Cho em hỏi về du học ở Sing

Phạm Việt Cường đã viết:
Fail thì sẽ không có chuyện được thi lại như ở nhà mà sẽ phải học lại môn đó trong kỳ tới.
Cái này chỉ dành cho những môn core, còn những môn mình chọn nếu có bị fail thì ko phải học lại, tuy nhiên ko được tính là đã finish module đó và sẽ phải take lại (môn đó hoặc môn khác) để fulfill requirement. (Fail bị ghi F vào học bạ + CAP ... :(( )

take SU thi em sẽ chỉ bị ghi vào học bạ là chưa complete thui, còn CAP thì hông bị tính đâu :>:>:>

Phạm Việt Cường đã viết:
Bác Quang làm thế là thiếu trách nhiệm đấy nhé, bạn hỏi không trả lời lại đẩy sang em :( [-( [-x
Lúc đấy cả 2 cùng về nhà một lúc, em đã nghĩ là cả 2 cùng lên mạng và cùng đọc cái topic này. Em đã có ý định trả lời rồi, nhưng nghĩ là bác cũng đang trả lời nên thôi (vì sợ rằng cả 2 ko biết mà cùng trả lời, cùng post một lúc thì... bó tay). Em đoán trước sự việc như thế và có ý rút lui như vậy đáng nhẽ ra phải là một việc tốt, vậy mà lại mang tiếng vô trách nhiệm. Thật là...
Có ai ngờ đâu sau khi về nhà, muộn như vậy rồi mà bác còn "làm việc khác".

Lê Quang Dũng đã viết:
Lúc đấy cả 2 cùng về nhà một lúc, em đã nghĩ là cả 2 cùng lên mạng và cùng đọc cái topic này. Em đã có ý định trả lời rồi, nhưng nghĩ là bác cũng đang trả lời nên thôi (vì sợ rằng cả 2 ko biết mà cùng trả lời, cùng post một lúc thì... bó tay). Em đoán trước sự việc như thế và có ý rút lui như vậy đáng nhẽ ra phải là một việc tốt, vậy mà lại mang tiếng vô trách nhiệm. Thật là...
Mấy nhóc đang ôn thi mà đi chơi khuya đâu hông rủ chị hen b-) b-) .

@ các em nào đã nhận được kết quả thì theo chị nên ngồi suy nghĩ thật kĩ xem thích học ngành gì đi, chứ một khi sang nè chọn rồi là khó thay đổi lắm đó.

Lê Quang Dũng đã viết:
Em đoán trước sự việc như thế và có ý rút lui như vậy đáng nhẽ ra phải là một việc tốt, vậy mà lại mang tiếng vô trách nhiệm. Thật là...
jk man ! :)) But anyway, the manner that u used made me feel not so ok, that's why. :)

Lê Quang Dũng đã viết:
Lúc về xong sang bên phòng thằng Minh "thử" cái gamepad mất "một lát" ;) :))

@chị Dương : bọn em lên Frontier cày mà, chơi bời j đâu ! :D

Thanks đ/c Nghĩa, quên ko nói là những môn bắt buộc thì Fail mới phải học lại, những môn tự chọn mà F thì thích học lại thì học, không thì chọn môn khác ... dễ hơn mà học :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Ôi giời ơi tớ bực mình quá Cường ạ, nó bảo send cái offer letter cho tớ từ 9/4 mà giờ chưa thấy gì, có cái Bích Ngọc lớp tớ năm nay cũng vào NUS, nó ghi là send cho Ngọc từ mười mấy tháng 2 cơ, mà giờ cũng chưa đến nơi, con bé email cho bọn nó mấy lần mà đâu vẫn hoàn đấy 8-} Làm ăn tắc trách thế. Tớ vẫn chưa accept nó :-S

Đến giờ vẫn chưa cầm được quả guidebook trong tay, đâm ra vẫn tồ tẹt quá. Lên vncnus thì mấy anh chị ý cứ làm sao ý :| viết tắt tùm lum ứ hiểu chi hết. Những cái càng quan trọng càng viết tắt, thế mới bực. Mà lại còn tích cực viết tiếng Anh những từ rất chi là linh tinh, viết theo kiểu tắt, văn nói, làm mình khó theo dõi. Thế nên tớ sẽ phải nhờ Cường nhiều đấy ;;) Mà chẳng thấy ấy online ban ngày bao giờ nhỉ :-?

Có j đâu, thắc mắc j cứ hỏi, nếu trả lời được tớ sẽ giúp. Thường ban ngày đi học nên tớ không lên mạng đâu. Nói chung thì thường lên buổi tối & đêm. Có j thì email hoặc cứ leave offline msg là được mà.

Còn cái vụ giấy tờ thì nhiều khi không phải tại NUS đâu mà là do bưu điện VN làm ăn tắc trách, nhận được thư từ Sing rồi nhưng không chịu phát ngay, năm ngoái bọn tớ cũng nhiều lần lâm vào tình trạng này rồi, không có vấn đề j cả đâu, chắc mấy hôm nữa là có thôi. Thông thường tớ thấy là qua tay bưu điện VN (kể cả thư tớ gửi về nhà) thì cứ phải trung bình là 2-3 tuần mới đến được tay người nhận :(, whereas, gửi từ VN sang đây qua tay Sing post mất có 5-7 ngày là nhận được rồi. :p

Mà nói chung về đoạn guide thì chẳng phải lo đâu, đến hè là có VNCNUS về tận nơi chỉ bảo đường đi nước bước, điền forms, chọn hostel, khám sức khỏe, book vé máy bay .... nói chung là rất tận tình :D không phải lo gì hết :p

Oái, đọc lại mới để ý thấy là bạn ấy được send từ tháng 2 cơ à ?? :-? Thế thì không ổn rồi, viết thư hỏi lại một lần nữa coi, năm ngoái hình như Mai Anh cũng không nhận được sau đó NUS đã phải gửi lại một cái khác đó.

A`, mà đã có ASEAN Scho interview cho sv ĐH như bọn ấy chưa, NUS ý ?

Về guidebook 3 do còn đang trong giai đoạn hoàn chỉnh nên chưa có link.Ai có nhu cầu đọc bản "beta"(đã từng được release:D) contact me (ko tiện đưa lên đây:D)

ASEAN Scho interview cho sv ĐH ngày UEE thi đó mày(28/3)

Chỉnh sửa lần cuối:
Ặc ặc, sao lại thế ? tao tưởng hôm đây chỉ cho thí sinh của UEE thôi mày. Kết quả xét tuyển cho sv hình như mới có thôi mà :-?
Còn nếu mà đúng thế thật thì chẳng lẽ thằng bạn tao ..... tạch rồi a` ? :((

Còn cái guide book thì chắc bạn Phương refers đến cái của NUS chứ không phải của VNC đâu (đoán thế :p)

Chỉnh sửa lần cuối:
Uh , hôm đó phỏng vấn ASEAN cho sinh viên + 1 số em PTTH đặc biệt :D
Còn những ai ko được gọi đi phỏng vấn thì tạch rồi, tao ko nghĩ là có đợt pv ASEAN khác đâu (hoặc nếu có thì rất khó)
Về guidebook thì tao cũng chịu :))

Ngô Tuấn Nghĩa đã viết:
Còn những ai ko được gọi đi phỏng vấn thì tạch rồi, tao ko nghĩ là có đợt pv ASEAN khác đâu (hoặc nếu có thì rất khó)

Really ?? ..........bi thảm quá vậy, Béo ơi là Béo........... :(( :(( :((
Nhưng mà ... hình như hôm đấy đứa PTTH nào cũng được pv hay sao ý, still got some hopes ... :)
Nói chung cứ chờ người trong cuộc confirm cái đã ....

Về PTTH thì tao ko sure vì ko có thông tin gì :D,còn về ĐH thì đúng là đã PV rồi , cho nên bạn mày chắc là ... :-s

Trong trường hợp chờ lâu quá mà không thấy có package gửi về thì có lẽ phải viết thư bảo người ta gửi lại thật, không có vấn đề gì nghiêm trọng đâu. Nếu cần thì cung cấp lại địa chỉ nhà cho họ. Trên địa chỉ hạn chế ghi tiếng Anh càng nhiều càng tốt, tiếng Việt không dấu thôi để các bác bưu tá VN còn đọc được. Chuyện này mình chẳng có kinh nghiệm, bạn Phương hỏi Mai Anh xem.

Nếu bạn Phương muốn bớt tồ :D thì có thể xem NUS Freshmen Guide năm ngoái (năm của bọn tớ) cũng được, chắc thông tin cũng không khác nhiều đâu. Xem trước để có khái niệm cơ bản đã, sau đó khi nào nhận được Guide Book năm nay thì xem kĩ sau. Links đây (mỗi tội hơi "nặng" : http://www.nus.edu.sg/oam/doc/nus_freshmen_guide2004.pdf 1.73MB

Thông tin trên VNCNUS theo ý kiến cá nhân tớ là khá bổ ích, vì trên đấy có nhiều anh chị năm 2, 3, 4 cùng tham gia hướng dẫn nên thông tin đầy đủ và phong phú hơn. Tuy nhiên cũng vì đông quá nên nhiều khi thông tin rải rác và hơi khó hiểu. Theo tớ mọi người vẫn nên lên đấy đọc, có gì không hiểu thì... về đây thắc mắc, post lên cho mọi người cùng thêm hiểu biết. Bọn tớ sẽ gắng giúp trong khả năng có thể. Tránh pm riêng nhé, vì biết đâu cũng có nhiều người đang có thắc mắc chung.

Không hiểu sao vẫn còn một lượng kha khá sv đại học đang bị processing bác Cường ạ. Chả biết thế nào, không chắc là đã trượt đâu nhưng mà cơ hội được học bổng của thằng béo mong manh lắm. Có lẽ NUS vẫn cần có điểm TN

À, nhân tiện nhờ mọi người chuyển link này cho những người đã đỗ NUS nhé: http://forum.vncnus.net/viewtopic.php?t=13557 việc lập danh sách freshmen là để các freshmen có điều kiện gặp gỡ, tiếp xúc trao đổi kinh nghiệm với các freshmen khác và với seniors. Sau này, khi đã sang Sing, từ danh sách đó các bạn sẽ được chia thành từng nhóm nhỏ để seniors hướng dẫn đi làm các thủ tục lúc mới sang: nộp đơn, lập tài khoản ngân hàng..v..v.. Năm ngoái bọn tớ đều đăng ký vào danh sách này cả, đảm bảo chỉ có lợi, ko có hại. :D

Ừa đúng đó, bà con nào đỗ NUS rồi thì register tên tuổi mình vào cái danh sách đó đi để VNC còn biết đường mà "chăm sóc", nếu chẳng may mà bị VNC "bỏ rơi" thì đến lúc đặt vé máy bay và làm thủ tục (cả trước và sau khi sang) phải "all by oneself" thì mệt lắm, cảnh báo trước đấy nhé ! b-) :D Bà con làm ơn báo cả cho những ai không phải thành viên của HAO nữa nhé, thnx.

Vụ chú béo nhà mình thì ... :( ..... unfair !!!!!!!!!! :(( :(( Nếu đúng là thế thì NUS đã để xổng vào tay NTU một nhân tài rồi đấy :((

Handbook cho các sv NUS: có thông tin chung về hệ thống giáo dục của NUS, thông tin về cấu trúc chương trình học và các môn học chủ yếu của từng khoa: http://www.nus.edu.sg/nusbulletin/0405/11.htm
Freshmen phải nghiên cứu kĩ cái này để biết về cấu trúc chương trình học của mình, của khoa mình, cũng như những yêu cầu bắt buộc để tốt nghiệp ...v..v.. Vào đầu năm học NUS sẽ bán những quyển sách này, đây chỉ là online edition của academic year 2004-2005 (AY04-05) nhưng ai muốn xem trước từ ở nhà (vì bây giờ có nhiều thời gian :D =P~) thì cứ xem thử, về cơ bản cũng sẽ giống năm tới thôi (AY05-06). Đoán vậy :D

Urgent !!!

Những ai là sv ĐH đã nhận được kết quả đỗ mà chưa accept trên website của NUS cần hết sức lưu ý ! Deadline của các bạn đã qua vào ngày mùng 8 tháng 4, và hiện nay, thằng bạn mình vì không accept trước deadline nên đã bị NUS denied admission :(

Ngày mai có lẽ mình sẽ lên Office of Admission hỏi cho trường hợp của bạn mình. Nếu ai cũng lâm vào tình trạng tương tự thì nhanh chóng cho mình thông tin cá nhân lên đây nhé ( Tên tuối, trường lớp, App. No.). Khẩn trương nhé, thông báo cả cho mọi người khác nữa. Không có j đảm bảo cả nhưng mà vẫn phải thử xem thế nào. Hy vọng người ta có thể thông cảm. Good luck to all, including myself :) !

Chỉnh sửa lần cuối:
Check online status enquiry ngay nhé, để chắc chắn là đã accept online.

Óe, gì đấy, sao lại thế được :-? Sở dĩ tớ bình chân như vại thế này là vì mùng 9/4 nó mới offer online cho tớ, và nó bảo tớ phải accept by May, 8th mà. Chắc là bạn ấy được đợt đầu rồi. NUS có 2 đợt, chậm rề rề ra, mà tớ lại còn bị nhận điểm Toefl muộn nữa chứ.

Mà thông tin urgent của bạn Cường lấy ở đâu đấy :-? 8/4 là sinh nhật cu nhà tớ, hôm ấy tớ còn mải ăn bánh gato và thịt bò khô ^^ Thôi để cho chắc, tớ cứ vào accept đã vậy.

À cho tớ hỏi cái nữa, có phải apply vào NUS có 2 loại học bổng là học bổng chính phủ và học bổng ASEAN ko? Học bổng ASEAN thì tớ nghe quen rồi, nhưng học bổng chính phủ thì tớ ko hiểu gì hết trơn 8-} mà thực sự là những đứa tớ quen apply vào NUS cũng ko hề nhắc đến HBCP này cả. Lên vncnus tớ mới thấy 1,2 topic nói về HBCP thôi. Thế 2 cái này nó khác nhau ở cái gì thế ?(cho tiền có khác nhau ko, tỉ lệ thế nào...)

Back
Bên trên