Cho em hỏi về du học ở Sing

Nó khiến những ai sắp thi NUS mà lại nhận được tin mình fail NTU sẽ trở nên rất hoang mang chứ còn sao nữa, sự tự tin và tập trung cần thiết đâu còn để mà chiến đấu tiếp ???
Gọi là chiến thuật thì cũng ko hẳn nhưng rõ ràng dụng ý của nó, in my viewpoint, là không hề positive. Thế đấy !!
That's what i think, feel free 2 gimme ur feedback thru' PM if u want. Anyway, tnx 4 reminding me of my mistake.
nó làm thế làm cái quái gì? nó đã không hứng nhận những đứa kia thì nó thải sang cho NUS các chú thì cũng có mất gì đâu? hay ý chú là bây giờ chúng nó kỳ thị người Việt, không muốn nhiều đứa sang Sing học quá???

Nó làm thế để câu mấy đứa giỏi vào trường nó chứ còn j nữa, ở đây sự cạnh tranh giữa NTU và NUS luôn rất căng thẳng và trường nào chả muốn tuyển những sinh viên chất lượng nhất. Còn cái chuyện ranking thì ầm ỹ lâu lắm rồi, ông anh đừng nhắc lại nữa thì hơn, nếu thích thì vòng lại khoảng chục pages trong cái thread này có cả đống bài về cái ranking đó đấy. Cái ranking đó là của The Times chứ không phải của 1 tờ báo lá cải nào đó. Tin hay không thì tùy, còn việc bác bảo NUS đưa cái ranking đó lên homepage thì he he, thông báo với bác là hồi cái rank mới ra thì Oxford, Cambrigde, Princeton, MIT ... cũng đều đưa nó lên trang nhất cả. Tất nhiên mọi cái ranking đều chỉ là tương đối, tin hay không là tùy người thôi. Nhưng mà tốt hơn là đừng có lấy nó ra để mà mỉa mai người khác

I repeat, cái thread này là chỗ để các em khóa sau vào trao đổi về du học Singapore, ông anh chẳng liên quan gì thì làm ơn đừng vào gây sự. Lần trước đã bảo ông anh là có j muốn nói thì PM rồi cơ mà, sao cứ phải post thẳng ra đây thế [-(

@chú Toàn : thông tin vỉa hè ở đâu ra vậy ? Hút thuốc trong campus là offense đó, by law. Mà thuốc lá và rượu đắt thấy mồ, tiền đâu mà mua ?

Chỉnh sửa lần cuối:
anh có quái gì mà phải cãi với chú chuyện trường chú. chú Toàn hỏi cái ranking thì post cho xem thôi. Princeton hay gì có cho lên webpage không thì anh chịu, cái link này anh thấy lù lù ngay trang 1 trên websitr trường chú nên anh post thôi. thế nhé.

Hoàng Long đã viết:
nó làm thế làm cái quái gì? nó đã không hứng nhận những đứa kia thì nó thải sang cho NUS các chú thì cũng có mất gì đâu?
Xin lỗi em không hiểu ý bác Long. Nhưng nếu ngu ý của em mà đúng ý bác Long thì bác hơi bị quá đáng rồi đấy. Dù gì thì gì cũng không nên dùng những lời lẽ như thế. Mà bác là điều hành viên đấy à?

@Toàn: về vụ thuốc lá: thành thật mà nói thì anh cũng từng thấy có thằng Tàu hút trộm, nhưng việc hút thuốc trong campus là hiếm và bị phạt rất nặng. Đương nhiên là vẫn có trường hợp hút trộm chứ, trường nào mà chả thế. Nhưng quả thật ai phao tin NUS uống rượu hút thuốc kinh lắm là phao tin đồn với mục đích xấu.
Dạo này do một số cá nhân dở người quảng cáo NUS trên báo chí ghê quá làm cho NUS bị nhiều người có ác cảm. Buồn làm sao.... :(

Người ngoài ko hiểu gì hết ! 8-| ! Khẹc khẹc khẹc ! Cái gì cung có nguyên nhân của nó hết ! Trường NTU cần gì phải canh tranh với admissions cua NUS ! Chốn NTU thanh tịnh ko cần phải ồn ào tranh cướp làm gì ...... Có vài lời ....... :|

Oài, căng thẳng quá, mọi người bĩnh tĩnh
Cái việc thuốc rượu căn bản hôm trước em đọc báo ANTD có thằng cha học NUS về nhà rồi suốt ngày đi sàn với uống rượu, hút thuốc. Ông bà già bảo hồi xưa ngoan ngoãn lắm, đến ngửi mùi bia đã say roài chứ đừng nói... Em chỉ hỏi thế thôi chứ không có ý gì. Còn chuyện ranking của NUS thì em không biết thế nào nhưng nói chung đấy cũng là một trường tốt mừ :)

Năm nay lắm người đỗ NTU thật, mà hình như ai thi đỗ NTU cũng được gọi đi phỏng vấn thì phải, mấy đứa em quen đều được gọi phỏng vấn cả. Mà đề NUS cũng không khó lắm so với năm trước. Vậy mà làm em học cả một lô một lốc máy móc mệt ơi là mệt, cuối cùng lại chẳng có máy nào cả, thật mất công quá.
Nếu ai cũng làm bài thi tốt thì học bổng sẽ căn cứ vào đâu ạ?. Nếu em làm tốt Toán và Lý còn tiếng anh chẳng ra làm sao thi liệu có hi vọng không?
Một người bạn của em nói thang điểm chấm không phải là theo percent mà là A, B, C. Ví như nếu được trên 75% thì được điểm A thì phải
Em cũng muốn hỏi một chút về kinh nghiệm phỏng vấn NTU. Em nghe nói phỏng vấn của NTU khó lắm, còn có mấy phần chẳng hạn như đọc to một đoạn văn người ta đưa cho rồi trả lời câu hỏi, hoặc là mô tả một bức tranh chẳng hạn, đúng không ạ? Nếu mọi người có kinh nghiệm có thể phổ biến cho đàn em một chút không.
Xin hậu tạ :))

Nguyễn Thuý Ngọc đã viết:
Mà đề NUS cũng không khó lắm so với năm trước. Vậy mà làm em học cả một lô một lốc máy móc mệt ơi là mệt, cuối cùng lại chẳng có máy nào cả, thật mất công quá.
Nếu ai cũng làm bài thi tốt thì học bổng sẽ căn cứ vào đâu ạ?. Nếu em làm tốt Toán và Lý còn tiếng anh chẳng ra làm sao thi liệu có hi vọng không?
Một người bạn của em nói thang điểm chấm không phải là theo percent mà là A, B, C. Ví như nếu được trên 75% thì được điểm A thì phải
Em cũng muốn hỏi một chút về kinh nghiệm phỏng vấn NTU. Em nghe nói phỏng vấn của NTU khó lắm, còn có mấy phần chẳng hạn như đọc to một đoạn văn người ta đưa cho rồi trả lời câu hỏi, hoặc là mô tả một bức tranh chẳng hạn, đúng không ạ? Nếu mọi người có kinh nghiệm có thể phổ biến cho đàn em một chút không.
Xin hậu tạ :))
Em Ngọc làm đề thi năm ngoái rồi à ? ;;)
Thì anh cũng có nói là đề NUS không khó, nhưng nó rải đều, với cả cũng hơi dài thì phải :D.Còn mấy cái máy là do năm ngoái thi nó có nên nói cho mọi người , chứ đâu có sure là năm nay nó có ra máy móc gì đâu :D
Thang điểm chấm thì nó không công bố nên mình không biết , nhưng đầu tiên là phải biết điểm theo số (chắc là thang điểm 100) rồi nó mới chuyển sang A B C chứ. Nếu theo phần trăm thì A là trên 90% ,A- là trên 80% thì phải(4.5/5 , 4/5)
Đúng là NTU phỏng vấn khó, như anh thấy bảo có 3 interviewers năm ngoái :eek: .Còn cái phần đọc to 1 đoạn văn với cả mô tả 1 bức tranh thì sure là không có đâu :)) :)) :)).Đây là phỏng vấn học bổng ,chuẩn bị thành university student rồi ai còn bảo làm mấy cái đấy :)) :)) :))
Về kinh nghiệm thì anh ko chắc lắm, có người thế này , có người thế kia, rồi câu hỏi chắc cũng khác nhau.Nói chung là bình tĩnh tự tin, với cả chuẩn bị 1 vài câu dễ bị hỏi (tại sao chọn ngành này,... bố mẹ làm gì,...thích làm gì trong free time... :D).
À mà quên em hậu tạ gì thế ,nói ra trước mới có động lực thúc đẩy :))

Tình hình chung mọi người làm bài thế nào ? Hy vọng là tốt cả chứ ? :D
Bài tiếng Anh làm không tốt lắm thì cũng chẳng sao đâu, Toán Lý ngon lành là được rồi. Còn UEE thì anh nghĩ là phải chấm điểm số thì mới đánh giá được chứ convert sang điểm chữ thì cũng được cai j đâu. Mà chấm điểm j mà chả thế :)) :))
Anh nghĩ phỏng vấn ngoài những câu Nghĩa nói và những câu well-related to cái ngành của em thì có một câu rất quan trọng mà lại cực simple, thế mà đa số ai cũng lúng túng là câu : tell me about yourself ?. Chuẩn bị kỹ câu này đi nhé, thường câu này ai cũng bị hỏi hết. Good luck !

Về chuyện máy móc thì bọn anh chỉ nói là năm ngoái nó thế thôi chứ đâu có bảo là năm nào cũng thế đâu, it shouldnt be a mistake of ours [-(

@Toàn: anh không quen, cũng không biết trường hợp này (tất nhiên là anh không thể biết hết mọi người, chỉ biết một phần nhỏ thôi) nhưng anh cảm thấy an toàn khi ở Sing. Nếu quả thực có trường hợp này, đó là một điều đáng buồn khó có thể tin được. Mọi chuyện chấm dứt ở đây nhé...

À quên còn nữa về interview là có thể interviewer sẽ nói : do u have any questions for me? Cái này cũng nên chú ý :D
Về chuyện ở Sing trong campus là rất yên tâm, ban đêm đi ngoài đường 1 mình mà vẫn thấy rất an toàn :D

Đêm hôm mày mò ra ngoài đường làm cái gì !

Anw, chuyện phỏng vấn la chuyện co một phần lớn là "may hơn khôn" mà ! Do đó cứ bình tĩnh đi ! Có học bổng rồi sẽ tiêu tiền theo kiểu học bổng con ko co học bổng sẽ tiêu tiền theo kiểu ko co học bổng ! Thằng có học bổng sẽ có tiền mua iPod cho thằng ko co học bổng mượn ! Kết cục cuối cùng la giống nhau mừ (đều hết tiền trước khi hết học kì ) !

Nguyễn Vũ Anh đã viết:
Anw, chuyện phỏng vấn la chuyện co một phần lớn là "may hơn khôn" mà ! Do đó cứ bình tĩnh đi ! Có học bổng rồi sẽ tiêu tiền theo kiểu học bổng con ko co học bổng sẽ tiêu tiền theo kiểu ko co học bổng ! Thằng có học bổng sẽ có tiền mua iPod cho thằng ko co học bổng mượn ! Kết cục cuối cùng la giống nhau mừ (đều hết tiền trước khi hết học kì ) !
Cái này chí lý đó, không có học bổng vẫn có thể sống nhăn răng mà chẳng cần viện trợ nhiều từ hậu phương. Số không có hb mới nhiều chứ số hb là bao nhiêu đâu, vẫn chung sống hòa thuận :))

Phạm Việt Cường đã viết:
Cái này chí lý đó, không có học bổng vẫn có thể sống nhăn răng mà chẳng cần viện trợ nhiều từ hậu phương. Số không có hb mới nhiều chứ số hb là bao nhiêu đâu, vẫn chung sống hòa thuận :))
Thật á anh, ko lấy viện trợ thì lấy $$$ đâu ra :(( :(( :((

Cuộc sống xô đẩy tự khắc sẽ nghĩ ra cach thoi thóp tồn tại !

@Ngọc: cái khó nhất là có nghe được người ta nói cái gì không :D
@Anh Dũng: em đồng ý với anh :D

Đúng thế, nhưng mà anh đâu có bảo là không lấy đâu, tất nhiên thời gian đầu vẫn phải lấy, nhưng mà lim(tiền lấy từ nhà) --> 0 khi t --> vô cùng. Ko lấy tiền nhà thì đã có tiền vay, rồi thì hè đi làm thêm. Nói chung là không phải lo nghĩ nhiều về mặt tài chính một khi đã sang Sing học (tất nhiên là chỉ NUS hoặc NTU thôi, trường ngoài thì .... ko biết :p )

@anh Cường: em đọc cái giới thiệu của bọn NUS, chi phí ăn ở sinh hoạt phải ít nhất 6-7k, thế làm sao vay 4,3 k lại sống được ạ

Chú em không đọc kỹ bài anh a` ? Anh có bảo là tiền vay không là đủ sống đâu.
Btw, tiền vay là 3.6k chứ không phải là 4.3k đâu, 4.3k là học bổng.

Phạm Việt Cường đã viết:
Nói chung là không phải lo nghĩ nhiều về mặt tài chính một khi đã sang Sing học
Nói thế không chính xác, lại làm cho mọi người tưởng cuộc sống ở Sing lúc nào cũng màu hồng. Quả thực nếu kinh tế gia đình không vững mạnh thì vấn đề tài chính cũng cần phải nghĩ đến trước khi sang Sing (nghĩ đến chỉ là để biết sau này cuộc sống của minh sẽ thế nào thôi, chứ không phải là để ngồi lo tình hình tài chính khó khăn quá, không sống được). Cứ yên tâm là đã sang đây thì sẽ sống được thôi, đọc bài phân tích của anh ở phía sau sẽ rõ.

em đọc cái giới thiệu của bọn NUS, chi phí ăn ở sinh hoạt phải ít nhất 6-7k, thế làm sao vay 4,3 k lại sống được ạ
Cái giới thiệu của NUS là dành cho sinh viên quốc tế nói chung, nghĩa là có cả Tây cả Tàu nên đương nhiên là nó sẽ khác với dân mình (dân mình tiết kiệm hơn bọn Tây nhiều :D).

Như đã nói nhiều lần, việc chi tiêu thế nào thì mỗi người một khác, không thể biết trước được. Sau đây anh sẽ thống kê tình hình tài chính trong 1 năm học ở NUS (NTU chắc cũng vậy thôi, phần NTU thì nhờ các bác bên đó thống kê hộ). Đây là số liệu thống kê của bản thân anh, không qua kiểm duyệt gì cả nên chỉ có tính chất tham khảo thôi. OK?

1) Số tiền phải chi trong 1 năm:
a) Tiền học: $ 0 !
Tiền học thực tế là trên 22 nghìn đô (đối với các ngành lab-based) và trên 20 nghìn (đối với các ngành non lab-based), nhưng nhờ khoản Tuition Grant, Học bổng hoặc (Tuition Fee Loan + NUS Study Loan) thì sv ko phải trả đồng nào hết.
Cụ thể như sau:
Tiền học: trên 22 nghìn, Tuition Grant covers cho một khoản lớn (đk là ở lại làm 3 năm) => còn phải đóng $ 6520 (xem ở đây ). Trong $ 6520 này, Tuition Fee Loan của ngân hàng cho mình vay 80%. NUS Study Loan sẽ cho mình vay nốt 20% còn lại + $ 3,600/năm. Nếu được HB ASEAN thì vẫn được Tuition Grant nhưng ko phải chịu 2 khoản vay TFL và NUS SL mà còn được thêm $4,300/năm nữa. =P~
b) Tiền bảo hiểm và các loại phí linh tinh phải đóng cho trường: $300
c) Tiền ở: $ 2,100 hoặc $1,400
Đây là tiền ở trong KTX của NUS. Chỉ tính trong term time (HK1: 18 tuần, HK2: 17 tuần), nếu vacation mà muốn ở lại thì phải trả thêm. $2,100 là ở phòng đơn, $1,400 là phòng đôi (có được ở phòng đôi hay không thì còn do trường xét đơn apply nữa, sv ko phải ai muốn cũng được ở phòng đôi đâu. Số phòng đơn thì luôn nhiều hơn số phòng đôi nhiều, nên thường là cũng ở phòng đơn thôi)
Trong 2 năm đầu, sv được đảm bảo ở trong KTX, từ năm thứ 3 sẽ xét xem được ở lại không bằng điểm hoạt động ngoại khóa. Ngoài ra tiền điện nước sẽ được tính kèm với hostel fee, khoảng 25$/học kỳ.
d) Tiền ăn, đi lại, điện thoại và tiêu vặt hàng tháng: $ 200
rất nhạy cảm đấy vì giữa mỗi người lại có sự khác biệt rất nhiều (con số đưa ra chỉ là ước đoán với riêng anh thôi, người khác thì ko biết). (Sorry các bác ở Hall, tiền ăn cơm tối ở Hall em cũng gộp chung vào trong này hết rồi nhá)
Tính trong 8 tháng term time: $ 1,600.
e) Tiền sách vở và các chi phí khác cho học tập: $ 200
Tùy người, có người mua sách mới, có người mua sách cũ, có người mượn sách nên rất khó xác định. Con số đưa ra chỉ là ước đoán chung.
f) Tiền vé máy bay về VN: VNAir: khứ hồi: $500/ lần. Tiger Airways: biến động thất thường, nhưng nói chung thì cùng lắm thì là $200/lần. Singapore Airline: đi sướng lắm, đi một lần mà muốn đi thêm lần nữa =P~ , mỗi tội giá vé đắt nhất (ko có số liệu chính xác)
g) Mấy khoản lặt vặt linh tinh: ko thống kê được
h) Các khoản tiêu cá nhân khác (tình phí chẳng hạn ;;) ): tự tính.

1*) Tổng số tiền phải chi trong 1 năm học: giả sử một người ở phòng đơn, sang học học kì 1 => hết học kì 1 về VN nghỉ 1 tháng (vacation) => sang học kì 2 => hết học kì 2 lại về nghỉ vacation luôn, ko ở lại kiếm tiền thì tổng số tiền phải chi là vào khoảng $ 4300 + tiền vé máy bay (tự chọn hãng hàng không nào đó mà tính)

Đó là tính toán trên lý thuyết, chuyện thực tế thế nào thì tùy mỗi người.
Lưu ý, có một số người còn mua thêm rất nhiều thứ cho họ nữa, ví dụ dụng cụ thể thao, giầy dép, quà cáp… v..v.. ở đây ko tính đến những khoản đó, chỉ tính tiền sinh hoạt phí thôi.

1**) Trong năm đầu tiên sẽ phát sinh rất nhiều khoản phí khác: mua máy tính, máy in, điện thoại… mua đồ đạc dùng trong nhà… cũng khá tốn đó.

2) Số tiền sẽ được nhận:
a) Học bổng chính phủ: trên $6,000 – ko biết chính xác (đủ sống thoải mái)
b) Học bổng ASEAN: $ 4,300 (nếu khéo chi tiêu tiết kiệm thì chỉ thiếu hụt khoản tiền vé máy bay đi về mỗi năm thôi)
c) Vay tiền: $ 3,600 (thiếu khoảng $1,500 mỗi năm, hu hu, poor me)
d) Đi làm thêm trong vacation: Tùy, ko biết à nghen, kiếm được việc thế nào thì chịu, chưa có kinh nghiệm :D Và cũng không phải là lúc nào cũng kiếm được việc mà làm đâu nhé. Nhưng cần chú ý là nếu định ở lại làm thêm thì ngoài khoản $ 4300 + tiền vé máy bay (đã tính ở 1*) phải cộng thêm tiền nhà và tiền ăn trong thời gian ở lại nữa đấy nhé.
Bạn anh may mắn kiếm được việc làm trong tháng 12 vừa qua, nó đi làm 1 tháng thôi nhưng cũng kiếm được đến $1,300 thì phải.

3) Nhận xét chung đối với đa số sv: ko được học bổng, chỉ vay thôi thì mỗi năm gia đình cần cung cấp thêm khoảng $1,500. Số tiền này mình nghĩ là ko quá lớn. Tính thử xem nếu ở nhà thì mình sẽ phải xin bố mẹ bao nhiêu tiền nào? chắc cũng khá nhiều (ăn uống, quần áo, tiền tiêu vặt, xe cộ, học thêm, đi chơi…v..v.. 8-}). Hơn nữa sang đây mình có cơ hội đi làm thêm. Nhiều khi chỉ cần làm thêm hơn 1 tháng là đủ số tiền phải bù hàng năm, và thế nghĩa là không phải xin thêm bố mẹ nữa. :)>- Với những ai được học bổng thì mọi chuyện dễ dàng hơn nhiều.

Trên đây chỉ là những tổng kết khái quát mang tính cá nhân, nếu có sai sót xin mọi người có ý kiến sửa giúp. Tất cả số liệu đều được tính bằng dollar Sing. Hope this helps.

(Nói tiếp, :D, cho những ai ko có học bổng)
4) Sau khi tốt nghiệp, bạn sẽ phải “mang một món nợ” khoảng $ 40,000 treo trên đầu, trả dần trong thời gian đi làm. Lãi suất hàng tháng (chỉ tính sau khi tốt nghiệp) sẽ tính theo lãi suất ngân hàng, vì thế ngay sau khi tốt nghiệp, bỏ tiền túi ra trả được càng nhiều càng tôt.
$ 40,000 là một khoản tiền lớn, cũng cần suy nghĩ đó, nhưng nếu có việc làm thì khoản tiền này hoàn toàn có thể trả được sau 3 năm (và chắc cũng có chút “của ăn của để” nhưng ít thôi).

Những thông tin này là dự đoán trước và đúc kết từ kinh nghiệm của các bậc anh, ko phải là kinh nghiệm bản thân em, nên nếu bậc tiền bối nào vào đây mà cảm thấy “cái thằng ranh này biết gì mà nói” thì bỏ quá cho em. Mong được các bác chỉ giáo thêm.
Kính thư
:D

P.SMany thanks to "bác Cường" for your correction.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên