Cho em hỏi về du học ở Sing

Em thấy mọi người đều học ở RV cả, em có nên theo học không nhỉ? Có điều em chưa bao giờ thi viết bài luận, chưa bao giờ làm bài = TA cả nên hơi lo lo.
Mà interview là gì ạ?

Em chịu khó đọc lại cái thread này từ đầu, page by page, thì nói chung là đa số những j em muốn biết đều đã được đề cập rồi. Còn nếu muốn biết thêm j thì có thể hỏi cụ thể.
Theo như em miêu tả thì anh nghĩ em cần tích cực luyện tập thêm tiếng Anh đi, quan trọng lắm đó. Interview là phỏng vấn đó em, nếu muốn lấy học bổng thì không thể thiếu cái đó được.

Nguyễn Thùy Dương đã viết:
Em Dương cứ vào đây, có nhiều anh lắm lại đc cái tận tình dẫn dắt:p
Ý j dzay ? /:) b-)

@ a.Dũng: "thầy quang" là cái j hả anh ? :D
Mạn phép bác Quang :D : đó là cách gọi đầy tôn kính của lớp anh với những đứa chăm chỉ, ngoan ngoãn... ;). Có thấy Quang (Quang Dũng) và thấy Linh (Hoàng Linh) là nổi tiếng nhất :D
Nhưng mà cách gọi này mai một rồi, chả thấy ai gọi nữa, chỉ trừ đứa nào mà bỏ lớp đi UK từ lớp 11 thôi b-) ;) ;;) ;)) :)) :D :p

@Lê Thùy Dương: chịu khó lên trang web của các trường NUS, NTU, và SMU mà tìm hiểu em nhé. Có gì không hiểu thì mọi người sẽ giải thích thêm. Ngoài ra em có thể tham khảo ở forum của hội SV VN ở NUSNTU. Về qui chế tuyển sinh thì em có thể hỏi trực tiếp các anh chị vừa thi NTU và sắp thi NUS năm nay ý.
Về việc học: em nên đi học thêm tiếng Anh nhiều vào, nhất là nếu em chưa làm bài luận bằng tiếng Anh bao giờ. Nói chung tiếng Anh là vốn liếng cơ bản để làm các bài thi. Học Toán, Lý, Hóa: em có thể mượn tài liệu tiếng Anh (giáo trình A-level) về tự học cũng được, mà có thể đi học trung tâm cũng được (anh không học RV nên không rõ lắm). Và nhớ học chắc kiến thức Toán Lý Hóa trên lớp nữa nhé, không bỏ qua được đâu.

@Bác Cường: không dám, không dám, quá lời rồi. Quả thực thì chẳng biết tại sao mọi người lại gọi mình thế, có lẽ tại hồi lớp 10 em dạy bác chơi CM :D.

@Nguyễn Dương (híc, nhiều Thùy Dương quá, gọi thế này cho đỡ lẫn :p): Biết tại sao lại hỏi thế rồi :)) ;;) ; ))

Chỉnh sửa lần cuối:
Em Dương cứ vào đây, có nhiều anh lắm lại đc cái tận tình dẫn dắt :p
Bọn anh sắp hết "nhiệm kì" rồi, sắp chuyển giao lại cho 02-05 bọn em rồi còn gì.

Tin mới tin mới
NTU đã có kết quả. Miền Bắc được khá nhiều. A1 02-05 có một mống rùi :Trần Phương Nhung. Nhung cũng được xét HB nhưng sắp tới mới phỏng vấn. Chúc mừng!!!
Các ku thi NUS thứ 2 làm bài cho tốt nhé

NTU có kết quả nhanh thiệt đó. NUS ko hiểu sau bao lâu có kết quả ?

Nếu có những người đỗ cả hai trường thì sao nhỉ?Năm ngoái co anh nào như thế ko ạ?

Ah mà lúc đi thi mình có được làm section B trước A ko ạ, ví dụ như trong sample Physics section A , MCQ có nhìu câu không đơn giản lém, trong khi section B thì quá dễ mà lại nhìu điểm hơn, tội gì ko làm section B trước:D

@Toàn:Nhung lớp mình chắc qua nốt vòng phỏng vấn thui, mà nó thi NUS nữa chắc cũng đỗ luôn, mà như thế nó sẽ chọn NUS thui

Trần Ngọc Mai đã viết:
NTU có kết quả nhanh thiệt đó. NUS ko hiểu sau bao lâu có kết quả ?

Nếu có những người đỗ cả hai trường thì sao nhỉ?Năm ngoái co anh nào như thế ko ạ?

