Cho em hỏi về du học ở Sing

Lê Mai Hương đã viết:
sozy ông anh nha, khg phải đạo gì hết :p. Đúng là có 1 lần la chọn h/s thi civil engineering, còn 1 lần khác( trước đấy) là chọn từ cái danh sách NTU để giới thiệu cho NUS ( lần đấy còn chẳng thông bao trên loa gì cả đâu nên khg ai biết :)) )
:( Sad but true ! :(

Lê Mai Hương đã viết:
tự dưng đọc lại thấy cái này :D ủng hộ 2 chân 2 tay luôn, lập luôn cả danh sách amser đã đang và sẽ học ở Sing đi ạ, cho nó xôm :p
Uh ok thôi. Amsers 0104 :
NUS :
1. Lê Mai Anh (Anh 1)
2. Lê Quang Dũng (Lý 1)
3. Ngô Tuấn Nghĩa (Hóa 1)
4. Phạm Việt Cường (Lý 1)

NTU :
1. Nguyễn Vũ Anh (Tin)
2. Nguyễn Trâm Anh (Hóa 1)
3. Lê Song Hà (Hóa 1)
4. Phạm Thị Thu Trang (Hóa 1)
5. Lã Quang Duy (Toán 1)
6. Vũ Minh Duy (Toán 1)

(còn thiếu ai không các đồng chí ? :D )

Danh sách "sẽ có mặt" thì phải nhờ em Hương rồi :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Thể nào bạn Bùi Tùng cũng vào đây lên tiếng dùm các bạn JC cho mà xem... :D

Thực ra ở NUS cũng có hội Amsers rồi mà, từ lúc còn ở nhà đã nghe nói, nhưng sang đây chắc ai cũng bận nên chả thấy tăm hơi đâu cả :D. Btw sao Cường có đầy đủ thông tin lớp tao thế ;;) ;;) ;;)

Tao thì cái j mà chả biết :)) :)) jk :D Đùa chứ mấy đứa lớp mày tao cũng biết gần hết mà, chỉ có cái Trang là tao không biết full name thôi, nên phải vào forum lớp mày xem :p

Lê Mai Hương đã viết:
sao anh Cường không cho luôn cả ngành học và contact info cho dễ giao lưu nhờ :)) :p

Ok thôi : :D
1. Lê Mai Anh (Anh 1) - Business
2. Lê Quang Dũng (Lý 1) - Electrical Engineering
3. Ngô Tuấn Nghĩa (Hóa 1) - Computer Engineering (Fact of Engineering)
4. Phạm Việt Cường (Lý 1) - Electrical Engineering

NTU :
1. Nguyễn Vũ Anh (Tin)
2. Nguyễn Trâm Anh (Hóa 1)
3. Lê Song Hà (Hóa 1) - unknown
4. Phạm Thị Thu Trang (Hóa 1)
5. Lã Quang Duy (Toán 1)
6. Vũ Minh Duy (Toán 1)

Contact info thì không publicize được sorry, có thể PM mình để tìm hiểu thêm nếu cần

Chỉnh sửa lần cuối:
Cho em hỏi: Physics phấn lý thuyết ng` ta hỏi kỉu gì ạ, định nghĩa, công thức, hay giải thích ?.Nó có tương tự như trong sample ko ?Mah lý thuyết có chiếm nhìu điểm ko ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Phạm Việt Cường đã viết:
Ok thôi : :D
1. Lê Mai Anh (Anh 1) - Business - YM Id : maianh2611
2. Lê Quang Dũng (Lý 1) - Electrical Engineering - lqdung86
3. Ngô Tuấn Nghĩa (Hóa 1) - Computer Engineering (Fact of Engineering) - ngo_tuan_nghia
4. Phạm Việt Cường (Lý 1) - Electrical Engineering - vim263

NTU :
1. Nguyễn Vũ Anh (Tin) - unknown - vapaul1002
2. Nguyễn Trâm Anh (Hóa 1) - unknown - unknown
3. Lê Song Hà (Hóa 1) - unknown - unknown
4. Phạm Thị Thu Trang (Hóa 1) - unknown - unknown
5. Lã Quang Duy (Toán 1) - Electrical and Electronics Engineering - unknown
6. Vũ Minh Duy (Toán 1) - Electrical and Electronics Engineering - vuminhduy1810

Những chỗ có status là "unknown" ai biết thì bổ sung vào nhé. Thanks :D
Sorry những đồng chí có tên trên, mình không hỏi ý kiến trước mà tự tiện công bố danh tính của các đồng chí :p :D

Ah ha, co ca 4rum ve Sing ah, cac em oi, dung nghe loi bon NUS, sang NTU hoc di ..... :*
Hoc NTU trong sach lanh manh con NUS thi kinh lam .... :))

@Duy : ai trong sạch lành mạnh hơn nào ? ;;) ;)) :)) :))
NTU rừng thiêng nước độc, ai sợ ma thì tránh cho xa nhé ! :)) :)) jk ! :D

@Mai : bài lý của NUS phần lý thuyết chiếm tương đối nhiều điểm đó em, ngoài phần MCQ ra thì long questions có 5 câu chọn 4 ( hay là 6 chọn 5 j đó ). Trong mấy câu đó thì câu nào cũng có cả lý thuyết và bài tập. Lý thuyết của Lý thường rơi vào những phần như giải thích hiện tượng, giải thích nguyên tắc hoạt động của máy, phát biểu định nghĩa, định lý cũng có nốt. Nói chung lý thuyết rất quan trọng, cần phải nắm cho vững. So với đề Sample thì đề thật challenging hơn một chút (at my view point)
Good luck ! :D

Phạm Việt Cường đã viết:
@Duy : ai trong sạch lành mạnh hơn nào ? ;;) ;)) :)) :))
NTU rừng thiêng nước độc, ai sợ ma thì tránh cho xa nhé ! :)) :)) jk ! :D

@Mai : bài lý của NUS phần lý thuyết chiếm tương đối nhiều điểm đó em, ngoài phần MCQ ra thì long questions có 5 câu chọn 4 ( hay là 6 chọn 5 j đó ). Trong mấy câu đó thì câu nào cũng có cả lý thuyết và bài tập. Lý thuyết của Lý thường rơi vào những phần như giải thích hiện tượng, giải thích nguyên tắc hoạt động của máy, phát biểu định nghĩa, định lý cũng có nốt. Nói chung lý thuyết rất quan trọng, cần phải nắm cho vững. So với đề Sample thì đề thật challenging hơn một chút (at my view point)
Good luck ! :D
:)) NTU ở vùng quê xa xôi hẻo lánh lắm , các em đừng nghe lời dụ dỗ của anh Duy trong sạch lành mạnh :)) :)) :))
@Cường : Sao tao vẫn nhớ là 7 câu chọn 5 nhỉ :-? :-? :-?
Lý thuyết rất quan trọng , nhưng mà ko chiếm nhiều điểm , trừ câu lý thuyết mà hỏi về cấu tạo và nguyên tắc hoạt động (chắc phải đến 50% tổng số điểm cho câu đấy hic hic) (càng dài càng nhiều điểm mà :D).Còn đại khái lý thuyết chỉ chiếm 1 phần nhỏ , vd đề năm ngoái có câu Suất Young là gì ? , rồi chiết suất là gì ,chu kì bán rã(half life :D) là gì ? ....Còn câu lý thuyết dài nó hỏi về cái máy gì ý dùng để phân biệt các đồng vị ý :D......Đại loại là như thế :D

Còn mình lại nhớ là năm ngoái có một câu bắt chứng minh công thức của định lý Hall. Không biết có đúng không nhỉ? Đấy cũng là một dạng câu hỏi lý thuyết, đúng không? Có ai còn nhớ chút gì về đề thi năm ngoái thì kể hết ra đi...

@Nghĩa : Ặc ặc, cộng lại ra một đống điểm rồi còn j nữa mày ? As I remember thì lý thuyểt chiếm kha khá chứ không có chuyện "một phần nhỏ" đâu ! Thằng nào thi xong khi được hỏi mà chả describe 1 câu "toàn lý thuyết !" :p. Hỏi lại mấy đứa kia mà coi. Besides, chắc chắn là chọn n câu trong (n+1) câu, tao phải bỏ câu Optics (vì chả chịu học j :p) nên tao nhớ rõ lắm ! :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Oạch, nguyên tắc hoạt động của máy ạ?,anh có thể ví dụ được ko? , hình như phần đó chỉ có trong additional notes ms teng , ms annie đưa .Mah hối trước các anh học ở Rv, thấy mid term với final test có giống với đế thi ko ?Các anh làm đế thi có bi thiếu thời gian ko ạ?

hihi mọi người đang nói về đề lý NUS năm ngoái hả? ;) Cái câu lý thuyết bắt trình bày cấu tạo với cả nguyên tắc hoạt động là về cái Mass spectrometer trong phần vật lý hạt nhân. May là trước hôm đi thi mình có đọc lướt qua nên cũng vẽ được cái hình. :| Nói chung là đề thật thì khó lắm. Theo tớ thì đề lý NTU vẫn là khó nhất (vì làm chán nhất), xong đến đề NUS, dễ hơn 1 chút là samples, cuối cùng là đề RV (như cái lớp mình học). Các em làm bài thi của NTU rồi thì về sau có sang đây sẽ thấy cái không khí của kì thi giống y hệt final exam bên này..

Vũ Minh Duy đã viết:
Hoc NTU trong sach lanh manh con NUS thi kinh lam ....
Vỗ tay!!! :D :D =D> đúng là sinh viên NTU giản dị chất phác... :))

Ko biết lý thuyết học đầy đủ trong syllabus có đủ ko các anh nhỉ? Ý em là ngoài đó ra có phải học bên ngoài nữa ko ạ?

Lê Quang Dũng đã viết:
Còn mình lại nhớ là năm ngoái có một câu bắt chứng minh công thức của định lý Hall. Không biết có đúng không nhỉ? Đấy cũng là một dạng câu hỏi lý thuyết, đúng không? Có ai còn nhớ chút gì về đề thi năm ngoái thì kể hết ra đi...
Định lý Hall là cái gì thế ??? :eek: :eek: :eek: (chắc tôi ko làm câu này nên không biết :p)
Phạm Việt Cường đã viết:
@Nghĩa : Ặc ặc, cộng lại ra một đống điểm rồi còn j nữa mày ? As I remember thì lý thuyểt chiếm kha khá chứ không có chuyện "một phần nhỏ" đâu ! Thằng nào thi xong khi được hỏi mà chả describe 1 câu "toàn lý thuyết !" :p. Hỏi lại mấy đứa kia mà coi. Besides, chắc chắn là chọn n câu trong (n+1) câu, tao phải bỏ câu Optics (vì chả chịu học j :p) nên tao nhớ rõ lắm ! :D
Nó là 1 phần nhỏ trong từng câu :p, trừ câu dài nhất là cái máy Mass spectrometer (Bỏ hoàn toàn câu này :(().Thi xong thì đương nhiên là choáng nặng vì lý thuyết nhiều hơn minh tưởng 8-} ,có nhớ gì đâu, bịa tuốt :)) :))
Chắc là lấy 5/6 thật , vì tao bỏ câu dòng điện , còn câu optics dễ ko tả được, đề bài bắt tính góc lệch của tia sáng đi qua lăng kính :))
Lê Nguyễn Diệu Hằng đã viết:
Ko biết lý thuyết học đầy đủ trong syllabus có đủ ko các anh nhỉ? Ý em là ngoài đó ra có phải học bên ngoài nữa ko ạ?
Syllabus của NUS là đầy đủ rồi em :D,em cứ học hết 8-} là ok mà ,ko cần tham khảo thêm gì nữa đâu :D.

Cứ học hết đi gì chẳng đỗ, học hết mà trượt mới lạ :D

Mà Hằng học hết syllabus rồi thì còn lo gì. syllabus của NUS nhiều hơn NTU thì fai. Tớ thấy học hết của NTU đã vỡ mặt rồi ...ước j đời mình 1 lần đc học chuyên Ly' :lol:

Oài anh Dũng ơi, định lí Hall là cái j rứa? :lol:Có cháu bé có khác, kiến thức nhiều thật :D

Mà cho em hỏi có ai biết đồng chí levietdung86 Lý1 01-04 không? :)) :p

Dương nè, thi xong rùi thì ra chỗ khác vui chơi cho tui học hỏi kinh nghiệm , vào đây nói lung tung :D.
Hỏi anh levietdung86 làm gì, biết rùi con hỏi nhìu :p:d

Ngô Tuấn Nghĩa đã viết:
Định lý Hall là cái gì thế ??? :eek::eek::eek:
Híc vừa mới mid term test xong mà?
Thùy Dương đã viết:
Oài anh Dũng ơi, định lí Hall là cái j rứa? Có cháu bé có khác, kiến thức nhiều thật
Hú hú, sao nhiều người lên tiếng phản đối mình vậy ta? Chẳng nhẽ mình nhớ nhầm? Chưa già đã lẫn :((
Định lý Hall phát biểu là trong từ trường đều B nếu đặt conductor và cho dòng điện chạy qua thì giữa mặt trên và mặt dưới của conductor xuất hiện một hiệu điện thế gọi là hiệu điện thế Hall ý. Có trong đề NUS mà?

levietdung86? Hê hê, Việt Dũng ơi vào đây có người hỏi thăm này :D ;)). Em vào forum lớp anh ý, gần đây anh Việt Dũng cũng hay post bài trong đấy đấy.

@Lã : NTU>NUS>Samples>RV exam ---> completely agree !! :D

@Mai : mấy cái máy + thiết bị linh tinh trong syllabus cũng có đó em, học nguyên lý làm việc của nó một chút (mấy cái kiểu như khe Young, spectrometer ... đó !). Bài toán thì làm xong trước khi hết giờ một chút, bài lý thì thừa thời gian cũng kha khá (bởi vì cái phần explanation về cái máy ngồi ngậm tăm, bịa được mấy chữ xong chả biết làm gì nữa :)) )

@Hằng : Lý thuyết trong syllabus nếu nắm vững được hết thì được rồi. Cứ thế yên tâm mà chiến đấu thôi ! :D

@Nghĩa : Câu Optics quả là dễ thật, nhưng mà mấy thằng bọn tao chả học một tí Optics nào luôn (đầu năm RV bảo thi NUS không có Optics b-( ). Đọc qua đề bài xong xác định luôn là bỏ câu này, cũng hơi tiếc:(( :p Câu spectrometer tao làm được một nửa, nửa còn lại ba hoa chả biết có được cái j không :))

@Dương : vậy mà lúc vào Ams không thi vào Lý, Lý nhiều cái hay ho lắm em ! ;) :)) :D

Còn thằng Vịt Giời thì tất nhiên là biết rồi ;;) ;) :D

Lê Quang Dũng đã viết:
Híc vừa mới mid term test xong mà?

Hú hú, sao nhiều người lên tiếng phản đối mình vậy ta? Chẳng nhẽ mình nhớ nhầm? Chưa già đã lẫn :((
Định lý Hall phát biểu là trong từ trường đều B nếu đặt conductor và cho dòng điện chạy qua thì giữa mặt trên và mặt dưới của conductor xuất hiện một hiệu điện thế gọi là hiệu điện thế Hall ý. Có trong đề NUS mà?

Hơ hơ từ hồi thi vào NUS đã có cái này rồi cơ à :eek: :eek: :eek: Thế mà giờ mình mới học :)) .May mà đề thi nó cho chọn , không thì .... 0:) 0:) 0:)

Back
Bên trên