04 07 - Let's get it started

Ôi Biên ơi, có thật là conselor ai viết và ký cũng được ko, miễn là dạy mình nhỉ. Hihi thế thì thik quá, anh chị nào bít thì confirm cho em với. 0:) 0:) 0:)

@ chị Thanh Thanh: em cũng xin rec cộng với ký seal ở ngoài nhưng ko cần confirm của trường đâu chị nhỉ :)

mấy cái thư của mình còn chả cái nào có seal :(

Counselor SHOULD be either BGH (Principal, Vice-Principal) or "chủ nhiệm". Don't pick random teachers. You've mistaken Counselor for Advisor

Biên đã viết:
ai chả đc kể cả giáo viên bộ môn ghi thày cô nào thân thiết nhất ý
Thù sâu oán nặng nhất thì có chứ thân thiết nhất thì đào đâu ra :)) :))

@Nông: Bác Kiều Hương duyệt letter cũng pro lắm đấy. ;;)

Các anh chị cho em hỏi: nếu như teacher evaluation 1 là cô giáo chủ nhiệm em ký thì đến conselor cô có được ký nữa ko ạ?!?

Nếu em gửi early action 1 bài essay, sau đó đến regular em lại gửi các trường khác 1 bài essay khác (gửi đến tận trường chứ ko qua commapp) thì có được ko ạ. Hay là các bài essay bắt buộc phải giống nhau :-/

Anh VLoong oi, thế bảng điểm và fee waiver thì đưa cho Mr. chủ nhiệm ký có được ko ah, hay chỉ có teacher eval đc thế thôi:-??
Các cái đấy mà đưa cho chủ nhệm thì nhẹ nhàng hơn nhiều8-|

@HA: Then your 2nd essay would be considered optional and adcom might not read it
@VHA: Official transcript must be signed by BGH and fee waiver can be signed by either

bạn Huyền Anh: tớ nghĩ thế cũng được mà. Common app chỉ là cái form chứ có bắt buộc mình gửi đến trường nào cũng thế đâu.
bạn Hoàng Anh: theo tớ biết thì người ta bảo mấy cái đấy phải là Counselor hoặc Principal kí mới được. Nhưng nhiều anh chị hay nhờ thầy cô chủ nhiệm kí, chú thích thêm là ở VN không có Counselor.

Anh Long ơi, thế Counselor khác gì Advisor hả anh? Counselor của mỗi học sinh là khác nhau ạ?
Nếu giả sử có 2 học sinh trường Ams cũng gửi hồ sơ đến 1 trường. 1 đứa thì chú thích: trường ko có counselor, nên đưa thầy cô chủ nhiệm kí, đứa khác thì tìm ngay thầy cô quen biết, gán cho Counselor. Nếu thế thì có bị làm sao không hả anh? Chắc người ta chỉ đọc hồ sơ nhanh nhanh xem nội dung là chính, mấy cái đấy có khi cũng bỏ qua nhỉ.

Academic Advisor is in charge of only a group of students interested in his own field while High School Counselor is in charge of the whole student body for their college admission. For Ams case, adcoms are getting more familiar with our system so no need to worry about it, but just don't call random teachers "counselors" because they know almost nothing about us other than grades

đến em cũng không hiểu anh Long ơi *_* như trường em thì có:
-advisor: kiểu form teacher, nhưng không nhất thiết phải dạy mình môn gì. chăm lo đời sống tinh thần và quản lý hoạt động của học sinh, có trách nhiệm với thái độ học tập của học sinh. be there whenever his/her advisees need.
-dean of student: quản lý chung cho student life. nhiệm vụ chính là quản lý đạo đức, hành vi của học sinh (quyết định đuổi học, phạt...). quản lý hoạt động ngoại khóa của học sinh.
-college counselor: giúp đỡ học sinh trong quá trình apply, là người tư vấn về college application.

Ừ thì ở đây Academic Advisor được chọn để quản lý 1 nhóm học sinh tùy theo từng major, Dean of Studies thì quản lý chung cả cái Academic setting còn High School Counselor thì chỉ có ở high school thôi. Ở trường a thì là Career Service Counselor

Em Nga nói thế là rõ nhất rồi :D Việt Long vào đại học rồi cứ nhoi chuyện High school người ta :D

Nhưng tại trường em là boarding school nên chắc mới có Advisor, vì bình thường chị thấy có Dean với cả Counselor là chính.

Ở Việt Nam mình vốn ko dùng hệ thống ấy nên chị nghĩ mình cứ tiện sao thì nói thế :D VD như thầy Tuấn chẳng hạn, nói là counselor cũng được, nói là Dean of Student cũng được :D bí quá thì nói bừa cô giáo chủ nhiệm là Counselor. Là người đọc app của em, chị thấy người ta chả đọc đâu, chỉ skim qua các bullet points, có gì hay ho rồi lướt xuống dưới xem tên người recommend giữ chức vụ gì thôi.

Chị Nguyệt thay ava hoặc title đi nhá, ko ăn nhập tí nào cả :)) Sorry e nhoi :p

Em Nga nói thế là rõ nhất rồi :D Việt Long vào đại học rồi cứ nhoi chuyện High school người ta :D

Nhưng tại trường em là boarding school nên chắc mới có Advisor, vì bình thường chị thấy có Dean với cả Counselor là chính.

Kể cả day students cũng có advisor mà. 1 số trường là như thế. Boarding school thì lại có thêm Dean of Residential life.

Ôi, ảo quá:| VD như trường hợp của em, chủ nhiệm viết recom và chủ nhiệm cũng lam counselor luôn có được ko?
Như thế thì sẽ ghi như thế nào trong fần counselor o commonapp :-/

Chưa thấy nó lên đây hú họa thì 1 là chưa có, 2 là teo, 3 là WL :))

Em bon chen một chút :D

Cho em hỏi nếu mà mình không include cái bảng điểm lớp 9 trong hồ sơ thì có cần phải có nhời giải thích với các bác adcom rằng thì là high school của cháu ko có lớp 9 ko? Nếu em gửi cả bảng điểm lớp 9 kèm với 1 cái thư giải thích là cấp 2 của cháu học trường nhỏ nên điểm cao hơn... có được không ạ?

Back
Bên trên