Ah mà lúc đi thi mình có được làm section B trước A ko ạ, ví dụ như trong sample Physics section A , MCQ có nhìu câu không đơn giản lém, trong khi section B thì quá dễ mà lại nhìu điểm hơn, tội gì ko làm section B trước:D

@Toàn:Nhung lớp mình chắc qua nốt vòng phỏng vấn thui, mà nó thi NUS nữa chắc cũng đỗ luôn, mà như thế nó sẽ chọn NUS thui

NUS những ai được phỏng vấn sẽ có kết quả vào cuối tháng 5( trước khi thi tốt nghiệp).Cái này anh vẫn nhớ vì biết đỗ rồi nên chả học hành gì cả :D.Còn ai không được gọi phỏng vấn thì có lẽ là chậm hơn 1,2 tuần gì đó :D

Bài thi NUS không quy định là làm câu phần nào trước , phần nào sau nên em thấy phần nào chắc ăn thì làm trước.Nhưng anh khuyên là nên làm MCQ trước, vì nếu làm cái kia trước , đến lúc cuối không đủ thời gian mà đánh bừa thì phí lắm.Nói chung là nên làm trước, có gì đánh dấu những câu khó lại, lúc sau thừa thời gian thì check lại :D
Hic phỏng vấn NTU thì cứ gọi là choáng nặng (3 interviewers oe oe) tha hồ mà trả lời.Năm ngoái nghe mấy đứa bạn kêu có đứa phỏng vấn 5 phút , trong khi có đứa 30 phút 8-} ,kết quả chả đứa nào được học bổng :)) :)) :)).
Nếu đỗ cả 2 trường thì accept 1 thôi :D, ko có gì phân vân cả :D

Chỉnh sửa lần cuối:
NTU có kết quả nhanh thật đấy, nhưng mà việc NTU tung ra kết quả ngay trước kỳ thi NUS thế này thì thật là ...... :(
Nevermind đi các em, coi như chưa có j xảy ra hết (với những ai mà NUS là cái đích chính), tiến lên chiến đấu và chiến thắng ! :D

Chúc mừng những ai đã thi đỗ NTU, hẹn gặp mọi người ở Sing hè này ! :D

@Mai : NUS năm ngoái phải sau đến 2 tháng mới có kq, nhưng mà năm ngoái NTU cũng vậy thôi, năm nay hy vọng NUS cũng sẽ có kq sớm.

Những ai đã đỗ NTU mà mục tiêu là NUS thì cứ accept NTU đi, vì lý do an toàn, sau này muốn vô NUS thì chỉ cần withdraw NTU là được. Năm ngoái Hà Nội có Vinh và Minh bạn anh đã làm như vậy, năm nay muốn make sure thì thử hỏi kỹ lại coi.

Việc làm bài như thế nào là tùy preference của từng người thôi em, nhưng anh vẫn thích làm MCQ trước, vì làm xong MCQ có cảm giác rất yên tâm là ít nhất mình cũng đã có một chút j đó, tâm lý vững hơn để làm long ques, vì long ques challenging hơn nên nếu làm trước mà gặp vướng mắc j thì tâm lý sẽ không tốt khi làm MCQ. Hơn nữa sau khi finish MCQ em có thể chủ động hơn trong việc bố trí thời gian để tiêu diệt long ques, từng thằng từng thằng một.... :))
Thông thường thì long ques khó hơn, nhưng nếu mà thấy có câu ngon lành quá thì cứ làm trước đi cũng được, tạo ra lợi thế về tâm lý. Good luck ! :D

hé hé, nghe có vẻ khác với enrollment form của US anh nhỉ
Không biết thế nào chứ, nếu anh kí vào giấy enroll rùi mà bỏ không bị trường nó kiện thì cũng bị những đứa không được nhận nó kiến cho ấy chứ :))

Sorry lạc đề chút... Chả là hè này mình xin được 1 cái thực tập ở Sing, mà công ty đó lại gần NTU. Vậy bạn nào có nhà gần đấy mà hè này về VN để lại nhà không cho mình thuê lại với? Hay là bạn nào phòng rộng cho mình share được không?

Mong các bạn email cho mình nhé: [email protected]

Merci beaucoup

Chỉnh sửa lần cuối:
Ở đây chẳng có sự ký cọt nào hết đồng chí ạ, chưa ràng buộc đến mức đó, đơn giản chỉ là một cái online acceptance, nên hoàn toàn có thể thay đổi được nếu tình hình thay đổi, còn nếu khi chú đã ký vào Acceptance Form và nộp cho trường rồi thì lại là another story, cái form đó sẽ được gửi đến sau, by post.

Hơn nữa việc tuyển sinh vào NTU và NUS có những đặc thù riêng và được tiến hành song song nên chính sách cũng phải linh hoạt hơn để tránh conflict. Nó khác với US --> ko nên so sánh làm j vì nó hoàn toàn khác nhau.

Em cũng biết thế, vậy nên em mới hỏi có làm sao không thôi mà :)
Cũng có thể việc NTU đưa kết quả sớm hơn kì thi của NUS sẽ là một chiến thuật của họ chăng

Uh, đúng là một chiến thuật, một chiến thuật chẳng hay ho j cho các NUS candidates .... Dissapointed with NTU Addmission really !! X-(

Chỉnh sửa lần cuối:
nếu cái decision không phải là binding thì có gì mà gọi là chiến thuật? đưa ra sớm như thế còn thiệt cho bọn NTU là khác vì về sau những đứa bỏ NTU chạy sang NUS sẽ khiến cho việc điều chỉnh số lượng sv đầu vào của NTU khó khăn hơn. có quái gì mà phải "disappointED?"
mà chú Toàn vào Conncoll rồi sao thấy suốt ngày vẫn lảng vảng trong này. định bỏ Mỹ sang Sing à :D đã liên lạc với các chị ở New London chưa :mrgreen: năm sau chú sang đây rồi sang cho anh chơi.

Anh thông cảm, có mấy đứa em em cần thu thập thông tin về SG nên em phải vào đây nhờ các đại ca chỉ giáo ý mừ.
Mà công nhận anh Long phân tích đúng, nói chung chẳng hiểu bọn NTU nghĩ gì nữa

Toàn lăng xăng.../:) em nào thế, bảo các em đấy vào đây mà đọc 0 thì có j để chị chỉ giáo cho, về mấy thủ tục với thông tin về SG thì khó j???

NTU thông báo kq trước exam của NTU thì cũng gần như NUS thông báo shortlist trước exam của NTU :lol: Em thấy chả có chiến thuật j ở đây, có khi những NUS candidates bị fail NTU càng quyết tâm hơn ý chứ ;) gud luck to all of ya ;)

em vẫn chưa nhân j đc email của NTU, check status rồi mà cũng 0 có? Gửi email thì OAM bảo đang consider carefully :lol: chả đáng tin và đáng hi vọng :lol: fail cũng đc chứ có sao đâu mà lại fai consider lâu thế :D mà cuối cùng rồi cũng fail thôi ma` có ai đang in the same boat 0? :D

Nó khiến những ai sắp thi NUS mà lại nhận được tin mình fail NTU sẽ trở nên rất hoang mang chứ còn sao nữa, sự tự tin và tập trung cần thiết đâu còn để mà chiến đấu tiếp ???
Gọi là chiến thuật thì cũng ko hẳn nhưng rõ ràng dụng ý của nó, in my viewpoint, là không hề positive. Thế đấy !!
That's what i think, feel free 2 gimme ur feedback thru' PM if u want. Anyway, tnx 4 reminding me of my mistake.

@Dương: em đã check kỹ status của em trên trang của NTU chưa, sau khi log-in có cái chỗ để xem details of addmission progress đó em đã thử vào đó chưa ? Thằng bạn anh đỗ anh check thử thấy trong đó nó có thông báo là đỗ.

Nếu nó trả lời là đang consider thì mình vẫn có cơ hội mà, chứ chưa phải là fail ngay đâu em.Thằng bạn anh còn nhận được thông báo là fail cơ mà :)).Thế là em giỏi hơn nó rồi :D, giỏi hơn anh năm ngoái ;;)
Có lẽ nó chờ hết deadline xem mọi người accept bao nhiêu, xem quota còn bao nhiêu, nếu chưa đủ sẽ gọi thêm.Tình hình là có người đỗ mà ko đi, có người sang NUS :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Em nghe nói có mấy bác bên NUS uống rượu hút thuốc kinh lắm, không biết có đúng không :))
Với lại cho em hỏi rank của NUS trên toàn thía giới là bao nhiu ạ, nếu có thể thì các anh có thể chỉ cho em cái chỗ để xem cái rank đó không ạ ??

này, cho chú xem cái top 20 của cái ranking do Times làm. cái này các chú NUS rất khoái, đem đưa lên trang nhất luôn vì các chú ý ở trong top 20. nhưng mà chú cứ nhìn qua thì sẽ thấy cái ranking này nó tương đối đến mức nào:
Beijing Univ, NUS > Columbia.

http://newshub.nus.edu.sg/headlines/0411/ranking_05nov04.htm

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên