10- prepare for colleges

em Liên, chị em là ai thế 8-} có phải là Cẩm Tú ko nhỉ 8-} làm j đến mức ôm sách E hả trời 8-} UWCer chơi bời nhiều mới đúng 8-}

@ em Tuấn Anh:
mỗi năm dù chỉ 1 Amser ko có nghĩa là ít em ạ :D vì hb UWC cũng đâu có nhiều, mỗi năm chỉ được chưa đến 4, 6 hb thôi mà :)
chỉ năm vừa rồi Ams mới ko được ai thôi em ah :D :-< :-< ko rõ lý do :D chỉ chán mình đi promote ở HAO ầm ầm mà cuối cùng là toàn trường ko phải Ams được :(:)(:)((

năm nay chị promote tiếp đừng nản nhé :D chờ mãi bâyh bọn e mới đủ tuổi :">

năm ngoái e cũng xem các ac thi UWC... hix có phải "ưu tiên học sinh các tỉnh, ko phải Hn" quá ko.. 8-| :-s

:-?? năm nay HN đầy mà, ai bảo thế :-?? nhưng năm nay chủ yếu Tổng hợp được nhiều 8-| (2 người)

em Liên, chị em là ai thế 8-} có phải là Cẩm Tú ko nhỉ 8-} làm j đến mức ôm sách E hả trời 8-} UWCer chơi bời nhiều mới đúng 8-}

@ em Tuấn Anh:
mỗi năm dù chỉ 1 Amser ko có nghĩa là ít em ạ :D vì hb UWC cũng đâu có nhiều, mỗi năm chỉ được chưa đến 4, 6 hb thôi mà :)
chỉ năm vừa rồi Ams mới ko được ai thôi em ah :D :-< :-< ko rõ lý do :D chỉ chán mình đi promote ở HAO ầm ầm mà cuối cùng là toàn trường ko phải Ams được :(:)(:)((

tú là beloved của em mà ;) trông thế thôi Tú năm vừa rồi học chăm lắm đây :D em biết rõ mà. hè năm ngoái ngày nào cũng đi chơi với nhau :p đến lúc Tú bắt đầu học là rủ mãi chẳng được đấy

uh , nhân lực uwc hầu như vẫn là học sinh HN mà :)
Năm nay vào phỏng vấn 21 người thì có 2 bạn ams , 2 bạn tổng hợp , 1 CNN , 1 CVA 1 nhạc viện Hn :)
Còn các tỉnh mỗi nơi chỉ dc 1 người , ngoài HCM 2 bạn, Huế 2 bạn . Tính ra thế thì chỗ nào được ưu tiên hơn hả em :)
Tuy nhiên ,ko thể nói SC ko ưu tiên hs tỉnh , theo chị thì họ có lí do chính đáng để ưu tiên :)
vì bản thân chị thấy hs tỉnh thiệt thòi hơn hs Hn nhiều , nhất là so với hs ams :D mà ưu tiên cũng chỉ ở vòng ngoài thôi , vào vòng trong ai cũng như ai hêt ;)
SC chọn lựa hs cho uwc , ko bao giờ họ chọn hs tỉnh mà ko fit với uwc cả em ạ :) vì đơn giản SC cũng muốn tạo uy tín với các trường uwc về việc chọn học sinh !
Có thể hs HN và 1 bạn nào đó ở tỉnh có 2 form " nặng kí" như nhau , thì uwc sẽ chọn bạn ở tỉnh :)
vì rõ ràng với đk kém Hn, bạn ở tỉnh phải nỗ lực hơn rồi :)
Có thể chị cũng là hs tỉnh nên nói năng ko hẳn đã khách quan :)

Chỉnh sửa lần cuối:
hồi trước có mấy lần xem các anh chị apply UWC thì em thấy đúng là chị Hải Anh có nói thế mà :D có gì mà ko khách quan đâu ạ ^_^

@ chị P: hik, chị hiểu nhầm ý em rồi :( ý em có phải là bảo UWCers ham chơi đâu :( em chỉ muốn nói là theo những gì em biết thì những người đc trở thành UWCer dùng tuổi thanh xuân cho rất nhiều việc chứ ko phải suốt ngày ngồi luyện công thôi :D

em rất buồn vì HB âm nhạc, phần đàn dây ko có guitar :))

nếu hy sinh lớp 11 học t.anh cũng hợp lí chứ... viết đc hay thể hiện mình, t.anh giỏi là chính... :( nhiều người sự việc chả có j mà viết thành hay, có người nhiều chuyện hay nhưng lại ko biết viết mà... :(

hồi trước có mấy lần xem các anh chị apply UWC thì em thấy đúng là chị Hải Anh có nói thế mà :D có gì mà ko khách quan đâu ạ ^_^

@ chị P: hik, chị hiểu nhầm ý em rồi :( ý em có phải là bảo UWCers ham chơi đâu :( em chỉ muốn nói là theo những gì em biết thì những người đc trở thành UWCer dùng tuổi thanh xuân cho rất nhiều việc chứ ko phải suốt ngày ngồi luyện công thôi :D

Không hy sinh cái này thì không thể có cái khác được đâu bạn ạ, cuộc sống là thế. Nói chung bề nổi đứa nào chả bảo tao suốt ngày ăn/chơi/ngủ thôi nhưng sau đấy học cày như nào thì ít người biết được lắm. Mình thấy hi sinh có 1 năm để nhận được một cái học bổng như thế, chẳng có gì là phí cả, thậm chí người ta sẽ không còn thấy ân hận vì đã làm như thế.

Mình nghĩ violin là chính vì violin cần đầu từ về thời gian khá dài, chăm chỉ và đặc biệt là có năng khiếu nữa, hehe, Vet cứ hỏi Dâm Anh xem Dâm Anh vật lộn với violin thế nào thì biết.

Chỉnh sửa lần cuối:
ăn chơi trước đi các em .Đừng như chị : mới đầu học như trâu , về sau ăn chơi như điên --> too suck ^ ^ . The nen tập trung an chơi trước sau đó học nhìu. :))

lạc đề tí, trả lời em ở trên kia thôi: đàn dây ở đây có violin, viola, cello thôi, tại vì trường có liên kết với một trường nhạc nổi tiếng ở Trieste, trường này rất thế mạnh về bộ dây
piano cũng có nhưng mà lép vế hơn, thường mỗi năm nhận 5 hb nhạc thì may ra có 1, 2 là piano thôi

:-??:-?? chả biết thế nào, vừa học vừa chơi thôi, học nhiều quá thì điên mà chơi nhiều quá ko tốt 8-|

đây em chơi suốt bâyh học ko chơi nữa rồi :">
biết đánh mỗi guitar... mà guitar cũng bộ dây, thế mà ko có :(

Dâm Anh tập violin hả Sen??? :-o thế là mấy người tập violin liền... liệu có bán đàn tiếp ko haha :))

Không Dâm Anh học nghiêm mà được mấy tháng rồi :-? với lại nói chung đã thường là học bổng âm nhạc thì phải cho người học chuyên cơ, chứ chơi chơi thôi thì không được vì học chuyên yêu cầu rất nhiều kiến thức nhạc lý hơn mà.

Không hy sinh cái này thì không thể có cái khác được đâu bạn ạ, cuộc sống là thế. Nói chung bề nổi đứa nào chả bảo tao suốt ngày ăn/chơi/ngủ thôi nhưng sau đấy học cày như nào thì ít người biết được lắm. Mình thấy hi sinh có 1 năm để nhận được một cái học bổng như thế, chẳng có gì là phí cả, thậm chí người ta sẽ không còn thấy ân hận vì đã làm như thế.

Chưa hiểu bạn đã làm được gì chưa mà lớn tiếng chỉ dạy người khác về "cuộc sống là thế" ? :)<:p. Quote cái bài của tớ mà đọc ko hiểu hay sao mà reply lại như thế ? Tớ chả nói gì về ăn chơi hay "cày ngầm" :)))) cả bạn ạ ;). Mà chữ nghĩa tối quá. :)

Tớ chẳng phải UWCer, cũng chưa từng giành được học bổng nào nên ko dám lớn lối như bạn :D. Nhưng tớ chắc rằng để trở thành UWCer thì phải làm nhiều việc hơn là chỉ học Eng bạn ạ <:p. Với cả chắc bạn có nhầm lẫn khi cho rằng học tập, phát triển năng lực cá nhân, theo đuổi những gì mình đam mê ... là hi sinh nhỉ ?:D Biết bao người đang muốn được hi sinh như thế đấy bạn ạ :).

uhm` , em Dương nói đúng rồi , đối với UWC , tiếng anh là 1 phần rất rất nhỏ thôi :)
Cứ nhìn năm nay thì biết , vào inter siêu nhân tiếng anh toàn bị loại hết , nổi bật như thủy tiên hay bạn dung ams :)

Once again Tiếng anh là thứ có thể học được các em ạh :)

Mình không muốn cãi nhau với bạn Dương đâu, nhưng mà bạn Dương nên học lại tiếng Việt ngôn ngữ nói và ngôn ngữ viết đi nhé. Trên forum mình cũng chỉ dùng ngôn ngữ nói trò chuyện với mọi người. Hơn nữa từ hi sinh của mình cũng là chỉ nói đùa vui, vì mình xin lỗi nhé mình viết bài trả lời bạn Vi, là bạn của mình, chứ không phải một người xa lạ như bạn Dương để mà tự nhiên quote lại câu nói của mình rồi lại đem ra mỉa mình tối này tối nọ. Hay là bạn Dương ức chế chuyện mình nhắn tin góp ý cho bạn à? thế thì bạn tính đàn bà lắm đấy nhé! Đàn ông thì người ta không để bụng đâu.(mình xin lỗi nhé nhưng mà người ta nên biết lắng nghe để hoàn thiện mình chứ.)
Mình cũng không dùng chữ "cày ngầm" đâu nên là bạn chú ý đừng có cho vào ngoặc kép vớ vẩn không các bạn lại tưởng mình dùng từ ngữ theo kiểu của bạn Dương nhé ;)
Còn từ hi sinh của mình ở đây nghĩa là tạm gác lại việc ăn chơi xả láng, bạn hiểu cho như thế thì mình mừng lắm ý :D

p/s: À còn mình làm được nhiều thứ cho bản thân mình với cuộc sống của mình lắm rồi :D mình không thích khoe khoang thôi bạn Dương ạ.

uhm` , em Dương nói đúng rồi , đối với UWC , tiếng anh là 1 phần rất rất nhỏ thôi :)
Cứ nhìn năm nay thì biết , vào inter siêu nhân tiếng anh toàn bị loại hết , nổi bật như thủy tiên hay bạn dung ams :)

Once again Tiếng anh là thứ có thể học được các em ạh :)

siêu nhân tiếng anh... :-s

nhg mấy chị này cũng có phải giỏi mỗi tiếng anh đâu mà vẫn ko đc vào interwview... 8-}

làm sao qua vài cái essay mà đánh bật được người giỏi tiếng anh hơn nhỉ :-? em rất lúng túng trong việc thể hiện qua essay vì sẽ bị kể lể là chính :(

Chưa hiểu bạn đã làm được gì chưa mà lớn tiếng chỉ dạy người khác về "cuộc sống là thế" ? :)<:p. Quote cái bài của tớ mà đọc ko hiểu hay sao mà reply lại như thế ? Tớ chả nói gì về ăn chơi hay "cày ngầm" :)))) cả bạn ạ ;). Mà chữ nghĩa tối quá. :)

Tớ chẳng phải UWCer, cũng chưa từng giành được học bổng nào nên ko dám lớn lối như bạn :D. Nhưng tớ chắc rằng để trở thành UWCer thì phải làm nhiều việc hơn là chỉ học Eng bạn ạ <:p. Với cả chắc bạn có nhầm lẫn khi cho rằng học tập, phát triển năng lực cá nhân, theo đuổi những gì mình đam mê ... là hi sinh nhỉ ?:D Biết bao người đang muốn được hi sinh như thế đấy bạn ạ :).

Mình không muốn cãi nhau với bạn Dương đâu, nhưng mà bạn Dương nên học lại tiếng Việt ngôn ngữ nói và ngôn ngữ viết đi nhé. Trên forum mình cũng chỉ dùng ngôn ngữ nói trò chuyện với mọi người. Hơn nữa từ hi sinh của mình cũng là chỉ nói đùa vui, vì mình xin lỗi nhé mình viết bài trả lời bạn Vi, là bạn của mình, chứ không phải một người xa lạ như bạn Dương để mà tự nhiên quote lại câu nói của mình rồi lại đem ra mỉa mình tối này tối nọ. Hay là bạn Dương ức chế chuyện mình nhắn tin góp ý cho bạn à? thế thì bạn tính đàn bà lắm đấy nhé! Đàn ông thì người ta không để bụng đâu.(mình xin lỗi nhé nhưng mà người ta nên biết lắng nghe để hoàn thiện mình chứ.)
Mình cũng không dùng chữ "cày ngầm" đâu nên là bạn chú ý đừng có cho vào ngoặc kép vớ vẩn không các bạn lại tưởng mình dùng từ ngữ theo kiểu của bạn Dương nhé ;)
Còn từ hi sinh của mình ở đây nghĩa là tạm gác lại việc ăn chơi xả láng, bạn hiểu cho như thế thì mình mừng lắm ý :D

p/s: À còn mình làm được nhiều thứ cho bản thân mình với cuộc sống của mình lắm rồi :D mình không thích khoe khoang thôi bạn Dương ạ.
thôi thôi, em xin can.
chuyện cũng chả có j mà :-j
#1 mình chỉ công nhận là mình vs con Liên ăn nói bỗ bã thoải mái :D
#2 mình sờ can sờ kim mãi cũng chả thấy chữ cày ngầm trong bài Liên :-??
#3 "cuộc sống là như thế" chắc là hiểu nhầm thôi :-j ko ai có ý dạy bảo j đâu mà :-j
#4 nói chung hi sing ở đây tuỳ theo từng ng` hiểu, ko ai bắt ép ai hiểu theo nghĩa nào đc cả :) như mình thấy làm mấy cái linh tinh là vui :D, thế coi là hi sinh chuyện học đi cũng đc, mà gọi là ăn chơi cũng ok :)). còn ng` khác thấy vui khi học thì ng` ngoài bảo họ hi sinh chơi cũng đc, mà bạn bè bảo là họ làm những j mình thích cũng đc :) mình thấy thế :D
#5 nói thật là mình đồng ý vs Liên vụ cày quốc. ghét nhất đứa nào học hành chăm chỉ cứ toàn nói là mình toàn chơi vs cả cái bọn thi xong ra kêu trời kêu đất là làm sai, trong khi điểm toàn cao chót vót 8-| bạn bè vs nhau sống ko thật j hết trơn 8-} học, làm bài tốt thì cứ nói là có học, làm bài ngon có cái quái j mà phải giấu @-) chắc đây là cái ý cày ngầm à :-?
#6 mình ko có ý j nhưng sao bài thằng dương lại đc đánh giá hay nhờ :-??

Chỉnh sửa lần cuối:
quái sao tự nhiên cãi nhau tùm lum thế này :-/ chị soi bài em Liên mãi mà chả thấy có câu nào lớn tiếng chỉ dạy ng khác như em Dương nói cả. Em Dương có phần suy nghĩ tiêu cực và ăn nói thái quá rồi đấy :D Em Liên nói lên những suy nghĩ của bản thân chứ có nói j ai đâu, thế có j là sai :-/

Đồng ý với em Tuấn Anh cái #6 :D

Em cũng chả dám nói gì nhiều, nhg bài bạn Dương được tik tốt thì có gì đâu mà thắc mắc làm như là có gì vô lý lắm ý nhở :-? rõ ràng bạn Liên không hiểu ý mà xong lại nói lại cái điều ai cũng biết rồi ra như dạy trẻ con lớp 1 nghe nó buồn cười tnao ý :D. Với cả rõ ràng cái câu cuối đoạn thứ 1 của bạn ý nghe tối thế còn gì :-?.

Tớ thấy rõ ràng từ hi sinh ở bài bạn Liên có 2 cách hiểu, bạn không nói rõ ra ng khác hiểu nhầm cũng là chuyện bthg, việc gì phải nói giọng sarcastic thế nhở :D

Với tớ thắc mắc tí :''> sao bạn Liên quote bài bạn Dương mà lại bảo là viết bài trả lời Vi, bạn Dương đừng có tự nhiên quote bài bạn ý là dư lào nhể :''>
Với cả thắc mắc nốt là câu đầu tiên của bạn Liên ý nói là bạn Dương viết sai chính tả dấu câu ngữ pháp hay có vấn đề về đọc hiểu hay văn viết tối nghĩa hay dư lào :''>

----------

btw, Vi ơi cày cuốc =))

chị tick bài hay vì em Dương nói đúng tinh thần UWC nhé :))
có vẻ 2 em này hiềm khích từ trước , vào đây có dấu hiệu kick , mock nhau 1 tí là khẩu chiến :D
chị thấy em Liên nói lên suy nghĩ thôi , ko sao cả nhưng quan điểm uwc của em còn chưa đúng :D , thế nên em Dương ra nói lại thôi :D , mỗi tội ăn nói với nhau do ko thân thiện nên mới cãi nhau lung tung thế này :)
---------------------------------------

Còn essay , em ko cần quá giỏi tiếng anh để viết dc 1 essay tốt :) đủ để em thể hiện những j` em muốn viết thôi :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên