09-prepare for colleges

em học được có 1 năm thôi :p
@chị Nga: chị nhiều đồ ăn mà không gửi em còn trấn người nghèo :-"

chị nhiều đồ ăn bao giờ? chỗ chị vừa không có người VN, vừa tách biệt với thế giới bên ngoài :(( chưa bao giờ chị đi chợ VN được ở đây cả ý :((

người ta có thể gọi điện về trường để hỏi các thông tin public như là accomplishment, award, school activity... chứ không ai được phép hỏi về PS của em em ạ. 1. trường em apply không được phép công bố nội dung PS của em dưới bất kỳ hình thức nào (ở đây là "hỏi lại xem có đúng là abc không"). 2. cô giáo (cô Oanh) không thể đánh giá toàn bộ về 1 học sinh chỉ dựa trên bảng điểm. việc không nắm rõ từng học sinh là điểm bất cập của hệ thống trường học của ta, nhưng cô giáo cũng không thể dựa vào đó đê BỊA ra nhận xét về học sinh chỉ dựa trên bảng điểm (chẳng hạn điểm thấp thì bảo lười, láo...). đấy là NÓI DỐI.

chị nghĩ người ta hoặc là chỉ gọi điện về để confirm thông tin public (như đã nói ở trên), hoặc xin thêm ý kiến cá nhân của cô Oanh về hs đó (kiểu recommendation ấy) thôi.

cá nhân chị không thích cái cách nghe rất là phi lý. adcom họ không ngây thơ và cực đoan như thế đâu. chị hy vọng là do các em kể truyền miệng lại qua nhiều người nên thông tin bị sai lạc.

Có lẽ là do tam sao thất bản, hôm đó em chỉ được nghe các bạn đã trực tiếp đưa đề án lên cho cô Oanh kể lại, và em cũng ko dám bịa thêm hay là thêm thắt cái gì, và em cũng thấy lạ bởi cô ko xúc tiến cho học sinh trường mình thì thôi lại nỡ làm như thế. Nhưng cái em lo sợ nhất là cái kiểu "người ta có quan điểm tiêu cực là học sinh VN hay nói dối"8-} Ban đầu thì có bạn bảo "cô Oanh nói essay chẳng có vai trò gì trong hồ sơ du học cả vì ng ta luôn nghĩ VNese bla bla rồi", em thấy shock nên hỏi cho rõ lại thì lại ra mấy cái kia 8-|

Hôm đó lý do chính cô Oanh đưa ra để từ chối mục Essay là do cô sợ chuyện đạo văn và ăn cắp ý tưởng, và cái trên kia thực sự là em cũng không hiểu.

lý do
cô sợ chuyện đạo văn và ăn cắp ý tưởng
là hoàn toàn hiểu được. như em thấy trên VA anh Khoa cũng đã hạ tất cả các essay "thành công" xuống rồi đấy. bản thân chị cũng đọc được vô khối essay trên VA "nhang nhác" essay người này người nọ, điển hình là hôm vừa rồi đọc được 1 cái giống của anh Tiến Anh từ format đến ý tưởng, và thậm chí là cả nội dung! bó tay hoàn toàn!

(tip ở đây là hãy viết một bài essay không-thể-bị-bắt-chiếc (hoặc bị cho là đi-bắt-chiếc). viết về một cái gì đấy thực-sự-cá-nhân, thực-sự-riêng. một kinh nghiệm, một cảm giác, một lý/ý tưởng riêng mà chắc chắn không ai khác có.
hoặc viết về một cái gì đấy rất-chung, của tất cả mọi người và dành cho tất cả mọi người. dĩ nhiên là bằng tình cảm riêng của mình rồi)

còn chuyện bảo
ng ta luôn nghĩ VNese bla bla rồi
thì cũng đúng là blah blah nốt :)) ngớ ngẩn, không có chuyện tiêu cực đến thế đâu em. người ta là người lớn mà, không biased một cách mù quáng và ngu xuẩn thế đâu. nếu giả sử người ta tin là mình toàn nói dối thật, thì chắc chắn không một học sinh VN nào được nhận vào bất cứ college nào đâu. thêm nữa, không tin essay thì tin bảng điểm với bảng activity list của các em VN à :))

à, dĩ nhiên resume CleverLearn làm với essay EQuest viết thì chắc cũng chẳng cái nào đáng tin hơn cái nào, hehe

Nói chung là cứ chuyện của mình mình nói là yên tâm. Dẫu có hơi nhang nhác bài ai đó thì cũng chả phải tại mình.
Làm sao cả trăm ngàn bài essay mà mỗi ng 1 format đc.

khi counselors của các trường đại học gọi điện về cho cô Oanh
--> Boc phet!
Counselor doc khong biet bao nhieu international applications moi nam. Chi lien lac voi counselor neu nhu thieu document (bang diem, recommendation cua counselor)

để hỏi rõ là học sinh này có đúng như những gì em ấy đã viết hay không
--> Boc phet!
Khong bao gio hoi the!

