04 07 - Let's get it started

không em ạ, hình như em phải nộp hết NOMATTER what, ở Mỹ cũng có nhiều trường high school bắt đầu từ lớp 10, lớp 9 vẫn là Junior High. Nhưng chị thấy các trường đều đòi 7 semester mới đọc application của em. Nên cứ công chứng hết em ạ.

Việt Long: Title tao như thế vì cái ảnh tao chụp bằng điện thoại của tao :x mà điẹn thoại của tao chụp ảnh chất lượng KỲ DIỆU! :D

Ơ:| Lớp 9 à:| May mình đi công chứng rồi:| Thế em gửi mỗi cái bảng điểm lớp 9 chứ ko gửi nhận xét đc ko:|, tại cô giáo nhận xét em hồi đấy chữ xấu:">, mà bên công chứng cứ dịch hết vào:|

Em chỉ cần một nhận xét thôi mà? @__@ Thường chỉ có mấy cái sau là bắt buộc:
- Secondary school report (hay còn là counselor's recommendation) cái này chị nghĩ lầ xin thầy Tuấn hợp lí nhất.
- Teacher's evaluation/recommendation.
- Official transcript (7 semesters, but usually they only ask you for 6, since the 7th will only be completed after you ARE admitted :D)

Best,

6 cái tức là 2 của lớp 9, 2 lớp 10, 2 lớp 11 đúng ko ạ:) Em xin đc 4 cái thư giới thiệu liền thì có nên gửi đi hết ko ạ?

lúc làm common app thì mọi người chọn topic nào trong 6 cái

em đã làm 1 cái về người có ảnh hưởng đến mình, nhưng bà giáo viên của em khuyên nên làm topic khác (local, national...event) : bài 1 nó chung chung, ai cũng viết thế, bài 2 nó mới gây ấn tượng mình từ VN...hoặc nộp cả 2 bài 1 lúc luôn

mà bài đầu em làm khá ổn rồi, còn bài 2 đang tịt, mà viết cũng tệ lắm; và em chỉ định apply vào mấy LAC tier 3 hạng trung thôi. Bà giáo viên từ G'town và Princeton ra, ko biết có nên nghe theo ý kiến bà ấy ko? Mọi ng` cho ý kiến cái
-----------------------------------------------
có 1 trường nó yêu cầu em viết 1 essay:

Haiku: A renowned artist in ancient Greece was asked to demonstrate his art. He simply drew a circle. In 100 words or less, demonstrate your “art.”

có ai có kinh nghiệm với cái loại này ko?

quên mất là trong các vị mà các bạn học sinh trong trường phải gặp, ngoài Advisor (người gần gũi nhất), College Counselor (thường chỉ gặp từ học kỳ 2 lớp 11), Dean of Student (gặp khi có vấn đề rắc rồi :))), còn có Dean of Academic, quản lý chuyện điểm số, đi học muộn, vắng mặt...

tương đương với ở Việt Nam:

- GVCN: advisor
- thầy Tuấn: Dean of Student
- Hiệu phó còn lại: Dean of Academic
- không có college counselor.

thực ra mọi người có thể pick a random person vào 2 vị trí advisor và CC. hồi em apply vào Cushing, 1 anh bạn của em (cũng học trường mình, khóa 9801) viết cho em Guidance Recommendation của advisor/counselor. quan trọng đấy là người thân thiết, hiểu rõ mình và theo sát mình thôi mà :)

rec let của gv bộ môn thì chỉ cần là người dậy môn đấy viết, có bị trùng với những người trên cũng không sao. nhưng phong phú là tốt hơn :)

em cũng đang lên danh sách những người viết rec let:
- English: cô giáo dạy em năm ngoái và năm nay. model role của em :x cô sẽ viết về: ambition, critical thinking, deep thought, love and passion. work hard for what I want.
- Science: cô giáo dạy năm nay và năm sau. viết về: chăm chỉ học tập để vượt qua khó khăn :)) (do em học AP Physics mà không học Physics từ trước, nên lúc mới vào cứ phải catch up với mọi người). cô này với mình cũng không thân lắm, nên phải từ từ để nghĩ xem cô ý viết gì được cho mình. nhưng may quá, là cũng có ấn tượng lớn và tốt về mình :p
- Guidance/Counselor: advisor năm nay và năm sau của em. bác ý thì hay vô cùng rồi :D bác ý dạy tiếng Anh, có thể năm sau em được học, lại làm Community Service nên chắc chắn chỉ cần riêng kể về activities và plans của em cho CC thôi là đủ ấn tượng rồi :D
- Math: đây là cái em đang băn khoăn. ngoài thầy dạy Toán năm đầu, em còn 2 người nữa: 1 người dạy AP Cal BC năm nay và AP Stat năm sau, có thể viết em "work hard even when she hates the subject itself, great motivation" =)) người kia sẽ hướng dẫn em học Independent Study in Math năm sau (chuyên sâu về Number Theory, và Logical Math, chắc thế!) thì có thể viết về passion và tư duy logic của em. vậy thì nên chọn ai để viết?
- optional: chắc chắn là sếp CôngPT viết rồi :D một người hoản hảo dành cho việc viết reclet! ^^

@Hoài Anh: không sao đâu *_* nộp cả đi

@chị Đùi: ảnh đẹp thật ;;)

@Hưng: đề hay thế hả ấy ;;)

Anh Long năm ngoái nộp điểm tổng cuối năm thôi đúng không ạ.? Không gửi điểm từng kì có sao không?

có 1 trường nó yêu cầu em viết 1 essay:

Haiku: A renowned artist in ancient Greece was asked to demonstrate his art. He simply drew a circle. In 100 words or less, demonstrate your “art.”

có ai có kinh nghiệm với cái loại này ko?

Thế này thì bác viết chỉ cần viết trong bài essay là : I am qualified for your college! thôi, đúng style ông họa sĩ kia :)).
Đùa tí, theo ý kiến thiển cận của thằng em là anh nên nói những gì mình tiếp nhận & hiểu sau khi biết câu chuyện ý. Ông kia là họa sĩ nổi tiếng! Thế mà ông ý lại thể hiện tài năng của mình chỉ bằng 1 cái vòng tròn. Thế thì có rất nhiều cách hiểu khác nhau, mình có thể hiểu là tài năng hay là sự thành công không thể chỉ được thể hiện qua một single intellectual product được mà phải trải qua cả một quá trình gì gì đấy vì thế nên ông ý cố tình vẽ cái vòng tròn giản đơn, mình cũng có thể hiểu là tài năng, phẩm chất, thành công gì gì ấy không chỉ được define bằng những thứ gì cao siêu, phức tạp mà cả những giá trị giản đơn, tầm thường nhất mà con người ta không hề nghĩ tới... Rồi sau đó anh refer đến bản thân chẳng hạn :D. Có vô vàn cách hiểu với mỗi người trong TH này, anh chọn cách nào thể hiện cái "tôi" và critical thinking của mình bộc lộ ra rõ ràng nhất nhé. Chúc anh may mắn !!!

@sếp Nga: Rec của chị hoành tráng thế :D

Chỉnh sửa lần cuối:
@Thành: Điểm từng kỳ thì bao nhiêu cột trong cái transcript cho nó đủ hả e :D

sao mọi ng` quan trọng hóa các thứ lên thế nhỉ :D
Counselor em ghi cô giáo dạy văn, thư lấy của của cô ý luôn và thày dạy Tin.
Fee waiver cũng xin cô ý luôn :D
Transcript mang đến phòng công chứng làm :D
và đã gửi hết đi rùi ^^

Chị thấy em Hoài Anh xin những 4 cái rec thì cũng hơi nhiều, giống chị năm ngoái có đến ... :p gần 7 cái liền :D 3 cái giáo viên bộ môn 1 cái thầy Tuấn và 2-3 cái từ chỗ work. Nhưng nói chung chị thấy ngừoi ta cũng chả bao giờ đọc nhiều thế đâu ^^ nó đòi có 2 cái, gửi 3 là được rồi :D nếu em thích gửi cho reference thì cứ gửi đi ;)

@ Việt Long em yêu: thực ra theo qui định thì official transcript là gửi theo từng kỳ đấy em ạ :D Thế nên nó mới chia ra là 6 semester ^^ Nhưng đằng nào scale của VN mình cũng lỏng lẻo rồi ko cần quan trọng hóa quá ^^

I kinda mentioned this in an earlier post, but I feel that it is SO important that I might need to say it again. DO RESEARCH on your school's career services. In the US there is a definition of "target schools", i.e. "hot" schools that big companies came to recruit talented young employees. Since you are just about to enter college, this might be a longer-term view, but you will soon see how important it is when you enter your junior (3rd) or even sophomore (2nd) year.

The task of looking for a coveted and high paying job (60K/year) is at least 10 times more challenging and frustrating than applying to college or even grad school, and being in a non-target school doesnt add much to your advantage. The new trend of many young and talented Vietnamese students in the US right now is to be a businessman in Wall Street and offered one of the very few spots of the top firms such as Goldman Sachs, Morgan Stanley, Citigroup, McKinsey (the acceptance rate is ridiculously low, usually less than 1%). In fact, most of the VNese people I know in class of 07 at top LACs and national unis are going for a career-oriented direction at the moment. This is even more true for entrepreneurial and dynamic Amsers. So unless you ultimately aim for graduate school (even so, there is still extremely high chance that you will change your mind though when you are in the college environment), keep this in mind when you choose your college, so you wouldnt have to regret it later on in your college life.

Too bad I cannot quite provide you with a specific list of target schools for the moment, but the ones I am sure are all the Ivies, MIT, Stanford, Virginia, Duke, Berkeley (hot shot young business men usually spotted at recruting events). Among liberal arts, the hottest are Swarth, Williams, Amherst, Wellesley (corecruited with MIT), Colgate, Barnard, Vassar.

Chỉnh sửa lần cuối:
Em hoàn toàn đồng ý với anh Hưng về vấn đề này bởi nếu ai học những trường này thì sẽ có những advantage rất lớn khi đến recruiting season. Cái thứ nhất là bởi vì thường alumni ở các trường này đều gain powerful positions ở các bulge-bracket firms hay các firms họ cũng chẳng có thời gian để tìm xa, họ chỉ cần đến mấy trường này là có thể tìm ra talents rồi. Tuy nhiên, em nghĩ điều này các bạn nhà mình đều có thể phần nào nhận thức được nhưng competition để vào những colleges này đầu tiên cũng đã là khó rồi. Năm ngoái em cũng hiểu điều này nên em cũng chỉ định đi nếu mà có thể vào được các trường hàng đầu(cái list anh Hưng nói) nhưng em nghĩ 1 tấm bằng đại học ở Mĩ là đủ để các bạn thành công ở ngoài mĩ rồi.
To recap: Anh nghĩ các em 04-07 năm nay nên aim cao mấy trường, anh nói chuyện với mấy em mặc dù rất có tiềm năng nhưng phần nào cứ lo sợ. Sợ gì các em. Như anh Hưng nói đấy, được vào các Ivies hay 1 số top LAC là 1 đặc điểm rất lớn.
Cái thứ 2 là các em cũng phải xác định mục đích của mình là gì. Nếu là để làm ở các top WS firms thì học ở các trường ở dưới sẽ khó hơn hẳn, thế nhưng nếu các em có ý định về VN hay ra chỗ nào khác thi 0 cần quá cao.
Đó là anh nghĩ thế để thêm vào một cái issue rất quan trọng mà anh Hưng nêu lên. Chúc các em thành công\:d/
-------------

Về transcipt, năm ngoái có 1 số người chỉ gửi từ năm lớp 10 có sao đâu nhỉ

That is true. But one of the points that I want to make is that a top school does not usually mean a "target school". For example, I have extremely high regard for a Bowdoin education, but its not a target school (I think), probably same applies for Carleton or Macalester. But being in the same pool as those are "targets" such as Colgate, Davidson and Wellesley. For example, the top 10 banks of the US were on Colgate campus looking for students this semester (given that already a very big chunk of our most talented students was already snatched off after the summer). So keep this well in mind and do careful research.

Chỉnh sửa lần cuối:
Who wants to work in Midwest and is male, go to Wabash!

"Many students and alumni believe the brotherhood forged on campus makes Wabash the launching pad it is for young, blue-collar Midwestern men, many of whom go on to become powerful politicians, attorneys and businessmen."
Indy Star- 19th Nov 2006

cái anh Hưng đề ra theo em nghĩ còn hơi liên quan đến region nữa. Các trường ivies và các trường national unis thì nổi nationwide rồi kô nói làm gì, còn các trường LAC thì phần lớn là chỉ nổi theo region thôi. Chả hạn như ở khu Midwest này về LACs em thấy mọi người biết đến williams, amherst, colgate, swart là hết, nhưng Carleton, Grinnell, Kenyon, Macalester,Oberlin, Wabash, Wooster,..thì lại khá nổi.

Chỉnh sửa lần cuối:
- TRANSCRIPTS: phải gửi điểm từng kỳ chứ? điểm từng kỳ cho từng môn. bọn em phải gửi đủ từ lớp 9 mà. như Nga học lại 1 năm thì còn gửi bảng điểm của 5 năm cơ. mỗi năm 2 hoặc 3 kỳ (trường Nga đang học học theo hệ trimester)

- SCHOOLS: just to remind you guys, that you'll go home after all. take it in consideration.

by the way, my Pap once told me that when you go home with American diploma, you either go to Harvard (Yale...) or any other school. really big names do have some reputation effects, kinda big ones do not. so if you go for a job in the states, Dartmouth, Wabash or Conncoll would be fine, but if you go home with your recent schools' diploma, they will not help you shine, but your real abilities do.

(in fact schools like Dartmouth, Mt Holyoke, Bryn Mawr... are not well-known in Vietnam. saying you're from Barnard just means you have studies abroad, but people would not know how good the school really is)

Chỉnh sửa lần cuối:
về VN , nếu bảo đi du học Mĩ thì thể nào cũng nhận được câu " thế có học harvard kô?". yale nhiều ng còn kô biết :))
nhưng đi du học về thì obviously là giỏi hơn thật. em quen 1 chị học anh1 95-98, có thể nói là 1 trong những lứa đầu đi Mĩ. Chị ấy học Truman state University và hiện nay đang làm ở citibank VN (rumor has that she gets paid 2000$/month, which is way too decent in VN)

Chỉnh sửa lần cuối:
ặc ặc type nhầm
/ month mới đúng :))
trên year thì lởm quá :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên