Cho em hỏi về du học ở Sing

Chú em không thể bỏ phí như thế được, viết thư cho OAM đi còn chờ gì nữa !

Em viết thư và fax hẳn cả cái reply rồi(26 Tết mới gửi),nhưng mà chẳng thấy tăm hơi gì anh ạ

Khó khăn quá nhỉ ! :( Tức là chú fax cái reply sau deadline a` ? Trước đó NUS có thông báo j không ?

Trên trang của NUS bắt đầu tiến hành count down đến ngày kỷ niệm NUS tròn 100 tuổi, come see it, quite impressive :D ! www.nus.edu.sg

:)) Bác Cường... háo hức đến ngày kỉ niệm 100 năm tuổi của NUS ghê nhỉ ;;)... còn lâu lắm mà... :D
Không phải là count down đến ngày kỉ niệm NUS 100 năm tuổi đâu, chỉ là count down đến ngày bắt đầu Centennial Celebrations thôi 8-}. Còn cái Celebrations đấy kéo dài liên tục suốt cả một năm cơ 8-} (năm thứ 100 mà), đến năm học sau (AY05-06) mới là lễ chính :D. Những em (bạn) nào đỗ NUS năm nay sẽ có rất nhiều cái sướng đấy, thích nhé :D.

Sửa lại thông tin ở mấy trang trước một tẹo: Exam Fee của NUS ko trả bằng Credit Card được đâu, bank draft or NETS only.

Chỉnh sửa lần cuối:
Yeah of course i know. Celebrations not celebration. Just referred 2 the start of them. So bad I will have left Sing 4 days bfore that day (and also i will miss the Freshmen Inauguration Ceremony, which will b great this year definitely, so regretful ! :()

About the CC : Sorry 4 providing wrong info, NETS is applicable not cc. But it doesnt matter i guess, money is not what NUS needs from u.

Chẳng thông báo gì nó mới đau em chứ?!Mà cái thư còn đến sau deadline 3 ngày....po' tay với máy bác bưu tá

Chú em đen quá :( Cố mà xoay xở đi không thì phí quá ! Còn Vietnamese Post thì đúng là .... thôi rồi ! :(

Cho em hỏi anh Duy, anh Dũng, anh Cường một tí
Các anh ở NUS NTU có được học bổng 100% không ạ. Nếu được thì mỗi năm phải đóng khoảng bao nhiêu tiền để fend for ăn ở cho nó đủ, vì em nghĩ 4,2k SG khó đủ lắm. Nếu được hb thì có phải làm việc 3 năm không? NẾu không được hb thì ra trường phải nợ khoảng bao nhiêu, và bao giờ mới trả hết nợ ạ. EM cảm ơn

Bọn anh không có học bổng ASEAN như anh Nghĩa nên chỉ được nhận tài trợ không hoàn lại 80% tuition fee thôi em (Tuition Grant). Nếu mà em được ASEAN như anh Nghĩa thì thực ra 4.3K SGD là có thể đủ sống, "khéo ăn thì no" mà ku :D. Còn nếu tính cả tiền mua vé máy bay về thăm nhà nữa thì chưa biết thế nào, nhưng mà bây h TigerAir rẻ rề :D --> 4.3K SGD anh nghĩ là đủ. Nhưng mà em ơi, he he, được ASEAN khó lắm đó cu :p. Besides, học bổng chẳng liên quan j đến phần tài trợ học phí của chính phủ --> cũng vẫn phải làm 3 năm như thường.

Còn nếu như bọn anh thì ước tính sau khi ra trường, tổng số "nợ đọng" là khoảng 40K SGD (while mỗi năm vẫn cần thêm 1-2K sinh hoạt phí). Trong 3 năm làm nghĩa vụ anh nghĩ là thừa sức trả hết nợ và nếu tốt đẹp thì còn có thể giữ được ít vốn về cưới vợ :)) :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Toàn được 100% Concoll rùi còn vào đây hỏi thía làm gì, hỏi hộ ai hen?:D
Hix, có ai nói cho em đề essay năm ngoái là gì được không ạ?

Đề essay năm ngoái hmm..... có 2 bài thì phải, bài short là cơ hội làm ăn của các công ty có đối tượng phục vụ là người cao tuổi. Còn bài long essay thì được chọn 1 trong 2 đề, một là sức ép của giáo dục đại học, 2 là khoảng cách về công nghệ thông tin giữa rural và urban area. Đấy là anh nhớ thế thôi, chả biết có nhầm lẫn ở đâu không :p

Cuối tuần này là thi NUS rồi, mong rằng tất cả các em sẽ bình tĩnh mà giành thắng lợi trong trận chiến cuối cùng này. Hy vọng sẽ được gặp mọi người trong buổi ra mắt của các NUS freshmen với seniors tại Hà Nội mùa hè này. Chúc các em thành công !

CHúc các đồng chí thành công:D. Ku Trần cố lên nhé, còn mang bệnh "điền ngươi" của A1 sang SG :))

Phạm Việt Cường đã viết:
Đề essay năm ngoái hmm..... có 2 bài thì phải, bài short là cơ hội làm ăn của các công ty có đối tượng phục vụ là người cao tuổi. Còn bài long essay thì được chọn 1 trong 2 đề, một là sức ép của giáo dục đại học, 2 là khoảng cách về công nghệ thông tin giữa rural và urban area. Đấy là anh nhớ thế thôi, chả biết có nhầm lẫn ở đâu không :p
Chưa thấy có sai sót gì :D.Nói chung là đề essay mỗi năm 1 khác, nhưng cũng chỉ là general knowledge thôi, không quá khó.Chúc mọi người làm bài thật tốt , thoải mái tự tin đừng căng thẳng quá, đề NUS về cơ bản không khó lắm, chỉ cần đừng để sai linh tinh là được :D Good luck to everyone !!!
Quên mất đề short essay hơi lạ vì nó có bài đọc support,mình cứ dựa vào đó mà viết :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Có cái standard cho giọng văn không anh. VD viết hay nhưng viết theo phong cách Anh, Mỹ có bị bọn nó discriminate không ạ

Viết hay là được, Anh Mỹ Úc Canada chiến tất :)) :))

Ui! Đây là lần đầu tiên em tham gia topic này. Năm sau em cũng định thi NUS nhưng vẫn chưa biết nhiều lắm về hồ sơ dự tuyển, nội dung thi, các lớp luyện thi, v.v...
Mong mọi người giúp đỡ :)

Em Dương cứ vào đây, có nhiều anh lắm lại đc cái tận tình dẫn dắt:p

Đề TA của NUS ông Roel cho làm rồi còn j? em Trần 0 nhớ j cả /:)

Toàn định bỏ US để sang Sing hay sao mà tự nhiên thấy tích cực vào đây hỏi han thế? :lol: thui thời gian còn lại để dành ngồi học nốt quyển Slang đê :))

@ a.Dũng: "thầy quang" là cái j hả anh ? :D

Back
Bên trên