Bản tin Con Vịt 87-90

Hoa ơi, thằng Vinh nó nhớ mày, vào mà vỗ vai nó cho nó đỡ buồn đỡ tủi. Chứ tuần sau vợ chồng tao sang khủng bố nhà mày, thì mày hết thời gian chẳng có lúc nào rảnh rỗi mà vỗ thằng Vinh đâu.

Hoa ơi, thằng Vinh nó nhớ mày, vào mà vỗ vai nó cho nó đỡ buồn đỡ tủi. Chứ tuần sau vợ chồng tao sang khủng bố nhà mày, thì mày hết thời gian chẳng có lúc nào rảnh rỗi mà vỗ thằng Vinh đâu.

Ôi giời tao cũng muốn vào cốc đầu nó lắm mà may cho cái đầu nó là tay tao lại bận bế con. Cứ tình hình này mấy tháng nữa thì tay tao cơ bắp cứ gọi là lên cuồn cuộn. Lúc đấy Popeye cũng chỉ gần bằng tao mà thôi.

Chúng mày cứ năng tán chuyện cho tao hóng với nhé.

Ôi giời tao cũng muốn vào cốc đầu nó lắm mà may cho cái đầu nó là tay tao lại bận bế con

lưỡi không xương.

hôm qua chính mồm mày bảo là muốn vào bế tao lắm nhưng còn bận cốc đầu ông Bem :D .

vẫn cứ hóng tiếp à con vịt kia?

Ối chồi ôi, ối chồi ôi, bé Vinh hôm nay biết ngồi bô không ị đùn ra váy nữa rồi, ngoan ká ngoan ká, chương ká, chương ká! Ra đây cô bế đi chơi, cô mua cho cái nơ đỏ chật to nhé!

Tao chả biết đăng cái tin này vào đâu. Mở topic riêng nữa thì thằng Vũ nó nói điếc tai.

Tao mới nhận được tin buồn về bạn Đinh Lệ Chi lớp Anh1 88-91. Chi bị tai nại khi đi nghỉ mát 2/9, đã mất chiều nay rồi.

Báo tin để chúng mày đứa nào biết Chi thì gửi một lời chia buồn. Thấy tội quá! Tao vẫn nhớ Chi của ngày xưa, rất xinh xắn, tao hay gặp ở đầu cầu thang mỗi khi đi học về.

Cuộc sống phù du nhỉ, còn đó rồi mất đó chả biết thế nào. Tớ không biết em Chi này nhiều lắm nhưng có mấy tên bạn tớ ở bên này chơi với em ấy. Cho tớ gửi lời chia buồn.

(thở dài) Gone too soon... Mong bạn yên nghỉ.

Mình cũng không biết Chi này là ai, nhưng cũng xin gửi lời chia buồn. Cũng là một đời người, mà ngắn quá (cũng thở dài như Hoa).

Hic, tớ thì ko chơi với Chi nhưng Chi là đồng nghiệp và bạn của chồng. Lần trước vào SG chồng rủ đi gặp Chi nhưng bận quá nên bảo để lần sau. Ai ngờ ko còn lần sau nào nữa :(. Cuộc sống đúng là mong manh quá!

Sao thế Thủy Minh, sao mà đi thế!!!Chia buồn với những người thân của em Chi!!!

Chỉnh sửa lần cuối:
Mấy cái bể bơi ở VN không có lifeguard à? Toàn những cái chết lãng xẹt vì sự ngu dốt hay tắc trách của người khác. Tội nghiệp cho bé con nhà Chi quá. Tớ cũng như TM mấy hôm nay cứ bị ám ảnh chuyện này cứ thi thoảng lại bần thần người ra. Hôm qua bảo chồng là định draft cái will phòng khi có chuyện gì thì bị mắng té tát là dở hơi, mà cũng dở hơi thật nhỉ.

Kiều ơi, vợ chồng tớ cũng phải làm will rồi đấy. Biết là chắc chẳng có gì xảy ra, nhưng cứ phải phòng trước. Chỉ có hai vợ chồng với nhau không thôi thì cũng không phải là vấn đề, nhưng giờ có con rồi, phải nghĩ tới chúng nó chứ.

Cái quan trọng là vợ chồng Kiều phải nghĩ nhỡ có chuyện gì xảy ra với cả hai vợ chồng thì ai làm guardian nuôi bọn trẻ, ai trông nom tài chính cho bọn trẻ cho đến khi chúng nó đến tuổi trưởng thành. Chứ bên này nếu tớ không đề cử người trông tài chính, nó cho vào fund vớ vẩn nào đấy thì con hết cả tiền sống sau này. Chuyện biết là có thể không bao giờ xảy ra, nhưng biết đâu đấy. Như em Chi ấy, đang khoẻ mạnh tốt đẹp, tự nhiên.

Vợ chồng tớ có khi lo nghĩ xa xôi nhưng mà phải nghĩ để cho yên tâm Kiều ạ.

Bọn lifeguard không có ở đấy lúc Chi xuống bơi. Mà sau đó phát hiện ra tai nạn thì chúng nó ko biết cách sơ cứu. Bó tay. Mà đó hẳn là KS 5 sao đấy nhé :((

Ở VN thì thiếu gì cái chết lãng xẹt Kiều ơi. Ra đường bị xe điên lao trúng, chết. Đi ngang qua cây đổ vào đầu, chết. Trời mưa đi ngang cột điện rò rỉ, chết. Rơi xuống hố ga, chết. Mưa to, nước ngập, bị cuốn xuống mương, chết. Riêng trong vụ lụt năm ngoái Hn chết gần 30 người theo kiểu lãng xẹt như thế :((

Cái vụ làm will tớ nghĩ là cần thiết chứ. Chẳng biết thế nào, cứ lo xa là tốt nhất.

Chỉnh sửa lần cuối:
Thì tớ cũng biết là cần thiết, tớ làm nghề này mà, đi draft will cho thiên hạ thì chả sao, nhưng mà cứ đặt vấn đề là đồng chí chồng lại bảo mình chập cheng, bị bệnh nghề nghiệp, tức ơi là tức.

Thế nhà em Chi có kiện cái khách sạn ấy không, nếu không kiện làm cho ra ngô khoai rõ ràng thì nó không chịu sửa đổi, lại có cơ hội để tiếp tục xảy ra những cái chết lãng xẹt và thương tâm như vậy. Đúng là ở VN mạng người rẻ rúng nhỉ.

Ơ cho tớ bon chen với, một cái will cơ bản gồm có những nội dung gì hả Kiều Anh? KA có charge tớ consulting fee thì charge re rẻ nhá, không có charge đắt là tớ quỵt đấy! :D

Ơ cho tớ bon chen với, một cái will cơ bản gồm có những nội dung gì hả Kiều Anh? KA có charge tớ consulting fee thì charge re rẻ nhá, không có charge đắt là tớ quỵt đấy! :D

Vụ Will này hay đấy Kiều Anh ạ. Hướng dẫn cho tớ tí nhé. Đại loại là khung sườn thế này thế này, mày phải cover được đầy đủ những nội dung này nội dung kia... có cần ai làm chứng không, mang ra phường à, nên giấu tiệt đi hay bô bô công bố :D, tóm lại là soạn thế nào và làm gì với nó... 0:)

Forum này toàn những người lo xa cả nhỉ :) Lại có trách nhiệm nữa.
Kiều có hàng đống khách hàng rồi.

Ơ, chúc mày rủ nhau đi làm Di chúc tập thể à!!! Mốt mới nhỉ, rất Tây. Chúng mày nhớ nhắc tên tao trong cái bản nháp ấy của chúng mày nhé.

Hì hì, tớ làm free thôi, trừ những ai có tài sản để lại từ $200K trở lên thì tớ tính % theo tài sản nhé.

Nội dung thì cơ bản là tên tuổi, danh tính của mình, xác nhận đây là bản di chúc cuối cùng của mình, những di chúc khác (nếu có trước đây) sẽ bị vô hiệu bởi bản di chúc này. Mình lập di chúc trong điều kiện hoàn toàn minh mẫn. Tài sản của mình gồm có những gì (bao gồm cả các nguồn thu trong tương lai nữa). Danh sách những người được hưởng thừa kế trong trường hợp mình đi gặp bác Hồ. Điều kiện để được hưởng thừa kế (optional), phần quản lý tài sản. Người thay mặt mình đứng ra quản lý và chia tài sản thừa kế (estate administrator or executor...), cái này ở tây thì phải có, ở VN thì optional. Nếu có con cái chưa thành niên thì chỉ định người giám hộ (trong trường hợp không còn cả bố lẫn mẹ, hoặc là người bố/mẹ còn lại từ chối nuôi con hay không đủ tư cách pháp lý để nuôi con do bị tâm thần hay bị tước quyền nuôi con vì ngược đãi trẻ con), tài sản để lại cho con chưa thành niên thì ai được quản lý cho tới khi bọn nó đủ tuổi để tự lập, chi tiêu vào những việc gì cho chúng nó, nếu đầu tư thì được đầu tư vào đâu... vân vân. Nếu tài sản để lại là bất động sản thì sử dụng như thế nào, bắt buộc phải giữ lại (ví dụ được sử dụng nhưng không được cho thuê, bán...) bắt buộc dùng vào mục đích gì (thờ cúng....) hay là heir được toàn quyền xử lý... Nếu tài sản là cổ phiếu, cổ phần liên quan tới quyền quản lý điều hành của cty thì như thế nào...

Ở mỗi nơi luật một khác Hoa ạ. Nếu Hoa ở Nhật thì nên hỏi luật sư bên đấy, những tài sản mà ở VN thì lập di chúc ngoài luật của Nhật ra cần xem là có gì trái với luật của VN không (cái này để tránh trường hợp xung đột pháp luật thì các điều khoản sẽ bị vô hiệu hóa). Di chúc nếu lập ở nước ngoài mà liên quan tới tài sản ở Vn thì phải được xác nhận bởi sứ quán VN tại nước sở tại.

Còn bạn Hiệp ở VN thì di chúc lập xong phải đi công chứng. Họ thu lệ phí rồi họ lưu 1 bản ở đó. Di chúc thì làm bây giờ nhưng mà lúc nào thích thay đổi thì thoải mái (ví dụ như Hiệp phát hiện mình có thêm con cái ở đâu nữa vv...), miễn là lại phải đi công chứng cái mới thôi.

Tớ ở NY thì luật vừa phức tạp lại vừa đơn giản. Phức tạp về mặt ngôn ngữ các điều khoản vì luật rất lằng nhằng, không cẩn thận là sẽ bị vô hiệu lúc ra tòa probate cái will ấy. Nhưng vô cùng đơn giản về thủ tục pháp lý. Chỉ cần mình ký tên rồi đưa ra cho 2 người làm chứng (2 người này tốt nhất là không phải trong danh sách những người được thừa kế theo di chúc hay theo luật của mình) họ ký tên bên dưới nữa là xong. Chỉ cần tuyên bố với họ đây là di chúc của tôi và đây là chữ ký của tôi trên di chúc, chứ không cần cho họ xem nội dung trong đó là cái gì. Thế là xong, chả cần phải công chứng công treo hay đăng ký với ai cả.

Ai quan tâm cụ thể thì tớ có thể hướng dẫn cho để làm. Nếu chỉ là diện thông thường thì cũng đơn giản thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên