04 07 - Let's get it started

Dại quên tớ với bạn Dô à ;;)

tự dưng cứ trăn trở mãi, không biết thể loại như mình thì nên khai là đóng được bao nhiêu để bọn nó nhận nhỉ? :-??

@Đặng Ngọc Huy: Em ah, GPA và test scores, 2 component quan trọng như thế mà lại 0 được khá cho lắm thì có giỏi đến mấy cũng chẳng bù trừ được đâu. HỌ biết mình giỏi academically hay 0 là nhìn vào cái đấy mà 2 cái đấy lại 0 được thì khó đấy. Nói suông như em là yên tâm đi, anh ý giỏi mà có thể ở đây tin chứ bọn mĩ 0 tin cái yên tâm đi đây, They want evidence. That said, anh họ em 0 phải mất hết bởi nó còn quá nhiều cái để nói trước khi họ reach final decision.
thế thì test score có thể bù trừ GPA không ạ? cùng là academic.

Em Huy ơi, nếu cái gì cũng kém mà có essay hay thì người ta sẽ cho là cái essay đấy là "đột xuất" hoặc có cheating<nhờ viết hộ chẳng hạn>
Nhưng còn phải xem anh í đóng đc bao nhiêu xiền chứ, còn interview<??>, hoạt động nữa...nhưng GPA lởm thì...
Hôm nay em thi sat physics, tình hình là sắp đc đi mò cua. Bạn Kiều Phương nam rất tự tin, chắc ẵm 800 rùi.
Cái Thảo hóa 1 sang exchange, đc 2400 toán lý hóa sat 2:| Lại còn giải toán vùng gì gì nữa, chưa gì đã đc 1 trường offer học bổng toàn phần rồi.

Hí hí càng tốt chứ sao bạn í đỡ cạnh tranh với bọn mình.

@chị Phương: em khai thông tư tưởng cái đấy rồi :D ko phải lo đâu :)

@anh Hưng: cám ơn anh nhiều. Theo bọn em cảm nhận thì điểm nổi bật nhất của Colgate là Scholar.
Cái em í có chị tốt nghiệp Colgate rồi, chị ý đang học cao học ở University Of Tokyo - cái trường đỉnh nhất nước Nhật. Còn tên thì em ko biết :D

@Zee béo: thế mày có Duke nữa ko. Thử xem nào.

Đc offer nhưng mà nó ko thèm thế mới khổ chứ:)) Hôm nay nó thi sat 1 này:D 0407 mình lắm nhân tài vật:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Em Huy ơi, nếu cái gì cũng kém mà có essay hay thì người ta sẽ cho là cái essay đấy là "đột xuất" hoặc có cheating<nhờ viết hộ chẳng hạn>
Nhưng còn phải xem anh í đóng đc bao nhiêu xiền chứ, còn interview<??>, hoạt động nữa...nhưng GPA lởm thì...
Hôm nay em thi sat physics, tình hình là sắp đc đi mò cua. Bạn Kiều Phương nam rất tự tin, chắc ẵm 800 rùi.
Cái Thảo hóa 1 sang exchange, đc 2400 toán lý hóa sat 2:| Lại còn giải toán vùng gì gì nữa, chưa gì đã đc 1 trường offer học bổng toàn phần rồi.

Hì thực ra anh ý đi thi SAT mà không hề biết tí xíu gì về các dạng bài của nó luôn ý :-?? . Cái duy nhất mà anh ý biết về SAT I là khoảng hơn 20 cái word list trong Barron. Bài học rút ra: Phải chăm làm luyện tập và ứng dụng tips 8-}. Vậy có lẽ tốt nhất là em nên khuyên anh ý tháng 1 này thi lại SAT I nhé :D(rõ khổ, lại mất xiền đổi môn :-< ).
Mà cái em buồn cười nhất là đi bài thi viết SAT của ông ý bị kém lí do là vì không quen viết trên giấy mà chỉ biết type trên máy =)) . Rõ khổ, thời đại hội nhập với kinh tế thế giới công nghệ thông tin bùng nổ nó culminate ở những sếp kiểu này đây :)).
Mà anh ý apply gần 20 trường cơ, phần lớn đòi supplement thế mà ông ý viết hết trong có 2 tuần 8-} , common app ông ý viết hết cả 5 đề 8-} . Để em hỏi ý kiến ông ý xem nếu được em PM anh Nam Anh với chị Hoài Anh đánh giá nhé :D !!!
À còn cái vụ GPA kém là do hồi học cấp 3 anh ý hơi bị cá biệt nên... :D. Nhưng mà extra-curricular của anh ý thì cũng khá hoành tráng bây giờ lo chỉ còn test score :-s.
Cám ơn mọi người nhé, đặc biệt là anh Nam Anh và chị Hoài Anh :X 0:) !!!

Chỉnh sửa lần cuối:
"ANh í" có học CVA ko em Huy? ;;)
Mà 0407 năm nay vô đối thật! Nhìn các bạn tớ thấy.... khủng hoảng :-<
Hôm nay có bạn nào thi không!???
The last SATurday! :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Không anh ạ, ông ý học A1 Ams, hiện nay đã ra trường :D. CVA mình lác đác có 2-3 sếp vào được college ở Mẽo anh nhỉ. Còn lại phân tán sang UK, Sing, Jap... hết cả :-< :-s

Chỉnh sửa lần cuối:
Lehigh cái khoản finaid thì suck thật but it's worth a try. It was one of my dream school thanks to its strong journalism department.
Suck thi` ghi contribute ~ 6K được ko ah, hay là còn nhiều hơn? Em cũng thích trường đấy vì accounting & finance của nó strong :D

@Nga: Hihi nếu đúng như mày nói thì Smith... ồ ố ô... :x haha đúng là tao ko nhìn nhầm trường :p

Mọi người thi SAT bây giờ nhiều thời gian ôn nên điểm lại cao vốngleen thôi <giống kiểu thi toefl, cứ người sau brreak record ng` trước> :)

mày vào Smith để làm big sister của tao 2 năm nữa hử con kia :-w

p.s: cái tình cảnh anh nào của em Huy giống chị hồi xưa thế :))thôi thì mình mạnh cái nào thì cố cái ấy vậy thôi :p

Lehigh thì a ko nghĩ là dưới 10K đâu :D Cẩn thận lại như Cornell thì chim cú lắm đấy :D

mày vào Smith để làm big sister của tao 2 năm nữa hử con kia :-w

p.s: cái tình cảnh anh nào của em Huy giống chị hồi xưa thế :))thôi thì mình mạnh cái nào thì cố cái ấy vậy thôi :p

Chị Nga cũng biết cái "anh nào" đấy đấy :p ;;) . Nhưng mà em đảm bảo là chị không thể đoán ra được đâu ;) ;))
12h đêm rồi, chẳng biết có còn bác nào không :(. Chúc các bác một ngày chủ nhật nghỉ ngơi co giãn cho lại sức để vào tuần mới chiến đấu tiếp nhá :D.

Chỉnh sửa lần cuối:
không, chị không biết anh của em, nhưng mà anh ý giống chị hồi còn ở nhà: academic be bét, extra activities lại cực ngon, tự nhận thấy mình giỏi và thông minh nhưng nó không thể hiện ra một tẹo nào ở các thể loại điểm :)) apply kiểu đấy là hơi mạo hiểm nha ;) chị vừa nghĩ ra là anh ý có thể apply và học ở 1 trường thường thường thôi, rồi năm sau transfer sang trường xịn :)

:D Colgate thi dung la simply the koolest roi :x nen nam nay em ED II truong nay luon :D . Hi vọng không bị đụng hàng với bạn nào cả :) . Nghe anh Hưng nói thế là yên tâm rồi :D: không bi gầy đi mà béo lên là okie :D , Thùy béo chỉ đc cái truyền bá tư tưởng lung tung :D mà cũng đừng bon chen Colgate nữa, đi chỗ khác chơi đi B-)
@ anh Hưng: Vậy cứ tầm 1400 cả CR và Math liệu có chance không anh? Thi lại nhiều lần quá :D có gây ấn tượng xấu j ko? Điểm SAT II thì khoảng bao nhiêu la vừa. Em thi 3 môn Math I, Math II và Chem , điểm nói chung cũng tàm tạm :|

Trong application của Colgate thì anh có cảm giác academics rất quan trọng, SAT, GPA and recs are the most important factors, tiếp đến là essay và activities. This can work to your advantage (or disadvantage). Nói chung trên 1400 Math + CR là có good chance (ED will add about 50 points to your score, based on my observation). Năm ngoái em Hương LHP được ED2 điểm cũng khoảng đấy. SAT II thì cũng không phải quan trọng đến mức đấy, avg 700 chắc là được.

Another thing is Colgate is VERY generous, no loan whatsoever, they even give you money for textbook and travel expense if you need to so feel free to say you can contribute only 500 or 1K (for pocket money when you are in the states).

Chỉnh sửa lần cuối:
Các anh chị ơi cho em hỏi về fee waiver với
1. Mỗi trg sẽ yêu cầu 1 form feewaiver riêng, hay là mình có thể làm 1 form duy nhất gửi cho nhiều trg. :-?
2. Trong form của 1 trường em thấy có ghi 2 phần khai báo:
a= Adjusted Gross Income of 200x
b= untaxed income & benefits for 200x
a+b=...
2 cái này bản chất khác nhau ở chỗ nào ạ ? Nếu dịch ra TV thì chính xác là gì ạ để cho bố mẹ em hiểu đc dễ nhất.
Merry (early) Christmas to you all !!!

@Em Trang: fee waiver thì một bản thôi em ạ nhưng nếu có Dear Admission Office of X thì nhớ thay tên :D.
@ Em Nga: aiyo ;;). Em quay lại Smith hôm nay đi, khác ngay mà ;) (khoản ầm ĩ )
@ Em Lươn :D: chị 0 nhớ cái brochure nói cái gì nhưng mà có vài cái chị thấy hay ở đây:
- Big/Small sibling: trong cùng 1 nhà các chị lớp trên sẽ chọn 1 em 1st year làm Small sibling. Trong khoảng 1 tuần các chị sáng nào cũng để quà trước cửa các em. Yên tâm là toàn các thứ em thích tại các bà ý mua quà theo form các em điền đầu năm. Xong cuối tuần cả nhà sẽ tự nấu 1 bữa, mọi người có mặt đông đủ làm revelation nite. Đến lúc đấy các em 1st year mới biết đc big ss của mình. Vui và bất ngời lắm em ạ :D.
- Mountain Day: President 7h sáng rung chuông bảo cả trường nghỉ học :D (không báo trước nhé). Có nhiều trò trong ngày này lắm, kiểu như nhà chị đi hái táo ở 1 cái trang trại gần đấy rồi về làm apple pie :D.
- Tea Tradition: mỗi thứ 6 cả nhà lại quây quần ở cái living room, uống trà ăn bánh đàn hát xem TV.... :D. Những lúc như thế thấy Smithies nhiều trò khủng hoảng phết :D.
- Thức ăn: Smith k0 có dorm hay dining hall. Thay vào đó là "nhà" :D. House thì nhỏ hơn dorm nên các house community rất tốt. Hầu hết mỗi nhà đều có phòng ăn riêng nên : 1. tha hồ chọn thực đơn hợp với mình , 2. tiện lợi cho chuyện đi lại :D.
Smith có 1 nhà ăn siêu đông khách là Comstock- Wilder chuyên đồ ăn châu Á. Có PHỞ NỨOC VÀ PHỞ XÀO em ạ :"> . Từ hôm sang đây chị chén phở, e hèm, 5 lần rồi :">.
Còn nhiều cái nữa nhưng mà phải đi rồi :D. Tóm tắt 1 tẹo vậy :D.

It's better NOT to apply to Smith if you:
- can't live w/o a guy "next-door" :D. Put it in another way: u have to shave ur legs often :)) and can't run naked 8-> .
- don't like a college FOR and ABOUT women.;;)
- don't want to be bothered with the showering of care and love from other Smithies ~o) . Eg: Big/Small sibl :).
- don't love GREAT food \:d/ .
- can't stand awesome lesbians <):) .
- love tall buildings and modern cities. The 1st time to Smith, I thought I was "time-machined" way back to the 18th century =:) .
- hate FAT cute squirrels :-??
...
- ur birth certificate says sth about ur sex other than female :D :p. WOMEN only [-x .

Okay gudluck everyone! I'm off to chop onion for the spring rolls :">.

@ + : hôm nào chụp up lên facebook cho xem B-).
Sonorities: 0 có đồng chí ạ :D.

Mọi người ơi, lúc đăng kí 1 trường là early 2 thì mình phải làm gì để trường ấy biết là mình early?

Back
Bên trên