Cho em hỏi về du học ở Sing

Học bổng ASEAN là học bổng do trường (NUS, NTU, SMU) offer.
Học bổng chính phủ (MOE Scholarship - hay Singapore Scholarship) là học bổng của chính phủ Sing cấp cho sv các nước ASEAN.

Học bổng ASEAN dành cho cả sv đại học và học sinh phổ thông.
Học bổng chính phủ chỉ dành cho sv đang học đại học ở VN.

Học bổng ASEAN được chu cấp tiền học phí + 4,300 SGD/năm nhưng phải ở lại làm bond 3 năm.
Học bổng CP được cấp tiền học phí + >6,000SGD/năm, ko phải ở lại bond 3 năm.

Học bổng chính phủ có application form riêng, nộp cho đại sứ quán thì phải, và sẽ phải thi riêng, hoàn toàn không liên quan đến việc bạn apply vào NUS hay NTU theo cách thông thường. (Nghĩa là có thể vừa apply vào NUS, NTU theo diện xét tuyển như bạn, vừa apply học bổng chính phủ cùng một lúc. Được cái nào thì được).
(nộp đơn xong nếu qua vòng loại thì sẽ phải thi tiếp một kì thi nữa bằng tiếng Anh + phỏng vấn)

Thông tin thêm:
http://www.edu.net.vn/Default.aspx?tabindex=0&tabid=2&mid=50&tid=173&iid=1421

Hoặc là:
"... At the 6th ASEAN Summit in Hanoi in December 1998, Singapore Prime Minister GOH Chok Tong announced that Singapore would offer 30 undergraduate scholarships to ASEAN students. The objective of the Singapore Scholarship at the time was to help alleviate the problem of educating young people in the ASEAN countries due to the regional economic crisis.

At the 4th ASEAN Informal Summit in Singapore in November 2000, Prime Minister Goh announced that, under the Initiative for ASEAN Integration (IAI), the number of scholarships offered annually would be doubled from 30 to 60 scholarships a year and for five years starting in 2001.

The Singapore Scholarship is a Government-to-Government scheme. Scholars are selected on the basis of their academic merit, leadership qualities and their potential to contribute to community development in their home countries. The scholars are expected to return to serve their home countries upon their graduation.

In 1999, the first year of the Singapore Scholarship, five students from Vietnam were awarded the Scholarship while in 2000, seven Vietnamese students were awarded the Scholarship. Fourteen students were awarded the Scholarship in 2001. The twenty scholars who have been awarded this year's Singapore Scholarship have chosen a wide range of studies, such as Engineering, Computing, Business Administration, Pharmacy and Science. The knowledge and skills gained through these courses will be relevant to the developmental needs of Vietnam.

The Singapore Scholarship underlies Singapore's firm belief that human resource development is key to economic development. Training and education are vital in this age of globalisation and the New Economy. Vietnam and Singapore are ASEAN neighbours that enjoy a close and warm relationship. As a small country, what Singapore can do is limited. However, within our constraints, we are committed to sharing our experience and expertise with Vietnam and our ASEAN friends in a practical and tangible way via Singapore's technical assistance programme...."

Source: http://app.mfa.gov.sg/pr/read_content.asp?View,1756,

Chỉnh sửa lần cuối:
Thông tin quá chi tiết, có thế chứ. Cảm ơn bạn Dũng nhiều ;)

Ở đường link bạn Dũng dẫn ra, tớ đọc kĩ nhất mấy dòng này :

"Bộ Giáo dục và Đào tạo đề nghị các trường thông báo để sinh viên năm thứ nhất và năm thứ hai biết để làm hồ sơ. Nhà trường gửi cho Bộ Giáo dục và Đào tạo (Vụ Đại học và Sau đại học - 49 Đại Cồ Việt - Hà Nội) trước ngày 15/12/2004 các tài liệu sau:

Danh sách những sinh viên được nhà trường tuyển chọn và giới thiệu (kèm theo 01 bản photocopy APPLICATION FORM của sinh viên xin dự tuyển).
02 bộ hồ sơ hoàn chỉnh (làm theo mẫu qui định của Singapore)"

Là do trường đề cử à :-?:D Mà tớ cũng ko biết cái này để mà xin dự tuyển dự tiếc :| Hic, thôi coi như bây giờ biết là để biết thôi...

Đặng Minh Phương đã viết:
Mà thông tin urgent của bạn Cường lấy ở đâu đấy :-? thế ?
Thông tin đầy thương đau từ thằng bạn tớ đây chứ đâu, đang cuống hết cả lên kia kìa :(

OK nếu không có thêm ai bị tình cảnh tương tự thì tốt, tí nữa lên OAM cũng đỡ phải dài dòng

Chỉnh sửa lần cuối:
Đặng Minh Phương đã viết:
Là do trường đề cử à :-?:D Mà tớ cũng ko biết cái này để mà xin dự tuyển dự tiếc :| Hic, thôi coi như bây giờ biết là để biết thôi...
Hix, tớ cũng ko biết (đã apply bao giờ đâu :D) nhưng nghe nói là có thể nộp form trực tiếp cho đại sứ quán Sing. (Chứ về chuyện học bổng thì có vẻ các trường đại học VN làm ăn cũng lơ mơ lắm, chả biết thế nào) Nhưng vì số lượng có hạn nên hình như phải có thành tích học tập thật xuất sắc thì mới có cơ hội.

Thế nộp lên đại sứ quán trước 15/12 (lên đại sứ quán chứ chưa nói là lên trường ĐH nhé) thì những thành tích học tập xuất sắc lấy ở đâu ra nhỉ [-( Chắc lại thành tích thi đại học, tốt nghiệp với điểm cấp 3 à :-?

Bạn Dũng bạn Cường tháng 5 này có về không? :) MAnh nhà tớ về đấy.

Muốn được học bổng chính phủ còn phải thi nữa đó chứ không phải là chỉ xét hồ sơ không thôi đâu. Thi ở Sứ quán thì phải.

Tớ và Dũng về cùng ngày 21 tháng 6. Chắc là hơi muộn để có thể dự buổi gặp gỡ truyền thống giữa freshmen và seniors rồi. Tiếc quá ! :(

Ủa, trong bài viết mình chưa đề cập đến chuyện thi à? À, chính xác là có 1 chữ thi bé tí, sorry, đã sửa lại.

Thành tích học tập xuất sắc thì có thể là giải này giải nọ gì đó, điểm tốt nghiệp cao, điểm thi đại học cao... ... not sure.

Tháng 5 này có Nghĩa và Mai Anh về trước thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Phạm Việt Cường đã viết:
Thông tin đầy thương đau từ thằng bạn tớ đây chứ đâu, đang cuống hết cả lên kia kìa :(

OK nếu không có thêm ai bị tình cảnh tương tự thì tốt, tí nữa lên OAM cũng đỡ phải dài dòng

Em ơi bạn em quên accept thiệt hả, sao bất cẩn wá vậy 8-} 8-}. Kêu bạn em viết thư sang, và cả gọi điện trực tiếp sang để nói chuyện với nó thì tốt hơn.

Hôm nay em lên OAM + Bạn em nó gọi trực tiếp sang xin xỏ => cuối cùng thì cũng ok rồi, người ta cho nó accept offer rồi, may quá ! :D

Về học bổng chính phủ thì chính xác là nộp đơn ở Sứ quán và thi ở Fortuna (năm nay là vậy). Hình như việc nộp đơn không mấy đơn giản đâu, phải có chuẩn bị tương đối kỹ càng vì khoảng thời gian giữa ngày phát đơn và deadline để nhận đơn là rất ngắn. Sắp có kết quả của kỳ thi HBCB năm nay rồi thì phải.

Đúng là HBCP năm nay thi ở Fortuna. Hình như cũng có thông báo về HB này gửi về trường tớ (ngoại thương), rồi trường phát thông báo cho mỗi lớp đọc thì fải. Tớ nhớ hồi cuối năm có đọc được cái j tương tự, nhưng không hiểu họ viết kiểu j mà nghe hơi nhảm nhí nên ko thèm quan tâm :D

Bạn nào có guidebook có thể gửi cho tớ được ko? Mấy tuần trước lên vncnus thì thấy guidebook chưa hoàn thành, hôm qua lên đã lại thấy ngừng release :D, các anh chị bên đấy làm anh nhanh nhẹn vật!

2 MPhương: mày đừng lo sớm làm j cho tổn thọ, thư của mày 9/4 mới gửi thì cứ chờ đến tháng 5 đi, nếu lúc đấy vẫn chưa nhận được thì lo cũng chưa muộn. Thảo và Dương chuyên ngữ cũng phải chờ hơn 3 tuần mới nhận được thư cơ mà. Cứ yên tâm mà trau dồi kiến thức Toán cao cấp và cuộc đời thầy Nhiệm đi :D
Nghe lời MAnh, tao viết thêm một cái e-mail mang hơi hướng cáu kỉnh, đe dọa b-) , thế là chỉ sau 1 hay 2 ngày j đấy là đã được reply rồi. Họ bảo cứ chờ đến 18/4 sẽ nhận được thư, chắc vài ngày nữa tao sẽ nhận được. Năm ngoái MAnh còn bị mất thư đến 2 lần mà vẫn cuối cùng vẫn ổn, chắc tao cũng ko sao.

Chỉnh sửa lần cuối:
Mà có ai biết năm nay NUS nhận người thành mấy đợt ko? Hình như tính đến giờ là đã có 2 đợt: 1 đợt cuối tháng 2, 1 đợt đầu tháng 4 , ko biết còn có đợt nào nữa ko nhỉ?
Tớ nghe nói muốn giữ được học bổng Asean thì ngoài việc điểm trung bình mỗi kì >3.5 thì còn fải tham gia hoạt động ngoại khóa nữa đúng ko? Thế hoạt động ngoại khóa thì có những gì?

Nguyễn Bích Ngọc đã viết:
Mà có ai biết năm nay NUS nhận người thành mấy đợt ko? Hình như tính đến giờ là đã có 2 đợt: 1 đợt cuối tháng 2, 1 đợt đầu tháng 4 , ko biết còn có đợt nào nữa ko nhỉ?
Tớ nghe nói muốn giữ được học bổng Asean thì ngoài việc điểm trung bình mỗi kì >3.5 thì còn fải tham gia hoạt động ngoại khóa nữa đúng ko? Thế hoạt động ngoại khóa thì có những gì?

Muốn giữ ASEAN thì chỉ cần trung bình trên 3.5 thôi, chẳng cần ngoại khóa j đâu. Ngoại khóa chỉ giúp ấy kiếm thêm điểm CCA (co-curricular activities), điểm này cao thì chứng tỏ ấy càng active và có thể có lợi cho việc apply for job sau này, một vai trò quan trọng nữa của CCA points là nó giúp ấy được ở trong campus trong năm 3 và 4 vì NUS và NTU chỉ đảm bảo chỗ ở on-campus cho sv năm 1 và 2 thôi. Năm 3 nếu không có đủ CCA ( mà thường là thế ) thì sẽ phải ra thuê nhà ngoài trường, nhưng nếu may mắn thì vẫn có thể appeal để được ở trong campus. Ở ngoài thì sẽ có thêm nhiều điêu bất tiện (đi lại, internet ....) nên CCA là rất quan trọng. (nói thế chứ thấy đa số dân VN cũng toàn chẳng đủ điểm :p).

Để kiếm CCA thì có 2 hình thức. Nếu ở trong các Hall thì có thể tham gia các hoạt động của hall (sports, commitees ...) còn nếu không ở hall thì cách duy nhất là tham gia các hoạt động của NUS (Inter-faculty games, commitees ...). Tớ vừa rồi được 11.5 pts ne` :)>- :D

Về chuyện lấy người thì chịu, no idea ! :p

Nguyễn Bích Ngọc đã viết:
Bạn nào có guidebook có thể gửi cho tớ được ko, YM của tớ là: nn_a_muggle Mấy tuần trước lên vncnus thì thấy guidebook chưa hoàn thành, hôm qua lên đã lại thấy ngừng release :D, các anh chị bên đấy làm anh nhanh nhẹn vật!
Nghe lời MAnh, tao viết thêm một cái e-mail mang hơi hướng cáu kỉnh, đe dọa b-) , thế là chỉ sau 1 hay 2 ngày j đấy là đã được reply rồi. Họ bảo cứ chờ đến 18/4 sẽ nhận được thư, chắc vài ngày nữa tao sẽ nhận được. Năm ngoái MAnh còn bị mất thư đến 2 lần mà vẫn cuối cùng vẫn ổn, chắc tao cũng ko sao.

Hơ mới không vào forum 1 hôm mà các bạn đã viết được gần 1 trang rồi cơ à :eek: :eek: :eek:.
Bạn Ngọc nhắn tớ qua YM nhé , tớ send cái guide book :D
Dạo này Mai Anh thay đổi kinh nhỉ, khuyên bạn viết thư đe dọa cả OAM cơ à :eek: b-) [-(.(j/k :D)
Về hbcp thì phải biết trước , làm hồ sơ trước, trường thông báo cái là nộp luôn :D, nhiều lúc phải biết nắm bắt thời cơ kịp thời, vì có trường cho hạn nộp hồ sơ có mấy ngày, ai mà làm kịp oe oe.Hbcp nộp đơn qua 3 vòng trường -> bộ -> ĐSQ , chứ hình như ko phải nộp thẳng ở bộ.Tuy nhiên năm vừa rồi lại mới có việc được hbcp phải sang học dự bị 1 năm 8-} ,chả hiểu nổi nữa.
@ Cường:Việc accept online thi đúng là thằng bạn mày bất cẩn quá, may mà còn cứu vát được , ko thì ... :-s
Mà có bạn nào có kq hb ASEAN chưa thế ;)

2 Nghĩa: thế YM của ấy là j?
Hehe, MAnh trông thế mà 'gấu' phết đấy, còn rủ tớ lập băng đảng chuyên đi đe dọa NUS nữa cơ :D

Ah YM của tớ là ngo_tuan_nghia :D
Trời ơi còn lập băng đảng đi đe dọa NUS nữa cơ à :eek::eek::eek:.Mai Anh phải cho đi cải tạo mới được b-) b-) b-) (j/k :)))

Bạn Nghĩa send luôn cho tớ nhé :"> YM : phuongpeony . Tớ cảm ơn :D

À mà năm đầu phải học đại cương đúng không nhỉ, nghe nói là còn phải học mấy môn như kiểu Toán cao cấp à :-/ Thế thì ... :D Cường với Dũng, với Nghĩa đang học môn gì đấy, năm đầu có được tự chọn không :-/

Còn 1 cái nhỏ nhặt nữa, hỏi luôn bây giờ : Mang di động của mình ở bên này đi thì sang kia có được ký plan không? Hay bắt buộc phải mua ở bên ấy.

Back
Bên trên