A Level

Re: A level...hxhx

Hình như chính thức ra thì các em được mang 30kg, tùy hãng hàng không nhưng nếu xin thêm cân được thì càng tốt. Nghĩ ngày xưa thồ 70kg sang mà sợ. Sách vở đừng mang theo, mua bên này không đắt đâu. Sách đằng nào cũng dùng theo khóa học, đồ dùng học tập thì mua dễ thôi. Quần áo rét thì cũng nên mang, nhất là áo khoác ngoài và áo len dày một chút. Các quần áo khác thì mang theo nhiều được thì tốt không thì cần cũng vẫn mua được mà không quá đắt. (Tất nhiên nếu muốn đắt thì bao nhiêu cũng có :D) Nếu em là người ăn mặc theo mốt thì bên này bao giờ mốt cũng đi nhanh hơn nhà mình. Ví dụ như loại váy nơ xoè xoè kiểu những năm 80s thì là fashion của năm ngoái rồi, bây giờ ở nhà mới thịnh hành. Nhưng nếu em ăn mặc đơn giản áo t shirt quần jeans thì ở đâu cũng na ná nhau thôi. Mua ở nhà cho rẻ! Đi từ Pháp tiện nhất thì chắc là máy bay rồi :D nhưng nếu đi tàu thì cũng vào đến trung tâm London thôi. Gatwick chắc chắn có coach nối thẳng vào trung tâm London em đừng lo.
Laptop sang đây mua có cái lợi là có bảo hành nhưng về giá cả và chất lương thì chị cũng không rõ. để anh Vũ trả lời xem. Đồ điện khác như dàn nghe nhạc, bàn là máy sấy thì bên này không đắt hơn đâu sang đây mua cho đỡ cồng kềnh.
Oyster là thẻ nạp tiền vào để đi underground và bus ở London thì phải. Em không ở London thì không dùng thẻ đấy. Sinh viên ở đây đi thăm nhau bằng train. Các khoảng 1-2 tiếng đi tàu thì giá vé khoảng £17 (đã có giảm giá 30% với rail card) nói chung đi lại bên này so với các nước châu âu rất đắt.
Có một thứ cần nhất mà các em nên mang là các gia vị Việt nam và ăn vặt (thịt bò khô)...mấy cái đấy sang đây có tiền cũng chẳng mua được. Chị về nhà toàn vứt quần áo ở lại mang đồ ăn đi thôi :p
Ở bên này có nắng là quý lắm đấy. Nắng ở đây ấm chứ không gắt như ở nhà nên chắc chắn em sẽ thích. Khi nào các em sang mấy chị em mình đi sunbathe ở công viên. (Trừ hè năm ngoái thì là nóng ngoại lệ). Em mà sang vào tháng 9 thì tuy với chị bên này quen với khí hậu vẫn là "nóng" thì em sẽ cần một cái áo khoác mỏng đấy ;)
Ở sân bay chẳng lạc đâu. Charles de gaul thì rộng mênh mông nhưng hồi mới sang chị bám càng anh Vũ nên không sao :p
Rút tiền thẻ ở nhà được gần £500 một lần và có bị bọn thẻ ở nhà charge đấy. Mấy phần trăm thì chị không nhớ em bảo bố mẹ check thử xem!
Làm thẻ sinh viên hình như mất có £6 thôi mà phải không?? Có ID trong người cũng vẫn hơn!
Vé máy bay về VN thì tùy tháng tùy mùa em đặt nhưng cao điểm (tháng 7) thì chắc là quãng £700 còn rẻ nhất thì có lúc mua được £500. (đấy là chị làm tròn số!)

Làm sao mà xin đc hả chị, em tưởng 1 cân thêm là 29$ chứ ???

Em Hà ơi, sao chả tìm thấy tên em trong danh muc thế ? Search đủ cả kiểu rồi mà không được ? Em có chắc học ở Plymouth không thế ? :)

Anh search em làm sao mà thấy đc, em đang ở PCFE, Goschen. Biết ko? Hay lại chỉ đi quanh cái trung tâm với cái Uni chẳng biết đâu nữa. :biggrin:

Đi từ Vn thì xin người ta ở sân bay chiếu cố cho, có người quen thì càng tốt, SV ng ta không quá khó đâu

Chỉnh sửa lần cuối:

Tìm được nhau rồi cuối tuần gặp gỡ đi cho nó ấm lòng đồng hương! Chị là vẫn áy náy chưa bào giờ mò được xuống đên Plymouth vì đường xá quá xa xôi mà sự kiên nhẫn của chị có hạn em ạ. Có em dưới đó chị cũng thấy relief bây giờ anh Rem anh ý đỡ dầy vò chì chiết bọn chị là bỏ rơi bạn biè!

Hẳn nào, đang học ở FE à ? Môn gì thế em ? Thế Goschen là cái chỗ nào nhi ? Nghe như tiếng Đức. Nhà em ở tận đâu thế ?

Còn con kia, mày đừng có tưởng tao tha cho mày đâu. Mối hận này tao sẽ không bao giờ quên ! Bạn với bè....

ôi.........;)......chị hà anh trả lời hết cái gì em thắc mắc rùi.......:p
à charge 5% hay sao ý chị ạ, à còn ANZ hôm nay em đọc cái form của nó thì là 5$ một lần, mỗi lần rút tối da 9tr 8, tầm 650$,360 bảng......
chà, sao cái gì cũng chỉ có London mới có......hx.......biết thế......hic........mà thôi......dù sao vùng của em cũng yên bình lém....đi bộ cho nó khoẻ....:D
thế là bây giờ theo lời khuyên của các anh chị.......em sẽ mang quần áo lạnh này, một ít quần áo bt....em đâu có mặc theo mốt gì đâu......cái gì thích thì mặc thôi......smart và funny , cá tính một tí là em thích tất......:p.......à, quan trọng nhất là mang đồ gia vị này, và quan trọng hơn quan trọng nhất là Thịt bò khô Và Ômai..........:x...:x...:x...:D
chị ơi......thế là em cũng nên làm thẻ svqt nhỉ, có cũng tốt......vì em thấy làm cũng rẻ lắm, làm chỗ đặn thái thân thì phải....
chị ơi thế vé mà chị nói là là có 2 chiều ko hay chỉ về thôi.?

Anh Vũ: anh ơi anh cho em biết thêm về laptop đuợc ko ạ, thuơng thì mình nên dùng loại nào, giá khoảng bao nhiêu là đuợc..........

mẹ cũng đang hỏi em xem mua điện thoại ơ nhà rồi sang mua sim hay sang rồi ký đt, em ko hiểu em chưa đủ 18t có đựoc ký ko hả chị? mà nếu có dùng chắc cũng để bố mẹ gọi thôi chứ cũng ko có nhu cầu gì lắm......

chuyện cân nặng sao nó charge đắt thế ạ....hx.....vì bố em là phi công nên em đuợc thoải mái cân chị ạ, hi`hi`..............mà em cũng ko biết lúc đến nơi thì nó có cân lại ko ạ........hic.....nếu thế tức là đến Pháp em ko đựoc đi máy bay tiếp rồi vì như thế lại phải cân lại..........hxhx....để em hỏi lại bố........có ai đi cũng mình ngày đấy ko nhỉ...........
có phải mọi người hay xuống Plymouth shopping ko ạ? :p

Anh biết Devenport Rd không. Kings Rd? Trường em cơ sở chính là ở chỗ đó, thẳng ga đi xuống. Không biết à. Anh chảng chịu khó đi gì cả. Em đi loanh quanh nhiều lắm, vùng Devon gần như là đi hết. Đấy là cái lợi ở home stay. :)
Em học Foundation năm sau mới len Uni
Anh đứng giận chị H.A. Từ Reading mà xuống Plymouth là 4h tàu. Đi coach từ Victoria là 6h hoặc hơn. Yến ơi, chẳng ai lại ngược dòng xuống Plymouth shopping :)
Em thứ 7 đang thi ròi nên không cuối tuần gặp đồng hương đc. Để thi xong thể nào cũng qua chào đòng hương cái rồi về nuớc :)
Vé chị H.A nói là 2 chiều đấy, chị vừa lấy vé vế £555. Nhưng mà tùy, có khi cũng lên đến 700 đấy. Chảng biết đc, phải rình.........:)
Di động bên này không đắt, nếu ở nhà em có di đông rồi mang sang cũng đc, chứ ai lại mua mới ở nhà mang sang làm gì?
Vụ laptop chảng biết mua thế nào? Anh Vũ tư vấn xem nào?

4 tiếng thì chắc là đi tàu chợ rồi :rolleyes:
Anh chả biết gì về laptop đâu, sang mục CLB Máy tính có nói 1 ít đấy, nhưng chắc là mua hàng xịn vẫn hơn. Máy ở Anh thì chắc là đắt hơn ở nhà, nhưng đấy là anh đoán thế thôi. Có gì hỏi anh Minh kia kìa :wink:

4 tiếng là đúng rồi chợ cái gì mà chợ. Đã thế vé lại còn đắt mà tao lại nghèo khổ thế Minh ới Minh ơi... vòng tay bạn biè luôn mở rộng chờ cậu ở Luân Đôn!!
Các em xem nhé, anh Minh anh ý muốn cả hội bọn chị gồm đến 10 người xuống chỗ anh ý chơi. Vé tàu chắc khoảng £40 một người chưa kể xuống đến nơi còn phải đi chơi tiêu tiền. Nhân lên cả chuyến đi (2 ngày weekend) mất của cả bọn đến £500. Bọn chị góp tiền vào mua vé về VN cho nó cũng được ý chứ :D Nên bảo Minh một thân lên Luân Đôn muốn gì được nấy mà anh ý không chịu cứ khăng khăng waste £500 và 8 tiếng lăn lóc trên tàu (cả đi cả về) :) :)
Em Yến à chị nghĩ là em nên mua máy ở đây vì chị thấy mọi người toàn làm thế! Bạn trai chị cũng từng suy tính mua ở đây hay ở nhà cuối cùng mua ở đây vẫn tốt hơn!

hi`hi`, vì cái chính là em sợ nghịch ngợm táy máy rồi hỏng thì lấy ai bảo hành cho em........với cả em sợ mua ở đây em ko biết mua rồi ko mua đuợc máy tốt.........hic......em vẫn nghĩ là sang rồi mua đảm bảo hơn ......:p........à với cả em toàn thấy bọn bạn em sang rồi mua....
ôi em tuởng sự việc thế nào..........chẹp chẹp...anh Minh tốt nhất là lên London mà chơi, phải em thế em đã đi thăng lên London rồi bắt hội bạn 10 người của anh phục vụ ăn uống đi chơi đầy đủ..........hihi....mà hình nhu chị Hà anh rất sẵn lòng cho yêu cầu đấy đấy chứ.........:D.........anh dại thế............ai lại bắt nạt chị bạn dễ thuơng thế kia...........:D....đi chơi thôi...........:p...có phải ai cũng đuợc mời trân trọng thế đâu...........:D:D:D
ôi giời......lại còn 8 tiếng 8-}..........em có chết cũng ko đi đâu đuợc quá 5 tiếng..........lúc đấy mà có là người yêu chắc cũng phải ..xem xét.........:D
ơ chị Hà ơi...........thế em thì có đuợc ký điện thoại ko ạ.......hay là có thể nhờ một nguời khác ký cho..........em ko biết là nó yêu cầu đủ tuổi hay yêu cầu có thẻ tín dụng nữa.........vì em dùng chung với bô mẹ em ..........em lại cứ nghe mấy đứa bạn em bảo di dộng bên này đắt lém đừng mua......:p......em vẫn chưa biết thế nào cả.........nhưng mà mua ở đây thì sẽ ko đuợc cái mình thích vì bố em mua........hi`h`i....
ôi chỉ cần xong visa một cái là em sẽ đi mua thật nhiều ômai với thịt bò khô, chất vào valy ......:D.mang sang bán đấu giá cũng đuợc khối tiền sống qua ngày..........hehe.......chị hà anh có mua ko em bán rẻ cho.......à thôi.....tặng chị chứ......:x....:D

Vũ Hoàng Yến đã viết:
ôi chỉ cần xong visa một cái là em sẽ đi mua thật nhiều ômai với thịt bò khô, chất vào valy ......:D.mang sang bán đấu giá cũng đuợc khối tiền sống qua ngày..........hehe.......chị hà anh có mua ko em bán rẻ cho.......à thôi.....tặng chị chứ......:x....:D

Chị chuẩn bị đi may túi ba gang đây Yến ơi!! 0:) :shy:
Chuyện điện thoại hình như chị nói ở mấy bài trước rồi ý nhỉ! Chuyện line rental hay Pay as you go ý. Em thử tìm lại xem. Em trên 18 chưa ý nhỉ? Nếu rồi thì chỉ cần bankstatement và một thẻ debit card mang ra là ký được ý mà! Mua máy ở đây thì còn bảo hành được chứ chẳng may nó hỏng gì thì "sửa máy tính" cũng không phải major của chị em mình đâu nhỉ! :tongue:

yến sướng nhỉ:D được mạng thoải mái
tớ thì chắc là chẳng còn chỗ mà mang nữa...30kg thì chết con nhà người ta à
hồi trước tớ xếp vali cùng con bạn tớ đi sing,đã bỏ tất cả những thứ có thể bỏ rồi mà vẫn còn 50kg,nhưng mà sing thì còn xin dễ
thế nhỡ mà ko xin được thì làm thế nào hả chị
hồi trước chị làm thế nào ạ
có gì thì yến mang thật nhiều thịt bò khô:D rồi sang đấy chia cho tớ
goschen là vùng nào hả chị Hà,em chưa nghe thấy tên vùng này bao h
chị đang học foundation tức là bị muộn tận 2 năm ạ

ôi hic hic, em 14/11, hic, tháng 11 này em mới đủ 17 t........:((.........hic..........
hi`h`i.......ba gang chắc là em cũng chào thua chị hà anh.....:D.nhưng em hứa nếu gặp đuợc chị sẽ vác thịt bò khô đến tặng chị ăn chống đói mà........hi`h`i.......:p........
ôi căng thằng quá nhi, chuyện máy tính em vẫn chưa biết nên thế nào nữa...........t

Hồi trước chị cũng xin được cân. Nhưng mà nghĩ lại 30 kg cũng nhiều lắm. Tại ngày xưa mới đi chị không biết gì nên mang lủng củng cả bát đĩa rồi nồi cơm điện dàn nghe nhạc với tỉ quần áo (bỏ ở nhà thì tiếc mà), shampoo,bàn chải đánh răng (s) rồi stationery... Nhưng mà thực chất các em chỉ cần mang quần áo, đồ ăn VN và một cái nồi cơm điện nho nhỏ thôi. (nếu thỉnh thoảng tự thích nấu cơm ăn thêm hoặc tụ tập bè bạn) Áo khoác có lẽ nên mang khoảng 3 cái : Một áo dạ dài dày, một áo blouson để mặc casual hơn, và một áo khoác favourite (áo khoác mỏng hơn chẳng hạn).
Áo len 5 cái, quần jeans 4 cái, quần bình thường 2 cái, váy mùa hè và mùa đông 5 cái, áo T shirt và áo hai dây các loại 10 cái, giầy: 2 đôi giày đen để mặc đồng phục đi học (1 cho mùa đông một mặc với váy khi trời ấm hơn, nhớ mua loại thấp gót và thoải mái kẻo đi bộ nhiều đau chân), 1 đôi trainer (để đi casual và mua thay đổi nếu hỏng, 2 đôi sandal một thấp gót để mặc với váy mùa hè đi chơi, một cao để nhỡ phải mặc đi disco của trừơng, và tất nhiên là "đồ dùng cá nhân", 1 đôi găng tay, 2 khăn quàng tất chân để mặc với đồng phục. Thế thôi chị nghĩ đồ dùng tối thiểu trước mắt chỉ cần có thế. Sau có thể mua thêm để thay đổi hoặc nếu cân lên còn thừa thì nhồi thêm!
Hay là chị nghĩ ra thuế vào nước Anh riêng nhỉ, thu bằng thịt bò khô, để chị đứng ở sân bay thu cho tiện :D

chị HA trả lời nhiệt tình quá:D thnx chị nhìu:x
khi nào sang em sẽ mang vài cân thịt bò khô tặng chị gọi là cảm ơn:D
mua laptop thì sang đấy mua Y ạ,đồ điện tử ở nước mình bao h chẳng đắt hơn,thậm chí như máy ảnh,DTDT đắt gấp đôi bên kia ý chứ,chắc laptop cũng thế
thằng em tớ sang đấy cũng phải mua
taxi ở đấy có đắt ko hả chị

hehee, đuợc rồi mà, thu thuế thịt bò khô và ô mai..........:D.thế là có nguời đón ở sân bay rùi.........:p.........
ôi chị ơi, thế disco của truờng thì thuờng phải mặc gì?.hxhx....em có bao giờ quen mặc mấy đồ váy sớ dạ hội hay diêm dúa đâu, hxhx................
ừ thế thôi sang rồi mua vậy.............Nga ơi, taxi bên đấy đắt điên người.............8-}

Yến sướng, sang có người đón. Hồi chí sang 1 mình tự đi, chảng có ma nào đón đưa.
Em ra hàng di đông. Chỉ 1 cái Đt pay as u talk. Trả tiền là dùng. Có gì mà tuổi với tác. bên này 10 tuổi đã di độg lủng lẳng rồi. Di động không đăt như em tưởng đâu. Có nhiều loại rẻ mà. Với lại mua bên này không phảu đồ made in China :biggrin:
Hồi sang mang 40 kg, khiếp , đủ thứ, những thứ không cần mang cũng mang. Yến sang mng quần áo là chính thôi,.....Máy tính mà em sang bên này ở cố định 1 nơi thì mua 1 cái desktop đi, cũng không đắt, mà lại bảo hành tử tế. Nhưng nếu như chị học 1 năm rồi không bíết đi đâu thì đành mua laptop vậy. laptop hơi đắt phải £600 mới tốt.
Taxi đắt nhưng không quá khủng khiếp. Nếu em đi khoảng 3-4 km thì khoảng £3 vào ban ngày, £4 đi đêm :biggrin: Tùy thành phố ? Giá ở chỗ chị là thế
Đi party hay đi nhảy mặc gì thì mặc không cần cầu kì đâu. Chị Hà Anh điệu thì mang điệu :biggrin: Chứ như chị suốt ngày quần bò áo phông

Chi H.A mà xuồng Plymouth đi tàu từ Reading thì tiện nếu không thì đi Coach National Express rẻ hơn. or megabus.com, em chưa đi bao giờ nhưng mà thấy quảng cáo ở Plymouth này. Hay anh Minh lên đi, 2 tuần nữa con bạn ng pháp của em cũng rủ em đi, lên London vui, em cũng thích đi nhưng mà bận thi.

:( :( Chị chẳng đi coach đâu lâu chết đi được. Ờ đi taxi không đắt đâu, nhất là 4 người đi cùng một lúc thì có khi còn rẻ hơn đi bus mà lại nhanh hơn!
Đi disco thì cũng chẳng cần gì cầu kì đâu. Bọn nó cũng thường mặc jeans, đi heels và mặc một cái áo điệu đà (hở hang :D) một chút, tất nhiên là nếu thích thì mặc váy ngắn. Còn cầu kì là đi ball, lúc này thì phải mặc formal dress nhưng hình như cuối năm 2 của A level mới có. Cũng nên chuẩn bị một cái váy dài để mặc đi dạ hội chứ mua bên này nó cũng chặt đẹp trên trăm bảng như thường ;)
Mobile bên này nếu các em mà ký hợp đồng line rental được thì hầu hết là được phát free điện thoại mà. Chỉ có thuê bao hàng tháng là từ £15 bảng trở lên. Nói chung trả line rental càng đắt thì điện thoại càng xịn! Nếu mua thẳng điện thoại thì cũng chỉ đắt tương đương VN thôi, chị nghĩ thế!

hi`h`i.......con bạn em bảo em hỏi gì mà lém thế....càng hỏi càng loạn.....:D:D
chị hà ơi, em nói thế vì có người đang đòi thu thuế thịt bò khô ở sân bay mà.......:p.......hi`h`i......chị có định thu thuế ko để em chuẩn bị thêm......:D
ôi thế mà sao em thấy cái đt lằng nhằng kinh khủng, tức là chỉ cần đăng ký là đựoc ạ........hxxh......
à bây giờ em mới hiểu " điệu đà " đồng nghĩa mới cả " hở hang một tí ".....:p.....à nhưng mà mặc thoải mái một tí cũng ko sao..........cũng là đồ mình thích nhưng trông lạ lạ một tí thì cũng là đuợc rùi đúng ko ạ........với cả......."ball" là gì hả chị.........hic.......em đang nghĩ đến một cái xuông`........:D:p
thôi thế túm lại là em mua laptop và đt bên kia, mua mỗi kim từ điển ở nhà thôi......;)..........còn lại là chỗ cho quần áo và thịt bò khô..........:p
hi`hi`....nếu ko có ai đón chắc bố em đòi đi theo mất........hxhx......:((....mất hết cả cơ hội khám phá thế giới.....:p

Back
Bên trên