Ai khóa 87-90 vào đây tụ hội - Khóa 87-90: 20 năm gặp lại

Re: Ai khóa 87-90 vào đây tụ hội

Tao hôm vừa rồi, nghe hơi nồi chõ là các bạn Nga 2 tuần trước tụ tập kéo nhau đi ăn uống linh đình. Chuyện lớn thế mà chẳng bạn nào kể ăn gì uống gì cho bọn tao ở xa đỡ thèm.

Nhưng có sự kiện lớn hơn, là nghe đâu bạn Phương nhà chúng ta có đem đến gặp gỡ các bạn Nga 2 một nhân vật gì quan trọng ghê lắm. Gọi là hình như Phương đem ra giới thiệu ra mắt các bạn thì phải. Thế là tao hồi hộp suốt từ tuần trước đến bây giờ, mà chẳng thấy Nga với Mai vào buôn chuyện gì cả.

Thế Phương ơi, hỏi thẳng, thế Phương đi ăn kèm với ai đấy? Cho Nga 1 với cả khóa 87-90 biết với, nhỉ ;)) . Chứ cứ để tao hồi hộp mãi thế này, đau tim lắm. Cả thằng Vinh nó cũng đang đau tim đây này.

Tao thì là ốm đau quặt quẹo (mọi người an ủi là cái năm nay, sao xấu), hôm đấy đau răng (mọc răng khôn nhé) chả ăn uống được mấy, chỉ muốn đi để xem cái nhân vật quan trọng úp úp mở mở của Phương, với lại để buôn chuyện. Thế dưng mà chỉ được 50% kế hoạch, nghĩa là buôn thì đến gần 2h, nhưng nhân vật kia thì không thấy.
:D Chúng mày, nhất là những đứa ở xa thử đoán xem là ai nhé. Đoán đúng được Phương thưởng cho 1 bữa cá sống.

Mai ơi, thế bây giờ mới mọc răng khôn à? Ngày xưa chưa mọc răng đã khôn thế, giờ lại thêm cả răng khôn thì tranh hết phần khôn của bạn à.

Phương đâu, vào khai báo cụ thể là định đem ai ra mắt cho tao đỡ đau tim nào? Khổ cứ ngồi ôm tim thế này, mệt lắm.

Nga ơi, chả hiểu bị mày át vía thế nào mà anh Châu nhà này, cứ động đến mày là nói nhịu thành "Nga sói". Tao sửa mãi không được, mới chỉ vào cái avatar mới của mày hỏi:

- Đây là con gì mà anh cứ gọi là con sói?
- Đây là con sói!
- :eek: ~x(

Chết rồi, để tao ngắm lại xem chồng tao có chơi tao không. Chồng tao bảo đấy là con cáo, tao thấy cũng giống giống nên duyệt luôn, khéo có ý bảo mình đã chuyển thành sói rồi, mà đầu óc ngu muội lại không hiểu :D

Tao thì là ốm đau quặt quẹo (mọi người an ủi là cái năm nay, sao xấu), hôm đấy đau răng (mọc răng khôn nhé) chả ăn uống được mấy...

Ôi ôi ôi, ăn uống như vậy là "chả ăn uống được mấy" à Mai? =))
Thế hôm nào mà mày ăn bình thường nhớ thông báo trước để tao chuẩn bị tinh thần nhé!

hehe, hết Nga cáo lại thành Nga sói, bao nhiêu người bị át vía.

ý tao, thì trên avatar là con chó, chó to màu trắng, hay sao ấy nhỉ?

tao cũng bị át vía, dưng mà bị át vía hơi khác mrC nhà Vịt phưỡn 1 tí tẹo.

--------

thế ra em Phương năm nay chưa sang mùa xuân mà hoocmon nhiễm sẵc thể các loại đã sôi sùng sục? Mày bỏ thằng Mike thật à - ra là đâu cứ phải to cao đen hôi mới ăn tiền. Thế thằng mới này thì có cái gì to.

--------

quý cô nọ học đánh golf, dưng mà tay yếu cầm gậy cứ lỏng là lỏng lẻo. Thày giáo mới gợi ý cô ta là phải giữ gậy chắc như giữ ochinchin của chồng - olala thần kỳ làm sao - dường như chỉ chờ có vậy mà những đường bóng của cô nàng đi cực kỳ chuẩn xác.

thày giáo khen: chơi rất hay đấy, dưng mà phạm luật, gậy phải nắm ở tay chứ ko được cắn trong mồm.

tiện đây xin chúc em demiMai & toàn thể chị em 87-90 ai ai cũng răng miệng chắc chắn, để mà ăn quà ăn các thứ cho khỏe.

Ô cái thằng Vinh này ai cũng chọc ghẹo, thế mà sao giờ này vẫn chưa bị các chị em xông vào cấu véo hội đồng thế nhể?

Mai ơi, thế bây giờ mới mọc răng khôn à? Ngày xưa chưa mọc răng đã khôn thế, giờ lại thêm cả răng khôn thì tranh hết phần khôn của bạn à.

Nhung ơi, đã kịp khôn tý nào đâu. Phải nhổ đi rồi.
Chưa kịp nghe bạn Vinh chúc chắc răng thì đã mất luôn cái răng đi.
Tao nằm nhà suốt tròn 1 tuần vừa rồi, hôm nay mới đi làm lại. Tao phải vào phòng mổ mới lấy đc cái răng mới nhăm nhe nhú mầm ra.
Kinh dị lắm chúng mày ạ.
Khóc rầm rĩ suốt bao nhiêu hôm, mà 1 tuần rồi vẫn đau 8-X:

Tao nằm nhà suốt tròn 1 tuần vừa rồi, hôm nay mới đi làm lại. Tao phải vào phòng mổ mới lấy đc cái răng mới nhăm nhe nhú mầm ra.
Kinh dị lắm chúng mày ạ.
Khóc rầm rĩ suốt bao nhiêu hôm, mà 1 tuần rồi vẫn đau 8-X:

Mai ơi, thế mày quyết định khôn thế là đủ dùng rồi, nên nhổ béng cái răng đi à? :D Thế bây giờ hết đau chưa?

Kinh dị lắm chúng mày ạ.
Khóc rầm rĩ suốt bao nhiêu hôm, mà 1 tuần rồi vẫn đau
Tao thấy khổ thân mày thật đấy Mai ạ, hết đau cái nọ lại ốm cái kia. Mà cũng thương thật, khóc rầm rĩ 1 tuần liền mà chẳng bạn nào thương, lại còn lôi đoạn răng khôn của mày ra trêu mày. Tao là tao mắng cái Hoa với cái Nga đấy :D . Tao cũng trêu mày nhưng tao trêu lúc mày chưa nhổ răng, chứ tao không cười vào nỗi đau khổ của mày như cái Hoa với cái Nga đâu.

Mày phải chịu khó tẩm bổ vào đi, chứ cứ ốm đau suốt thế ảnh hưởng đến sức khỏe sau này lắm.

To anh thằng Chí Vinh - có chuyện nào vui mà không bậy kể đi. Chứ kể chuyện vui bậy, chị em chạy dạt hết. Gì chứ chị em trong khóa mình toàn con nhà lành thôi.

Tao thấy khổ thân mày thật đấy Mai ạ, hết đau cái nọ lại ốm cái kia. Mà cũng thương thật, khóc rầm rĩ 1 tuần liền mà chẳng bạn nào thương, lại còn lôi đoạn răng khôn của mày ra trêu mày. Tao là tao mắng cái Hoa với cái Nga đấy :D . Tao cũng trêu mày nhưng tao trêu lúc mày chưa nhổ răng, chứ tao không cười vào nỗi đau khổ của mày như cái Hoa với cái Nga đâu.

Mày phải chịu khó tẩm bổ vào đi, chứ cứ ốm đau suốt thế ảnh hưởng đến sức khỏe sau này lắm.

To anh thằng Chí Vinh - có chuyện nào vui mà không bậy kể đi. Chứ kể chuyện vui bậy, chị em chạy dạt hết. Gì chứ chị em trong khóa mình toàn con nhà lành thôi.

Hoa ơi, Nhung ơi.
Tao vẫn đau. Bác sỹ bảo đau 2 tuần là hết thôi :D mà đau răng lại thành ra đau cả đầu chứ, cứ gọi là đau lên tận óc.
Kinh quá. Thôi chả kể đau kể khổ nữa.
Chúng mày kể chuyện vui, chuyện sướng đi, cho tao vui lây sướng lây với.

iem Nở ăn nói hàm hồ.

ờ, chị em 87-90 toàn con nhà lành, hiểu rồi.

thế con nhà lành thì không được chơi golf ngậm gậy trong mồm à?

con nhà lành ngó thấy ochinchin (mà lại của chồng nữa chứ) là phải tự bịt ngay mắt lại rồi thì "eo oi kinh tởm quá" à?

con nhà lành nghe chuyện cười của đà điểu là chạy dạt hết cả, còn thì túm lại nghe mấy chuyện ba giai-tú suất-bác ba phi made in VN hả?

con nhà lành là không mong vui mong sướng (trích demiMai) à?

lành gì mà lành gớm lành ghiếc thế.

---------------

bây giờ, từ trên lá cờ đỏ tươi, tao mỉm miệng cười trưng cầu dân ý, chúng mày có muốn nghe Chíphèo chửi bậy nữa không thì bảo.

Hoa ơi, Nhung ơi.
Tao vẫn đau. Bác sỹ bảo đau 2 tuần là hết thôi :D mà đau răng lại thành ra đau cả đầu chứ, cứ gọi là đau lên tận óc.
Kinh quá. Thôi chả kể đau kể khổ nữa.
Chúng mày kể chuyện vui, chuyện sướng đi, cho tao vui lây sướng lây với.

Mai ơi, mày vẫn đau răng à? Liệu 20/11 đã hết chưa? Đau răng thế mệt lắm đấy, cố gắng nhé.

Thằng Vinh này tư tưởng tiến bộ nhỉ? Hay mày tiến bộ quá nên chả muốn về VN?

Nhân chuyện con nhà lành lại nhớ lại gần đây ở nhà rộ lên bàn tán về em đóng Vàng Anh ở Nhật kí Vàng Anh có một đoạn phim được tung lên mạng. Rất nhiều người vô cùng thất vọng và bực tức vì em ấy đã làm hỏng hình ảnh Vàng Anh. Chết thật, chả lẽ đóng phim lại cứ phải sống đúng với nhân vật.

Nhưng mà mày ngoa ngoắt quá đấy Vinh ạ. Mày muốn kể gì thì kể. Thách thằng Vinh nói năng tử tế, không nói bậy trong vòng 1 tháng (tất nhiên là phải có post bài chứ 1 tháng im lặng là không tính). Mày làm được thế bao giờ về HN tao đãi mày 1 bữa.

cháu Vàng Anh j j đó ngu lắm, việc j phải te tái thanh minh, xin lỗi này nọ.

cháu đóng phim cho trẻ con, trên phim cháu không quảng bá ma túy bạo lực, cháu có lỗi gì?

cháu đủ tuổi thành niên, có quyền bầu cử, thân cháu là sở hữu của cháu, trong phòng kín cháu làm cái chuyện mà ai cũng làm, chẳng may bị thằng ngu nó đem phát tán, cháu gặp xui xẻo chứ có lỗi gì?

bao giờ các ông nhà đài kêu gọi được người người nhà nhà đái bậy khạc nhổ vứt rác đừng có thò mặt ra đường, hôn hít nhau đừng chui vào bụi rậm, thì mới coi như các ông làm đúng bổn phận tuyên truyền.

bọn ranh con mới nứt mắt ra đã chích choác đâm chém đua xe học đòi lập băng lập đảng, còn khối đối tượng để mà răn mà dạy.

các ông cứ rách việc xắn quần lội vào buồng ngủ nhà người ta đánh hơi ngửi hít làm 3 cái trò con khỉ, thối lắm.

vàng ảnh vàng anh có phải vợ anh chui vào tay áo (trích truyện cổ tích)

sao, Huỳnh Phương, tao nói năng không bậy như vậy đã xứng đáng được mày đãi một bữa chưa?

do dự hả? Nói thêm câu đứng đắn tử tế nữa cho mày hết nghi hoặc nhé

vàng ảnh vàng anh có phải vợ anh chui vào ống quần (trích truyện ngắn hiện đại)

Tao đồng ý với mày Vinh ạ. Quan điểm của tao là mỗi thằng tự chịu trách nhiệm về hành động của mình. Em ấy có quyền quyết định làm cái gì em ấy muốn. Cái chính là xã hội thừa nhận chuyện thanh niên Việt Nam bây giờ 19 tuổi là đã lớn rồi, tìm cách mà dạy nó để nó khỏi có hậu quả thôi, đằng này cứ bảo là em nó làm thế là làm nguy hại đạo đức xã hội này nọ. Thật chứ hành động khác của các bác còn đáng làm hư hại hơn.

Hôm nọ tao trót dại nêu quan điểm của tao lên, bị mọi người mắng cho te tái. Chúng nó bảo tao là ai cũng như mày thì xã hội Việt Nam loạn. Mấy đứa bạn của tao có con rồi thì bảo mày cứ có con mày sẽ thấy lo cho nó thế nào. Nó hâm mộ Vàng Anh, nó làm theo Vàng Anh. Tao thầm nghĩ có lẽ nó đã làm theo Vàng Anh từ trước khi hâm mộ.

Này, mày nói thằng ngu là thằng nào thế, bạn trai em ý trong phim á. Nếu đúng thế thì thất vọng nhỉ. Tao quan sát vụ này thấy phản ứng của dư luận là em Linh này dại quá, rồi hư hỏng quá. Còn với bạn trai em ấy thì cho là khốn nạn quá. Hình như cứ chuyện này xảy ra thì nam giới là thủ phạm tung lên mạng còn phụ nữ là nạn nhân nhỉ. Kể ra stereotype của mình cũng nhân đạo và bênh vực phụ nữ phết.

Mày muốn một bữa thì về đây, ối đứa đãi mày, kể cả tao nữa nhé.

nơi tao sống, người ta dạy con cái thế này:

mày đủ 18 tuổi, có quyền công dân, vì thế mày có quyền sở hữu sử dụng thân xác và tâm hồn mình. Hãy sử dụng cho chính đáng, có suy nghĩ và trách nhiệm, bởi vì giả sử đồ vật nào đó bị hỏng thì có thể thay thế, chứ thân xác mày không ai cho mày lại lần thứ 2 được.

còn thì, để sử dụng cho đúng đắn và khoa học, thì mọi thông tin & phương tiện mày sẽ được cung cấp đầy đủ

vấn đề được nêu ra thẳng thắn, 2 phạm trù đạo đức & sinh lý được đề cập đầy đủ, theo tao nếu đứa bé nào không bị trì độn bẩm sinh thì chỉ cần 15-16 tuổi là có thể lĩnh giáo đầy đủ mọi răn đe.

chứ dở trò dọa nạt-cấm đoán-van vỉ-khóc lóc thì đừng hòng mà chế ngự được lũ trẻ con thời nay ăn uống đủ chất & kè kè internet mọi nơi mọi chốn. Càng cấm đoán chúng nó càng lén lút, càng phản tác dụng.

-------------

thêm vài câu đứng đắn tử tế để được mời đi ăn nữa này:

Huỳnh Phưởng Huỳnh Phương có phải Huỳnh Phương cho tao 1 sướng.
Hồng Mải Hồng Mai có phải Hồng Mai cho tao 1 cái.
Hồng Hỏa Hồng Hoa có phải Hồng Hoa cho tao 1 tá.

v.v...

chúng mày có thể suy luận là tao "sướng" khi được chúng mày mời đi ăn uống, nơi nhiều "cái" nhiều "tá" đồ ăn đặc sản chẳng hạn:D .

Chẳng biết em Vàng Anh là em nào, làm gì, mà anh Vinh với chị Phương tranh luận vui đáo để. Chẳng biết chuyện cháu Vàng Anh nên chuyển sang tranh luận vấn đề nóng hổi là sinh lý các cháu thanh niên đang lớn.

Bên tao các cháu 13-14 đã đóng cửa dạy nhau sinh lý sớm rồi. Mình cứ nghĩ, không biết sau này có con, xã hội như thế, rồi mình biết cấm con dạy con thế nào. Mà bên này cấm cũng chẳng được, tức quá cầm gậy đuổi đánh chúng nó như các cụ ở nhà thì bị công an bắt ngay. Tao thấy TV nó kể có chị dám phát đít con chị ấy ở supermarket mà phải ra tòa giải thích hành động của mình.

Mà sinh lý thì còn là chuyện nhỏ, chuyện nghiện hút ma túy mới là chuyện lớn. Các cháu thanh niên chưa kịp lớn đã dùng ma túy đầy trường đầy lớp ra.

Vì thế chính phủ bên này mới phải có môn học giới tính và nói chuyện ma túy. Mới phải gửi các loại thông tin đến từng gia đình, hướng dẫn bố mẹ ông bà nói chuyện với con cái về sinh lý, về ma túy. Chứ cứ bịt tai nhắm mắt hát la-la, giả vờ tưởng bở con mình ngoan thì là thành hư hết.

Chẳng biết em Vàng Anh là em nào, làm gì, mà anh Vinh với chị Phương tranh luận vui đáo để. Chẳng biết chuyện cháu Vàng Anh nên chuyển sang tranh luận vấn đề nóng hổi là sinh lý các cháu thanh niên đang lớn.

Bên tao các cháu 13-14 đã đóng cửa dạy nhau sinh lý sớm rồi. Mình cứ nghĩ, không biết sau này có con, xã hội như thế, rồi mình biết cấm con dạy con thế nào. Mà bên này cấm cũng chẳng được, tức quá cầm gậy đuổi đánh chúng nó như các cụ ở nhà thì bị công an bắt ngay. Tao thấy TV nó kể có chị dám phát đít con chị ấy ở supermarket mà phải ra tòa giải thích hành động của mình.

Mà sinh lý thì còn là chuyện nhỏ, chuyện nghiện hút ma túy mới là chuyện lớn. Các cháu thanh niên chưa kịp lớn đã dùng ma túy đầy trường đầy lớp ra.

Vì thế chính phủ bên này mới phải có môn học giới tính và nói chuyện ma túy. Mới phải gửi các loại thông tin đến từng gia đình, hướng dẫn bố mẹ ông bà nói chuyện với con cái về sinh lý, về ma túy. Chứ cứ bịt tai nhắm mắt hát la-la, giả vờ tưởng bở con mình ngoan thì là thành hư hết.

Mày chắc ít đọc tin tức ở nhà rồi. Chuyện Vàng Anh làm ầm ĩ báo chí cả thời gian vừa rồi, ai đó đưa chuyện XXX của VA (là người đóng nhân vật chính trong phim giáo dục cho bọn teen) lên mạng. Tao nghĩ chuyện xxx cũng là chuyện thường ngày thôi, vấn đề là nó đóng phim giáo dục cho bọn teen noi theo, nên mọi người mới làm ầm ĩ. Và đáng phẫn nộ hơn, là người ta "bênh vực các nhân vật chính đóng phim" với lý do được mọi người tự hiểu là "con cháu các cụ", còn một số đứa khác lại bị bắt vì đã phát tán văn hóa phẩm đồ trụy, thế là câu chuyện cứ càng ngày càng ầm ĩ theo chiều hướng chính trị nữa.

Quan điểm dạy con của tao cũng giống chúng mày, cứ phải dạy những cái gì đúng thực tế, càng không dạy, chúng nó càng tò mò, tự tìm hiểu rồi thực hành thì còn chết hơn. Hôm vừa rồi, tao đọc 1 bài báo, có tới 30% học sinh cấp 3 được khảo sát trả lời là con người được sinh ra ở nách, chết cười =))
Tao cười khùng khục trong văn phòng, có chị làm cùng hỏi cười gì, tao giải thích lý do, bà ấy còn bảo rằng bà ấy vẫn dạy con như thế: 1 đứa sinh ra ở nách bên phải, một đứa sinh ra ở nách bên trái. Nhưng thôi, mỗi người một quan điểm dạy con, tao cũng không tranh luận. Tuy nhiên, tao thấy có một xu hướng chung là bọn Ams chúng mình có vẻ rất thực tế, trong cách nhìn cuộc sống, làm ăn và giáo dục con cái.

Tao nghe chuyện của mày cũng cười khùng khục, Nga ạ. Bận tối mặt mà không nhịn được phải vào buôn dưa lê tiếp.

Tao chẳng biết bọn cấp 3 chúng nó thật sự tin là trẻ con sinh ra ở nách, hay là chúng nó điêu toa thế để các bậc phụ huynh tưởng chúng nó ngây thơ lắm. Chứ còn thật ra chúng nó thực hành ở khối chỗ khác không phải ở nách từ lúc nào các cụ cũng chẳng biết. Cuối cùng không biết ai thơ ngây hơn ai, chúng nó hay các cụ.

Tao cứ thỉnh thoảng ham vui tạt xuống xem các cháu khóa dưới, còn đang đi học mà toàn những là anh yêu em, với em yêu anh, công khai rõ ràng. Tao nghi mấy cháu đấy chắc dễ đi học về luyện kẹp nách với nhau sớm lắm, mà bố mẹ các cháu chẳng biết.

Hehe, "trẻ con sinh ra từ nách" - từ tận hồi mới vào cấp 1 tao đã được nghe câu này rồi (không phải từ mẹ tao, mẹ tao thì "hiện thực" hơn, bảo rằng "trẻ con sinh ra từ bụng"), nhưng từ hồi đó đã nhất định không tin nách niếc có liên quan gì ở đây, vì thấy nó vô lý làm sao đó.

Đến bây giờ, con mình nó cũng hỏi mình "hồi đó mẹ đẻ ra con thế nào hả mẹ?" - mình chỉ lấp lửng "con nằm trong bụng mẹ, đến lúc chật quá thì chui từ trong bụng ra. Chui ra rồi thì tròn mắt nhìn mẹ rồi nhìn xung quanh thế này này!". (thế là nó bị đánh lạc hướng, hỏi tíu tít lúc chui ra nó trông như thế nào, quên béng mất câu hỏi chính là chui ra từ đâu) :D ;)

Chắc vài ba năm nữa là phải mua sách về cho nó đọc rồi thảo luận rồi. Mình thì lúc nào cũng nghĩ nó bé bỏng lắm, lắm lúc thấy tư tưởng của mình không lớn kịp theo con.

Tao nhớ hồi tuổi đang lớn thì mẹ đi công tác Liên Xô tận những 4 năm nên chẳng có ai để tao hỏi chuyện nách với bụng. Nhưng hồi đấy cứ thấy hết chị gái đến chị dâu cưới xong một cái bụng to dần lên, rồi tự nhiên tao có cháu đầy nhà, đi học về phải trông cháu, nên cũng biết là em bé không phải chui ra từ nách.

Còn cái chuyện tại sao tự nhiên em bé lại nhảy vào trong bụng chị dâu và chị gái tao thì chẳng dám hỏi, mãi sau này phải đi vào đời thực hành rồi thì mới biết ;;) . Giả vờ thơ ngây đấy.

Hoa ơi, mấy hôm nay cái bụng thế nào rồi? Bọn tao vẫn đang đợi ảnh đấy. Tưởng dạo này bụng to ít chuyện mà cũng vào câu được mấy bài rồi đấy.

Back
Bên trên