Cho em hỏi về du học ở Sing

Về việc phỏng vấn trước thì anh chịu, chuyện này năm nay mới thấy lần đầu.
VNese students (cả từ HN và HCMC) sang NUS hàng năm có lẽ khoảng 100, trong đó thì sv ĐH là majority. Số được học bổng có lẽ bằng khoảng ... 1/10 con số nói trên.
Sv VN tập trung chủ yếu ở SoC (school of computing) và Engin (Faculty of Engineering), ngoài ra thì Biz và Sciences cũng có kha khá.

Mai Trọng Thi đã viết:
hèm, mình Ok là được roài, "vợ cả" chả cần xinh, cứ nhiều xiền là được ;;)
:-? [-x [-(

Chỉnh sửa lần cuối:
về cái vấn đề điền đơn accept vảo trường NTU thế nào ạ?, em thấy có mấy chỗ khó điền quá:
*knowlege fo language: chỉ nói tiếng anh hay nói thêm cả tiếng việt?
*co-curricular activity: sport and level of participant: em có cần phải nói thật không hay bịa cũng được ạ? mà cái level ấy là cái gì nhỉ?
*Race: ở đây nghĩa là gì ạ?
*Family monthly income: nên nói là nhiều hay ít ạ?
*contest/competition and level of participant là chỉ về hoạt động thể thao thôi hay còn là về học tập ạ?
*academic and position held: đây là về chức vụ trong lớp và câu lạc bộ mình tham gia, vậy có phải nói trong năm nào không ạ
Hi vọng mọi người trả lời nhanh giúp em với

Theo anh thì như sau :
*Knowledge of language : Vietnamese (mother tongue) and English (fluently speaking and writing) (cái này là theo format chuẩn của hồ sơ cá nhân)
*co-curricular activities : nên nói thật, vì theo anh thì viết cái j vào đó là phải có evidences kèm theo. Level of paticipant là mức độ của cái việc em tham gia, ví dụ lớp, trường, quận, thành phố. Ví dụ : CCA : Basketball - Level of participant : School team.
*Race: dân tộc đó em, theo hướng dẫn thì đừng ghi dân tộc Kinh mà hãy ghi là Race : Viet.
*contest/competition and level of participant : theo anh thì không chỉ hoạt động ngoại khóa mà cả học tập nữa. Ví dụ : Contest : Contest for excellent students in Phyics - Level of participant : national competition.
*academic and position held: nói cả chức vụ và năm giữ chức vụ đó. Ví dụ : Position held : secretary - Period : 2002-2003

Hope this helps. Còn j nữa thì cứ hỏi tự nhiên :D

Quên, còn cái monthly income thì cứ nói thật, vì nếu anh không nhầm thì có thể họ sẽ đòi chứng minh thu nhập của parents của em (in case em apply for loans) phải có xác nhận của thủ trưởng cơ quan, vì vậy không thể nói dối được. Đơn vị nên chuyển luôn sang US Dollars cho tiện. Cứ yên tâm, thu nhập của mình nhiều đến mấy thì trong mắt họ vẫn là ít thôi mà :D

Race, buồn cười quá, mới đầu đọc bài của Ngọc thoáng qua thấy cạnh phần co-curri cứ tưởng là đua gì gì đóa :D

:)) anh Toàn vừa rồi siêu quá, học bổng toàn phần đi Wesleyan phải ko nhỉ :)), chúc mừng ạ :)), em mới nghe thầy Khôi kể :))
em muốn hỏi chút ạ :)), cái hồi mà khoa Civil Eng. của NUS về trường mình cho học bổng ý ạ, có mấy người đc vậy ạ, có cần điều kiện gì để tham gia interview ko ạ, hay là hồi đó họ làm gì vậy ạ :eek::p, có ai bảo em với :p
với cả về cái shortlisted của NUS ạ, có ngặt nghèo lắm ko ạ :(, nếu như ko có thành tích phụ như giải TP, QG thì coi như là thôi rồi ạ :(
:x cảm ơn các anh chị :x

Shortlisting của NUS vừa rồi thì cứ phải gọi la`....ặc ặc ặc.. :( Cẩn thận đó em ! Thành tích hay giải thì có cũng được không có cũng chẳng sao, quan trọng là điểm trong học bạ phải đẹp đẽ một chút. Em thử contact mấy chiến sĩ vừa thi xong xem áng chừng điểm ntn là sufficient.
Còn mấy vụ kia thì chịu, chỉ có current applicants mới trả lời em được.

Btw, hôm thứ hai phỏng vấn NTU thế nào mọi người ?

Thấy mấy chú kêu thảm lắm anh ạ, hình như có mỗi Thúy Ngọc là tốt thoai (trích lời của một chú Tổng Hợp) :D

nghe anh Cường nói vậy em thấy lo lo :(:)(, học kỳ 1 mà duy trì thì ngon ơ rồi, 9.2 trung bình các môn chắc đủ, nhưng mà học kỳ 2 thì điểm toán đã chán rồi, xét gì đến mấy môn kia nữa :((, điểm toán nhân 3 là đủ chết rồi :(
:)) vậy có ai cho em hỏi vừa rồi có ai đã tham gia lấy học bổng của Civil Eng vậy ạ :))

Lê Hải Anh đã viết:
nghe anh Cường nói vậy em thấy lo lo :(:)(, học kỳ 1 mà duy trì thì ngon ơ rồi, 9.2 trung bình các môn chắc đủ, nhưng mà học kỳ 2 thì điểm toán đã chán rồi, xét gì đến mấy môn kia nữa :((, điểm toán nhân 3 là đủ chết rồi :(
:)) vậy có ai cho em hỏi vừa rồi có ai đã tham gia lấy học bổng của Civil Eng vậy ạ :))
:)) :)) :)) Em cứ trung bình thế chắc được đặc cách luôn quá 8-} 8-} 8-}

Trần Vũ Toàn đã viết:
Thấy mấy chú kêu thảm lắm anh ạ, hình như có mỗi Thúy Ngọc là tốt thoai (trích lời của một chú Tổng Hợp) :D
Cảm giác là vậy thôi, chả biết thế nào, mình chán thì chúng nó cũng chán, lo j ! :))

to Hải Anh: Thi học bổng civil eng đơn giản lắm em ạ, chỉ cần làm 1 bài luận 20 ph rồi phỏng vấn là xong. Nhưng cái khoản thi được vào trường mới là đáng lo nhất. Em còn 1 năm nữa, cứ tàng tàng mà ôn em ạ.
Nhân tiện đây, cũng xin cám ơn các anh chị khóa trước đã nhiệt tình giúp đỡ đàn em về thông tin: bài kiểm tra có những phần nào. Mặc dù đến giờ vẫn chưa biết đỗ hay trượt nhưng vẫn chân thành xìe xìe

he he, nói như bạn Mai ý, phỏng vấn 20' là xong nghĩa là xong thế nào, "xong" luôn tức là trượt hb ý ạ :D

Nguyễn Ngọc Mai đã viết:
..... Nhân tiện đây, cũng xin cám ơn các anh chị khóa trước đã nhiệt tình giúp đỡ đàn em .....
Thnx, u r always welcome ! :D

chết thật, không biết bạn Toàn nghe đâu ra tin tức 'béo bở' thế nhỉ, cái tin mình phỏng vấn tốt ý :-/ , đừng có nghe bừa rồi viết bừa nghe chưa [-x , thực ra mình nói cứ lắp ba lắp bắp, tim đập chân run, làm sao bằng được bạn Hằng (cái này thì bạn Toàn phải biết hơn ai hết chứ nhỉ [-x ). Bạn Toàn nói thế chẳng khác nào chế diễu tó :(( . Không nên đâu nhé [-x [-x
( chắc thông tin từ mụ Hằng--> Minh--> Toàn chứ gì [-x [-x )

Back
Bên trên