10- prepare for colleges

nhưng ở Vn đằng nào chả bị ít nói t.anh hơn ạ, chưa kể còn vietlish nữa thì accent lung tung ở us vẫn hơn :D
mà em thấy các anh chị bảo sang học khá nặng -> nếu đi luôn trước để làm quen với môi trường học hành các thứ thì tốt :-?

Tức là nếu em thực sự bỏ ra 1 năm exchange với ý nghĩa là culture exchange đi học hỏi văn hóa, giáo dục của Hoa Kỳ và làm cho the American hiểu về Văn hóa Việt thì hay. Anh nghĩ ý anh Nam Anh là thế. Anh cũng thấy như vậy. Đọc 1 số bài gần đây của các em thấy một số consider việc exchange như kiểu "1 lối thoát" or "sự lựa chọn hoàn hảo/bất đắc dĩ" "phương án dự phòng tối thiểu", theo anh là việc rất sai lầm.
Khi các em lựa chọn đi exchange thì suy nghĩ về mặt lợi cũng như mặt hại của đi exchange. (Anh không đi exchange và cũng từng consider việc đi exchange) Nếu như ngoài việc em em cảm thấy đi exchange mang lại một môi trường học tiếng Anh tốt hơn, và tạo điều kiện hòa nhập cuộc sống nhanh hơn thì:
1) Đồng ý là 1 năm học tập bên ý tiếng anh em sẽ tốt lên nhiều nhưng học Tiếng Anh ở Việt Nam đâu phải là tệ :-?? Em thực sự không thể phát triển Tiếng Anh của mình trong môi trường Việt Nam? Em đến các trung tâm dạy tiếng Anh thì thầy cô nói tiếng Anh chắc cũng không phải đến mức Vietlish quá tệ! Chẳng nhất thiết đặt nặng vấn đề Tiếng Anh đến như thế. Apply là cả 1 quá trình cần nhiều yếu tố chứ đâu chỉ em giỏi Tiếng Anh, accent chuẩn, điểm Toefl cao hơn chút xíu là có thể get into top schools :-??
2) Anh chưa gặp ai nói với anh rằng "ước gì có 1 năm học bên Mỹ trước khi sang học Đại Học thì ĐỜI sẽ khá hơn". Đồng ý là em sẽ cảm thấy tự tin hơn vì đã học trong môi trường Mỹ trước đó. Nhưng còn có orientation, và chắc sau 1-2 tháng học năm đầu của Mỹ em cũng có thể làm quen đc với môi trường :-??
Em đã consider việc:
1) Em đi exchange sang bên đó cũng mất 1-2 tháng để làm quen môi trường học tập và đồng thời cũng vẫn phải lo chuẩn bị apply ngay năm đó.
2) Anh ko rõ em định xin reclet của teacher nào. Nếu em xin teacher ở Mỹ, người mới dạy em chưa đến 1 năm thì reclet đó có giảm giá trị hơn người cầm reclet từ 1 teacher dạy dỗ mình trong 2-3 năm?
3) Em đâu phải sẽ có điều kiện học tập tốt hơn ở nhà? Ở nhà em có thể chạy đi mượn photo sách SAT này nọ, rồi đi học ở "lò":)) Em bùng tiết ở nhà mà học SAT vài buổi chắc cũng không sao:"> và học trong môi trường em đã quen có nhiều người support chắc sẽ thoải mái hơn :-?
(Ở đây không đề cập đến một số chuơng trình exchange hay như ASSIST....)

Chỉnh sửa lần cuối:
ah đấy em hỏi, năm nào cũng đổi giáo viên thì làm sao rec thành 2-3 năm được? nếu chỉ 1 năm có vẫn worthy lắm ko? +_+ [math + eng teachers, ko phải chủ nhiệm]

em thấy exchange hơn ở nhà với gap year, xong thì có thể apply luôn ko bị bắt về [...] 8-| em cũng consider mấy việc kia rồi, nhưng mà việc đi thì ko :|

Ở nhà ý em là học phổ thông trong nước? Nếu ở nhà học thì em không đc apply luôn cuối năm lớp 12 à:-/
Anw, việc gap year là 1 việc hoàn toàn khác với việc có quyết định exchange hay không :-/ Gap year là em bị muộn hơn 1 năm (hoặc nhiều hơn)so với học sinh bình thường (quan niệm gap year mình hiểu với nhau là như vậy) còn đi exchange thì thường em sẽ đi vào năm lớp 12 và học lớp 12 bên đó sau đó gửi hồ sơ như các bạn học lớp 12 ở VN
Việc mọi người quyết định gap year chủ yếu là do chưa kịp chuẩn bị hồ sơ đc ngay trong năm lớp 12, hoặc muốn dùng 1 năm gap year đó làm việc gì đó:D
Em lên VA đọc về các ý kiến cũng như kinh nghiệm của các anh chị đã đi exchange. Có người cảm thấy hài lòng, cũng có người nói là tiếc....

1) Đồng ý là 1 năm học tập bên ý tiếng anh em sẽ tốt lên nhiều nhưng học Tiếng Anh ở Việt Nam đâu phải là tệ :-?? Em thực sự không thể phát triển Tiếng Anh của mình trong môi trường Việt Nam? Em đến các trung tâm dạy tiếng Anh thì thầy cô nói tiếng Anh chắc cũng không phải đến mức Vietlish quá tệ! Chẳng nhất thiết đặt nặng vấn đề Tiếng Anh đến như thế. Apply là cả 1 quá trình cần nhiều yếu tố chứ đâu chỉ em giỏi Tiếng Anh, accent chuẩn, điểm Toefl cao hơn chút xíu là có thể get into top schools :-??
2) Anh chưa gặp ai nói với anh rằng "ước gì có 1 năm học bên Mỹ trước khi sang học Đại Học thì ĐỜI sẽ khá hơn". Đồng ý là em sẽ cảm thấy tự tin hơn vì đã học trong môi trường Mỹ trước đó. Nhưng còn có orientation, và chắc sau 1-2 tháng học năm đầu của Mỹ em cũng có thể làm quen đc với môi trường :-??
chán chuyện vào đây
1. Tiếng Anh khá hơn thì chỉ có lóng may ra khá hơn. Còn thì CR sau khi đi, điểm cứ tụt qua mỗi bài thi ~> cứ phải học chứ chả mong điểm tự lên
2. Cái quả 1-2 tháng mà hòa nhập đc thì ít lắm, orientation thì cũng chỉ giúp fcuk friend connection thôi, còn cách make friend thế nào thì khác ở nhà lắm

thật chú là anh đi về thấy cái lợi của exchange là cái tính cách, suy nghĩ của con người mình chứ chả liên quan gì đến ba cái chú vừa nói. Qua lại thì exchange có tốt có xấu, nhưng vui vẻ hay khó khăn thì nó cũng là experience để mà học. Dĩ nhiên là còn nhiều con đường khác tốt hơn, nhưng chẳng qua thấy mọi người dạo này khinh exchange quá cũng phải đỡ vài lời, anh vào college thì cũng vớ vẩn thôi, aid cũng phò phạch thôi, nhưng thật là giờ anh thấy anh hơn người lắm lắm lolz

Ơ thế có bạn nào khinh exchage ở đây à bạn Nhắng :-? Bạn Đức Sơn bạn đấy chỉ giúp em VET hay cái gì gì gì gì đó tuơng tự một cách nhìn tổng thể hơn 1 xíu thôi mà :-?

Lần sau đỡ cái gì thì đỡ đúng nhé.

Thấy em Việt Hà có vẻ hiểu sai vào góp mấy câu :-j ko hiểu chú đọc thế nào nghĩ khinh exchange 8-}
1) lolz nói TA học ở VN chẳng ra cái gì thì ko hiểu đỡ đc ở chỗ nào
2)
em thấy exchange hơn ở nhà với gap year, xong thì có thể apply luôn ko bị bắt về [...]
Suy nghĩ kiểu đi exchange như chạy loạn (đọc hiểu là thế) thì post bài thứ 2 để cho hiểu nó khác nhau ntn

thật chú là anh đi về thấy cái lợi của exchange là cái tính cách, suy nghĩ của con người mình chứ chả liên quan gì đến ba cái chú vừa nói
Ko hiểu 2 cái gạch đầu dòng phía trên bạn Nhắng quote là có ý nêu ra mấy cái lợi của exchange à:-j chắc chưa hiểu, 2 cái ý là để đỡ lại 2 cái mà em Hà nói còn chẳng list cái lợi gì cả.

Chỉnh sửa lần cuối:
Một là mình hỏi khí không phải bạn Thắng lừa tình được mấy cái xuân xanh mà ăn nói nghe lọc đời thế? Chả rõ bạn được bao nhiêu tuổi mà nhảy vào lên mặt dạy đời anh anh chú chú, lớn rồi, làm thế trẻ con nó cười cho đấy. Ở đời phải biết mình là ai. Có to lắm lắm thì ngoài cái giếng còn có bầu giời bao la rộng lớn. Nên bạn Thắng cứ khe khẽ cái mồm lại đã :-$, bạn ăn nói nhẹ nhàng người ta vẫn thấy bạn bầu trời tư cách, nói to cũng chỉ đến thế thôi.

Thứ hai là kinh nghiệm cảm thấy như thế nào thì đấy là tùy người. Bạn đi Mỹ về 1 năm, bạn to lắm. Người ta ở nhà, có khi người ta còn to hơn. Thiết nghĩ các bạn chia sẻ kinh nghiệm lên đây chả phải điều gì sai trái, mình không hiểu sao bạn Thắng cứ phải nhảy vào đao to búa lớn thế. 2 cái luận điểm của bạn, theo thiển ý của mình, chả thấy khác gì của bạn Sơn cả, không hiểu bạn Thắng có thấy thế ko? Cả nữa mình không hiểu "hòa nhập" và "friend connection" gì gì đó khác nhau thế nào. Tưởng là 1 chứ nhỉ :D.
Mình rất trân trọng cám ơn ý kiến đóng góp của bạn Nhắng là đi học 1 năm về thấy mình lớn lên nhiều, nhưng không có nghĩa là tiếng Anh kém đi hay không "liên quan gì đến ba cái chú vừa nói" như bạn Nhắng nói ở trên. Nghĩ mình, còn nghĩ đến người ta. Gì thì gì, chú cũng không phải bầu giời.

lâu lâu chán chuyện vào đây tí thôi.
thân ái và quyết thắng nhé.

khoan.. em bảo còn câu đầu em hỏi về rec...
hình như các thầy cô ở trường chỉ kí chứ ko *quan tâm lắm* viết gì cả...? :| với cả school report thì đưa cho thầy j đấy kí thầy có ok ko vì thầy biết j về mình đâu... :-?? :-s

[err mà ko bị bắt về là kiểu assist bị bắt về... :"> ở nhà = gap year... :D]

hôm VA conf em nge kể nhiều hs Vn đi exchange xg apply uni ở lại luôn nên ng ta bắt đầu hạn chế cái j j đấy :| :-??

hình như các thầy cô ở trường chỉ kí chứ ko *quan tâm lắm* viết gì cả...? với cả school report thì đưa cho thầy j đấy kí thầy có ok ko vì thầy biết j về mình đâu...
Cái đấy thì nên nhờ bố mẹ đến nhà thầy/cô chủ nhiệm mà nhờ giúp em ạ :D. Cô chủ nhiệm từ đấy mới nhờ thầy hiệu trưởng hay hiệu phó ký cho mình được :D.
Chuyện rec thì anh thấy nhiều thầy cô thường bảo mình tự viết rồi thầy cô sẽ ký & đóng dấu phong bì cho. Lý do thứ nhất là mình tự viết sẽ rạch ròi và thống nhất hơn. thầy cô thường không biết rõ về mình thì không thể nào làm được cái phần tính cách cá nhân, mà không biết thì thường thầy cô sẽ điền "bừa" do đó có thể sẽ không thống nhất với các phần khác, gây hiểu lầm từ phía trường mình apply :D.
Lý do thứ hai là mình tự viết sẽ chủ động hơn trong việc tự "môi giới" bản thân với admission office vì có thể các thầy cô có tâm lý không muốn khen nhiều quá. Như vậy bản thân sẽ mất đi một số ưu điểm mà mình đáng lẽ được nhận (đương nhiên khi tự viết rec thì cũng đừng tự quá tâng bốc :))).

Còn chuyện exchange thì anh nghĩ là do ĐSQ khi cấp visa cho mình họ chỉ nghĩ là đi một năm thôi nhưng nhiều người có khi lại đi dến 3 4 năm nên mới sinh ra chuyện lo ngại từ cục nhập cảnh của Mỹ :D. Tuy nhiên vấn đề này anh cũng không chắc nên em nên hỏi kỹ từ các anh chị khác :D.

Chị thấy em nào có ý định consider GLVH hay Gap year thì phải tìm hiểu kĩ lưỡng chứ đừng có chém gió lung tung. Các em nên lên VA mà đọc qua các topics về 2 lựa chọn trên để nắm bắt được một vài pros & cons của 2 lựa chọn này nhé.
Mới search có một tí là ra cả đống thông tin đây rồi:D
1.Chương trình giao lưu văn hoá
http://vapedia.vietabroader.org/index.php?title=Ch%C6%B0%C6%A1ng_tr%C3%ACnh_trao_%C4%91%E1%BB%95i_giao_l%C6%B0u_v%C4%83n_h%C3%B3a
2.Thực hư về GLVH Mỹ
http://www.vietabroader.org/forum/index.php?showtopic=4749
3.Exchange students- vài dòng kinh nghiệm
http://www.vietabroader.org/forum/index.php?showtopic=5521&st=0
4.Exchange students- một năm tàn tệ
http://www.vietabroader.org/forum/index.php?showtopic=4652&st=0

P.S:Góp ý với em Việt Thành là cách nói của em chả thể hiện sự tôn trọng với exchange students hay gap yearers gì cả. [-(

hì hì:D Các kinh nghiệm thì tất cả cũng nói hết rồi, trên VA cũng có hết rồi:D Nếu có thể thì giờ em chỉ muốn hỏi các anh/chị đã từng đi exchange (mà có "quá giang" topic này ) là anh/chị có hối tiếc việc đi exchange của mình ko, và tại sao?:D

tưởng đứa nào nói đùa, hóa ra thật, topic này đông vui hơn 09 nhiều :-< có khi cắm rễ ở đây chơi với các em...
mà topic '10 thì toàn hổ báo khóa trên vào tranh luận thế này :p:p

ah, nhân tiện 8-| 0710 đừng quên năm tới ngoài exchange rồi ASSIST còn có scholarships từ UWCs nhé :D

mọi người đi về có người thích có người tiếc, ai chưa đi thì cũng có người muốn, có người tránh đi, em thấy phụ thuộc vào cảm tính của từng người chứ í kiến cá nhân thì sao lại đúng với sai..

assist với uwc ko quên đc đâu ạ :p

Chỉnh sửa lần cuối:
hi mấy em , chị dân trường khác nhưng cũng mong muốn đc chia sẻ với các em. ^ ^ Nam Bắc ko thành vấn đề đúng ko. chị gap years nên chắc sẽ gần với mấy em hơn. Bản thân chị thấy mấy em mơi lớp 10 thi` cứ an tâm học hành , tham gia hoạt động ngoại khóa, thi các cuộc thi nhìu nhìu rồi lớp 11 get started là ổn đó.
Hãy học tập chị Lý NGa ^ ^ . thế mới là ẹnoy life em ạ

cho em hỏi chút vs ạ :)

em khá là thích cái UWC, nhưng có 1 cái khá lạ là hình như ams dạo này ko đỗ nhiều UWC cho lắm. em ko biết lý do tại sao nhỉ ?

P/S: chị Mỹ Linh post bài đầu tiên ở topic này đó :> thật đáng noi gương :p à chị ơi, em lên 11 rồi :( lo dần đi là vừa nhỉ :-<

Chỉnh sửa lần cuối:
hehe , em làm chị xấu hổ quá. Chị vô cũng lâu lâu rồi nhưng chỉ âm thầm xem dân tình nói chuyện thôi. Tại hơi lạc lõng 1 tí í mà. còn cái forum LHP nó hẩm hiu quá ,ko hieu dân tình đi đâu hết rồi.
EM lớp 11 rồi àh, vậy học TOEFL trước đi rồi SAT 1 , SAT 2 ^ ^ common template

cho em hỏi chút vs ạ :)

em khá là thích cái UWC, nhưng có 1 cái khá lạ là hình như ams dạo này ko đỗ nhiều UWC cho lắm. em ko biết lý do tại sao nhỉ ?

P/S: chị Mỹ Linh post bài đầu tiên ở topic này đó :> thật đáng noi gương :p à chị ơi, em lên 11 rồi :( lo dần đi là vừa nhỉ :-<

Bà chị tao vừa đỗ UWC us, quan sát cho thấy là bà ý đã từ hồi hôm nào cũng đi chơi với tao thành hy sinh tuổi xuân lớp 11 chỉ để ôm sách tiếng anh :))

UWCer mà "hy sinh tuổi xuân lớp 11 chỉ để ôm sách tiếng anh" à, bạn có nhầm ko ?;)

Back
Bên trên