10- prepare for colleges

Đọc mấy bài gần đây chắc phải xem xét lại ý định gap year của mình :|... các e dạo này máu me quá 8->

E nào thấy học hành chăm chỉ, bỏ chơi bời ko phải là hi sinh thì a phục thật, phục lắm luôn :p... nhờ đọc đc topic này mà h mình mới biết đc có ng` "thik học" hơn "thik chơi" :D

hực hực... "thể hiện những gì em muốn viết" là vấn đề ko chỉ essay mà còn là 2 thứ tiếng :"> :">

càng ngày càng thấy việc apply khá là vui :-? kể cả mệt nhg ảnh hưởng tnao lại có cả í thức học ngoan ở lớp chính... 8->

@ Linh: mình trả lời bài Vi từ page trước mà :)

@Việt Anh: sao ko ở lại UK học luôn :) mất tổng cộng có 6 năm kể cả Master thôi mà. học ở UK sẽ đúng tuổi hơn chứ :p anh học A level bây giờ đã già mất một năm rồi còn định gap year nữa à :p

Tại định học xog A level rồi đú đởn 1 năm mới vào ĐH cơ e ạ :( ... cái bệnh của mình là đã già nhưng vẫn ham chơi :))

Đùa tý thôi, tại a thấy mấy e máu quá nên vào cho thay đổi ko khí tý :))... ai chả muốn học nhanh :D

Bài post của a chủ yếu là muốn nói 2 cái dòng cuối thôi :p

theo tớ hiểu thì ý em Dương ko phải là UWCers thik học hơn thik chơi , ý em ấy cũng ko phải là dành thời gian học hành chăm chỉ ,ko chơi bời ko phải là " hi sinh "
UWCers ko phải những đứa đầu to mắt cận suốt ngày chỉ biết học , ngoài ra còn nhiều thứ có ích hơn mà làm do ý thik chứ ko phải hi sinh cái j` hết .

@vetNăm nay rất nhiều UWCers ko học chuyên anh , mà toàn chuyên toán , chuyên hóa , những bạn này hầu như TA ko bằng dc các em chuyên anh ams , ngay cả bản thân chị nghĩ chị cũng ko bằng :)
CHị nghĩ ,quan trọng là ý tưởng , và em có show dc những j` em hiểu về UWC ko ? có thể hiện dc phẩm chất của em xứng đáng là 1 uwcer ko nữa :)
Ko phải chị lên mặt dạy đời đâu nhé , chỉ là ý kiến cá nhân thôi.

Còn rất nhiều time để chuẩn bị ,chúc các em may mắn !

A` , chị rất enncourage em nào quan tâm đến UWC thì sang forum UWCVN nhé, cái forum ấy đang cần làm nóng lên đây :) Có lẽ vào mùa mới nóng lên dc :D

Chỉnh sửa lần cuối:
forum UWCVN đây ạ? :-/

cái này em biết cũng kha khá lâu rồi, mỗi tội là thấy nhạt quá nên chả để ý :p

mà chị ngọc bỏ qua chủ để hi sinh đi chị ;) em nghĩ là con liên nó nói vui từ đó thôi mà :-j

nghe bảo ams "dạo này" sẽ ít UWC đi :-? năm ngoái app cũng đông mà chả có ai :-<

à thế theo ý kiến cá nhân thì phẩm chất cần có của UWCer là j ạ ?

Lạc đề nhiều quá :-< học ở đâu là do mình, ko đỗ UWC ko có nghĩa là ko giỏi, em Ngọc mới là sắp vào UWC năm nay thôi, chưa hiểu hết thì cũng ko cần thiết phải viết dài dòng ra đây, nghe cứ thế nào ấy... ng khác ko biết sẽ bảo là em lên mặt dạy đời thật đấy :p (may mà chị em mình còn gặp nhau rồi đấy 8-|)

em nào muốn biết thông tin thì sang topic riêng của UWC hoặc lên forum của nó tìm hiểu thông tin ý. Ai thực sự chú tâm tìm hiểu thì sẽ tự biết phải research

mà túm lại là có rất nhiều con đường khác nhau để đạt đến đích. Ko có cách nào quá dễ dàng và cũng ko có cách nào là ko thể làm được cả 8-|

(sorry mọi ng chị/em/tớ nói lung tung 8-|)

Chỉnh sửa lần cuối:
uầy uầy lần đầu tiên thấy bài bạn Phương rất hay và rất chuẩn nhé =))

học ở đâu là do mình, ko đỗ UWC ko có nghĩa là ko giỏi, em Ngọc mới là sắp vào UWC năm nay thôi, chưa hiểu hết thì cũng ko cần thiết phải viết dài dòng ra đây, nghe cứ thế nào ấy... ng khác ko biết sẽ bảo là em lên mặt dạy đời thật đấy

=D>

à há , phải viết thêm 1 bài nữa off topic vậy

Ko biết đối với các anh các chị các em thế nào , nhưng đối với bản thân em thì lúc em apply UWC , có ai dạy đời em như em dạy đời mọi người thì em cũng vui lắm :)) ( ko biết các em , các anh, các chị thấy thế nào :) )

Essay của em cũng chẳng là j` cả, thậm chí lỗi lỗ chỗ , em cũng đã đọc essay của Hiếu , và essay của 1 số bạn khác, lên đây nói vài cái cơ bản như đúng rồi thôi :)) , em nào đọc những j` chị viết mà ko "học" được những j` chị dạy ( dạy đời ) thì chị _ cô giáo dạy đời :)) cũng cảm thấy thật thất vọng :))

Em ko dám nói là hiếu hết UWC , nhưng ít ra ko phải ko hiểu , mà em hiểu dc j` thì em nói thôi :))

Essay có ngôn ngữ cao siêu mà ko thể hiện dc chính mình thì chẳng làm dc j` cả :)) ( lại lên mặt dạy đời tiếp )

CÒn em ko hề nói bạn nào trượt UWC là kém , thế nên em mới nhấn mạnh rằng các anh chị UWCers có khi tiếng anh cũng ko giỏi bằng các em ams, còn các bạn siêu nhân tiếng anh như em đã nói , thì lại càng nhấn hơn cái từ " siêu nhân tiếng anh " Nói vậy hàm ý các bạn ấy kém à :))

em mà ko dc vào UWC ( thậm chí em là đỗ vớt ) thì cũng chỉ mong dc như các bạn ấy thôi :))

em apply UWC , cũng khối thứ băn khoăn, nhất là về essay, em nhớ đọc dc vài mẩu gợi ý của chị Hường LPC trên ams này mà từ đấy mới có ý tưởng viết dc mấy thứ , mà ít ra bản thân em thấy thik :))

em cũng biết chương trình UWC qua ams, nên em cảm thấy nợ ams 1 cái j` đấy :))
thế nên có em vet hỏi thì em trả lời , còn cảm thấy là lên mặt dạy đời thì ai muốn biết về UWC tự search hoặc làm j` thì làm :)

CÒn đã dạy đời thì dạy cho chót :)

@ Ngân Hà : cái này em muốn nói ( dạy ) với chị lâu rồi em thấy nhiều bài post của chị trên VA , cái giọng châm chọc của chị em thấy còn lên mặt dạy đời và vô ích hơn em đấy chị ạ :)

Dạy đời thì chỉ mệt chứ đâu có công :))

Dù sao thì muốn nói về UWC về chỗ UWC mà nói :) , như chị P nói kĩ năng tự research rất cần thiết :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Dù mình là người ngoài nhưng đọc bài em Ngọc cũng thấy bất bình lắm. Nếu em thấy nợ Ams cái gì đó thì cũng không nên ăn nói, "dạy đời" như vậy ở forum của Ams 8-|
Riêng việc em dùng rất nhiều mặt cười :)))) đã cho thấy em thiếu nghiêm túc thế nào rồi 8-|

P.S: Em nên học lại punctuation cho đúng cách 8-|

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị thấy em Ngọc viết nhiều bài lạc topic quá. Chị chưa tính đến việc em nói đúng nói sai thế nào, nhưng các anh chị đều lớn tuổi hơn em, cũng có nhiều người đã đi du học và trải nghiệm khá nhiều. Ít nhất em cũng không nên mỉa mai như vậy.

Việc em được nhận UWC là một việc tốt, đáng để chúc mừng. Chị đồng ý với quan điểm của em là admission nhìn thấy một điểm gì đó ở trong application của em người ta thích. Essay hay EC, chị không biết. Mỗi trường/ học bổng có một criteria riêng mà. Chị chỉ không thích lắm với việc em quote hẳn tên những người không được học bổng UWC ra. Có thể em không có ý gì với họ, nhưng em cứ đặt vị trí của mình vào các bạn khác không may mắn như mình, em sẽ cảm thấy khác.

Forum là public. Ai cũng có cái để dạy nhau, mà ai cũng có cái để học nhau cả. Các em giữ gìn không khí chung cho forum, nên lựa lời mà nói.

cái này nên stop lại
bản thân em cũng nên xin lỗi bạn Tiên cả bạn DUng , vì lỡ quote tên của các bạn. Nhưng muốn nói với các bạn là ý tớ ko có ý châm chọc hay nói j` , bản thân tớ rất phục các bạn , vậy thôi :D , nhất là thi TOF với IE :)

Mà em cũng xưng hô với mọi người đúng mực , chứ có vô lễ với người trên đâu :) đặc biệt bài của em hướng đến mấy đứa khóa sau , chứ ko đến anh chị khóa trước :)
Bài của em cũng có ý mỉa mai ai đâu , em cũng ko thik cái kiểu nói chọc , móc , nên em cũng nói thẳng với 1 số người còn j` :)

Dù sao cũng cảm ơn chị Thảo đã nhắc nhở em nhé :)

@ chị KÔng : em dùng mặt cười để cười cái từ dạy đời chị ạ :) , em nợ ams nên mới trả lời giùm các em thắc mắc về UWC, theo em đó là giúp , còn theo mọi người thì là dạy đời :))

@ chị Ngân Hà : à đúng rồi , cáu là xấu đi nhiều lắm đấy chị ạ ^^

P/s : chị Thảo ở ngoài nhìn rất xinh ạh :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Mình có góp ý nho nhỏ là dù tranh luận thế nào thì cũng không nên đưa ngoại hình của người ta lên phán xét.

:).

Con gái lạ thật :-s ... sao lại vì một cái chuyện chẳng có j để rồi chuyển sang xỉa xói nhau đc nhở 8-|. Đúng là nói dài, nói dai, nói dại :(

Bài viết của e ko có ý nói tất cả mọi ng` mà là để hướng đến 1 vài cá nhân cụ thể :)

Mình thì mình thấy bài của em Nguyễn Phuơng Anh thừa "vl"

ặc... 2 người thôi...?? 8-}
việc gì phải quota ams thế chứ... :(

thật ra tất cả các trường đều thế :)
---------------------------------

edit : I am sure about what I have said :)

Chỉnh sửa lần cuối:
thật ra tất cả các trường đều thế :)
---------------------------------

edit : I am sure about what I have said :)

Tình yêu của anh ơi, em có source không em yêu, em cho anh 1 cái link chính thức một chút, nếu em hack được thông tin đó từ trang web của UWC Việt Nam thì mật thư cho anh nhé. Anh cũng biết sơ cua vài ba trò hack và stalk thông tin, thế nên khi phát ngôn anh thường đặt 1 cái link, và cái link đó phải đáng tin cậy và trung thực (độ tin cậy của nó anh có cách để kiểm tra -->vừa phát hiện công cụ kiểm tra mật độ ra vào của 1 website, lên đây khoe tí :D )

Khi thông tin nó rõ ràng rồi thì đỡ phải cãi nhau ko, gì chứ phát ngôn ko có source thì anh cũng phát ngôn được. Tỉ dụ như:

Tâm Phương là siêu nhân <):)

I am sure about what I have said! \:d/

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên