10- prepare for colleges

oh , mình ko ngờ việc này lại gây tranh cãi đấy :)) , đâu có ai cãi nhau về cái này đâu nhỉ ^^

@ anh P : tình yêu ạh , em có source là từ ban tuyển chọn TY nhé, em ngồi nghe họ nói nhé , ko tin hỏi tất cả UWCers nhé , mới họp mặt nhau ở ĐSQ canada xong đấy , TY có quen ai TY hỏi họ dùm em nhé. Mà ko tin UWCers thì lên hẳn forum UWC mà hỏi cho chắc TY a`. UWC rất công bằng thôi , trường nào cũng vậy ạh , số lượng học bổng có hạn thôi chứ \:d/

mà lần sau TY ko tin em thì đừng gọi em yêu j` nhé =)) thất vọng Ty lắm =))

Quên , em phải nhắc cưng chuyện này , là cưng nói cái j` cũng ko chỉ sure mà nên chịu trách nhiệm về những j` cưng nói . Em nếu ko phải là uwcer thì cưng có thể nói hack hiếc như vậy , mà khi là 1 thành viên của gia đình UWCđấy thì em càng phải có trách nhiệm về những j` em nói, nhất là về UWC !

Còn chúc cưng làm siêu nhân vui vẻ :)
Em cũng thik làm siêu nhân lắm , nhưng em ko phải nên ko sure dc ,buồn thế :))

@bạn Dương:
Mình đã định ko viết thêm bài j` nữa , nhưng đã viết rồi thì hỏi luôn , sao bạn Dương biết nhiều thứ rõ thế , biết là có 270 forms và 70 của ams cơ à , cái này mình cũng ko biết luôn :D
Còn mình cũng ko biết bạn hack từ đâu ra mà cho ngay chữ no khi quote bài mình thế :)

@ các bạn UWCers đọc bài viết này : Ban đầu mình cũng ko muốn publicize quá nhiều thông tin về UWC , nhưng mình thấy chuyện quota này càng chứng minh UWC công bằng thôi , hi vọng nó ko có ảnh hưởng lớn , ai thấy mình ăn nói quá đà thì Pm mình nhé :X
Tiện cho em cảm ơn chị P luôn nhé :X

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh có bảo là anh không tin em đâu em yêu, anh chỉ muốn nói là nếu em có thông tin gì xác thực được thì mời em chỉ giáo cho bọn chã như anh được biết, coi như em là hải đăng soi đường chỉ lối cho quần chúng du học sinh đi lên, âu cũng là 1 điều tốt.

Em có thông tin mật em biết thì tốt cho em thôi, giữ kín trong lòng em nhé, buôn dưa lê trên này cho những thằng không biết (như anh và các bạn đây) thì lại nảy ra cãi nhau, đòi verification, mà cái đấy em lại chỉ cho anh đi lòng và lòng vòng hỏi thể lọ thế chai, e hơi bị tốn calorie. Hôm qua anh vừa đi karaoke với chị Hường, UWCer mà em kể ý, cũng định hỏi thông tin này, nhưng anh đã tin tưởng vào tài năng của em, đủ khả năng để cho anh sáng mắt ra một cách thuyết phục. Ai dè em muốn anh đi gặp lại nó để hỏi lại, kể cũng ngại.

Anh gọi là em yêu vì đối với gái như em là anh thấy phải kính trọng lễ phép. Em nguyên bản gái UWCer là vốn quý, cấm tiệt được lăng mạ sỉ nhục.Tàn tệ với em thì quá bằng đuổi em đi, anh để cho gái bỉ gái thì tốt hơn. Chứ thằng đàn ông nào mà chửi gái ngu thì là thằng thiểu năng, mà anh là thằng bình thường em ạ, mà đời gì lại có thằng nào trí tuệ bình thường tự dưng đi phát biểu con bò có 4 chân. Phỏng ko cô ẻm?

Chỉnh sửa lần cuối:
anh ơi , em thấy anh em mình nói hơi bị nhảm đấy :)) , anh mà có muốn bày tỏ tình yeu với em , cứ Pm qua HAO cho em cũng được , vòng vo nhiều thứ quá :))
Anh gọi là em yêu vì đối với gái như em là anh thấy phải kính trọng lễ phép. Em nguyên bản gái UWCer là vốn quý, cấm tiệt được lăng mạ sỉ nhục.Tàn tệ với em thì quá bằng đuổi em đi, anh để cho gái bỉ gái thì tốt hơn. Chứ thằng đàn ông nào mà chửi gái ngu thì là thằng thiểu năng, mà anh là thằng bình thường em ạ.
Anh coi em là gái quý ,đúng là quý hóa quá , em cũng ko dám nhận ^^ , gái nào thì cũng là gái anh ạ, hay nói luôn là người thì đừng có lăng mạ sỉ nhục nhau thôi, người cũng quý lắm rồi anh ạ , cái đấy là lễ nghĩa rồi anh ạ ^^

Còn cái quota này em nghĩ cũng ko mật j` cả , càng chứng tỏ UWC công bằng thôi , em thì cũng là gái thôi , lại còn ko phải gái Hà nội , thế nên có nói ngu anh dạy thì em nghe thôi, mà anh phải dạy đúng, khơi thông cái ngu thì gái này mới nghe được ^^

Thời đại công nghệ thông tin , siêu nhân hack hiếc như anh làm j` phải lặn lội đi hỏi chị Hường ạ , anh cứ i meo thẳng cho BTC mà hỏi anh ạ ^^

Cái này bạn/anh/chị /TY nào ý kiến thì gửi message cho tớ /em nhé , đừng có tiếp tục nhảm nữa nhé , tớ /em rất xin lỗi đã làm phiền các em khóa 07-10 này , rất xin lỗi các em ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
Vấn đề ở đây chỉ là chị Ngọc nên stop lại từ khi chị nói từ "stop" nhưng bài viết đấy của chị câu đầu lại đá câu cuối nên mới dẫn đến tiếp tục tranh luận thêm 1 trang như thế này.

Em không biết rõ chị Ngọc lắm nhưng qua những gì chị viết trên forum thì lâu lắm rồi em mới thấy một người ít tuổi hơn lại có thái độ nói chuyện như thế với các anh chị đấy, riêng điều đấy đã đủ làm các anh chị thấy mình không được tôn trọng và khó chịu, dẫn đến topic mới hội ngộ bao nhiêu anh tài thế này :p
Theo ý kiến cá nhân (cá nhân nhé) thì em nghĩ các anh chị ở đâydeserve một lời xin lỗi vì thái độ của chị, vì chị nói chị nợ HAO, thì đừng đối xử với những con người ở HAO như thế. ("đặc biệt bài của em hướng đến mấy đứa khóa sau", em nghĩ khóa 0710 cũng không thích được gọi là mấy đứa khóa sau đâu chị ạ ;) )

Chứ thằng đàn ông nào mà chửi gái ngu thì là thằng thiểu năng, mà anh là thằng bình thường em ạ, mà đời gì lại có thằng nào trí tuệ bình thường tự dưng đi phát biểu con bò có 4 chân.
=)) =)) =)) =))
hay!

nói thế này mà ko viết thêm bài thì mình thấy mình mất nết quá !
Dù lúc type mình cũng thấy ngượng cho chính mình! vì cái j` mình viết cũng tạo debate cho xem !

@ bạn Dương : ko biết BTC chọn ứng viên thế nào chứ , bạn có dám make sure là quota sẽ thiệt thòi cho ams ko , mình cũng chẳng tài cán j` , nhưng từ đầu mình đã thấy các bạn coi thường hs trường khác rồi , trong 70 hs ams đấy, bạn có dám đảm bảo hơn 2 người là xuất sắc hơn những hồ sơ từ các trường khác ko , nếu nói là thiệt thòi thì thiệt thòi chung thôi , vì càng ngày UWC càng dc biết đến , các trường khác cũng nộp rất nhiều hồ sơ (ít nhất là hơn 2 )

Cái nước VN này nhiều siêu nhân lắm bạn ạh

việc gì phải phân biệt trường này trường kia, thằng nào giỏi hơn, biết nắm bắt hơn thì thằng đấy thắng chứ

Nếu nói như bạn nói thế này , thì ams theo tớ dc biết có vị trí rất cao về chất lượng học sinh trong tâm lí BTC vì danh tiếng của ams thì thôi rồi , bản thân tớ cũng ước từ lâu là giá mình dc học ams đấy , nên nếu có bảo là phân biệt đối với ams thì càng khó nghe bạn ạ.

Theo như bạn nói thì có 70 hs ams apply , thì 2 bạn dc chọn vào interview chắc cũng phải " giỏi hơn, biết nắm bắt hơn " chứ, đúng ko . Tớ cũng chẳng hiểu cái từ giỏi hơn , biết nắm bắt hơn của bạn là thế nào nữa . Nhớ rằng trượt UWC ko phải là dốt hay kém hơn , mà chỉ là ko fit thôi.

Suy nghĩ của bạn càng làm tớ thấy bạn hiểu sai về UWC đấy :)

@ em Liên : "theo ý kiến cá nhân "của chị em ạh , thì chị ko biết ai mới deserve 1 lời xin lỗi nữa đây. Đừng nói đến nợ nần làm j` em ạh , vì internet là vô biên , đứa khác như chị thì chưa chắc nó đã thấy nợ ams đâu . Cái từ " đối xử " này dành cho chị hay dành cho hs ams đây ?
CHị ăn nói thì bản thân ko cảm thấy mất dạy em ạh , chị vâng vâng dạ dạ nhiều lắm đấy , còn về khoản thái độ thì chưa biết ai ghê ghớm hơn đâu :)
Chị thì cũng chẳng ưa được kiểu 1 số anh chị ams nói với chị từ đầu đến giờ đâu , chắc cũng giống cảm nhận của em với những j` chị nói nhỉ ^^
Nếu ko thik gọi mấy đứa khóa sau , các em có thể đề đạc từ ngữ khác để chị xưng hô cho vừa lòng :)), chị thì quen mồm thế rồi ^^

Mình thấy ngượng vì hay nói cái từ stop thôi , mình sắp thành siêu nhân spam rồi , có ai cần make sure cái này ko ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
ôi , ngán nói về UWC lắm rồi , thật đấy :(

Quan điểm của mình ko phải ai dốt ai giỏi , chẳng có thước đo nào xác định được cả . Điều kiện của ban tuyển chọn cũng ko phải ai dốt ai giỏi , họ quan tâm đến những thứ khác cơ mà.

CHất lượng dạy và học ở ams thì chẳng có j` để bàn cãi rồi , cái này quá rõ , các anh chị UWC từ ams cũng khỏi nói rồi , vấn đề ở đây là bài viết 2 chúng ta cứ có cái từ dốt với giỏi , xứng hay ko xứng làm tớ khó chịu thế :))

CHúng ta chỉ xét 1 tập thể, mà ko đề cập đến cá nhân :|

1 bạn ams chưa chắc đã giỏi hơn 1 bạn cũng thuộc dạng siêu nhân học trường chuyên/ THPT giỏi khác.

Bàn về cái này mơ hồ quá , chẳng biết nói thế nào cả
UWC đâu chỉ có thế , cái quan trọng nhất vẫn là đức tính , phẩm chất cơ mà !

Đó là tính năm nay có 70 hs ams apply uwc , chứ nếu năm sau , tớ có thể kéo cả tụi khối 10 trường tớ apply uwc.

Vấn đề số lượng này chỉ trách do công tác tuyên truyền của các anh chị ams đang học uwc quá tốt :)) , để rồi chen chúc thôi. Các bạn ams cũng năng search , ams vì thế nên mới đông dân apply như vậy , tỉnh ngoài / các trường ở HN khác biết UWc thì có thể số lượng còn đông hơn ams nhiều.
Cái nước này bao nhieu trường phổ thông cơ chứ ,trong mỗi trường thì bao nhiêu ứng viên tiềm năng cơ chứ, đúng là words ko thể describe đc í tớ :(

Đừng áp đặt suy nghĩ vào cái quota ,suy nghĩ rằng ban tuyển chọn cũng so sánh mỗi cá nhân ams với mỗi hs trường khác. Cứ cho là ít nhất ở 1 THPT
có thể pick dc 1 bạn fit UWC , thì số lượng đã bao nhiêu rồi , cũng đủ cho interview rồi chứ ? CHưa tính đến 2 hs từ 1 trường !

Mình ko thể diễn tả cái mình muốn nói , verbal skills dạo này kém quá :(

Mỗi người đều có 1 cách nhìn sự việc khác nhau , và chẳng có ý kiến nào toàn diện cả , thế mới xảy ra debate , những cái này nói mãi cũng đến thế thôi , vì cuối cùng có ai chịu ai đâu :(

Chỉnh sửa lần cuối:
bạn có dám make sure là quota sẽ thiệt thòi cho ams ko , mình cũng chẳng tài cán j` , nhưng từ đầu mình đã thấy các bạn coi thường hs trường khác rồi

em học ams chưa lâu nhg thực sự thấy rằng amser bị nói là coi thường hs trường khác là chính :| ko biết các anh chị tnao` nhg nhiều đứa bạn e trường khác cũng hay bảo thế :-< rất khó chịu..

nywayz, cũng chẳng có mấy ai ko giỏi mà sinh ra tính tự kiêu, coi thường người khác :-?

em thấy quota các trường thì rõ ràng thiệt cho hs, thi học bổng chẳng khác gì trong trường với nhau, vươn ra xa với trường khác thì quota rồi 8-} trong đk này khu vực giỏi hoàn toàn bất lợi, khu vực kém có lợi... và kết quả xong thì rõ chênh lệch dù có đỗ :|

nói chung ams cứ tằng tằng 1 năm 2 UWC tớ thấy là khủng bố lắm rồi , đc có mấy cái HB chứ mấy :(

Sorry mọi người!!!
Em muốn lập topic này trước hết là để các bạn 07-10 chia sẻ kinh nghiệm, tư liệu và thông tin về các loại học bổng khác nhau, cốt là giúp nhau có được 1 sự chuẩn bị tốt hơn và 1 cơ hội cao hơn để đạt được học bổng.
Topic này thu hút được 1 số khá nhiều các anh chị du học sinh nhiều kinh nghiệm, bọn em thấy rất quí và trân trọng, nhưng dù sao mong anh chị chỉ dẫn bọn em theo 1 cách khác đơn giản và cụ thể hơn (chứ đọc những cái bài poz trên em thấy cứ rối rối mà ko giúp ích đc nhiều lắm) :D :D
Sao chúng ta ko bàn đến một số topic cụ thể và sát thực hơn là cãi cọ nhau? VD là các anh chị có kinh nghiệm hoặc bài học sâu sắc kinh nghiệm quí báu nào mà các anh chị "thấm thía" trong quá trình apply để bọn em còn học tập :D ? Hoặc anh chị nào có tài liệu, kinh nghiệm ôn thi TOEFL, SAT? Sắp tới vào năm học còn có HB Assist nữa v..v.v

Em nói thể có j ko phải mong các anh chị bỏ quá :D :D

Mong mọi người có tinh thần đóng góp để Ams 07-10 sẽ tiếp tục phát triển và tiếp nối truyền thống và "CHất Ams" :D

Anh nhảy vào nói bậy có 2 post thôi mà, quay trở lại topic cho tương lai con em chúng ta nào. Hàng về, anh hack cho các em đây:

Sorry mọi người!!!
Hoặc anh chị nào có tài liệu, kinh nghiệm ôn thi TOEFL, SAT? Sắp tới vào năm học còn có HB Assist nữa v..v.v

This is a complete pdf ebook for SAT Physics. This is the only SAT Physics ebook available on the internet and I believe you cannot find it from any other Vietnamese website (even in VietAbroader, tailieuduhoc, svduhoc... ), it was just uploaded 10 weeks ago.

http://rapidshare.com/files/61711520/SAT_Physics.pdf

biết ngay là file của anh Phương có vấn đề mà:)). Mình đã nghi ngờ nhưng vẫn take a risk download. :)). cuối cùng thì tèo. :D.
haiz.

Sat II có phải thi 2 môn ko các anh/chị?
Mà SAT II là gồm những môn Tn như Toán, Lí, Hóa, Sinh thôi đúng ko ạ?

À. Virus. Em tưởng anh cài virus vào file để mọi người down về. Trojan hay đại khái thế.

biết ngay là file của anh Phương có vấn đề mà. Mình đã nghi ngờ nhưng vẫn take a risk download. . cuối cùng thì tèo. .
haiz.

chị thử qua bên box tin học xem cách download xem. rapid nó cũng lập chập, nhưng mà biết cách vẫn down đc. :p
mà chị đọc cái đấy làm gì? :|

Sat II có phải thi 2 môn ko các anh/chị?
Mà SAT II là gồm những môn Tn như Toán, Lí, Hóa, Sinh thôi đúng ko ạ?

em đc quyền chọn thi 2 hoặc 3 môn.
SAT II bao gồm toán 1, toán 2, lí, hóa, sinh, văn học, lịch sử Mĩ, trung, pháp... hình như có khoảng mười mấy môn đấy, anh ko nhớ hết. :D

@a Phương: post hơi lạc đề tí: anh có tìm đc quyển SAT II bài thi Pháp ko? nếu đc cho em link nhớ. :p
em cảm ơn.

Back
Bên trên