09-prepare for colleges

bạn Sơn ơi tớ nhà quê cho tớ hỏi tí :"> Cái đường Lê Hồng Phong này là chỗ gần Lăng Bác đúng ko
@ty : nếu m định đi thì cho t đi với :"> hóng hớt tí

=)) mày chở tao đi đến cùng trời cuối đất mà hỏi được câu này tao cũng bó cẳng=)) Đến thì không đến mà cứ đòi đi hóng hớt:-w

Topic bên 10' thấy xôm lắm mà bên này ỉu xìu xìu:)) mình chả học hành gì cũng chả bao giờ lên=))

tại m bảo hết hạn đăng ký rồi :((
:-j thì bi h mọi ng chắc đang bận học để thi đợt SAT tháng 10 mà ( đoán thế ) or là đang bận chuẩn bị hồ sơ đẹp để apply ( chẳng bù con lười thối xác như ty của m =)) đến đầu tháng 1 bắt đầu mới " ơ t vẫn chưa biết sẽ apply trường nào " >:) )

sao PA del bài thế? tớ đang định ấn thank:(

Em muốn hỏi các anh chị là extracurricular là gồm những cái gì ạ:-/
Tình nguyện, làm thêm, hoạt động đoàn đội trường lớp, thể thao, đàn hát,...:-/:-??

Em muốn hỏi các anh chị là extracurricular là gồm những cái gì ạ
Tình nguyện, làm thêm, hoạt động đoàn đội trường lớp, thể thao, đàn hát,...

Cho hết vào cũng đc nhưng mà adcom nó cũng ko khoái cả một chồng băng đĩa phim ảnh dày cộp đâu.
Tập trung vào một số cái thôi, cả quá trình hoạt động lẫn hồ sơ ý :D. Xem thêm trên website của các trường + hỏi lung tung để xem cái nào lợi :D.

còn chị Lan Phương 0306 nữa chị ah :-??:-??
(chị Phương đừng b-( em nhá :)))

Chỉnh sửa lần cuối:
thiet ko ^ ^ cung~ đỡ lẻ loi. Chị Phương ơi ơi. Thay' minh` giong' anh Nam Anh trong pool 08 hoi` đó ghê . ^ ^ bậc bô lão trong thread :D

Chị Đoàn Phương nổi tiếng thế ;)). Được học chung với chị quả là vinh dự. :))

Các anh,chị/bạn/em:"> cho em/tớ/anh:"> hỏi với: trên VA có viết một bài về việc chọn ra 20-30 trường lúc đầu dựa vào mức học bổng và danh tiếng. Thế cái công đoạn ý với việc phân chia các trường thành 3 mức Safe/Reach/Dream liên quan tn với nhau? Cái nào làm trước cái nào sau? Và tìm trường theo mức học bổng thì xem thông tin ở đâu là chính xác nhất?
Thanks. :)

it depends on your interest in major , schools and fin aid factor ;) . i love some colleges and i list them already ^ ^

cái đó thì tùy ở em, muốn biết trường nào thuộc safe/match/dream của mình thì nên xem cái admission requirement rồi đối chiếu với những j mình đạt được, sau đó là tỷ lệ nhận hs hàng năm , nhất là student body của trường có bn hs quốc tế, rồi tìm hiểu xem số lượng hs VN ở trường là bn :-/

kinh nghiệm của bản thân chị khi chọn chắc là phải đọc hết thôi :D đầu tiên chị đọc academics để xem nó có cái chị thik ko, cái chị thik thì được đầu tư đến mức độ nào, giáo viên ra sao. Sau đó nhìn sang admission, bắt đầu ưng ưng rồi thì tìm hiểu các mặt khác của trường như campus life, after graduate (cái này khá quan trọng vì tùy xem mình muốn học tiếp master ngay hay đi tìm internship,..)

về học bổng, hay chính xác hơn là financial aid, thì thường những trường top và private, chính sách của họ khá là hào phóng, need-based financial aid nên nếu được nhận họ sẽ sẵn sàng hỗ trợ tài chính cho em. Một số trường cũng có merit scholarship nếu như em đặc biệt giỏi về 1 lĩnh vực nào đó (cái này chị chịu, nhưng đa phần chị thấy ở trường chị anh chị trên chị 1 lớp nếu được thì được nhận scholarship về thể thao, tức là ngoài fa họ còn nhận thêm cả scholarship và phải thi đấu thể thao cho trường :-??)

đây chỉ là 1 số ý kiến cá nhân nhỏ, hi vọng giúp ích cho em :-??

Cách nghĩ đơn giản nhất là: list của em sẽ ultimately go down xuống tầm 10-12 trường, trong đó có khoang 3 reach, 5 match, và tầm 3 safety. Em cứ thế nhân đôi lên khi làm cho 20-30 trường.

Thông tin chính xác về học bổng thì ngay ở trên mục financial aid for INTERNATIONAL STUDENTS của trường.

@ Phương : ko oánh :p .Cách chọn trường of chị cũng giống of e .Chỉ khác chỗ là ko apply những trường cao như em :(
@ e Linh : uh thì cũng thử nốt năm nay xem sao :)
@ e Dương : thứ 3 , chị xử :-w .

Cảm ơn anh chị. :)
Em cũng đang cố gắng lọc ra những trường nào hợp nhất. Nhưng mà thông tin nhiều mà cũng chung chung quá. Có nhiều cái em tìm ko ra. :(

@ c Phương: sao xử mỗi em, mà em có làm gì chị đâu. [-(

@ em Dương : đối với mấy trường dreamschool, chị nghĩ chắc em cũng có tình yêu cho 1 2 trường nào đó đúng không? thế thì đừng ngần ngại list vào. SAu đó , em lọc danh sách theo fin aid . Có bảng thống kê, hỏi các anh chị năm trước là em cũng lọc đc kha khá rồi. Sau đó các chỉ tiêu khác : thế mạnh của trường , location, campus , social life. Chị nghĩ cũng rất quan trọng. Nếu em muốn biết social life của 1 số trường thì em lên diễn đàn HAO, VA xem. hoặc em muốn chi tiết và sống động thì hỏi chị Lý Nga kìa ;)) ( bạn Nga , tớ khen thiệt đó :) )
@ chị Phương : cố lên chị. 2 chị em mình cố lên. Để cùng sang heng chị

Thank. It's really helpful. :)

Đáng ra hôm đi VA conference em phải hỏi những câu này rồi. Thế mà quên béng mất. 8-}:D:p

Em còn thắc mắc nữa là thấy ai cũng khuyên phải biết đc điểm mạnh điểm yếu của mình trước rồi mới tiến hành chọn trường. Nhưng mà em ko hiểu cái điểm đấy của mình có đủ mạnh so với yêu cầu của trường và so với các học sinh khác apply vào trường ko? :(
Còn nữa là em muốn học double majors, thậm chí là triple majors thì nên chọn trường ntn? Em nghe nói LAC học nặng nên ko biết có theo nổi double/triple majors programs ko? Em biết là em hơi tham nhưng mà vẫn muốn đưa nó vào để quyết định nộp đơn. :p
Giúp em nhé. :D

Chỉnh sửa lần cuối:
cái này phải tìm từng website em ah :-s em đọc cái academics của nó, nó sẽ nói là em có thể double-major hay ko. Muốn biết những thông tin này phải chịu khó đọc thôi, chẳng còn cách nào khác cả. Chị khi bắt đầu tìm hiểu cũng mất gần 2 tháng mới tìm hiểu và chọn lọc sơ sơ xong đấy >_<

@ chị Phương: chẳng dám apply cao chị ạ :D em chỉ được 6 trường thôi chứ ko được nhiều như ở nhà... mà chị toàn chọn trường nữ phải ko ạ :-/

@ e Dương : nếu e muốn biết rõ hơn thì list ra những trường mình thix , sau đó mail cho trường , hỏi tất cả thắc mắc mà e ko thấy có trên website
@ e Phương : gần như là thế :p

Back
Bên trên