A Level

Re: A level...hxhx

Em Yến định học Marketing (giống chị) thì cứ chọn business, eco, maths là ổn rồi. Nếu thích thì học thêm một môn xã hội nữa. Psychology chị nghĩ cũng rất hay và có ích đấy. Đúng là vốn từ vựng sẽ khá nhiều nhưng học rồi khắc quen thôi. Yên tâm ;)Từ Reading xuống Oxford mất có 20 phút đi tàu thôi. Đến trung tâm London mất 30 phút. Nói chung ở Reading mọi thứ đều rất tiện lợi nhưng cũng khá đắt đỏ không kém gì London đâu vì các Head office của các công ty nằm ở Reading nhiều lắm...Vodaphone, Nokia, Oracle... Padworth hình như không nằm trong trung tâm Reading đâu. Reading hơi "hiếm" người VN đấy, cũng có cái hay và không hay. Hay vì có privacy hơn và không hay vì ít tụ tập hội VN hơn các vùng khác. Nhưng nói chung chị thấy cuộc sống ở đây khá là ẹnoyable ;) Nếu sang đây thì liên lạc với chị, Năm sau chị ở London nhưng năm sau nữa sẽ quay lại Reading. Cho đến cuối hè chắc chị vẫn ở đây.

em cảm ơn chị ạ......:p.......hi`hi`....em thấy vùng Reading hay lắm, nhưng mà em lỡ thích trườn Sussex downs này quá......h`i`hi.....cho nên là ko có cơ hội ở cùng với chị Hà anh rùi........:p.....( mà sao ai nghe tên truờng mình xong cũng cười hơ hớ thế nhỉ..........lạ thật........:p.........)
em cũng định học maths, busi với cả eco , nhưng mà thấy mọi người khuyên là muốn vào LSE thì người ta prefer traditional subject hơn là business hay account, người ta chỉ coi đấy là môn học thêm nếu đã có 3 môn rồi thôi.......:p.........cho nên là em định học maths, futher maths, eco và psy chị ạ, chị thấy thế có ổn ko..........em chưa biết psy có khó đạt A nữa ko .....hxhx........

chị ơi, h`ihi`, thế chị lên London học gì ạ, uni hả chị, em tuởng chị vào uni rồi chứ nhỉ........hxhx....uni thì đằng nào em cũng học ở London, 2 năm đầu em cũng ko " dám " học ở London vì sợ ko tập trung đuọc......:p.........
chỗ của em cách London 1h thôi.........có gì vẫn đàn đúm hội họp đuợc :p:D...........
hic, điều sợ nhất bây giờ là visa và cmtc.......:((

p/s : avar mới của chị cute lém.......:x

:) cám ơn em! Ảnh chị vừa chụp lúc chiều đi ra open market chơi ý mà. Hôm nay trời nắng đẹp quá phải tranh thủ đi chơi :)
Em chọn những môn đó là ổn lắm rồi. Chọn thêm Psychology thì càng hay. Khó thì cũng khó đấy, giống ngày xưa chị chọn Drama người ta cũng nói là người VN chưa ai chọn học Drama bao giờ. Nhưng mà cái gì đó "khác" đi một tí cũng hay em nhỉ! Chị nghĩ cố gắng thì chuyện đạt điểm A cũng không quá khó đâu. Vào LSE thì 3 A level là đủ rồi. Bạn chị cũng học 3 môn. Tất nhiên là kết quả 3As nên cũng vẫn được full scholarship thôi. Cho nên vì thế nếu em học một năm đầu Psychology mà thấy quá khó thì có thể drop, chỉ lấy bằng AS thậm chí không put vào Statement cũng không ảnh hưởng gì.
Năm tới chị lên London học khóa Vocal Artist ở Brit Academy ý mà. Chị đang học Uni 2nd year rồi. "Tự nhiên" được offer khóa này nên take 1 gap year để làm những gì mình thích thôi, rồi lại quay lại học nốt năm cuối! Thỉnh thoảng nhiều chuyện nghe cũng hơi ngu ngơ nhưng biết đâu đó lại là lựa chọn đúng đắn. Chị thích "thử nghiệm" chút ý mà :) Khi nào sang thì contact chị. Nghe nói bây giờ chứng minh tài chính và visa học sinh cũng không khó như ngày xưa nữa đâu phải không?

Chỉnh sửa lần cuối:

chị nói thế thì em yên tâm rồi.....may quá.........:p
khó đấy là truờng offer hay là như thế nào hả chị, nghe thích nhỉ.........em cũng thích học thêm về design nữa........ko biết lúc vào uni, tự nhiên có đuợc 1 gap year để học thêm ko chị.......hay thế........
hic, em cũng ko hiểu nữa, chỉ lo thôi....vì chuyện cmtc bị mấy cô bên hội đồng anh dọa kinh quá, mà em ko có đủ 6 tháng....:(.......hxhx........hình như còn khó hơn chứ đâu có dễ hơn hả chị.....hxhx.........em định đi theo trung tâm cho nó dễ hơn.......hxhx.......
p/s : :">.......khen cái avar đẹp lần nữa.......ảnh này em thích nhất trong tất cả.........:p.........+ thanxxx chị nhiều nhiều.........:x

em thấy chị HA chụp ảnh nào cũng đẹp cả:D
chị HA ơi,em muốn mua digital camera va mobile phone thì nên mua ở đây hay là sang đấy mới mua ạ.Em thấy mọi người bảo là ở đấy rẻ hơn+ tốt hơn:D
ảnh chị chụp là ở Reading đấy ạ:D
trường em nằm ở trong một khu rừng,hồi trước là một lâu đài cổ,em xem ảnh thấy cũng đẹp:D.Mà em chẳng thấy trường boarding nào nằm ở centre cả,toàn nằm ở rừng hay trên đồi:D,trường Bromgrove của chị HA cũng ở trên đồi đúng ko ạ
kq thi A level của chị thê nào ạ
em chọn maths,eco,accounting,chị thấy thế có được ko ạ.Còn một môn nữa em định là Art&Design,nhưng mà em ko định học cái này ở uni mà chỉ học để cho biết và cho vui thôi,có gì thì lên A2 drop kiểu njhư bạn Yến chọn Psy thì có được ko ạ?học cái đấy có khó ko hả chị?
em thấy ai cũng aim vào LSE
sợ quá:(( thế thì chắc là khó lắm,nhưng mà học eco thì chắc là LSE tốt nhất chị nhỉ
à thời tiết ở Reading thế nào hả chị?bây h em bắt đầu đi mua quần áo mùa đông thì chẳng còn chỗ nào bán áo dày cả,mà em thì chăngc so cái áo nào dày vì ở đây cõ lạnh đâu,sang đấy mua thì có đắt ko hả chị^___^
yến:tớ thấy học psy cũng hay lắm,thấy KL bạn tớ ở Warminster nó bảo học cái đấy còn được lên bệnh viện tâm thần ở London nữa đấy:D

Chỉnh sửa lần cuối:

À khóa đấy là tại chị đi mầy mò interview nào ngờ được người ta offer cho học không mất tiền học phí nên..:D Take gap year lúc nào cũng được, sau A level hay giữa lúc đang học đại học. Chỉ có điều trở ngại là visa status của mình. Dù làm gì cũng phải là khóa full time..(internship..) Nhiều bọn ở đây gap year chỉ là để đi chơi, du lich cho thoải mái thôi. Chị nghĩ là em không cần thiết phải đi theo trung tâm vì chuyện làm visa chỉ cần đúng theo quy định, đủ giấy tờ thôi. Chuyện chưa được 6 tháng nhiều khi cũng có thể flexible được thì phải. Ngày xưa có lúc hoang mang chị với mẹ chị cũng hỏi qua chỗ trung tâm thấy nó cũng chẳng làm gì được hơn mình, Cuối cùng từ việc dịch bảng điểm đến công chứng income đều chị tự mang đi làm cả. Cuối cùng cũng vẫn được đấy thôi. Ngày xưa khó hơn nhiều chứ. Người ta đòi phải có 100 nghìn USD trong tài khoản + bọn bằng lứa của chị bi reject nhiều lắm. Ngày xưa "thanh niên Richard Cox phỏng vấn cứ như chực ăn thịt người ta ý :D
Em Chi nếu gọi điện thoại nhiều thì sang đây nên ký hợp đồng, phone sẽ cho kèm máy và như thế sẽ rẻ hơn nhiều. Bên này với khoảng £20 một tháng thì em được 500 phút free gọi đến điện thoại cùng mạng từ 7 giờ tối- 7 giờ sáng. Còn ban ngày gọi 35p một phút. Nếu gọi ít thì mua máy ở nhà cũng được, sang đây mua cũng được rồi mua pay as you go simcard. Giống kiểu ở nhà ý nhưng mà ở đây không giới hạn bao lâu phải gọi hết và bao giờ Sim hết hạn. Em dùng £5 cho cả năm cũng được nếu không gọi đi đâu, và trong đó không còn tiền vẫn luôn nhận được incoming call. Lần đầu tiên mất khoảng £25 mua sim và nạp thêm khoảng £20 nữa. Sau thì thích top up bao nhiêu tiền, £5, £10 cũng được. Có điều nếu gọi bàng PAYG mà gọi nhiều thì sẽ rất đắt vì 3 phút đầu hình như nó tính 55p một phút, những phút sau sẽ giảm đi. Chị không dùng cái này nên không biết cụ thể. Có điều ký contract bên này, nếu em chưa đủ 18 thì cần phải có người khác lớn hơn đứng tên contract, em đứng tên trả tiền. Và em nên có credit card thì việc ký hợp đồng sẽ đỡ thủ tục hơn.
Máy ảnh thì sang đây mà mua vì sẽ có bảo hành. Giá cả chắc không đắt hơn ở nhà đâu mà đồ lại đảm bảo hơn.
Thời tiết bây giờ có vẻ đang ấm dần. Mọi người bắt đầu mặc áo cộc tay ra ngoài đường lúc trời nắng như trong ảnh của chị ý. Nhưng mà em mới sang chắc chưa quen thời tiết, đến tháng 9 sang sẽ thấy hơi lạnh. Áo khoác dày thì nên mua ở nhà thì sẽ rẻ hơn. Em học boarding thì thực tế nhất là mua áo khoác dạ dài màu đen vì mùa đông em có thể mặc over đồng phục. Áo đó bên này giá range từ £40-£200, tùy tên hãng.
Học Eco ở LSE thì đúng là tốt nhất nhưng nói chung ở Anh cũng có rất nhiều trường khác tốt, điều kiện thành phố ở hơn LSE (vì LSE ở London). LSE có nhiều scholarship fund nên học sinh vN hay xin vào đó. Em học eco không nhất thiết học accounting nếu em không muốn vì accounting bên này nó không coi là môn "chính thống" mấy. (Vì accounting nó cụ thể quá và chỉ là một trong 4 mảng cần học của Business thôi). Nhưng nếu đó là môn em muốn học thì cứ học đi cũng chẳng sao. :) Thực ra trường "thích hay không" cũng tương đối thôi. Chủ yếu nó vẫn tuyển theo 3 điểm của 3 môn A level mình chọn, bất kể là môn nào. Em học art& design cũng hay đấy. Học bên này được thực hành rất nhiều nên em học thế sẽ phải làm project về design..etc. nhưng mọi nguyên liệu dụng cụ sẽ được cung cấp đầy đủ em đừng lo.
Mùa này hoa nở nhiều lắm, lại không quá nóng. Đây là ảnh chị chụp hoa cherry hôm qua. Đến hè nó ra quả nếu mà với được thì tha hồ hái mà ăn thú lắm :)

so cute.......:p........
hehe, cái gì cần hỏi chị trả lời hết rùi..........
chị ơi, hóa ra LSE hay có schor à........bi giờ em mới biết.......:p....thế 3A thì có hi vọng bao nhiêu % hả chị......:p
chị ơi, chị nói rõ hơn về cái credit card đi, em chưa hiểu là sang bên này rồi thì cầm tiền theo kiểu gì, bố mẹ gửi sang hàng tháng hay hàng năm , hay như thế nào cả.......mà nếu em muốn mua đồ bằng cc trên amazon hay gì đó thì phải có cc đúng ko chị , mà hình như mua thế rẻ hơn thì phải......:p

Ơ, lâu lắm rồi mới vào đây, lại phải dùng 1 account mới :(
Padworth có 3 người Việt Nam thôi, thương yêu nhau như chị em ruột :x
Nga sang đây thì hay quá, năm sau tớ với Tú anh( hoăc Linh nữa) làm senior:plập hội vietsoc đê :biggrin: À, tiền học của mình đã bao gồm Ielts rồi, nên tớ nghĩ ko cần phải hoạc trước ở nhà và thi sớm đâu:) Psy thì trường mình ko có. Chịu khó tìm hiểu môn khác nhé.
Yến năm sau định học trường gì đấy mày? Đề nghị mày ko phát biểu lung tung[-( mất đoàn kết quá:p
Chúc mọi người thi học kỳ tốt nhé:)

À chuyện cầm tiền sang cũng hơi phức tạp đấy. Như nhà chị thì chuyển khoản trả tiền học từ nhà cho trường luôn thế nên chị cũng không phải cầm đi. Muốn trả được thế thì cần có invoice của trường thế rồi ra ngân hàng mà chuyển thôi, Hình như cũng không mất fee gì đâu. Trường em nếu cũng là boarding thì bao gồm cả ăn ở chứ hả?

Còn credit card thì thế này. Lúc ở nhà mẹ chị làm credit card rồi làm cho chị một cái thẻ phụ. Sau đó cần chi tiêu gì bên này thì ở nhà trả thẳng thôi. Khi tiêu thì không mất phí còn nếu rút tiền mặt thì charge bao nhiêu phần trăm đấy một lần rút (d*mn Vietcombank :argue: ) Mỗi lần rút tối đa chỉ được £590 thôi (từ máy rút tiền) kể cả limit thẻ có là £2,000 đi chăng nữa. Cái này chẳng hiểu sao.
Nếu mua trên mạng thì đúng là cần thẻ Visa hoặc Master card, Bọn em sang đây mới học A level chắc chỉ mở được cash card thôi. Có nghĩa là có tài khoản để giữ tiền và có thể rút tiền từ máy rút công cộng nhưng không dùng thẻ để quẹt, mua bán đuợc. Đến khi học đại học nó sẽ cho bọn em apply lên thẻ advance hơn. Cho nên mới đầu cần cầm thêm một chút tiền để tiêu nếu cần. Mua bằng thẻ ở nhà thì có "hạn chế" cũng như "ưu thế" là bố mẹ quản lý được tiền ra :D Bên này nói chung là tiện, cái gì mua cũng dùng được bằng credit card cả. Credit card ở đây là visa/master card chứ không phải là thẻ solo/cash card nhé. Nhưng nói chung cũng không sao đâu. Không "quẹt" được thì cũng càng dễ quản lý tài chính hơn.
LSE cũng có cho học bổng, nhưng được bao nhiêu thì cũng vô cùng lắm. Nhiều người được 3 As apply vào lắm cho nên còn tùy thuộc vào các thành tích phụ và tài xin xỏ.

Chỉnh sửa lần cuối:

chà , vấn đề tiền nong lằng nhằng quá chị nhỉ...hxhx....em hoa hết cả mắt lên rồi....:p
túm lại thì , em có thể dùng thẻ phụ của cc của bố mẹ, dạng như 2 cái là một phải ko chị ?.........thế nếu mà em giả sử sau này, em kiếm đuợc tiền chẳng hạn, hoặc là ko muốn cầm tiền mặt sợ mất thất lạc, em có thể xin làm một loại thẻ nào để mở tài khoản cho riềng mình ko?.......tức là chỉ để rút tiền ở máy thôi cũng đựoc
chị ơi, thế bên đấy mua bán thì thuờng người ta có dùng tiền mặt ko.......chợ thì có thể , nhưng còn các cái shopping quần áo, rồi hair, nó trả bằng gì hả chị.........:p
thế hả chị, em cũng thấy nhiều người đuợc 3 A lắm.......mà chị ơi, 3A và 4A thì có khác nhau ko, ví dụ như psy đến năm 2 em thấy khó mà bỏ thì 3A có kém hơn là 4A ko
chị ơi, thế nếu mình muốn học 5 môn có đựoc ko? đấy là do mình yêu cầu hay là do tùy truờng, nếu mà như thế có cần đóng thêm học phí ko?
lse chị đã thấy ai đuợc full chưa hả chi.......:p......mà tùy thuộc vào những cái gì hả chị, nó có phụ thuộc vào kinh nghiệm đi làm, hay tham gia hoạt động của mình ko, hay là do mình xin xỏ khéo .....?.........

tớ thấy bảo là nó còn phụ thuộc vào các cái life statement+activities nữa.Nói chung là nên tham gia nhiều activities:D
chị HA ơi,cái ranking ở trên BBC là nó xếp kiểu gì thế ạ.Em tra thấy trường bromsgrove của chị là 75 out of 2740,cao dã man:eek:,sao Sussex Down của yến lại tận 1666.Padworth là 711
tất nhiên là 4 A thì hơn là 3A rồi chứ còn gì nữa,thế mà cũng hỏi:p
tớ đang thích Art and Design quá:D.tớ gửi mail hỏi cái Linh nhưng mà chưa thấy nó reply^___^.À QA ơi hè mang sách về cho tó mượn được ko,có cần học trước ko nhỉ
hay Yến cũng sang luôn Padworth đi:D,cho nó xôm tụ:p
cuối tháng 6 ấy về hả QA,ko biết bạn QA thế nào nhỉ:).Mẹ ấy bảo là ấy ít nói lắm,còn thằng bình dương thì bảo là nói suốt ngày:))
ở trường mình tiền học có cả Ielts à,thế thôi hè tớ chẳng đi học ở BC làm gì cho tốn xiền,thấy ở Warminster bạn tớ phải đóng 1800 học Ielts
toán thì học những cái gì hả QA,hè tớ định học hết toàn lớp 12
bây h tớ vẫn chưa biết có những ai đi Padworth nữa,vi bay h no moi chi quyet dinh cho to scholaship thoi,còn mấy người kia phải đơịn sang tuần sau mới biết hay sao ý.Hi vọng có nhiều nhiều người ko thì lên A2 3 người kia đi hết tớ ở 1 mình à:((
thế là tớ là junior của QA à:p
KL nó đang rủ tớ sang Warminster yến ạ,thôi đã quyết định rồi,ko đứng núi nọ trông núi kia nữa^___^

@ Yến: Được học bổng phụ thuộc vào tất cả các yếu tố em list trên kia và còn cả may mắn nữa. Cũng có người được full scholarship rồi. 4A dĩ nhiên là tốt hơn nhưng vì tiêu chuẩn chung là 3A nên 3A cũng là tương đối đủ rồi. Học 5 môn là quyết định vào em thôi, nếu có khả năng và sắp xếp được thời gian. Không phải đóng thêm học phí gì cả đâu. Nhưng chị nghĩ học 4 môn cũng đã nặng lắm rồi. Gọi là 4 môn thôi nhưng mỗi môn chia làm nhiều module khác nhau. ví dụ Toán sẽ chia thành toán Pure, Statistics và Mechanics (hơi giống môn Lý), Economics thì có Macro, Micro rồi European Eco, Business cũng chia ra làm 3 phần khác nhau... nói chung nên để thời gian mà nghỉ ngơi và hoạt động xã hội nữa chứ không cần "tham vọng" quá đâu ;)
Tất cả những thứ em list như trên đều có thể trả được bằng credit card. Chỉ trừ có vào Mc Donald là trả cash thôi chứ em mua một cái bút chì cũng trả bằng thẻ được. Em có thể mở được tài khoản, như chị đã mention là cái cash card đấy!

