Cho em hỏi về du học ở Sing

Phạm Việt Cường đã viết:
Đúng thế, nhưng mà anh đâu có bảo là không lấy đâu, tất nhiên thời gian đầu vẫn phải lấy, nhưng mà lim(tiền lấy từ nhà) --> 0 khi t --> vô cùng. Ko lấy tiền nhà thì đã có tiền vay, rồi thì hè đi làm thêm. Nói chung là không phải lo nghĩ nhiều về mặt tài chính một khi đã sang Sing học (tất nhiên là chỉ NUS hoặc NTU thôi, trường ngoài thì .... ko biết :p )
Thiệt hả anh, vầy khi nào em wa, anh Cường "giúp đỡ" em luôn nhá, ;) Thích thật, sang Sing lại được anh Cường "bảo lãnh" hộ, còn gì = :x,khỏi lo ko bít vay ai nhá ;;)

Mai Trọng Thi đã viết:
Thiệt hả anh, vầy khi nào em wa, anh Cường "giúp đỡ" em luôn nhá, ;) Thích thật, sang Sing lại được anh Cường "bảo lãnh" hộ, còn gì = :x,khỏi lo ko bít vay ai nhá ;;)
Thôi rồi Cường ơi ;;) ;;) ;;)
@Dũng : Well done :D

Anh Dũng khiêm tốn quá, he he, nhưng mà đi làm một tháng khoảng bn hả anh (ý em là đi làm sau khi ra trường ý :D)

Anh Dũng ui, kiếm việc làm ở Sing có khó ko ạ, thường thì các anh kiếm việc ngay từ lúc học năm cuối hay sau khi ra trường mới bắt đầu lăn lộn kiếm sống nhẩy 8-|

À, còn 3 năm bond thì có bắt buộc là phải là 3 năm sau khi tốt nghiệp ko ạ, hay là nhẩy đi làm master rùi bay về Sing làm việc hở anh?

Đang học năm 1 mà các chú hỏi cứ như bọn anh sắp ra trường đến nơi :)) :))
Kiếm việc tùy vào năng lực thôi, giỏi thì dễ, không giỏi thì tất nhiên phải khó khăn hơn. Lương khởi điểm thường vào quãng 2000-2500 SGD/month tùy theo ngành và năng lực.
Học xong nếu không muốn bond ngay thì học tiếp Master cũng được, trường không cấm điều này, miễn là sau đó phải quay trở lại làm tối thiểu 3 năm, đừng có chuồn luôn là được. Mà muốn chuồn cũng chẳng được, ký kết đủ thứ rồi, chuồn là vô tù liền :))

Hê hê, anh Cường trả lời gần hết rồi nhé, anh không có ý kiến gì.
Anh chỉ nghe mấy anh khóa trên nói những ai giỏi thì các công ty sẽ vào "bốc" trước khi tốt nghiệp (nhưng những người đó chắc chắn là phải giỏi và năng động lắm). Còn nếu không thì sau khi tốt nghiệp phải tự "lăn lộn" thôi. Thực ra thì vào giữa học kì cuối, NUS và NTU có tổ chức Career Fair để các công ty đến tuyển chọn. Sinh viên có thể chuẩn bị sẵn CV (Lý lịch) và nộp đơn luôn vào các công ty này mà không cần có bằng tốt nghiệp. Nhưng thường thì Career Fair này chủ yếu dành cho sv khoa Engineering thôi, sv các ngành khác sẽ vất vả hơn, phải tự đi tìm việc nhiều hơn.

Mai Trọng Thi đã viết:
À, còn 3 năm bond thì có bắt buộc là phải là 3 năm sau khi tốt nghiệp ko ạ, hay là nhẩy đi làm master rùi bay về Sing làm việc hở anh?
Em sẽ phải trả 1 khoản tiền đặt cọc khoảng hơn 60000 sgd thì phải :D

Thất nghiệp 6 tháng đến 1 năm sẽ được tháo bond !

Ngô Tuấn Nghĩa đã viết:
Tiền đặt cọc gì mà còn nhìu hơn cả xiền nợ thế ạ 8-}

Chả bít :p
Thích thì tháo bond bằng cách thất nghiệp cũng được :)) Nhưng mà ngu j, tiền đâu mà trả cho hết nợ :))

Phạm Việt Cường đã viết:
Chả bít :p
Thích thì tháo bond bằng cách thất nghiệp cũng được :))
--->nghĩa là "khuyến khích" nên thất nghiệp
Phạm Việt Cường đã viết:
Nhưng mà ngu j
--->nghĩa là ko nên "thất nghiệp"
Phạm Việt Cường đã viết:
, tiền đâu mà trả cho hết nợ :))
--->lại khuyến khích thất nghiệp
Tóm lại là 8-}

Ngô Tuấn Nghĩa đã viết:
Có nhiều xiền thế này, em trả hết, chả cần vay mượn gì, đỡ phải bond :)) :))

He he, nếu em ko muốn phải chịu bond thì em phải trả hết toàn bộ số tiền học cơ, tức là khoảng hơn 22,000 SGD/năm cho ngành có lab-based. 4 năm là 88,000 SGD + tiền ăn ở.... chẹp chẹp chắc là 100,000 SGD chứ mấy 8-} 8-}

Nhưng Nghĩa ơi, thông tin ông lấy ở đâu đấy, có chính xác không? Đã có ai xác thực chưa? Chứ phải làm bond xong mới được đi học cao hơn thì thiệt thòi quá. Chẳng nhẽ lại thế :-s

"Nhưng mà ngu j, tiền đâu mà trả cho hết nợ" is a whole sentence, man ! [-(
Cả câu đấy đâu có chút ý nghĩa nào là khuyến khích thất nghiệp ??? I mean : ngu j mà thất nghiệp vì nếu thất nghiệp thì lấy đâu tiền mà trả nợ. That's all !

Chỉnh sửa lần cuối:
Lê Quang Dũng đã viết:
He he, nếu em ko muốn phải chịu bond thì em phải trả hết toàn bộ số tiền học cơ, tức là khoảng hơn 22,000 SGD/năm cho ngành có lab-based. 4 năm là 88,000 SGD + tiền ăn ở.... chẹp chẹp chắc là 100,000 SGD chứ mấy 8-} 8-}
Hehe, phần bond chỉ có 80% của 22,000 SGD thui chứ anh, còn 20% vay thì đâu có bị bond ạ ;;). Tức là phải trả 15,000*4 năm=60,000 SGD ;;). Số tiền này bằng đúng số tiền phải đặt cọc để đi học master, mà sau đó vẫn lại còn 3 năm bond, thế thì :((

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên