04 07 - Let's get it started

Em không bắt buộc phải làm theo 100% những gì em ghi trong cái form đấy đâu em ạ.

Ôi các anh chị ơi! Em submit cho 5 trường deadline 1/1 rồi. ko hiểu lúc đấy mắt mũi thế nào check cái print preview để bị mất mất đoạn cuối của PS rồi :((

Có anh chị nào có kinh nghiệm về chuyện này chưa ah? Giúp em với! Plssss! Bây giờ mình làm thế nào ah? Gửi email???

Em cảm ơn rất nhiều ạ

Em vừa đọc bài chị Thanh2 ở trang trước rồi... chị gửi thế họ có consider cái app của m` nữa ko ah? Biết để em con` chuẩn bị tinh thần :(

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị viết mail trình bày hoàn cảnh trước rồi mới gửi em ạ. Yên tâm đi em :D.

Oa' bài Why của em mất 1 nửa câu cuối (thế mới éo le >_<), em viết thư rồi gửi bố luôn cả cái bản full rồi, chắc cũng được nhỉ. Em ghi là due to technical errors + my own carelessness :p

anh chị ơi , về application fee thì mình ra ngân hàng mua hối phiếu như đăng kí toefl ngày xưa ?

Bạn Việt giàu thế, trung bình 1 trường 50 đô tổng cộng chắc phải 600 à8-} Tớ tốn 10 000 đi in 20 cái fee waiver:D

Vn mình bây giờ nhiều hổ báo mà :p

Cả nhà apply xong hết chưa nhỉ? Ăn chơi dc chưa? :))

MỌi người ơi em gặp một vấn đề vô cùng kinh khủng. Số là hôm 31-12 em gửi điểm qua mạng <sat> bằng thẻ credit card của chú em. Lúc đó ko biết do lỗi gì mà nó bảo là ko process đc, thử đi thử lại vẫn thế. Hôm kia em đi làm lại vẫn bằng thẻ đấy thì lại đc và có mail của collegeboard thông báo là đã đc yêu cầu. Thế nhưng lúc chú em ra check ở bank thì người ta bảo hôm 31 đã process 20 lần và số tiền đã bị trừ. Em thấy điều này quá vô lí vì những lần trc đều ko thực hiện đc. Bây giờ có ai khuyên đc em thế nào ko. Quả thực là em rất bế tắc,.

anh chị ơi , nhất định phải có bảng điểm lớp 9 ? Mình giải thích cho trường biết là cấp 3 ở VN bắt đầu từ lớp 10 để miễn bảng điểm lớp 9 ?

Nếu điểm lớp 9 cao thì tội gì ko gửi hả e. Nếu thấp thì thoai

Moi Nguọi Oi, Nick Cua Anh Bi Hack. Dung Ai Nghe Megagear 65 Xui Gi Nhe. Spread It Around, Anh 0 Muon Ai Bi Lien Luy Het

chào các anh chị khóa trên và các bạn 04-07. bài này em đã post bên topic 05-08, nay lại post sang đây mong mọi người cho em lời khuyên: ( bạn Nga đã khuyên em nhiều điều rồi, mong các anh chị giúp đỡ em).
theo đúng như lịch trình thì năm nay tớ phải app.Nhưng vì hoàn cảnh ko phải dân chuyên Anh, lại học chuyên Văn trường làng nên còn gặp nhiều khó khăn, đặc biệt là ở 1 môi trường như trường tớ, có 1 bạn đc admit thì như bắt đc vàng, tỉ lệ đi US đếm trên đầu ngón tay( hầu hết đi UK,Sing, Aus, Nhật...).vì thế muốn vào đây hỏi han kinh nghiệm của các anh chị, các bạn và các em về việc app.Tình hình của tớ như thế này:
+bắt đầu biết đến việc đi học thêm TA từ hồi lớp 8( cấp 2 học mỗi TA ở trường). lớp 8,9,10 chỉ học thêm cô Hương Lan trường Ams.
+ cuối năm lớp 10 có dự định lớp 11 sẽ đi exchange nhưng hoàn toàn mù tịt về việc app cũng như TOEFL hay SAT. nguyên nhân là do có bà chị cũng học CVA( chuyên Anh) đã đi ex nên là muốn học tập
+ đầu năm lớp 11 mới đi học TOEFL và đã phí hoài gần 1 năm học thầy Mạnh mà kết quả thu đc là 1 núi băng nghe ở nhà( trong thời điểm đó đã có iBT) nhưng ko biết gì về luận hay speaking.
+ hè lớp 11 lên 12, sau khi tham dự VA Conf đầu óc cũng đã đc khai sáng, quyết định cả mùa hè chỉ học TOEFL và học 1 khóa SAT ở EQ. lần đầu tiên biết mặt mũi cái bài luận nó như thế nào!
+ đã nghỉ thầy Mạnh từ tháng 10 /06 và học ôn thi ĐH vì tự thấy mình ko đủ sức app trong năm nay. tớ quyết định gap 1 year.
+ 11/06 lại đi học TOEFL iBT. trình viết essay đã tốt lên ( thấy cô cho 4,5/5 bài luận của iBT). còn về SAT sau khi đã học 1 khóa format tự thấy mình có thể ở nhà tự học trong sách đc.
===>nếu đúng như trên thì tớ sẽ app cùng các em 05-08 (hình như cùng với bạn Nga thì phải ). nhưng điều tớ đang cực kì bối rối và băn khoăn là liệu có nên ko thi ĐH (giống 1 số bạn Anh 1 04-07 mà tớ học cùng) và giành thời gian từ bây h đến cuối năm hoàn toàn tập trung vào ôn TOEFL và SAT để app vào tháng 1 năm sau cùng 05-08 ko?
===>hay là tớ vẫn thi ĐH rồi đến tháng 7 thi xong mới tập trung ôn TOEFL và SAT? có lẽ mọi người đều hiểu bây h đã sang tháng 2 rồi, học ôn cực kì nhiều, ko thể cùng lúc làm cả 2 thứ đc.liệu đến tháng 7 tớ có đủ thời gian để học, thi standarlized tests và viết PS, comm app, rec...ko?( tớ cũng muốn thi cả SAT II nữa).
===> phương án cuối cùng là vẫn thi ĐH, nếu ko kịp app cùng 05-08 thì tớ sẽ gap 2 year rồi tham gia nhiều hoạt động XH, etc hơn.nhưng như thế liệu có phải là quá muộn???
Thực sự rất confused! Mong mọi người giúp đỡ cho tớ 1 hướng đi đúng!Thanks!

@Liên: bạn post bài trong 1 topic thôi, mọi người vẫn check đầy đủ tất cả các topic có bài mới mà :)

bản chất chị làm sao ;;) chị có dùng facebook bao giờ đâu /:)

điều tớ đang cực kì bối rối và băn khoăn là liệu có nên ko thi ĐH (giống 1 số bạn Anh 1 04-07 mà tớ học cùng)

Lớp tớ có ai thế này ah? :D

Em Nga invite chị vào cái group Sick my Duck =)) vãi hàng :)) À ở nhà các em cũng dùng facebook à? ^_^

Back
Bên trên