Chúc mừng đủ thứ

Vào giả nhời Sơn để Sơn có thêm điều kiện phấn đấu lên được 1000 bài nhá.

Xin lỗi Sơn là hoàn toàn không nhớ lớp A. Vì lớp I tớ bị cho ngồi dúi dụi ở góc hẻo lánh nhất của trường, không có điều kiện quen biết với lớp khác, ngoại trừ lớp H hàng xóm. Mà gọi là quen biết cho có vẻ thân mật, chứ toàn cãi nhau. Hơn nữa tính tớ vốn dút dát, ngại giao tiếp, nên lại càng mù tịt. Bản tính hay ie thiẹn mà. ;;) - lại tạo điều kiện cho các bạn trong khóa vào mắng mình.

Về cô Nguyên Phương, nghe nói con gái thứ 2 của cô Phương hiện nay đang tìm chồng. Sơn có muốn đây giới thiệu không? Hình như em Quỳnh sinh năm 78, nghe nói xinh nhắm. Mỗi tội mấy giai chưa vợ lớp I tớ đang để ý, Sơn mà không sông vào nhanh là mất mối đấy. Nối lại tình bạn cũ cấp 1 với bạn Diệp nhanh lên.

Mà Sơn oách nhỉ, cấp II đi học mà cũng đã có tiền mua trà đá rồi cơ à? Thảm nào Đại Hà Suzuki lớp tớ gạ gẫm thân tình với Sơn. (May mà Hà không học Am nhỉ, chứ mình nói xấu bạn ấy thế, bây giờ bạn ấy làm bác sĩ bệnh viện Việt Đức, to vật, mình hết nhờ vả).

Nguyễn Thị Tuyết Nhung đã viết:
Về cô Nguyên Phương, nghe nói con gái thứ 2 của cô Phương hiện nay đang tìm chồng. Sơn có muốn đây giới thiệu không? Hình như em Quỳnh sinh năm 78, nghe nói xinh nhắm. Mỗi tội mấy giai chưa vợ lớp I tớ đang để ý, Sơn mà không sông vào nhanh là mất mối đấy. Nối lại tình bạn cũ cấp 1 với bạn Diệp nhanh lên.
Cửa sáng phết nhỉ, nhưng chả nhẽ lại phải đánh nhau với bạn Đại Hà hay Tuấn Anh à? Thế xù tiết lộ xem đứa nào định cưa em Q thế?

Mà Sơn oách nhỉ, cấp II đi học mà cũng đã có tiền mua trà đá rồi cơ à? Thảm nào Đại Hà Suzuki lớp tớ gạ gẫm thân tình với Sơn. (May mà Hà không học Am nhỉ, chứ mình nói xấu bạn ấy thế, bây giờ bạn ấy làm bác sĩ bệnh viện Việt Đức, to vật, mình hết nhờ vả).
Hồi trước tớ được Đại Hà mời lọc đá, chứ lấy đâu ra tiền trà đá.

Sơn hay nhỉ, tớ cho Sơn biết đứa nào thích em Quỳnh, Sơn lại ngại, không dám vào cưa kéo, bọn tớ hết được xem vụ giải trí đánh nhau bể đầu vỡ trán à? Sơn ngại gì Đại Hà với Tuấn Anh, cùng lắm thì Sơn gọi cả hội lớp A của Sơn ra cạnh tranh với 5 anh lớp I nhà tớ, sợ gì - giọng hết sức thách thức, bây giờ mới biết sao lớp mình toàn xông sang cãi nhau với lớp H :))

Hà Đăng Sơn đã viết:
Cửa sáng phết nhỉ, nhưng chả nhẽ lại phải đánh nhau với bạn Đại Hà hay Tuấn Anh à? Thế xù tiết lộ xem đứa nào định cưa em Q thế?

Hồi trước tớ được Đại Hà mời lọc đá, chứ lấy đâu ra tiền trà đá.

Đến giờ bạn Sơn vẫn thế!!!!

Bạn Dung mà ko chịu giúp thì tớ kiếm đâu ra tiền trà đá bây giờ :D Cứ mỗi lần được Dung mời lọc đá và ghi sổ lại bồi hồi nhớ ngày trước có bao giờ thằng Đ.Hà nó ghi sổ mình đâu.

Xù ơi, tao nhớ lớp I hồi xưa có nhõn 4 đứa nam, lấy đâu ra 5 thế nhở? ;)

Thôi xù à, tao nghĩ rồi, đời giai cũng chả còn bao, quả này vào tham chiến cưa em Q phát cho vui làng vui xóm nhở.
---------
Viết xong bài này là 999 bài rồi, để lúc nào về HN nâng cấp lên 1000 cho hoành tráng :))

Hà Đăng Sơn đã viết:
Thôi xù à, tao nghĩ rồi, đời giai cũng chả còn bao...
(viết nốt câu hộ bạn Sơn) tao sắp lên đời gái rồi xù à!

thằng đó tên hoàn chỉnh có phải là Dương Đại Hà không hả chúng mày?

Gớm, tớ vừa thông báo là Hà làm bác sĩ ở Việt Đức là dân tình nháo nhác lên đòi quàng làm họ.

Trả lời thằng "anh Chí Vinh" nhà tao - đúng, tên đầy đủ là Dương Đại Hà. Sao mày biết? Bạn học thực nghiệm nhà mày hồi cấp 1 à? Nó hình như vợ con đàng hoàng rồi, mày không cầm cành phong lan của mày đến gặp nó được đâu.

Sơn lại tự nhận là Sơn biết lớp I tớ hơn tớ thế, lại còn đòi cắt hẳn một cậu giai lớp tớ đi. Khổ lớp tớ đã ít giai mà Sơn lại còn vùi dập thế. Để tớ đếm cho Sơn nghe nhé: Hà này, Tuấn Anh này, Hiếu này, Trường này, Mạnh này. Hay là trong số 5 cái tên trên, có một tên bị Hoa Dịu đến gặp mà tớ không biết. Sơn cho update cái.

Mà lớp I tớ hồi lớp 6 còn có thêm hẳn bạn Ban là giai, oách chưa. Nhưng chắc sợ học ở lớp toàn con gái nên lên lớp 7 bạn Ban chuyển đi học ở đâu ấy, không biết.

Tiện thể chúc Sơn sắp được nâng cấp lên thành gái, như Hoa Dịu thông báo =D>

Chỉnh sửa lần cuối:
Hà Đăng Sơn đã viết:
Bạn Dung mà ko chịu giúp thì tớ kiếm đâu ra tiền trà đá bây giờ :D

Ơ hay chửa kìa, bạn Sơn đã làm gì mà đòi tiền boa thế? :eek: :>

Chúc mừng bạn Sơn được lên đời!!!! :)D đúng chủ đề chưa!!!!:D)

Nga cáo nằm khểnh xem tivi, trong khi chồng nó lụi cụi dọn dẹp nhà cửa.

-sao anh làm ăn chậm chạp thế nhỉ? Hút bụi nhanh lên, che mất hết cả chương trình phim Hàn-quốc của em rồi...

-này, nằm đấy mà mè nheo, anh chỉ có 2 tay, sao mà làm hết các thứ một lúc được.

-á à, lại còn cãi nữa à, sao hồi xưa tán em, em thấy anh ít nhất phải có đến 6 cái tay...
-------

chúc mừng gia đình Nga có nhà mới, mong sao ngôi nhà lúc nào cũng hấp dẫn như người vợ trước ngày cưới,
----------------------------------------------

Nga cáo đòi sơn trần phòng ngủ màu hồng, trong khi chồng đòi sơn màu xanh da trời, chả đứa nào chịu đứa nào.
bà bán hàng rong đi qua, thấy vợ chồng chúng nó chí chóe, mới chõ mồm vào:
- chú phải chiều ý cô ấy chứ, cô ấy kiểu gì chả nhìn trần nhà nhiều hơn chú. Nền nhà sơn màu xanh thì được, vì chú hay nằm sấp hơn.

cả 2 vợ chồng đều bĩu môi, chê bà nhà quê không hiện đại, suy nghĩ theo lối cũ.
rồi quyết định sơn trần nhà một nửa màu hồng, nửa kia màu xanh.
nền nhà cũng vậy.
------------------
chúc 2 chúng mày là 2 nửa không thể tách rời, trong ngôi nhà đẹp không thể chi đôi.

Nguyễn Phú Vinh đã viết:
Nga cáo nằm khểnh xem tivi, trong khi chồng nó lụi cụi dọn dẹp nhà cửa.
.....
chúc mừng gia đình Nga có nhà mới,

Cám ơn mày, sáng thứ hai vừa mở mắt ra đã được đọc truyện cổ tích hiện đại! Cả hai điều trên đều là ước mơ của tao đấy: nằm khểnh xem TV trong khi chồng dọn dẹp và có nhà mới.

Mày chỉ được cái nghe hơi nồi chõ là tài, tao đi trông nhà hộ, nhà tao đâu mà chúc mừng. Để lúc nào có nhà mới, tao báo mày để còn chúc mừng nhé!

Chúng mày à, sáng nay đưa con đi dự khai giảng năm học mới thế nào? Có hồi hộp không? Nhất là những cháu mới vào lớp Một ấy? Bao nhiêu mừng, và bao nhiêu lo, cùng một lúc, nhỉ!

Ngày hôm nay, nhân buổi mở trường đầu tiên (hình như đây là lời Bác Hồ thì phải)

(còn từ đây dở đi mới là lời cô Hoa thì phải) cô chúc các chíp của cô luôn mạnh khỏe, ăn nhanh chóng lớn, học hành thì cứ băng băng nhoắng cái là xong, để bố mẹ đỡ vất vả, và để các chíp còn có nhiều thời gian mà chơi đùa chạy nhảy nữa nhé.

-----------------

Anh Duy à, nể tình anh có thể là anh họ của em, em rỉ tai cái này để anh ghi điểm với em Mai của anh. Tháng này em Mai anh sinh nhật đới!

"Học sinh Việt Nam chăm ngoan học giỏi tiến bước lên Đoàn" là khẩu hiệu của bậc tiểu học năm nay.
Sáng sớm đường phố đã tấp nập khác thường, làm 1 đứa hay dậy muộn đi làm muộn như tao vô cùng ngạc nhiên. Xe máy đan kín hết các con đường. Xe nào cũng chở ít nhất 3 người. Bố này, mẹ này, một (có xe có 2) bạn mặc đồng phục của trường, tay cầm chùm hoa vải và 1 lá cờ đỏ.
Nhà tao hồi hộp chuẩn bị nào máy ảnh nào máy quay, kiểm tra lại batteries từ chiều hôm qua, định bụng về tường thuật long trọng nhất là cho những đứa ở xa như cái Hoa.
Mở đầu là màn đón chào học sinh lớp 1, có cháu Tũn của các cô các chú, mồ hôi mồ kê ướt cả bộ đồng phục rộng thùng thình, cười thủng một cái răng, tay ra sức vẫy một chùm hoa màu vàng. Sau đó là lễ chào cờ. Tiếp theo cô dẫn chương trình giới thiệu khoảng 20 vị khách và mời các vị lần lượt lên phát biểu.
Sau 2 tiếng phát biểu dưới cái nắng chói chang 36 độ (bố mẹ ngồi trong hành lang, còn hơn 2000 các con ngồi ngoan ngoãn trên bê tông sân trường), lớp 1 lên lớp trước. Tũn vẫy tay với mẹ, mắt ươn ướt. Thế là con gái nhõng nhẽo đã vào lớp 1. Mong sao đây sẽ là khoảng thời gian vui vẻ và đáng nhớ với con.

Hoa ơi, thế mà tao cứ tưởng con mày vào học Đại Học rồi (chê khéo là mày già đấy, chả có chúc mừng đủ thứ gì đâu);;)

Chúc mừng con Mai năm nay vào lớp 1. Chỉ khổ mẹ nó, từ bây giờ trở đi, tối nào cũng phải ngồi kèm nó học viết và đánh vần. ;;)

Bàn chuyện vào Đoàn, chuyển sang forum tìm người thân đi, tao sẽ giải thích rõ tao và Toản ngày xưa quý nhau như thế nào.;;)

Cháu nhớn nhà Dung cũng vào lớp 1.

Cháu nhớn nhà Nga cũng vào lớp 3 (hay là lớp 4 ấy nhở?).

Cháu nhớn nhà Quyên cũng.....:-/ ơ hơ, không biết vào lớp mấy?

Cuối năm nay Tẹo cưới, cháu nhớn nhà Tẹo cũng vào lớp 1, cứ cho là sau 7 năm nữa đi (hay là chỉ 6 năm thôi? cái này chỉ Tẹo mới trả lời chính xác được).

.........

Tạm thống kê như vậy.

Thế mà Nhung chỉ chúc tụng có mỗi nhà Mai là thiếu kha khá đấy Nhung ơi.

À quên còn cháu nhớn nhà Vịt thì vào đại học:

Hoa ơi, thế mà tao cứ tưởng con mày vào học Đại Học rồi (chê khéo là mày già đấy, chả có chúc mừng đủ thứ gì đâu);;)

Cháu nhà tao vào đại học, thì tao chả có cách nào khác đành phải chận lòng khiêm tốn lại mà công nhận rằng như thế thì nhìn tao trong ảnh trông trẻ quá đi mất!

Trông tao trẻ vì làm sao?

Đó là vì tao trẻ thật chứ còn làm sao nữa? Hehe....

Hôm nay tao trẻ hơn ngày mai, lại càng trẻ hơn cả ngày kia. Ngày nào tao cũng trẻ cả.

Hehe, khéo hay không khéo, mày cũng không tài nào chê tao già được đâu!

Hoa, mày, công nhận chỉ được cái lý luận dài.

Mà tao cứ tưởng cháu nhớn nhà Tẹo đã học xong đại học, đi làm kiếm khối tiền rồi, tháng 11 này lấy vợ. Giống cháu nhớn nhà Dung năm nay góp tiền cùng Dung mở cà phê đèn mờ. Giống cháu nhớn nhà Nga vừa quay lại Nga học cao học và cao cao hơn học...... Thế hóa ra là tao nhầm à?

Còn nhà mày tao tính kỹ rồi. Cháu nhớn đi làm kiếm tiền nuôi mày, cháu bé thì học cấp 1, còn cháu ở giữa thì đang lóe xóe ăn trộm giờ cơ quan cãi nhau với tao. Thế là đã đủ bộ nhà mày chưa. À quên, còn cháu bé nhất hiện nay chưa biết mình đang ở đâu, vẫn đợi bố mẹ nó đi tìm mà chưa muốn thấy? :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Ngô Hồng Hoa đã viết:
Cháu nhớn nhà Dung cũng vào lớp 1.

Cháu nhớn nhà Nga cũng vào lớp 3 (hay là lớp 4 ấy nhở?).

Cháu nhớn nhà Quyên cũng.....:-/ ơ hơ, không biết vào lớp mấy?

Cuối năm nay Tẹo cưới, cháu nhớn nhà Tẹo cũng vào lớp 1, cứ cho là sau 7 năm nữa đi (hay là chỉ 6 năm thôi? cái này chỉ Tẹo mới trả lời chính xác được).
Hic, thằng nhớn nhà anh còn 2-3 tuần nữa là ra đời, nóng ruột quá rồi.

Ngô Nguyễn Duy đã viết:
Hic, thằng nhớn nhà anh còn 2-3 tuần nữa là ra đời, nóng ruột quá rồi.

Ôi chà chà! BRRrrrreaking News!!! (Chả hiểu mừng thế nào mà lại nói lắp thế chứ lị!)

Chúc hai mẹ con mẹ tròn con vuông nhé. Bao giờ thằng chíp con nhà anh nó chịu cho anh gặp mặt, thì anh vào đây ới bọn em nữa nhé. Chả gì cũng có thể là cháu họ của em chứ ít gì đâu!

Chúc Mừng anh lần nữa!

Còn nhà mày tao tính kỹ rồi. Cháu nhớn đi làm kiếm tiền nuôi mày, cháu bé thì học cấp 1, còn cháu ở giữa thì đang lóe xóe ăn trộm giờ cơ quan cãi nhau với tao. Thế là đã đủ bộ nhà mày chưa. À quên, còn cháu bé nhất hiện nay chưa biết mình đang ở đâu, vẫn đợi bố mẹ nó đi tìm mà chưa muốn thấy? :))

Chưa chắc đã là cháu bé nhất đâu. Cháu nhỡ lại thích một đàn lít nhít cơ, như matrioska ấy, nhưng còn tùy thuộc vào khả năng cung phụng của cháu nhớn thế nào đã.

Chúc mừng con Mai năm nay vào lớp 1. Chỉ khổ mẹ nó, từ bây giờ trở đi, tối nào cũng phải ngồi kèm nó học viết và đánh vần. ;;)
Bàn chuyện vào Đoàn, chuyển sang forum tìm người thân đi, tao sẽ giải thích rõ tao và Toản ngày xưa quý nhau như thế nào.;;)
Uh. Tối nào cũng ngồi giương mắt nhìn nó viết chữ e mày ạ. Nhà mình từ khi cải cách nhớn lần gần đây nhất đã qđịnh chữ e mới xứng đáng bắt đầu học chứ không phải chữ a.
Tao biết mày yêu quí bạn Toản thế nào rồi.
TMinh ơi, post bài thơ của mày lên đi. Cho bọn tao nhớ lại thời đi học 1 tý.

Back
Bên trên