09-prepare for colleges

Chúc các bạn đồng khoá, năm mới với đầy đủ sức khoẻ, vượt mọi bão táp của năm đầy quyết định này. Chúc cho tất cả các bạn vững vàng ý chí, kiên cường trước mọi khó khăn. Tớ tin là tất cả chúng ta sẽ đạt được những điều chúng ta THỰC SỰ mong muốn và tin tường

Năm sau ở đây ai muốn đi thi Quốc Gia hay Quốc Tế thì cứ thi đi nhé, đừng bỏ :D Về transcript mọi người ko so bì được với mấy bạn bên Sư Phạm hay Tổng hợp đâu :D ở đó họ cho điểm cao lắm, có lớp khoảng 20 người được trên 9 phẩy trung bình môn và cao nhất là 9.7 cơ :D nên đi thi HSG lấy tí thành tích :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Năm sau ở đây ai muốn đi thi Quốc Gia hay Quốc Tế thì cứ thi đi nhé, đừng bỏ :D Về transcript mọi người ko so bì được với mấy bạn bên Sư Phạm hay Tổng hợp đâu :D ở đó họ cho điểm cao lắm, có lớp khoảng 20 người được trên 9 phẩy trung bình môn và cao nhất là 9.7 cơ :D nên đi thi HSG lấy tí thành tích :D

Cho tớ hỏi cậu lấy đâu ra cái tin đấy thế. Công nhận ở trường tớ điểm các môn Sử, Địa, GDCD có dễ hơn các trường ngoài thật nhưng cũng ko đến nỗi 1 lớp 20 ng` điểm TB >9.0. Mà có muốn trên 9.0 TB môn thì cũng phải học hành vất vả mấy môn Toán, Lý, Hóa lắm đấy ah. Còn nữa, TB môn cao nhầt cũng chỉ đến 9.4 hay 9.5 thôi, đó là điểm nh~ ng` học ĐT được ưu tiên, còn lại bt KO thể đến thế đâu.

rất xin lỗi vì đã vơ đũa cả nắm :D
tớ nói có lớp chứ tớ ko nói lớp cậu :-? lớp bạn tớ, thôi thì nói thẳng ra luôn, 12Tin Sư Phạm. Cái điểm đó là học kì II năm ngoái ở lớp chúng nó. Lớp đó cũng có người apply khóa 09.
Tớ ko hề có ý nói (và cũng ko hề nói) các cậu không học hành vất vả để được trên 9 phẩy :-? Nhưng bọn cậu học giỏi + một số môn bọn cậu được cho điểm cao thì việc tớ nói nhiều bạn ở đây không so bì được với bọn cậu về transcript tớ nghĩ là hoàn toàn có cơ sở :-??

Chỉnh sửa lần cuối:
Khi nộp hồ sơ international students cũng vẫn đc xét theo trường chứ. Có phải gộp cả nước lại rồi xem đâu nhỉ :-B

Em không có cả giải lẫn ĐTB cao thì làm thế nào :-??

Chắc là ko thể đi được mất ~~.

<Oh yeah I've forgotten that I'm a "2", not "1" one:D>

Toán A-Level khó quá. Xem quyển syllabus chẳng hiểu gì cả. Sao người ta bảo gắn với chương trình lớp 12 nhỉ :-<

Hà ơi người ta không có nhiều data về hs VN để "xét theo trường" đến mức đấy đâu :D tất nhiên khi lựa chọn giữa 2 người "giỏi" giống nhau thì các yếu tố trường lớp sẽ được nhắc đến, nhưng trước đó thì hs TH hay Ams thì cũng vậy thôi ^_^

Cho tớ hỏi cậu lấy đâu ra cái tin đấy thế. Công nhận ở trường tớ điểm các môn Sử, Địa, GDCD có dễ hơn các trường ngoài thật nhưng cũng ko đến nỗi 1 lớp 20 ng` điểm TB >9.0. Mà có muốn trên 9.0 TB môn thì cũng phải học hành vất vả mấy môn Toán, Lý, Hóa lắm đấy ah. Còn nữa, TB môn cao nhầt cũng chỉ đến 9.4 hay 9.5 thôi, đó là điểm nh~ ng` học ĐT được ưu tiên, còn lại bt KO thể đến thế đâu.

9.7 đúng là khủng khiếp 8-} 8-} => khó tin 8-} , trg em hơn 1000 h/s nhưng ko một ai có đc 9.0 hết, từ xưa đến nay .( ngay cả những h/s có thành tích rất đặc biệt, thi quốc tế chẳng hạn 8-} => bi h mới thấy thầy cô trg mình tổng kết dã man :( :( ,"ác liệt" :( )

Chỉnh sửa lần cuối:
ko the phu nhan la diem trg minh cao hon trg ngoai dc,Em cung xin noi thang,bo cong nhu nhau dung la trg em dc diem cao hon that.Nhung moi trg co 1 cai hay ring cua no chu :-?.VD trg em dc diem cao thi trg anh Hoat dong ngoai khoa manh voi ca dc US biet tieng nhieu hon chang han.Tat ca deu cung co gang thoi :)
Linh

Chỉnh sửa lần cuối:
@chị Nga: các bạn anh 1 khóa em có ý định làm một tờ báo của khối chuyên anh là E-times, báo tiếng Anh, trong đó dự định có mục là essay định đăng một bài essay hay cũng những người đã từng apply thành công. Sau khi cô Oanh xem thì cô gạch mục này đi, theo như em nhớ lại những gì các bạn nói thì cô bảo là: các học sinh VN khi viết essay thì nhiều người đã nói dối về bản thân mình, khi counselors của các trường đại học gọi điện về cho cô Oanh để hỏi rõ là học sinh này có đúng như những gì em ấy đã viết hay không, thì do cô không thể nắm rõ được hết tất cả học sinh nên cô sẽ nhìn vào cái bảng điểm :-s Nếu cô nói không thì trường đấy lập tức reject học sinh đấy ngay và liên lạc với tât cả các trường khác trong bang/ trường học sinh đó apply để cảnh báo về học sinh đó ~~. Cô còn nói là người ta hay nghĩ học sinh VN rất hay nói dối :(

Không biết là có thật ko nữa :|

@chị Nga: các bạn anh 1 khóa em có ý định làm một tờ báo của khối chuyên anh là E-times, báo tiếng Anh, trong đó dự định có mục là essay định đăng một bài essay hay cũng những người đã từng apply thành công. Sau khi cô Oanh xem thì cô gạch mục này đi, theo như em nhớ lại những gì các bạn nói thì cô bảo là: các học sinh VN khi viết essay thì nhiều người đã nói dối về bản thân mình, khi counselors của các trường đại học gọi điện về cho cô Oanh để hỏi rõ là học sinh này có đúng như những gì em ấy đã viết hay không, thì do cô không thể nắm rõ được hết tất cả học sinh nên cô sẽ nhìn vào cái bảng điểm :-s Nếu cô nói không thì trường đấy lập tức reject học sinh đấy ngay và liên lạc với tât cả các trường khác trong bang/ trường học sinh đó apply để cảnh báo về học sinh đó ~~. Cô còn nói là người ta hay nghĩ học sinh VN rất hay nói dối :(

Không biết là có thật ko nữa :|
Đây là letter of recommendation chứ nhỉ. Personal statement thì kể cả counselor cũng không có chức năng gì để comment cả ;) Nếu em muốn làm thì làm rõ với cô Oanh chuyện này. Rằng những essay kia là hoàn toàn của học sinh, và là ý kiến riêng, là nói lên những cái thuộc về mình, mà ko ai có thể phán xét đc :)

người ta có thể gọi điện về trường để hỏi các thông tin public như là accomplishment, award, school activity... chứ không ai được phép hỏi về PS của em em ạ. 1. trường em apply không được phép công bố nội dung PS của em dưới bất kỳ hình thức nào (ở đây là "hỏi lại xem có đúng là abc không"). 2. cô giáo (cô Oanh) không thể đánh giá toàn bộ về 1 học sinh chỉ dựa trên bảng điểm. việc không nắm rõ từng học sinh là điểm bất cập của hệ thống trường học của ta, nhưng cô giáo cũng không thể dựa vào đó đê BỊA ra nhận xét về học sinh chỉ dựa trên bảng điểm (chẳng hạn điểm thấp thì bảo lười, láo...). đấy là NÓI DỐI.

chị nghĩ người ta hoặc là chỉ gọi điện về để confirm thông tin public (như đã nói ở trên), hoặc xin thêm ý kiến cá nhân của cô Oanh về hs đó (kiểu recommendation ấy) thôi.

cá nhân chị không thích cái cách
cô không thể nắm rõ được hết tất cả học sinh nên cô sẽ nhìn vào cái bảng điểm Nếu cô nói không thì trường đấy lập tức reject học sinh đấy ngay và liên lạc với tât cả các trường khác trong bang/ trường học sinh đó apply để cảnh báo về học sinh đó ~~. Cô còn nói là người ta hay nghĩ học sinh VN rất hay nói dối
nghe rất là phi lý. adcom họ không ngây thơ và cực đoan như thế đâu. chị hy vọng là do các em kể truyền miệng lại qua nhiều người nên thông tin bị sai lạc.

em đấy à :x gửi đồ ăn cho chị đi :">

Back
Bên trên