Cho em hỏi về du học ở Sing

Phạm Việt Cường đã viết:
"Nhưng mà ngu j, tiền đâu mà trả cho hết nợ" is a whole sentence, man ! [-(
Cả câu đấy đâu có chút ý nghĩa nào là khuyến khích thất nghiệp ??? I mean : ngu j mà thất nghiệp vì nếu thất nghiệp thì lấy đâu tiền mà chả nợ. That's all !
Hè, em sorry anh Cường :*
P/s: món "chả" nợ của anh có giống chả lá lốt ko ạ :p

Chỉnh sửa lần cuối:
Ui anh ôi cho em hỏi : vậy nếu học ở Sing theo chương trình cho vay thì đằng nào mình cũng phải tốn 1500SGD/năm phải ko anh? (đặt trường hợp em học ngành khó xin việc làm thêm)

Trần Khánh Phương đã viết:
Ui anh ôi cho em hỏi : vậy nếu học ở Sing theo chương trình cho vay thì đằng nào mình cũng phải tốn 1500SGD/năm phải ko anh? (đặt trường hợp em học ngành khó xin việc làm thêm)
Đấy là tốn thêm bạn ạ ;) Còn nếu tiết kiệm+đi làm thêm như anh Dũng nói thì 1500$ đó mình tự lo được :)

Trần Khánh Phương đã viết:
Ủa, có ngành nào khó xin việc làm thêm hả em? Anh tưởng chỉ có ngành khó xin việc thôi chứ việc làm thêm đâu có phân biệt ngành học gì. Việc làm thêm không có nghĩa là em đi làm thư ký hay nhân viên tạm thời ở một công ty nào đó đâu nhé. Việc làm thêm đa số là waiter, waitress hay nhân viên phát tờ rơi thôi. Cũng có mấy việc làm trong trường như làm việc trong thư viện v..v.. thì lương thấp, khó kiếm, hoặc phụ giúp các thầy nghiên cứu thì lương cao nhưng lại rất khó kiếm (chắc là phải giỏi và may mắn lắm). Làm tutor thì cũng có (giống ở nhà :D) lương cao, nhưng mà nó ưa tuyển Singaporean hơn.

Còn khoản tiền 1500SGD (khoang 15 tr VND) hàng năm là đối với cá nhân một số người thôi. Nếu chi tiêu tiết kiệm thì có thể ít hơn nhưng cũng chẳng ít hơn nhiều lắm đâu. Anh nghĩ 1500 SGD cũng không phải là khoản tiền quá lớn. Thử tính xem ở nhà một năm bố mẹ phải lo cho em hết bao nhiêu?

@Thi: ý anh là nếu ko muốn bond thì em phải có trong tay khoảng 100,000 SGD vừa tiền học vừa sinh hoạt phí. Tức là năm nào phải sẵn sàng 25,000 SGD ý.

He he, vừa xem lại trên trang của NUS. Hình như còn một hình thức cho vay nữa là Student Loan: Cho vay thêm $1,800 mỗi học kì, chỉ có điều khác với Tuition Fee Loan và NUS Study Loan là ko tính lãi suất. Hix, chưa thử bao giờ nên cái này anh cũng chẳng biết gì nhiều hơn.
Tham khảo ở đây: http://www.nus.edu.sg/registrar/info/financialaid/loans.htm

Note: edited: ...ko tính lãi suất....

Chỉnh sửa lần cuối:
Hu hu, lại vừa đọc kĩ lại điều kiện Guarantor của nó: One working Singaporean or Singapore Permanent Resident, who is above 21 years of age, and not a bankrupt nor a party to another agreement. Cái này thì hơi bị khó đây... (Trừ khi quen thân với các anh chị đã ra trường và đã kí làm Singapore Permanent Resident (PR))

