Cho em hỏi về du học ở Sing

Nguyễn Thuý Ngọc đã viết:
chết thật, không biết bạn Toàn nghe đâu ra tin tức 'béo bở' thế nhỉ, cái tin mình phỏng vấn tốt ý :-/ , đừng có nghe bừa rồi viết bừa nghe chưa [-x , thực ra mình nói cứ lắp ba lắp bắp, tim đập chân run, làm sao bằng được bạn Hằng (cái này thì bạn Toàn phải biết hơn ai hết chứ nhỉ [-x ). Bạn Toàn nói thế chẳng khác nào chế diễu tó :(( . Không nên đâu nhé [-x [-x
( chắc thông tin từ mụ Hằng--> Minh--> Toàn chứ gì [-x [-x )
Ngọc, ko phát ngôn linh tinh nhá [-x

Các anh cho em hỏi chút, bên đó học "trâu bò" cỡ VN hay chú trọng về thông minh, sáng tạo ạ?

Cộng đồng sinh viên VN ở NUS có phát triển ko ạ? Em trên forum NUS có vẻ ko sôi động = bên NTU (hay bởi các anh chị ở NUS học hành chăm chỉ ko hay lên forum nhỉ?)

Còn học bổng thì NUS có nhiều loại học bổng ko ạ?

Cho em sozy nếu câu hỏi của mình hơi động chạm, bởi với bọn em bây giờ cả NUS và NTU đều là best destination mà :x

Bên nay học vẫn mang tính châu Á lém ! 8-| ! Đến tutorial ca lớp ngồi im như tượng ! Lão thầy cứ thế giải bài ! Thỉnh thoảng lắm thì có thắng đứng lên nói vài câu vu vơ rồi lại ngôi xuống ! :|

Chỉnh sửa lần cuối:
Lê Nguyễn Diệu Hằng đã viết:
Các anh cho em hỏi chút, bên đó học "trâu bò" cỡ VN hay chú trọng về thông minh, sáng tạo ạ?
Đúng là NTU và NUS vẫn mang nhiều đặc tính của Châu Á, tức là chương trình học hết sức nặng nề, trâu bo` hùng hục. Nói thật thì mức độ trâu bò ở Việt Nam đã là gì đâu em, ở đây pressure và khối lượng công việc phải hoàn thành cao hơn nhiều lần. Nhưng nếu nói là đặc tính Châu Á không thì cũng không hoàn toàn vì chắc chắn nếu học ở các trường lớn của UK, US (Princeton hay MIT chẳng hạn) thì áp lực cũng như vậy thôi, thậm chí có khi còn hơn. Việc phát triển sự sáng tạo thì chắc chắn là học ở đây hơn ở nhà nhiều rồi vì điều kiện cơ sở vật chất (các phòng lab, xưởng chế tạo...) tốt hơn và hiện đại hơn ở nhà nhiều. Việc học cũng rất chú trọng đến tính sáng tạo thông qua các projects. Trong cuộc đời tại NUS hoặc NTU chắc chắn em sẽ phải làm rất nhiều projects. Mà đã là project thì hoàn toàn do sự sáng tạo của bản thân em. Biz thì có các project về chiến lược marketing hay phân tích tài chính (Dũng, Nghĩa và anh vừa hoàn thành 1 project cho môn Financial Accounting, đề tài là phân tích báo cáo tài chính của Motorola). Các projects của Computing có thể là viết các phần mềm, của Engineering hấp dẫn nhất là chế tạo robot. Bên cạnh đó, cái này thì NUS mới có :D, đó là việc ngoài những môn liên quan đến ngành nghề của em sau này, em có thể học thêm các môn ngoài khoa khác (và cũng là compulsory), thuộc các lĩnh vực khác như Social Sciences, Biz ... (Note that cả 3 bọn anh đều là dân Engin còn cái project nói trên lại là của khoa Biz :D)

Vì thế cho nên có thể yên tâm là học ở NUS hay NTU sẽ không thụ động như học ở nhà đâu, go ahead !

Cộng đồng sinh viên VN ở NUS có phát triển ko ạ? Em trên forum NUS có vẻ ko sôi động = bên NTU (hay bởi các anh chị ở NUS học hành chăm chỉ ko hay lên forum nhỉ?)
VNCNUS là một tổ chức lớn và hoạt động rất mạnh. Forum của VNCNUS tưng bừng đấy chứ em. Có thể trong những boxes em hay vào không được đông vui cho lắm thôi (chắc chủ yếu là Box tuyển sinh hả ? :D). Hơn nữa thời gian này đang gần exam nên mọi người chắc cũng ít lên hơn.

Còn học bổng thì NUS có nhiều loại học bổng ko ạ?
Có rất nhiều, nhưng cơ hội được học bổng trong thời gian học tại NUS là rất thấp vì thường điều kiện khá cao và đa số chỉ dành cho Singaporean or Malaysian.

Cho em sozy nếu câu hỏi của mình hơi động chạm, bởi với bọn em bây giờ cả NUS và NTU đều là best destination mà :x
Nevermind :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Phạm Việt Cường đã viết:
Đúng là NTU và NUS vẫn mang nhiều đặc tính của Châu Á, tức là chương trình học hết sức nặng nề, trâu bo` hùng hục. Nói thật thì mức độ trâu bò ở Việt Nam đã là gì đâu em, ở đây pressure và khối lượng công việc phải hoàn thành cao hơn nhiều lần.

Nói về trâu bò hùng hục với cả nặng nề thì ở VN hơn nhiều chứ nhỉ 8-} Ở đây công nhận là có pressure thật, công việc phải hoàn thành nhiều hơn ở VN nhưng mà ko chuyên sâu như ở VN (mấy môn Maths,Phyics đó,mấy môn còn lại ko biết :D ) .Với cả có những cái mình chưa quen làm như project nên vẫn còn lúng túng , chứ quen rồi chắc cũng không căng thẳng lắm :D

Ngô Tuấn Nghĩa đã viết:
Nói về trâu bò hùng hục với cả nặng nề thì ở VN hơn nhiều chứ nhỉ 8-}
Thật không mày ?? Học ĐH ở nhà nhàn hơn ở đây là cái chắc. Bọn bạn tao thấy thằng nào chả nhàn nhã, chơi bời suốt ngày :-s

Ngô Tuấn Nghĩa đã viết:
Ở đây công nhận là có pressure thật, công việc phải hoàn thành nhiều hơn ở VN nhưng mà ko chuyên sâu như ở VN (mấy môn Maths,Phyics đó,mấy môn còn lại ko biết :D ) .
Mấy môn đó học như vậy còn chưa đủ die à ? :| :-?
What do u mean by "ko chuyên sâu" ? Cái j cần sâu thì sâu, không thì thôi, đấy là điểm khác biệt căn bản với cách học ở nhà mình. Nevertheless, the so-called "không chuyên sâu" u said is still enough to kill us as u can see these days :(

Ngô Tuấn Nghĩa đã viết:
Với cả có những cái mình chưa quen làm như project nên vẫn còn lúng túng , chứ quen rồi chắc cũng không căng thẳng lắm :D
No idea ! :|. Nhưng phải thấy rằng cái pro mình vừa làm còn thuộc loại ngon ăn đấy, mấy cái của năm 2 thì cứ gọi là .... :-s. Cái pro 8MCs của EEE năm 3 và cái FYP nữa thì thôi rồi, quen đến mấy thì cũng ... tử :|

Cường có pass cái QET ở đấy không Cường :p
Với cả nói cho tớ rõ hơn về cái QET đấy được không :) đọc trên vncnus thấy mọi người bảo nếu không pass thì học 2 khóa TA ở đấy vẫn tốt lắm à :-? Nói chung là tớ cũng chưa hiểu gì lắm.

À, với cả YM của Cường là gì ;)

Tớ không pass nhưng mà làm bài cũng được nên chỉ phải học TA 1 khóa thôi ("English for Academic Purposes") chứ không phải học cái khóa "Basic English" :D
Nói chung thì học 2 kỳ cũng chẳng sao, môn này có tính điểm đâu, chỉ cần không fail là được. Nhưng có điều là chỉ phải học trong 1 kỳ thôi thì ấy tự nhiên có thêm thời gian để học một module khác, vì như tớ nói ở trên, ngoài việc học mấy modules bắt buộc ra thì phải tự chọn học thêm khá nhiều modules để fulfill cái modular credits requirement (như kiểu "trình" hay cái j j đó ở nhà ý:p). Vì thế đứa nào mà chỉ phải học 1 kỳ TA thì đến thời điểm này đã học được nhiều hơn những đứa phải học 2 kỳ 1 module rồi :)>- , có lợi thế về mặt thời gian lắm đó :D vì lên các năm trên phải học nặng hơn thì đã đỡ được một module rồi, sẽ có nhiều thời gian hơn để làm projects hoặc học các môn khác. Còn việc pass được QET thì có thể nói là gần như nhiệm vụ bất khả thi :D
YM id của tớ : vim263
Ấy sắp sang đây hay sao mà hỏi về QET vậy ? :D Welcome ! :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Sinh viên năm 1 sẽ được hỗ trợ 2000sgd để mua laptop với điều kiện có guarantor trên 21 tuổi và chưa bảo lãnh cho ai :D

Phạm Việt Cường đã viết:
Thật không mày ?? Học ĐH ở nhà nhàn hơn ở đây là cái chắc. Bọn bạn tao thấy thằng nào chả nhàn nhã, chơi bời suốt ngày :-s
Mấy môn đó học như vậy còn chưa đủ die à ? :| :-?
What do u mean by "ko chuyên sâu" ? Cái j cần sâu thì sâu, không thì thôi, đấy là điểm khác biệt căn bản với cách học ở nhà mình. Nevertheless, the so-called "không chuyên sâu" u said is still enough to kill us as u can see these days :(

No idea ! :|. Nhưng phải thấy rằng cái pro mình vừa làm còn thuộc loại ngon ăn đấy, mấy cái của năm 2 thì cứ gọi là .... :-s. Cái pro 8MCs của EEE năm 3 và cái FYP nữa thì thôi rồi, quen đến mấy thì cũng ... tử :|
Tao đang so sánh về độ học trâu bò ở bên này so với PTTH ở VN .Theo như tao thấy thì ở Vn đi học thêm là đủ chết rồi :((,còn bên này chả học thêm j cả mà vẫn làm bài không đến nỗi nào , mặc dù chỉ có mỗi lect và tut,no reference book => vẫn có thể được A nếu chăm học :((.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ngô Tuấn Nghĩa đã viết:
Sinh viên năm 1 sẽ được hỗ trợ 2000sgd để mua laptop với điều kiện có guarantor trên 21 tuổi và chưa bảo lãnh cho ai :D
Hỗ trợ ở đây là cho vay nhé. Đừng có hiểu nhầm :p.

Hì, thi QET thì cố mà pass cho được, đừng để học lại làm gì, mất thời gian lắm. Chỗ thời gian đó mà dành vào các môn khác, có tính điểm, thì giá trị hơn biết bao nhiêu. Nói thế chứ thi QET khá khó, dân VN mình thường trượt hết, đa số là phải học lại 1 kì, rất ít người pass. Khóa của mình người Việt học Engin khoảng gần 2 chục nhưng chỉ có 1 người pass. Các khoa khác tình trạng cũng tương tự.

Ngô Tuấn Nghĩa đã viết:
Tao đang so sánh về độ học trâu bò ở bên này so với PTTH ở VN .Theo như tao thấy thì ở Vn đi học thêm là đủ chết rồi :((,còn bên này chả học thêm j cả mà vẫn làm bài không đến nỗi nào , mặc dù chỉ có mỗi lect và tut,no reference book => vẫn có thể được A nếu chăm học :((.

Học Đại học còn đi học thêm nỗi j mày :))
Vấn đề chính là cái đoạn chăm học. Mà phải cực chăm mới đúng, tao thấy anh em cũng "hơi hơi" dân tộc Chăm đấy chứ :)) Thế mà vẫn không lại được chúng nó :))
Còn reference book thì ..... ặc ặc, mỗi lect notes và textbook đã đủ lòi mắt rồi, cũng có vài quyển gọi là reference đấy chứ nhưng mà làm j có lúc nào mà xem :p

Lê Quang Dũng đã viết:
đa số là phải học lại 1 kì
;;) Em thấy đa số phải học 2 kỳ thì đúng hơn :D

Có lẽ tại tâm lý cứ thấy seniors bảo học TA cũng chẳng sao nên thái độ thi QET chưa được nghiêm túc, chủ yếu là viết lấy lệ. Nói chung nếu mọi người thấy được ảnh hưởng negative của việc phải học TA 2 kỳ sớm hơn thì có lẽ tình hình đã khác. Pass thì impossible với "dân đen" bọn tớ rồi :D, với các bạn Anh 1 thì chẳng bít thế nào ;;) ( Nhưng mà Mai Anh cũng phải 1 kỳ đó :( ), chứ còn việc đủ để có thể chỉ phải học 1 kỳ thì có lẽ không khó. Tớ thấy chỉ cần nghiêm túc làm bài là được.

Phạm Việt Cường đã viết:
Học Đại học còn đi học thêm nỗi j mày :))
Vấn đề chính là cái đoạn chăm học. Mà phải cực chăm mới đúng, tao thấy anh em cũng "hơi hơi" dân tộc Chăm đấy chứ :)) Thế mà vẫn không lại được chúng nó :))
Còn reference book thì ..... ặc ặc, mỗi lect notes và textbook đã đủ lòi mắt rồi, cũng có vài quyển gọi là reference đấy chứ nhưng mà làm j có lúc nào mà xem :p

uhm uhm, bên chị học trâu bà cố lun. Lớp chị có 30 người (hông sướng như mấy em engin lớp đến cả 100 người đâu), hic hic, mỗi bài test có mỗi 5% ~2 người được điểm A --> những người khác die die lor. Đọc đủ lec notes, ref... dẫn hông có đủ á, đi thi làm sai là chiện bt.

Hi`, poor chị wa' !! :D
Nhưng mà bọn em bây h thì vậy chứ đến lúc lên năm 3,4 rồi thì cũng rứa thôi a`, mấy cái môn chuyên ngành cũng chỉ vài ba chục mống học, nghĩ đến mà rùng mình :-ss

Tả cho tớ về mô hình lớp học ở bên ấy qua qua được không? VD như nếu phải học 2 semester TA thì lớp TA bao nhiêu người 1 lớp. Rồi các môn khác bao nhiêu người 1 lớp. Sao lớp 100 người lại sướng hơn lớp 30 người :-?

Thể nào đồng chí Cường cũng sắp đưa ra một bài "diễn văn", trân trọng kính mời quí vị và các bạn đón xem :D

He he, thanks đồng chí.

Bác Quang làm thế là thiếu trách nhiệm đấy nhé, bạn hỏi không trả lời lại đảy sang em :( [-( [-x

Anyway, my answer : (hơi dài dòng một tí vì cơ chế khá phức tạp, ai không quan tâm thì thôi đừng đọc làm gì mỏi mắt lắm :D)

Các môn khác ngoài tiếng Anh thì không có khái niệm lớp j cả, sinh viên học theo khoa và theo môn. Đến giờ giảng môn nào thì đến giảng đường môn đó học. Một môn có thể cùng một lúc có đến hơn 1000 người học, với những môn như vậy thì phải chia thành các nhóm khác nhau học các giờ các nhau vì các giảng đường không thể chứa một lúc hết 1000 người được (sức chứa trung bình chắc khoảng 300,400 j đó tùy giảng đường).

Toàn bộ số sv này sẽ được chia thành các nhóm tutorial (chẳng bít dịch là j cho sát nghĩa) đại khái là khoảng 25 người một nhóm, sẽ có một tutor phụ trách, chủ yếu là để làm bài tập. Cũng tùy môn, có môn trong tutorial phải có presentation, vv....(đừng nhầm tutorial với lớp nhé, vì mỗi môn là một tutorial khác nhau, tutor cũng không phải là giáo viên chủ nhiệm hay j j đâu đấy :p)

Việc có bao nhiêu người học cái môn đó (chứ không phải cái lớp đó :D) rất quan trọng vì điểm được chấm theo kiểu quấn chiếu chứ không phải theo thang điểm như ở nhà. Nôm na có thể hiểu là một môn chia thành 100 điểm chẳng hạn, sẽ có nhiều hình thức để lấy điểm : term tests, exams, labs, presentations, projects, ect....

Sau khi hết kỳ người ta sẽ cộng lại xem mình dành được bao nhiêu trong cái 100 đó rồi xếp hạng từ trên xuống dưới. Tỷ lệ không bao giờ có chính thức và còn tùy vào coordinator, lecturer của môn đó nhưng theo kinh nghiệm "dân gian" thì 5% đầu tiên trên tổng số sinh viên sẽ được A+, 5% tiếp theo được A, 10% tiếp theo được A-, 10% nữa được B+ ....... cứ thế cho đến D, ai ko đạt yêu cầu sẽ bị F = fail. Fail thì sẽ không có chuyện được thi lại như ở nhà mà sẽ phải học lại môn đó trong kỳ tới.

Sau đó thì điểm chữ lại được convert lại thành điểm số rồi đem nhân với số MCs (modular credit) của môn đó, cộng tổng lại rồi chia cho tổng số MCs để ra điểm trung bình (CAP). A và A+ = 5.0; A- = 4.5; B+ = 4.0 .......

Việc chấm điểm như vậy tạo ra môi trường hết sức competitive và việc có bao nhiêu người học là hết sức quan trọng, càng đông thì khả năng lọt vào top càng dễ (sao mình vẫn không thấy dễ tí nào nhỉ ? :((), càng ít thì càng căng thẳng. Ấy cứ so sánh ví dụ như ở nhà mình, muốn được điểm 10 thì cứ ..... j nhỉ ?:p, chăm chăm một tí (đi học thêm nhiều nhiều một tí :))) là được, một bài kiểm tra cả lớp có thể đến 2,3 chục con 10. Còn với cách chấm điểm này, một lớp như 12 Lý của tớ thì dù mọi người có làm bài tốt đến đâu đi nữa thì cũng sẽ chỉ có 3 đứa được 10 thôi, rồi thì cứ thấp dần thấp dần (đến lượt mình không biết còn bao nhiêu nữa :))) và chắc chắn là có đứa làm chả kém thằng được 10 mấy mà cuối cùng chỉ được 3,4 điểm. Vì thế những môn 30 người học như chị Dương nói thì muốn được điểm cao phải là trong top 3,4 người giỏi nhất => khó lòi mắt ! :D Những môn đến 1000 người học thì chỉ cần trong top 100 là vui rồi :D

Riêng các môn ngoại ngữ (including tiếng Anh) thì khác, sẽ không có hình thức lên giảng đường mà một tuần sẽ có vài buổi tutorials, cái này thì học giống hệt như một lớp, có "giáo viên chủ nhiệm" đàng hoàng :D sẽ theo mình suốt một kỳ. Tuy học thì là vậy nhưng chấm điểm vẫn theo kiểu nói trên, tức là vẫn tính trên tổng số người học chứ không phải within 1 nhóm tutorial. Nhưng mà cái môn này thì chấm kiểu j chả được :D as long as ấy không bị F, chứ còn bị D cũng chả sao, có tính vào điểm trung bình đâu. :D

Hope this helps !

(Ặc ặc mỏi tay quá .... :( :p )

Chỉnh sửa lần cuối:
Lê Quang Dũng đã viết:
Thể nào đồng chí Cường cũng sắp đưa ra một bài "diễn văn", trân trọng kính mời quí vị và các bạn đón xem :D

He he, thanks đồng chí.
:)>- :)>- :)>- :> :> :> :)) :)) :))

Back
Bên trên