04 07 - Let's get it started

Em ngại tính quá :D ai dịch hộ em ra là mấy h Việt Nam mới.

Anh Đức: anh ơi năm nay 4 UWC apply những trường nào bọn em còn tránh. Ah` trừ chị Hường ra vì thể nào chị ý cũng vào top-notch rồi, ko lo B-)
Có ai Colby ko? :D Middlebury nữa?

Chỉnh sửa lần cuối:
EST là lệch với Vn 12h, em cứ thay am = pm là xong :D

Chị Ly lâu ko onl mà cứ onl là thích ném đá hội nghị thế nhỉ :D

Đâu chị online thường xuyên mà :-/ Tại chẳng có em nào hỏi chị Ly, toàn thấy hỏi anh Việt Long :p

@Các em: Anh VLong nhiệt tình và tốt bụng lắm, các em apply vào Lafayette thì khỏi phải lo thiếu support nhé ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
Nghe lời chị Ly, hi hi, hỏi thêm anh Long một tý: Cái chỗ why Laf đấy viết một câu thì thừa chỗ, 2 câu thì thiếu, nên em vẫn confused. Hay là mình chẳng viết thành câu cú gì cả, chỉ cho mấy cái danh từ tính từ thôi, nhưng như thế thì cụt ngủn chết.
Mọi người ơi, cái Math 2 với Physics sai hoặc để trống bao nhiêu thì vẫn được tầm 78-80. Nhà em làm 2 cái đấy chẳng bao giờ đủ thời gian cả, toàn bỏ 5-10câu thôi.
Mới cả Math 1 thì biết ôn ở đâu nhỉ, chẳng có sách vở chi cả, nhà em vẫn chưa biết hình thù cái bài thi ra làm sao cả, mà còn có gần 2 ngày nữa thôi, trời ơi.
PS: Quên mất, chị Ly cho em hỏi một câu hơi ngớ ngẩn tí, chị đang học trường nào thế ạ?

Chị Ly đang học cùng trường với a :)) E ko cần viết câu cú gì đâu, viết phrases thôi :D

Mọi người ơi, cái Math 2 với Physics sai hoặc để trống bao nhiêu thì vẫn được tầm 78-80. Nhà em làm 2 cái đấy chẳng bao giờ đủ thời gian cả, toàn bỏ 5-10câu thôi.
Mới cả Math 1 thì biết ôn ở đâu nhỉ, chẳng có sách vở chi cả, nhà em vẫn chưa biết hình thù cái bài thi ra làm sao cả, mà còn có gần 2 ngày nữa thôi, trời ơi.
Math IIC thì raw score khoảng 45 được 800, tức là sai 4 câu hoặc bỏ đúng 5 anh ạ, còn Physics chắc phải nhờ các bác, IC thì hình như raw score 48 là được 800.
Ông anh lên Sparknotes ngồi đọc qua mấy cái concept rồi làm bài practice test của nó xem.
Hì, cám ơn ông anh mấy quyển sách hôm trước nhá, nghía qua mới ngộ ra còn sách khó hơn barron :((.
Chúc ông anh thi cử may mắn!!!

Chỉnh sửa lần cuối:
thanx chị Thơ :x nghĩa là
Thursday, November 30th from 8:00-10:00
se bang 8h toi den 10 h toi ngay thu 5 của mình
Giờ đẹp quá đi mất :D

@ hà minh: Toán 1 dễ lắm, chỉ hơn Toán SAT1 1 tẹo, nhưng mà phải rất cẩn thận vì nó trừ điểm nặng. Sai 1 câu là 780 rồi. Sai 2 câu đã xuống 770 hay 760 gì đó. Toán 1 cậu chỉ cần làm vài bài practice trước khi thi thôi. Sang lớp tớ mà mượn Princeton review, hoặc ko cứ lên Sparknote mà làm.
Lý với Toán 2 bạn cố gắng 800 nhá :D

Ôi, cám ơn mọi người nhiều nhá. Hic hic, phải chạy đi ôn Math 1 gấp thôi, mà tính em lại không cẩn thận nữa, chết thôi.

Haha không khí trên này sôi động ghê, cả ku Đức cũng lên đây góp vui cơ đấy (mình đang trong tình trạng dùng comp room như nó mà sao ko thể check forum chăm chỉ thế được nhỉ :D)

@Wild Fương: ui thanx mày nhá :x, tao không check lại từ hôm anh Khoa trả lời, mà cũng không ngờ câu chuyện apply của mày hay thế hihi. Cảm ơn mày lém vì wan tâm đến thắc mắc của tao >:-d<. Mà tao để ý mấy thắc mắc của tao annoy người ta nhiều hơn là interest :D, ko duyên như mày hihi.

@Thùy: chết chết, em nói thế các anh ý lại hiểu lầm chị đi quảng bá bản thân hay devalue các anh ý (ý chị là 3 anh còn lại hội UWC :D). Em không biết chứ anh Quốc với anh Đức là ngôi sao sáng ở 2 trường UWC đó đấy :|, chị chỉ nghe tiếng mà mơ thôi!!!