@Nga: Cái ranking đấy bao gồm nhiều thứ lắm. Ví dụ tỉ lệ học sinh được A* của GCSE này, A của Alevel này, tỉ lệ giáo viên/học sinh (bao nhiêu học sinh một lớp), rồi facility của trường (có mấy bể bơi, mấy sân đã bóng...), spend bao nhiêu tiền cho thư viện, đồ dùng phụ trợ giảng dậy. Nói chung là ti tỉ thứ! Nói chung là đừng lo quá về ranking. Chủ yếu là do mình học thôi. Nếu là trường private thì nhìn chung là tốt hơn nhiều lắm so với mặt bằng chung rồi!

hehee, ừ đúng rồi Nga ạ, tớ cũng lùng sục mấy cái ranking đó nhiều rồi, nhưng mà, cũng còn phụ thuộc nhiều thứ lém, ngay cả xếp ranking uni cũng vậy, thay đổi liên xoành xoạch, mà cái ranking của overall nhiều khi khác xa một trời một vực so với cái ranking theo subject mà mình học nhé.........nói chung là tuơng đối, phù hợp và thích là đuơc...;;)
còn sussex thì tớ thấy rất thích vì nó take care nhiều đến hs hơn hẳn mấy truờng state khác, mà lại có môi truờng với học sinh anh, tha hồ mà " trâu bò " tiếng anh....:p........mà lại cũng tự do vừa đủ, với lại cũng gần với môi truờng của đại học hơn, tớ thích thế hơn..... :p......nghe chị hà anh kể chuyện "lưu lạc sang anh " em sợ toát mồ hôi.......:p.........hi`hi`....nói thế thôi, truờng boarding bao giờ cũng xếp ranking cao hơn truờng state vì ưu điểm chính của nó là rất quan tâm đến học sinh mà...........chúc have fun in padworth!!.....:D
chà, nghe chị Hà anh nói thì học cũng khá nan giải đấy chứ.....nhưng em nghĩ là muốn A thì phải chăm chỉ làm bài tập và đọc thêm nhiều sách , có đúng ko chị, thằng bạn em học stafford bảo học trong sách là một truyện , còn đến lúc kiểm tra lại là chuyện hoàn toàn khác.., trích nguyên văn là " như lẩu thập cẩm, ko biết đâu mà lần, đừng hòng dựa vào sách " .......hic.....ko hiểu sẽ thế nào đây.......nyway, em cũng đã hiểu ra khá nhiều thứ.........
chị ơi, nếu tham gia activities thì ko chỉ là tham gia mấy clb thể thao này nọ đúng ko chi, campus life thì ngoài ra còn có những hoạt động giw mà mình có thể tham gia nữa?......kiểu dạng như hoạt động xã hội thì trong truờng có sắp xếp cho mình ko hay là mình phải tự mày mò để tham gia.?......
à mấy truờng state này, tổ chức đi du lịch rẻ dã man ạ, khoái thật......:p.......đi spain mất có chưa đến 100p, thích ơi là thích.......:D

Chị Hà Anh thích quá nhỉ lại take gap year nữa. Em cũng thích năm sau làm 1 năm gap year nhưng mà chu du thì lai tốn tiền....hic.
Chị có biết là trường bên Anh này thường thì nó công bố danh sách được học bổng bao giờ không? Thường thì trong hè , right?
@Yến: đi TBN £100 hay 100p hả em?

To chị H.Anh: Chào chị, em vào cái topic này thấy chị giúp đỡ các bạn nhiệt tình quá, chị giúp em với. Chị có biết về mấy cái Science không, em định học Envi Scie, nhưng em đang phân vân giữa bỏ Bio và bỏ Phy, theo chị thì em nên bỏ cái gì. Cái personal statement bao giờ mình mới viết hả chị?? Với cả mấy cái scholar, nó chỉ có con đường là phải nhận được offer của trường rồi nó auto gửi cho mình cái appli form hay là còn cái nào mình phải tự tìm kiếm không hả chi? Thanks
To các bạn sắp sang đây: nói chung là mọi việc ở bên này đều ổn, chẳng có gì để phải quá lo lắng trước khi sang đay cả, tốt nhât slaf chuẩn bị tinh thần & cười :))

Hưng hỏi chị H.A, chị í có học Env đâu mà hỏi. Chị H.A có phải trung tâm thông tin du học đâu.
@ chị H.A: chị nên mở trung tâm tư vấn rồi thu lệ phí.
@Hưng, chị học Env nè. theo chị nên bỏ Physics đi, chẳng liên quan mấy đến Env. Cái ngành Env này cần Bio rất nhiều.
Em học Á à, năm sau mới phải apply Uni chớ gì, không việc gì mà phải cầm đèn chạy trước ô tô. Bao giờ trường nó hô apply Uni thì thể nào chẳng bắt viết P.S.

hehee, phải đấy , chị Hà anh mà là chị hà thì từ ngày xưa đã kiếm bộn tiền rồi ko......
hi`hi`......cái forum du học cứ phải có những anh chị nhiệt tình như chị hà anh hay anh khoa phạm bên svdh thì mới sôi nổi lên đuợc, hic, có những topic em raise từ đời nào mà mãi ko ai thèm ngó đến........chẳng hiểu lúc đấy chị hà anh đi chơi đâu..:((
hi`hi`....em cũng nghĩ là sang rồi sẽ ổn định thích nghi đuợc thôi, dù gì cũng còn có personal tutor hứong dẫn, rồi mình tự mày mò , có gì sẽ biết thôi.........nhưng mà đang ăn ko ngồi rồi, tìm hiểu cũng tốt.....:p

Ờ.....xem ra bạn Nga với bạn Yến chuẩn bị sang có vẻ háo hức quá nhẩy. mấy vụ thẻ visa vi seo với cả chuẩn bị quần áo được chị HAnh tư vấn thế là quá ổn rồi còn gì .
còn một vấn đề cũng xin nói trước với mầy bạn luôn .Đó là.... :biggrin: .. theo kinh nghiệm 'thực tế' của bản thân mình thì chị em phụ nữ sang đây trong vòng mấy tháng đầu...... "bề ngang" có xu hướng phát triển đáng lo ngại... :biggrin: . chắc tại thức ăn bên này vừa ngon , vừa bổ nên chị em thi nhau bồi dưỡng ...kết quả là trung bình ai cũng tăng khoảng vài ba kí ... :))

đùa vậy thôi ..vấn tuy nhỏ nhưng cũng đáng lưu tâm ..hi vọng .... :wink:

:D chị vào đây check thường xuyên mà sao tự nhiên lại chíu chít các câu hỏi thế này biết trả lời thế nào cho không thiếu đây?? Thôi trả lời từ dưới lên trên nhá.
Đúng là sang đây thường hay lên cân, nhất là các chị em gái. Không phải là vì thức ăn ngon bổ dưỡng mà là do thức ăn chán quá (nếu là thức ăn của trường) không ăn được nên phải snack bù. Mà các em biết rồi đấy ở VN mình có ăn vặt toàn nộm, rồi thịt bò khô, bánh đúc...ăn đẫy bụng mà chẳng có chất gì. Trong khi ở đây nào la bánh ga tô, rồi kem, rồi chocolate. Nhất là mùa lạnh cần chất đường giữ ấm nên lại càng chui vào chăn ngốn kẹo nhiều hơn. Đúng là các em phải chú ý điểm này đừng "buông thả" bản thân quá trong việc ăn uống :D

Chị thì lúc nào cũng nhiệt tình thôi chỉ phiền cái tính amateur nên không mấy khi consistant được :D Nếu sang đây mà có khó khăn thì cứ gọi cho chị biết đâu chị giúp được, nếu không cũng refer đến người nào giúp được. Chí ít chị cũng có 2 đứa em họ ở đây nên quen chuyện book taxi cho chúng nó mỗi đợt holiday, dẫn đi cắt tóc vân vân...
@ em Hưng: Chuyện chọn môn em không phải quá lo. Đến khi sang trường tutor của em sẽ giúp em chọn môn học sao cho phù hợp với chuyên ngành của em.
Personal Statement thì đến giữa năm thứ 2 em mới phải viết; song song với việc apply vào đại học qua một hệ thống gọi là Ucas. Lúc này trường sẽ hướng dẫn bọn em cụ thể thậm chí còn có cả tutor theo dõi và giúp em trong suốt process nữa. Đúng là nhiều trường sau khi em nhận họ là firm choice rồi thì mới tự động gửi form apply học bổng cho em. Nói chung mỗi người có một cách khác nhau nhưng chị cho rằng nếu trước đó em có thể viết thư hỏi trước qua lại và tạo được một mối quan hệ nào đó với trường cũng có thể là một lợi thế. Tuy nhiên nhưng chuyện này thì trước mắt các em không cần phải lo đâu. Cứ học cho tốt 2 năm A level là nền tảng quan trọng nhất. Nếu trường có provide các hoạt động như là First Aid, Young Enterprise, Community Service...hay các môn thể thao... thì cố gắng mà tham gia. Các trường muốn tuyển những học sinh có cống hiến cả academically lẫn socially nữa mà ;) Chị nhìn thoáng qua hình như em Hưng đã đang học bên này rồi. Vậy nếu sau khi hỏi ý kiến nhiều người mà em chưa quyết định được sẽ drop môn nào thì chị nghĩ thực tế nhất là em chọn môn nào em có khả năng đạt điểm cao hơn. A level dù sao cũng chỉ là preparation process. Mặc dù nó có nên go along the line với major của em nhưng cũng không nhất thiết phải giống y chang. Trường đại học nhìn vào khả năng của học sinh...khả năng tư duy logic, kỹ năng viết và kiến thức rộng...trong môn học hơn là những môn học cụ thể. (Xin lỗi các em chị viết nhanh quá nên không kịp chuyển sang tiếng việt một số expression :D)
Theo như kinh nghiệm chị biết, học bên này (ít nhất là A level) thì các em có thể năng động thế nào tùy thích, có thể hiểu môn học dưới nhiều góc độ. Tuy nhiên khi làm bài thi thì cũng phải "luyện" trâu không kém gì ở nhà đâu. Thứ nhất là phải viết thật nhanh. Nhất là nhưng môn làm luận. Một paper diễn ra trong 1 tiếng rưỡi có nghĩa là các em phải đọc đề xong là viết liên tục không có thời gian mà dừng lại suy nghĩ đâu. Để đạt điểm cao thì phải học cách lập luận chặt chẽ, đưa ra nhiều ví dụ (nếu mà đọc được từ báo thông tin mới thì càng tốt), và viết một cách concise sử dụng ngôn ngữ chuyên ngành. Cái này chắc các thầy cô sẽ luyện cho các em thôi cũng không nên lo quá đâu ;)
À những hoạt động là do trường offer chắc em không phải mầy mò tham gia đâu. Nghe thương quá đi mất :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Lê hưng:chào^___^ ở London vui ko:D.Cái vụ đó tớ cũng biết rùi:D.KLinh hồi christmas về tăng 5 kg sau 3 tháng:((.Mà sao chỉ có con gái tăng cân còn con trai thì ko nhỉ:-/
năm sau em sang thì chị HA về Reading rồi ạ:).Sướng quá được ở gần chị HA,em hâm mộ chị HA lắm:x,hồi HAO nghe chị hát:D
em chị học A level ạ.Em có một thằng em năm nay học lớp 7 cũng cho đi:).nó học ở trường Bethany ở Kent.Ở nhà nó vừa lười vừa bẩn,học hành thì lôm côm lắm:p.chẳng biết sang có cải tạo được ko.À học boarding thì nếu có bạn đến chơi thì có được ngủ ở trường mình ko ạ.Trường em là girl school VD có con trai vào thì nó có cho vào phòng ko nhỉ:-/
activities thì có phải đóng thêm nhiều money ko ạ:-/
thế trường nó cho mình ăn cái gì mà tệ hả chị,em thấy bạn em ở Warminster khen ngon lắm,toàn cakes,chocolate,soup:x :xmy favourite:p.Ở Reading có hay ko hả chị:D
Bạn Hưng đang học trường nào thế
ấy học Hóa tổng hợp à,có học cùng chi+lan+tô hải minh ko?

Back
Bên trên