:-s Nếu cô nói không thì trường đấy lập tức reject học sinh đấy
--> Boc phet!
Vi cau truoc boc phet nen cau nay cung boc phet!

ngay và liên lạc với tât cả các trường khác trong bang
--> Boc phet
Biet duoc s/v apply vao dau ma canh bao! Lo doc applications cua truong minh con chua xong, lay thoi gian dau ma di mua viec vao nguoi.

trường học sinh đó apply để cảnh báo về học sinh đó ~~.
--> Boc phet
Chi lien lac voi truong khac neu nhu s/v lam 2 Early Decision plan voi 2 truong thoi.

Cô còn nói là người ta hay nghĩ học sinh VN rất hay nói dối :(

--> Boc phet. Tu nay den gio khong biet noi doi den bao nhieu lan roi.

:)) This makes my day!!!

@chị Nga và anh Khánh: em cám ơn 2 người :x

@anh Khánh: you can ask Anh1ers :)) And what they said made "that day" mine, too ;)

bạn Dobby đanh đá! :)) càng học ConnColl càng đanh đá ;)) nhớ bạn quá >:-D<

em Sương, what did they say that made your day?

@ anh Khánh:
để hỏi rõ là học sinh này có đúng như những gì em ấy đã viết hay không
--> Boc phet!
Khong bao gio hoi the!

Có trường hợp bị thế rồi! Có 1 bạn A1 ( chưa xin phép nên ko nói tên), app vào 1 trường safety và xin finaid, thì trường liên lạc trực tiếp với cô Oanh để hỏi về bạn đó như thế nào thế kia...
Lâu lắm ko gặp anh Khánh, em chúc anh sức khỏe nhé! ;)

@ anh Khánh:

Có trường hợp bị thế rồi! Có 1 bạn A1 ( chưa xin phép nên ko nói tên), app vào 1 trường safety và xin finaid, thì trường liên lạc trực tiếp với cô Oanh để hỏi về bạn đó như thế nào thế kia...
Lâu lắm ko gặp anh Khánh, em chúc anh sức khỏe nhé! ;)

Ng ta liên lạc bằng cái j ?

Nếu là điện thoại thì a đồ rằng cô Oanh sẽ dập máy vì nghĩ ng ta gọi nhầm.:))
Nếu liên lạc bằng email thì rõ ràng cô Oanh sẽ ko đời nào làm hs mình bị thiệt. :))

Thực ra thì họ có liên lạc, mà em nghĩ chắc cũng chả đến mức kĩ lưỡng sát sao như thế. Cô Oanh chỉ bảo là họ scan bảng điểm lên rồi send email hỏi cô là đây có phải bản official k thôi. That's all ^ ^

Btw, anh Hoàng sao lại mò vào đây >:) Ava máu thế ^ ^ . Mà mọi người chui hết vào đây =.= Class of '08 hoang sơ từ ngày 13.

Chỉnh sửa lần cuối:
đấy đấy, sự thật có gì đâu mà các cô các cậu cứ thổi phồng lên, làm bạn Khánh râu được phen lên cơn tức giận, vỗ đùi kêu "bốc phét" đánh đét mấy bận, đau lắm biết không? biết lỗi thì ra xin lỗi (cái đùi của) anh Khánh đi :D

LAST CALL các em! chị có sách SAT và SAT II Math. chị cực ngại mang về. nếu không đủ 3 order cho 3 quyển này thì chị sẽ không mang về đâu :D confirm phát nào rồi 8/3 alo chị: 098.405.2858

Sặc :|
Lâu lắm không mò lên đã thấy "bạn" Khánh ở trên này rồi :))
Khanh, your post makes my day :))

@Nga: Học Conncoll thì đanh đá ra hả ấy 8-| :)) Nguy hiểm thật :))

Nguoi ta lien lac bang cach gui thu ve truong thi phai :)) Cuoi nam lop 12 co nguon tin cho to biet rang Colgate gui thu ve truong Ams cho ban giam hieu.

Back
Bên trên