Ở Canada UWC chỉ được apply 6 trường thì phải :-?, còn Adriatic thấy KHoa bảo là 5, trường chị với trường Đức được 10 :D. Ai cũng apply hoặc Middlebury hoặc Colby hoặc both em ạ, vì ở trong Davis 5, nhưng chị ko chắc nó sẽ hurt chances của mọi người khác, có khi không đâu :-? (I don't feel good about it actually :( )

To Hường: Bạn Hường cần gì phải giữ ý cho bạn Đức thế làm gì. Thùy nói có sai tí nào đâu:p.
To Thùy: về Colby và middlebury thi chắc cả 4 đứa bọn anh sẽ apply vào 2 chỗ đấy hết thôi. Davis 5 mà:p. Nhưng mà các em có thể cứ thử apply vào Middlebury vì Middlebury hiện ko có nhiều Việt Nam lắm nên nó có thể nhận thêm Việt Nam năm nay. Còn Colby anh nghĩ là khá khó vì thứ nhất là Colby dành phần lớn financial resources cho UWC. Thứ 2 là năm ngoái Colby nhận 3 Vietnamese students rồi. Anh ko nghĩ năm nay nó sẽ nhận nhiều nữa hoặc là nếu có nhận thì sẽ bắt phải đóng khá nhiều.

Thật ra em ko thích Middlebury lắm nên gạch rồi. Nhưng mà Colby thì rõ hay nên thôi cứ đại 1 phát xem. Năm ngoái hình như nhận 2 UWC, 1 chị Việt Nam ở nước ngoài, Thụy Điển hay sao ấy, k rõ lắm, với cả anh Hòa lớp Trung.
Thế 2 anh chị có ED II trường nào ko? Em chắc là RD thôi. Bọn lớp em chúng nó ED II cũng nhiều.

Hôm anh phỏng vấn với Colby, ộng phỏng vấn anh kêu là năm ngoái Việtnam là one of the best represented countries in colby, sau mỗi Mĩ với Canada thôi đấy.

Chỉnh sửa lần cuối:
Đức app Conn năm nay đúng ko ;) nghe chị Jess khen ngợi ấy mà tớ nóng hết cả người :p. Btw, Conn nằm trong list nào của ấy thế ;)).
con này hỏi cẩn thận nhỉ? :p lại nghi ngờ anh Đức safety Conncoll à? :)) thôi, yên tâm, tao không apply Conncoll nữa đâu, khỏi safety nữa nhá! :p tao muốn vào college, nhưng không phải là vào bất kỳ trường nào.

Middlebury với Colby nghe nói cool lắm :x mọi người miêu tả 2 trường này đi? em có gặp Middlebury với Colby alumni rồi thôi, chứ chưa đến 2 trường đó bao giờ cả, cũng chưa từng tìm hiểu. Davis 5 là gì thế ạ?

Hồ Anh Đức đã viết:
Chị Hổ với anh Báo ED Princeton, anh lúc đầu cũng định đâm đầu vào đấy nhưng mà thấy 2 hổ báo ở đấy rồi nên chuyển sang EA vào Harvard
ôi, toàn hổ báo cả thế này :| sợ quá, không dám apply nữa ! :(( đùa, ngay từ đầu đã không nghĩ sẽ apply mấy elite này rồi :D không chơi với hổ báo được đâu ;))

à quên, các bạn gái năm nay có những ai apply các trường: Wellesley, Smith, Mt Holyoke, Bryn Mawr, và Vassar? how do you like them so far? I've been to Smith and Moho this Thanksgiving. they are great! (suỵt! các em 0508 với các bạn 0407 gap year bịt tai vào! không có gì hay ho đâu mà apply :D:p)

Chỉnh sửa lần cuối:
Davis 5 là tập hợp một số trường offer special scholarships for students from UWC exclusively thì phải. Nhưng nó gồm nh~ trường nào nhỉ :p

Ah btw, tối mai em nào vào chat ở Conn thì nhớ nick chị là CCvnFuong nhé. Anyway, take the chance to getta other ppl, they are all great ;).

Năm nay các e cứ apply Conncoll mà ko apply Laf nhỉ :-? Laf cũng rất generous mà :D Vnmese students ở đây có ai đóng quá 2K/yr đâu :D

anh VL ơi em đang tính sang PA đi Laf vơi Bryn Mawr, nhưng chưa biết bao giờ đi. em sang trường anh thì có ai host em được không ạ? ;;) hiện tại nhà mình có ai đang học BM?

Cái Why Laf hình như là chỉ dành cho dân Mĩ thôi thi phải, intl student không có cái đấy đâu. Năm ngoái tớ/chị app online thấy có 2 form và cũng suýt nhầm :D. Các em xem lại thử xem.

Single-sex schools năm nay có vẻ bị mất giá, không ai quan tâm huh :D?

Có có, em định apply Wellesley mà. Nhưng hình như Wellesley đòi 2 Subject Tests không cùng Toán được phải không ạ? Em bị chết Lý thì liệu tháng 1 thi lại rồi gửi điểm sang có kịp không ạ?

Nhiều trường vẫn coi Math I với II C là 2 subject tests (vd: Brown) em ạ. Còn chuyện điểm tháng 1 có tính không thì cũng tùy trường. Smith deadline cho RD là 15/1 và vẫn nhận điểm SAT t1 tốt đấy em ;) . Nhưng nếu em không tìm được thông tin cụ thể trên web trường thì tốt nhất là viết mail hỏi cho chắc em ạ :D.

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị Hường với anh Quốc ED ..., anh lúc đầu cũng định đâm đầu vào đấy nhưng mà thấy 2 hổ báo ở đấy rồi nên chuyển sang EA vào Harvard:p

Bạn Đức phát biểu vô tư vô tội vạ nhỉ B-), phải biết nghĩ cho bạn Hường chứ :(, đến lúc trượt trắng mắt ra mọi người biết hết thì lấy rổ giá nào mà che... Sao lại đi bô lô ba la cả ra thế này :|

Btw, Davis 5 gồm có Pton, Midd, Colby, Wellesley và College of the Atlantic (up to US $ 40k aid per year). Hầu hết top schools ở US cũng ở trong Davis (trừ Standford, Duke mới join năm nay) nhưng chỉ up to 10k thôi

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên