: engineering, 2nd: environment thì có phải thi thêm hóa ko?
3. Ở chỗ highschool education, có phần result , nhưng bọn em chưa thi TN thì phải điền vào ko? Em thấy họ bắt mình lựa chọn forecast/actual/most recent... , thế là sao ạ?
4. Về hđ ngoại khóa, em ko thấy nhắc đến trong form online --> có cần phải nộp vào trong hồ sơ gửi sang đó ko? và mức xác thực của thông tin mình đưa ra đến đâu (ý em là có cần giấy tờ xác nhận, ảnh... ko?)
5. Bảng điểm các thứ có thể đưa trường công chứng được ko ạ (ko hiểu trường em có quyền công chứng ko?)

Hiện giờ chỉ có vậy thôi :D , anh biết trả lời sớm nhé

Nguyễn Thùy Dương đã viết:
Cho em hỏi là học ở RV có tốt 0? So với chỗ Mr. Thủy thì thế nào? :D
RV khá là tốt, anh cũng học ở đó, vào năm của anh thì tỷ lệ đỗ của RV có lẽ phải trên 80%, tuy nhiên cũng có thể là do chất lượng học viên của khóa anh khá cao ( toàn sinh viên BK, học sinh Ams, TH .. )
Ông Thủy thì no idea, có điều thằng bạn anh học ở đó kêu chán lắm ( nhưng cuối cùng nó vẫn đỗ, hi`hi` ). Nói chung là RV vẫn chính quy hơn, I suggest u that.
Có điều hiện nay có vẻ RV đã hơi quá tải và do đó có thể sẽ ảnh hưởng đến chất lượng, nên tìm hiểu kỹ một chút ( nhưng mà giờ này còn chưa quyết định sẽ học ở đâu sao ? )

Như vậy là NUS đã có hội thảo rồi hả ? Tốt, như vậy là trận chiến đã thực sự bắt đầu :D, ok, chúng ta vào cuộc :

1. Đây là một điều khá mới mẻ, năm của anh thì không như vậy. Thế ngoài Electrical thì có còn stream nào của Engin ở đó nữa không ? (pls answer me this ! )
Cái này nói chung là tùy thuộc vào các em thôi, nếu muốn vào thẳng EEE thì chọn cái đó, nếu không thì chọn Engin thôi rồi quyết định sau. Nếu mà còn các stream khác trong cái form đó thì tức là nếu chọn Engin thì sẽ vào Common Engin rồi đến năm 2 phân ngành. Nếu ngoài EEE trong cái form không còn stream nào khác thì chắc là nếu chọn Engin sau khi thi đỗ sẽ chọn vào stream ngay ( và tất nhiên là except EEE rồi ).

2. Nếu Environment là môn yêu cầu có Hóa thì em thi bắt buộc phải thi cả Hóa bất kể nó là choice thứ mấy, nếu em không thi hóa thì người ta sẽ ignore choice đó của em. Như vậy tức là nếu 1st: Engin, 2nd : Envi thì vẫn phải thi cả Hóa nếu muốn người ta consider cái 2nd choice.

3. Mình chưa có kết quả Highschool graduation exam cho nên em không điền gì vào đó cả và để forecast, tức là kết quả sẽ có trong tương lai, sau khi thi TN xong em sẽ phải gửi cho họ bảng điểm thi TN ( những thủ tục này sau khi thi đỗ mới phải làm, anh sẽ hướng dẫn sau )

4. Hoạt động ngoại khóa có thì tốt, không có cũng chẳng làm sao ( anh làm gì có đâu :D ! ). Nếu em muốn ghi vào đó thì phải provide evidences, tức là ví dụ giấy chứng nhận, bằng khen này nọ. Nói chung là nếu có thì vẫn tốt hơn, nhất là trong đoạn xét học bổng sau khi thi đỗ.

5. Tất cả các documents em nộp đều phải dịch và công chứng, em cứ mang ra các phòng công chứng và yêu cầu cả dịch cả công chứng. Vì thường bất cứ phòng công chứng nào cũng có collaboration với các công ty dịch thuật, đầu tiên người ta sẽ dịch ra TA rồi công chứng viên chỉ việc xác nhận là bản dịch có nội dung đúng với bản chính. Em đưa trường công chứng thì có dịch sang tiếng Anh được đâu, đúng không ?
Lưu ý này : Tất cả các Documents đều phải đủ cả : Bản dịch và bản photo của bản gốc đính kèm theo ( tất cả đều phải được công chứng )

Thế nhé, hy vọng có thể giúp đỡ được các em, có gì thắc mắc cứ hỏi nhé. Good luck !

Special reminder :
Application Form phải rất chính xác, các thông tin ghi vào trong đó cũng như các documents kèm theo phải dịch và công chứng chính xác, sau đó bản gốc phải giữ cẩn thận vì sau khi em đã vào được NUS, khi sang đây Office ò Admission sẽ tiến hành kiểm tra hồ sơ gốc randomly. Nếu em mà không provide được hồ sơ gốc mà em dùng khi apply một cách chính xác thì nguy to đấy.
Trích nguyên văn thông cáo nè : " If you cannot provide the original documents which you have used in gaining your admission to NUS, your status as a student at NUS will have to be re-examined.

Chỉnh sửa lần cuối:
Nếu vậy thì cả 5 lựa chọn tốt nhất là điền toàn những cái thuộc về engin với cả computing đúng ko nhỉ, bởi bọn em chỉ học có mỗi lý thôi mà.

Còn ở chỗ chọn ngành học đó, em thấy có nhiều cái liên quan đến engineering lắm, nhưng ko hiểu là nếu đăng ký vào mấy cái đó mà học trực tiếp luôn thì có lợi hơn là học 1 năm đại cương ko?

Về hoạt động ngoại khóa, hic, em chẳng có giấy tờ chứng nhận gì hết (hay là em cứ đưa cho ông tổ trưởng tổ dân phố ký cho mấy chữ :D, liệu có được ko nhỉ?)

Còn giấy tờ, ý của em là mình có thể dịch bảng điểm sang TA rùi đưa cho trường ký có được ko? (sẽ tiết kiệm hơn nhiều, hì :)) )

to bạn Dương: tớ cũng đang học ở đó nè, nhưng mờ expensive lắm. Nhìn chung thì học cũng thêm được 1 số thứ, nhưng nếu bạn là người chăm chỉ và có nghị lực thì tớ nghĩ bạn nên tìm mấy quyển A-level mà ôn (theo tớ biết thì có bán ở 25 Lê Đại Hành), có thể sẽ hiệu quả hơn, bởi tớ thấy các thầy cô ở đây chỉ dạy ở trong đó ra thôi.
ps: nhưng mà bây giờ bạn mới định học chỗ RV thì có muộn ko, bởi tớ thấy khóa mới nhất của RV cũng phải đến cuối tháng 1 mới kết thúc cơ :)

Đâu em, một số ngành của Science cũng ok mà, Business nếu muốn cũng có thể thi Toán, Lý, Anh. Building and Real Estate cũng vậy. Tóm lại, các ngành có thể thi Toán, Lý, Anh đây :

1. Engineering ( every stream except : Environmental, Chemical)
2. Computing & Computer Engineering.
3. Building and Real Estate.
4. Business.
5. Science ( not all branches )

Thực ra vào trực tiếp hay học 1 năm đại cương thì về chương trình học cho năm 1 cũng thế cả thôi ( chính xác là slightly different ). Nếu em thích vào ngành nào thì nên chọn thẳng vào ngành đó luôn vì không có gì đảm bảo là sau năm 1 em sẽ được chọn vào đúng ngành mình thích ( còn tùy vào điểm số và capacity available )

Hoạt động ngoại khóa (ECA) không có thì thôi, chẳng sao đâu. Nhưng mà còn mấy cái giấy khen học sinh giỏi hay là giải này giải nọ thì nhớ mà cho vào nhé :D !

Anh nghĩ là không nên dịch rồi đưa trường ký đâu, chưa thấy ai làm như thế cả :p, tốt nhất là cứ làm như anh bảo. ( mà cứ làm hẳn 3,4 bộ vào nhé, sau này có thể vẫn cần đến đấy ). Năm ngoái anh làm 4 bộ cũng chỉ hết khoảng 400 ngàn VND thôi.

Sách ở Lê Đại Hành nói thật anh mua 2 quyển Toán Lý về rồi cũng vứt đó, vì giáo trinh của RV là sufficient rồi + tích cực kiếm đề mà làm thì hay hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:
cho em hỏi ạ, thế bảng điểm cũng phải công chứng ạ. ý em là trường mình có bảng điểm bằng tiếng anh ( em mua ở văn phòng), chỉ có dấu của trg` và chữ ký thầy Khôi thôi ạ. Như thế thì có cần phải đem đi công chứng nữa không ạ? :-s

còn Rv em thấy toán lý dạy chẳng hay lắm, nhưng năm nay mới có thư viện mượn thêm sách về đọc cũng hay. muh hình như Rv sắp có hai khóa mới nữa, giữa tháng 10 va đầu tháng 11 ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
muh đề các năm trước thì kiếm ở đâu ạ? em chỉ có sample test nhưng sao nghe nói là đề thật khó hơn nhiều

hehe mà sao đi du học lúc nào cũng là con trai giảm cân con gái tăng cân lol :p

Anh nghĩ là nếu thế thì cũng ok thôi, nhưng mà đường nào em cũng vẫn phải công chứng cái bảng điểm của em bằng tiếng Việt để nộp kèm theo để người ta còn đối chứng mà ( compulsory đó ). Vì thế tốt nhất là cứ đem ra phòng công chứng, dịch luôn ở đó rồi đính bản tiếng Việt kèm theo bản tiếng Anh, cái này người ta làm nhiều có lẽ thông thạo rồi. Nhanh không ý mà. Năm của anh thì bọn anh cũng biết là trường có bảng điểm bằng tiếng Anh đấy chứ, nhưng mà chẳng đứa nào dám dùng cả:D

Sample Tests thì đúng là easy hơn đề thật em ạ :p! Đề thật thì không có đâu, trường người ta không bao giờ công bố cả. ( Nhưng năm ngoái bọn anh có spy nên vẫn lấy được 1 cái đề xịn của NTU :D). Ý anh ở mấy bài post trên không phải là đề NTU, NUS mà là các đề thi A-level nói chung, đề thi của các trường Junior Colleges. Nói chung miễn là ở trình độ A-level, các em cứ làm càng nhiều càng ít :D.

Dạy Lý ở RV bây giờ là ai hả em ? Ms.Teng chỉ giỏi Toán thôi, Lý không phải là sở trường. Năm ngoái bọn anh có Mr.Jun và Mr.Win dạy Lý nên cũng OK. Anh nghĩ là đến tháng 12 này bọn anh nghỉ đông thì Mr.Win sẽ trở lại RV dạy các em Lý trong 1 tháng. Ông ý đang học năm 3 ở đây, tiếng Anh tuy hơi lousy :D nhưng mà trình độ Lý thì ác lắm đó ! Rv năm nay theo anh là quá tải rồi, chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến chất lượng, các em đừng nên phụ thuộc quá vào đó nhé !

Con trai giảm con gái tăng chỉ là nói cho vui thôi mà em. Cũng có thể là bởi vì con gái sinh hoạt điều độ hơn, ít thức khuya hơn ( vì không khoái chơi điện tử :D) và cũng ít hoạt động thể thao hơn. Con trai thì bóng đá, bóng rổ, bóng ném, bơi với lại thể hình suốt ngày thì tăng cân sao nổi :p

thế mà hồi đầu em cứ tưởng bảng điểm Ta của trg` là okie rồi. Em cảm on anh :p
em duoc hoc Mr Win đúng một tháng , sau rồi Mr win về Sing nên Ms.Teng dạy tiếp. Hix, công nhận Ms.Teng dạy lý siêu chán, chẳng bù cho Mr Win tuy lúc đầu nghe tiếng anh của ông ý hơi hoa đầu chóng mặt tí nhưng dạy dễ hiểu :p muh Ms Teng trong giờ rất hay cười, cả ngượng, đỏ mặt tưng bừng nữa chứ :p Bây giờ thì bọn em chỉ học mỗi toán vì chưa có giáo viên dạy ly 8-}
hehe, RV năm nay quảng cáo rất ác nên có vẻ đông. Hồi đầu em đến kiểm tra trình độ, ngồi trong phòng họp của nó, thấy trên bảng còn` vach ra 1 loạt chiến lược để quảng cáo, tăng học sinh, giảm học phí các kiểu hehe :D
hì tăng cân là vì em thấy bọn bạn em con gái đứa nào đi cũng tăng cân vùn vụt, toàn 7 8 cân ca, 8-} choáng váng :D

Ha ha ! Tăng đến 7,8 cân sao ? Unbelievable !!! :D Thế thì hơi đáng sợ đấy ! :p
Trong khi đó hôm nay anh vừa cân xong, mất 4 ký rồi :p !

Uh, năm nay RV đúng là giảm học phí đó, căn bản "câu" được nhiều mà, hi`hi`, năm ngoái bọn anh full course là 600 USD. Nhưng mà RV bóc lột giáo viên hơi quá đáng, có mỗi 2 người mà phải kham bao nhiêu như vậy chịu sao nổi.

Cô Teng hay xấu hổ lắm :D. Lớp anh năm ngoái đến cuối course chỉ còn có 4 nhân, 2 M 2 F, bọn con gái thì toàn bùng :p thế cho nên có những giờ học với Ms.Teng chỉ có 2 thằng con trai với 1 cô giáo trẻ trong phòng, hi`hi`, mặt Ms.Teng cứ phải gọi là đỏ hơn mặt trời. Đã thế bọn anh còn hay trêu nữa chứ, toàn gán ghép với Roel, ha ha ! :)) :D

Nếu chưa có giáo viên dạy Lý thì phải chủ động tự học đi nhé, đừng để muộn quá là phiền đấy. Nhất là lý thuyết, mấy cái theory ngồi mà tự học thuộc dần đi là vừa, chứ có lẽ RV chờ Win quay lại dạy lý thì cũng chỉ dạy được trong 1 tháng chứ mấy, sau đó thì sao, nói chung là RV năm nay tham quá rồi. ( Hay là để bọn anh về dạy được không nhỉ, hi`hi`:p )

:-s Mọi người ai cũng hăng hái sôi nổi quá :(...:((
Anh Cường ới, tháng 12 anh về, em nhờ anh mua mấy quyển sách được không ạ:mrgreen: ( chắc chỉ + khoảng 2-3kg thôi :-s :D)

Back
Bên trên