04 07 - Let's get it started

anh Hưng cho em hỏi nếu mà điểm SAT II quá kém thì có sao kô?
mà quyển Hidden Ivies bảo là Colgate quan trọng nhất là cái transcript ????

Chỉnh sửa lần cuối:
Các anh chị cho em hỏi 1 chút. Với Colgate, SAT II considered if submitted thì nếu mình chỉ muốn nó consider điểm của 1 hoặc vài particular subjects thì sao ạ? Liệu nó có nhìn hết cả lượt không ạ?

Mọi người ơi, lúc đăng kí 1 trường là early 2 thì mình phải làm gì để trường ấy ]biết là mình early?

Nếu em dùng common app or any other supp forms thì khi em chọn ED II hay I or RD thì nó cũng có field để em tick vào là loại option gì mà..Look at your supp if you are using commonapp or main form nếu dùng form của trường. Ngoài ra commonapp có cái cho em chọn trường nào là ED, EA nữa, ở phần select school ý.

Hehe bây giờ cũng hòm hòm rồi... mọi người share list trường được chưa nhỉ :p

Tình hình là cái writing sample năm ngoái các anh chị có gửi ko ah? Mình học ở đây = TV thì bói đâu ra w sample... lại ngồi bịa ?!?

Chỉnh sửa lần cuối:
@ Giang: đừng có bấn mãi về điểm như thế. Còn bao nhiêu thứ nữa mà. Get over that score!

share thì chỉ biết thế thôi, chứ làm sao tránh được hả Lươn. Như kiểu Lafay, Bates. Concoll thì đứa nào chả có trong list. Năm nay mình app 12 chú, toàn RD cả. Mọi người thế nào?

Chỉnh sửa lần cuối:
tớ ngạc nhiên là Bates nhận rất ít người, mà sao lại nhiều người apply hả Thùy?

@chị Thanh: if you were in my school, you won't say Smith's food is great *_* in addition, to be fair, Moho's food is better :D :p

but I love Smith :x EDI, eh?

anh Hưng cho em hỏi nếu mà điểm SAT II quá kém thì có sao kô?
mà quyển Hidden Ivies bảo là Colgate quan trọng nhất là cái transcript ????

Khi các em submit điểm SAT thì tất cả các điểm SAT của em ở những lần trước sẽ hiện lên. Vì thế trừ một số trường nói explicitly là nó không take SAT 2 into consideration, nói chung họ vẫn nhìn vào điểm SAT 2 của em. Nhưng khi SAT 2 đã là optional rồi thì cũng không quan trọng đến mức đấy đâu :) The rule is: The rule is, if your scores are good, thats great, but if they are not as good, it doesnt hurt the application.

Nói chung là average SAT 2 tầm 700 là được coi là khá tốt rồi :)

Anh Hưng ơi em đang consider giữa Colgate và Hamilton. Đọc bài post của anh em máu Colgate lắm rồi nhưng nó có cái supp essay làm em nản quá :| trong khi Hamilton chỉ hỏi vì sao thik' Hamilton...

Anh cho em thêm tí động lực để em yên tâm go for Colgate với :D, Hamilton college so với Colgate thì thế nào hả anh... Mai là em phải finalize school list để submit cho general office rồi

Với cả thằng Long nó bảo Colgate xa xôi cách trở với cả lạnh lắm :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Này việc gì phải lôi tao vào :D Tao encourage mày apply Colgate còn gì :D
Thằng roomate của tao ở Orange, CT ko apply Conncoll mà vào Laf. Bố mẹ nó cũng đi thăm campus Colgate với hỏi current students thì đứa nào cũng bảo Colgate isolated và extremely cold :D Nghịch lý thay a thằng này học Lehigh :))

tớ ngạc nhiên là Bates nhận rất ít người, mà sao lại nhiều người apply hả Thùy?

@chị Thanh: if you were in my school, you won't say Smith's food is great *_* in addition, to be fair, Moho's food is better :D :p

but I love Smith :x EDI, eh?

Ôi em muốn ED trường nào có ai nói gì đâu mà cứ zền zứ suốt, hết Smith lại đến Moho. Em làm cho các chị 2 trường muốn đánh nhau để xem em ED vào đâu lắm rồi đấy :))

Anh Hưng ơi em đang consider giữa Colgate và Hamilton. Đọc bài post của anh em máu Colgate lắm rồi nhưng nó có cái supp essay làm em nản quá :| trong khi Hamilton chỉ hỏi vì sao thik' Hamilton...

Anh cho em thêm tí động lực để em yên tâm go for Colgate với :D, Hamilton college so với Colgate thì thế nào hả anh... Mai là em phải finalize school list để submit cho general office rồi

Với cả thằng Long nó bảo Colgate xa xôi cách trở với cả lạnh lắm :D

So với thời tiết vùng Northeast nói chung thì anh không nghĩ Colgate là cold, hơi isolated nhưng mà có bus trực tiếp đến NYC, nearest city (Syracuse) is about 45 mins away so its not that bad. Plus, unless u applied to Swarth or Wellesley, you kinda have to get over the fact that if you are accepted at one of the few elite schools, it would be in the middle of nowhere so lets not go over this topic anymore :)

Anh có nhiều bạn ở Hamilton College nên cũng không thể so sánh một cách trắng trợn được ;) But Colgate and Hamilton are two very different schools and despite its proximity, are not rivals. Colgate, apparently, is better known and has more prestige (if you check CC, it is one of the most discussed colleges there) and in most quantifiable ways (academic reputation, acceptance rate, name recognition, job and grad school placement, campus size), Colgate is better. Colgate often sees Cornell as its rival more than Hamilton.

Chỉnh sửa lần cuối:
Các anh chị ơi, khi nộp học bạ hay bảng điểm của mình cho các trường thì có cần phải ghi class rank trong đó không ạ, hay chỉ điểm các môn thôi ạ. Em đang rất lo lắng chỗ này, vì GPA với class rank của em,...,hic,..thôi chả dám nghĩ đến nữa. Transcript VN mình ko có official ranking, em ghi là Vn ko có ranking có được ko ạ?
Hic, anh Hưng làm Colgate trở nên hot quá, năm nay em cũng ED II vào đây^_^. Nhưng mà GPA của em kém quá, nhỏ hơn 8.5, hic, sợ quá.
À quên, em còn một chô chưa hiểu là deadline của trường có một số mở ngoặc là postmark, nhưng em ko quán triệt được là postmark tính ở đâu, và mình phải nộp trước ở Vn khoảng bao nhiêu ngày. Các trường nào ko ghi gì thì là application pack của mình phải đến trường trước ngày deadline phải ko ạ.

Bạn Minh thi sat 2 hôm thứ bảy thế nào?:) Ko biết tớ có nhìn thấy ấy ko nhỉ:D

Hôm thứ 7 lúc ở dưới sân thì Minh đứng cạnh tớ mà. Lúc lên phòng thì ngồi dưới cùng, ngay dưới bạn Đăng.
Cho em hỏi 1 câu nhanh: tất cả các loại fee waiver, reference letter mình photo từ 1 bản có chữ kí của thầy cô được không? Nếu có dấu thì có được không. Nghĩ đến cảnh thầy cô nào phải kí khoảng 20 tờ thì ko biết thầy cô nghĩ gì nữa.

Phương Nam ơi, tớ nghĩ là phải kí 20 cái letter chứ, sao lại photo nhỉ. Có thể tớ nhầm, nhưng mà chắc là tớ sẽ đưa thày cô kí 20 bản ^_^
Ở bên VA thấy có bạn gì bảo là school report, midyear và cả evaluation ở ngay Mẽo vẫn photo được, ko biết thế nào.

@Hoài Anh: Cám ơn cậu đã hỏi thăm. Tớ làm chán lắm, có mấy câu khó khó hơn ý, so với mọi người tớ toàn sai hết. Hic.
Hôm đấy tớ với cậu còn nói chuyện gì liên quan đến send pack và bạn Hiếu cơ mà.

ừ *_* mình cũng thắc mắc. chẳng nhẽ thầy cô mình bên này phải viết từng cái rec let cho mình một á? *_* giả sử chú nào apply 50 trường một lúc thì toi à?

Rec giáo viên viết ra riêng 1 file word document với school letter head rồi bảo giáo viên in ra nhiều bản rồi kí mỗi bản thôi. Còn các cái form khác thì có thể photocopy, rồi đóng cái dấu vào để certify đấy là true copy thôi. Mà đấy là cái transcript thôi chứ còn cái đống commonapp, my teachers and counselor just fill out one form rồi sau đó photocopy hàng loạt rồi cho vào phong bì thôi. That's what we did in S'pore:)

Mọi người ơi, thế rec va teacher evaluations se được ký và cho vào một phong bì riêng hay cho chung vào đống application gồm có essays, forms các thứ của mình luôn?
Một cái nữa, deadline for application nó kêu là sẽ tính theo dấu bưu điện,thế thì sẽ là tính lúc gửi đến nơi hay là lúc bắt đầu gửi từ Vn???

Back
Bên trên