A Level

Re: A level...hxhx

Đây chị quote lại chuyện điện thoại

Nếu gọi điện thoại nhiều thì sang đây nên ký hợp đồng, phone sẽ cho kèm máy và như thế sẽ rẻ hơn nhiều. Bên này với khoảng £20 một tháng thì em được 500 phút free gọi đến điện thoại cùng mạng từ 7 giờ tối- 7 giờ sáng. Còn ban ngày gọi 35p một phút. Nếu gọi ít thì mua máy ở nhà cũng được, sang đây mua cũng được rồi mua pay as you go simcard. Giống kiểu ở nhà ý nhưng mà ở đây không giới hạn bao lâu phải gọi hết và bao giờ Sim hết hạn. Em dùng £5 cho cả năm cũng được nếu không gọi đi đâu, và trong đó không còn tiền vẫn luôn nhận được incoming call. Lần đầu tiên mất khoảng £25 mua sim và nạp thêm khoảng £20 nữa. Sau thì thích top up bao nhiêu tiền, £5, £10 cũng được. Có điều nếu gọi bàng PAYG mà gọi nhiều thì sẽ rất đắt vì 3 phút đầu hình như nó tính 55p một phút, những phút sau sẽ giảm đi. Chị không dùng cái này nên không biết cụ thể. Có điều ký contract bên này, nếu em chưa đủ 18 thì cần phải có người khác lớn hơn đứng tên contract, em đứng tên trả tiền. Và em nên có credit card thì việc ký hợp đồng sẽ đỡ thủ tục hơn

Các kì nghỉ mọi người cũng hay tụ tập vui lắm nhưng thường chỉ với một nhóm nhỏ mà mình quen biết thôi!

chị ơi......thế em dùng cái cc của cc của bố mẹ ý....thì có đuợc coi là credit card ko...thế có tự ký đuợc ko.....hay lại phải nhờ qua ai đó.......hxhx

Em ơi đừng ký điện thoại bằng credit card ở nhà vì sẽ mất phí oan. Em sang bên này mở tài khoản rồi ký dt bằng tài khoản đấy tiện hơn. Mở tài khoản dễ lắm :D

Em dùng cc của bố mẹ cũng có 1 cái card phụ tên mình nên tiêu gì cũng được. Nhưng Tuấn nói đúng đây. Đằng nào em cũng phải mở tài khoản bên này mà.

Bên Anh này có nhiều ngân hàng lắm như NATWEST (National Bank of Westminter), HSBC, HALIFAX .... em muốn chọn cái nào cũng được nhưng bản thân anh thấy HSBC (Hongkong Shanghai Bank Company) là tốt nhất vì nó là ngân hàng lớn thứ 2 thế giới, uy tín có nhiều, có cả ở Hà nội - dễ dàng nếu ba mẹ em muốn chuyển tiền cho em, và em hoàn toàn không phải lo nghĩ khi mở tài khoản của nó.

anh ơi......nếu tài khoản của bố mẹ mà mình dùng thẻ con ý.....thì mất phí cái gì ạ......hxhx.....em sợ bố em làm mất rồi.....thế tức là sang rồi làm , rồi có gì bố mẹ chuyển tiền sang ạ, hay thế nào.......hxhx....em mù mờ khoản này lém...chả hiểu gì cả....:((
với cả sao lại đằng nào cũng phải mở tài khoản bên này ạ......hxhx
tiêu chí để xem xét chọn ngân hàng mở tk là gì hả anh..........
hình như bố mẹ em đang định mở một cái mới gì đó của ANZ , một hình thức giúp đỡ gia đình cho con đi du học 8-}.........cũng kiểu thẻ mẹ thẻ con...em ko hiểu lắm về chuyện nó charge mỗi lần rút tiền....chỉ biết thẻ này là 5$ /lần...anh giải thích thêm cho em với......:x

Em đi tốt nhất mang theo mình thẻ visa card ỏ master card ở nhà mình đi theo đề phòng có vấn đề gì thì dễ bề ứng phó. Nếu em rút tiền mặt bằng thẻ ngân hàng Việt Nam ở máy ATM trong UK sẽ bị mất phí là 4% tổng số tiền em rút (cũng đáng kể đấy nên đừng rút nhiều quá). CÒn anh thấy visa card và master card của Vietcombank tốt và khá ổn định, anh khuyên em nên mở của ngân hàng này.
Còn em nên mang tiền sang theo ngay từ khi sang rồi mới mở tài khoản rồi để ba mẹ gửi tiền mặt qua là không nên em à vì tiền phí gửi cũng tốn. Nếu cần thiết quá thì hẵng nói ba me gửi sang.
Khi em vào học, em xin nhà trường giấy chứng nhận mình là học sinh của trường kèm theo dịa chỉ nơi mình ở VN và UK. Sau đó mang ra ngân hàng đề nghị được mở tài khoản. Rất dễ và nhanh thôi. Sau khoang từ 3 đến 5 ngày em đã chính thức sử dung tài khoản của mình rồi.
Em nên mở một saving account và một current account để khi đi siêu thị không cần phải cầm tiền (bên Anh rât phổ biến dùng thẻ ngân hàng để đi chợ). Cái em có thể mở được là curent account with solo plastic card. Cái này em có thể dùng để ký điện thoại. But you have to be 18 or over 18 to make any contract . (trừ mở bank account :D). Còn đối với saving account em dùng để cất tiền mang sang cho nó an toàn. Khi nào hết tiền trong solo thì lấy tiền trong saving ra cho vào tiêu tiếp :p .

Anh quên không nói là nếu em dùng credit card ở nhà mà ký điện thoại sẽ bị mất thêm 8% số tiền phải trả để làm phí chuyển tiền đấy em à nên anh khuyên là không nên ;)

hic, thế là cái ANZ cũng ko phải là thông dụng lắm anh nhỉ......em chỉ thấy nó nói là phí mỗi lần rút là 5$........em cũng ko hiểu rõ lắm nữa........tức là theo anh thì làm truớc một cái master card hả anh.........còn sang rồi lại làm 2 cái Saving là Current ? đại loại thì cần bao nhiêu cho 1 tài khoản là đuợc hả anh....
:((..tháng 11 này em thậm chí mới đủ 18 tuổi....:((..thế thì em biết làm thế nào.......sao thằng bạn em cũng sinh tháng 11 giống em mà nó vẫn ký đuợc nhỉ.......:((.nó bảo là nó chỉ nói là 18t thôi..thế mà cuối cùng cũng ký đuơc.......hxhx.......theo anh lúc ký nó có yêu cầu lấy thẻ NUS hay bất ký cái gì để chứng minh tuổi ko hả anh.......mà có cần phải có Mc để đảm bảo ko ạ.......nếu ko thì nhỡ khách hàng ký rồi bùng đt thì sao hả anh?........

Nói thế này cho đơn giản. Ở nhà em làm 1 cái visa hay master gì cũng đc, của ANZ là tốt rồi. Tiêu gì thì bố mẹ trả. Còn nếu rút tiền mặt bằng thẻ thì phải charge nên không nên.
Sang bên này mở 1 cái saving account ở ngân hàng nào cũng ok. Nhưng nói chung SV hay mở ở HSBC. Nó phát cho em 1 cái thẻ saving card. Em dùng để rút tiền ở máy mà tiêu.
Điện thoại thì em có thể ra hàng điện thoại, hãng nào cũng đc. Voda hay Organge hay O2 đều ok tuốt. Mua 1 cái máy pay as u talk , nó kèm tuốt cho em. Chỉ việc trả tiền rồi dùng. Nó phát cho em 1 cái thẻ. Hết tiền thì ra shop nào đó nạp tiền vào hay dùng máy top up cũng đc. Có thẻ trả bằng credit card , nhiều cách lắm.
2 là em đi ra hàng kí hợp đồng. Nó không quy điịnh tuôit tác gì. Chỉ cần nhờ trường viết 1 cái giấy CM em là học sinh của trường. Passporrt thỉng thoảng cũng cần. Hoặc bank account nữa. Rồi nó đưa máy cho mà dùng. hàng tháng nó guiwr bill về cho em. Trả tiền thế nào nó hướng dẫn cho. Ng` ta không lo em bùng thì thôi lo làm cái gì? :)

Thực tế em không nghĩ là có thể ký được điện thoại nếu không có ít nhất là solo (đối với tài khoản bên Anh) còn saving account cũng chỉ đơn giản là nơi để mình cất tiền thấy an toàn hơn thôi.
To Yến: anh không nghĩ là dùng pay as you talk là hợp lý đâu vì nếu giả dụ em có dùng khoảng 10 bảng một tháng cũng chẳng được là bao nhiêu phút gọi thà cứ ký điện thoại minh vừa được free điện thoại vừa gọi được thoải mái hơn.
Còn chuyện ký điện thoại, chắc tại chỗ anh ở nó bắt phải đủ tuổi thì mới cho ký diện thoại. Còn em yên tâm, em có muốn bung điện thoại của nó cũng không được đâu :p hơn nữa bên này có nhiều nhà cung cấp network lắm nên cũng cần cân nhắc xem cái nào tiện về việc sử dụng của em. ;)

hi`h`i........thế ạ....em yên tâm rồi.......đúng là......ở nhưng mà.....em cũng thấy vài đứa bùng rồi đấy chị ạ..........hư quá...

Re: Danh sách học sinh Việt Nam đã đang và sẽ ở Anh

Chị học City em Yến ạ :) Business School của City Uni khá lắm em ạ! Nhưng mà học phí có vẻ hơi đắt so với mặt bằng thì phải! £9000/một năm thay vì £7,500

Re: Danh sách học sinh Việt Nam đã đang và sẽ ở Anh

thế hả chị.........thế mà em vẫn nghĩ chị học uni ở Reading........:p.......
à nhưng mà em ko nhầm thì LSE học phí cũng cao chị nhỉ....hình như 10k........nhưng chắc cũng dễ xin học bổng , ít ít thôi....phải ko chị.....
em thấy city rất ...đẹp.....kiểu hiện đại......em thích truờng kiểu đấy lắm....h đẹp hơn kiểu royal hol hay ox......:D.......nhưng mà trong rankiing thì city thứ bao nhiêu về busi hả chị.......
à chị ơi....em thấy marketing mà nó phân ra đến bao nhiều là loại....em nhìn hoa cả mắt.....đọc cũng chả hiểu là như thế nào.....thế lúc học nó có phân ra bắt mình chọn như thế ko hả chị?.......mà nếu vài truờng ko có marketing , mình học busi xong rồi ra làm mar thì có khác ko hả chị.......mà lại có maths busi.......hay đủ loại nữa......em chẳng hiểu gì cả chị ạ................hx

Hum nọ em có nghe thầy Nghiêm nói là nếu đi exchange thì phải chuẩn bị tiếng anh cho thật tốt,toefl cũng phải trên 600,vì đây là bước đệm để sang đấy tìm học bổng,phải có đầy đủ giấy tờ để còn xin học bổng.Em thì đang có ý đinh học A level ở Bellerbys.Không biết có nên học Eng cho tốt rồi mới sang không,hay là sang luôn rồi học 1 khóa Eng bên đấy cũng được?

Nếu có điều kiện thì sang luôn tất nhiên là tốt hơn, dùng tiếng anh hàng ngày còn gì !!!

Nhưng đi ex nguy hiểm lắm ... risky lắm !!!
Mà nếu có điều kiện thì sang bellerbys học cũng được !!!

có ai biết trường Bournemouth&Poole ko ạ (nghe quái quá, hix, em mới biết UK có 1 thành phố biển tên kỳ cục như vậy đó)? Năm sau em mới đi nhưng mà bây giờ bắt đầu phải tìm trường rồi, cái trường này ko bít có hs VN ko nhỉ?

Báo cho em yến biết nhá: xin học bổng LSE là một điều hoàn toàn không easy... nói chung tất cả các trường ở anh xin học bổng đều rất khó. Năm nay Vn mình có 3 người được nhận Econ LSE. 1 anh được 16K học CTC tên Hiếu còn một đứa nữa được 6K ( tên Nam) tên này cũng học CTC nhưng toàn hoặc Science thế mà vẫn được. Nhưng điểm As level của nó cao lắm... học cùng nên biết.
Ngoài ra CTC còn 2 người nữa được LSE nhưng không học coz' 1 anh đi Camb còn 1 chị thì 37k bên Mỹ
Năm nay là một năm thành công cho CTC Việtnam với 2 LSE 1 Camb 1Ox 1 Imperial Và 1 Bowdain Mỹ.... CHúc mọi người thành công trong năm tới

Back
Bên trên