Lê Quang Dũng đã viết:
@Thi: ý anh là nếu ko muốn bond thì em phải có trong tay khoảng 100,000 SGD vừa tiền học vừa sinh hoạt phí. Tức là năm nào phải sẵn sàng 25,000 SGD ý.
Em hiểu ý anh roài mà, ý em là nếu mình chấp nhận ở lại làm 3 năm thì bộ GD Sing sẽ hỗ trợ 80% trong 25000 SGD học phí, còn nếu ko mún bị bond thì tự trả 80% này(khoảng 15000SGD/năm), sau đó vay thêm Tuition Fee Loan và Study Loan để trả nốt 20% còn lại, 2 cái này ko bị bond, mà chỉ bị tính lãi suất thôi--->chỉ phải trả 15000*4=60000SGD, thế là ko bị bond ;;)
Tiếc là em mới xem lại, Tuition Fee Loan và Study Loan hình như chỉ được vay sau khi nhận Tuition Grant :(( :((

@Dũng: cái Singapore Permanent Resident, nghĩa là mình phải nhập quốc tịch Sing, hay là phải ở lại Sing làm việc lau dài hở anh? :-/

@Phương : em đang refer đến việc làm thêm trong term-time hả ? Gần như là impossible, ngành nào cũng vậy thôi, nếu may mắn thì em vẫn bố trí được thời gian (và kiếm được nữa) những việc nhẹ nhàng ngay trong trừong thì có thể vừa học vừa làm được. Chứ chẳng có hy vọng j về việc vừa học vừa ra ngoài làm đâu em :( Cái làm thêm mà bọn anh nói ở đây là việc hết semester ở lại làm thêm trong vacation cơ, vd : "mùa đông" được nghỉ 1 tháng thì ở lại làm, không về VN chơi nữa. Or mùa hè được nghỉ 3 tháng thì làm một nửa, một nửa thời gian về VN nghỉ hè. Nếu may mắn kiếm được chỗ tốt thì cái khoản 1500 đó hoàn toàn có thể kiếm được chỉ sau 6-7 tuần làm việc (I mean the net income, tức là sau khi đã trừ đi chi phí ăn ở, đi lại trong thời gian đó)

Chính xác đó em, TFL và SL là để trả phần còn lại mà, ko có TG thì lấy đâu ra the so-called "phần còn lại" :))
PR không phải là quốc tịch Sing, cũng gần gần như vậy, kiểu như cái chứng minh thư tạm thời. Trong lúc đi học thì còn có student's pass, học xong rồi thì phải lấy PR thôi vì stu's pass ko còn effect. Stu's pass hoặc PR cho em cái quyền tung hoành trên đất Sing như một người dân Sing mà ko bị cảnh sát coi là vượt biên và tóm cổ :))

Mai Trọng Thi đã viết:
thế nếu vẫn đang đi học em có quyền lấy PR ko anh:D
Lấy vợ người Sing đi em ;;) b-) Xong rồi thích thì đổi quốc tịch luôn. Không thì em chẳng có lí do gì cả :p.
Bọn Sing khôn lắm, bắt mình ở lại làm 3 năm, cho luôn cái quyền sống ở Sing vĩnh viễn mà ko cần bất cứ một thủ tục nào khác (công dân hạng hai) thế thì sau 3 năm, khối thằng muốn ở lại luôn.

Chuyện kiếm việc làm thêm trong term-time cũng có nhiều mà: lên thư viện trông coi máy photo đó, 4SGD/h, tuần làm 8 tiếng thì phải. Không thì có cả việc phụ giúp làm webcast nữa, lương chắc khá (8SGD/h - training 1 tháng miễn phí). Căn bản là bận nên rất ít người làm được.
@Toàn: :)) ;)

Trần Vũ Toàn đã viết:
Mấy "anh" gay ở Thái khéo còn xinh hơn :))
@Toàn: Hèm, mình Ok là được roài, "vợ cả" chả cần xinh, cứ nhiều xiền là được ;;)
@Cường: hôm trước thi NUS em thấy có mấy bạn được p/vấn trước, mục đích cũng là để "xem giò xem cẳng" giống NTU, hay nà thế lào ạ:-/
Mỗi năm có bao nhiu VN students sang NUS học và có bao nhiu students được scholarship ạ :-? ? Sinh viên VN thì theo học ngành nào là nhìu nhất ạ

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên