04 07 - Let's get it started

nó tính theo khối lượng nhưng mà như em gửi hôm nọ :D thì 35$ phí , nó tính khối lượng đến 500g cơ. Cục em gửi hôm nọ có 100g :p rẻ đi được nhìu quá :x

Mọi người cho mình hỏi 1 tí: tại sao không submit application online được? Những bản common application, supplement thì online. Còn school report, fee waiver gửi mail đến thì sao? Mà teacher recommendation với teacher evaluation trong common application thì có khác nhau lắm không?

ngoài app ra đều phải gửi hết qua mail thường mà

Nếu mình quét hết lên rồi gửi đến địa chỉ đấy có được không?

Most schools hesitate receiving app sent via email from applicants due to insecurity

Nếu mình quét hết lên rồi gửi đến địa chỉ đấy có được không?

Teacher rec and evaluations are supposed to be confidential, i.e. you are not allowed to know what is written on those. If you scan them, it already means that you know what is written there and the schools might not look at it as an impartial evaluation of your ability. So pay up :)

Các anh chị cho em hỏi:
What are the government restrictions on taking money out of your coutry for your undergraduate education abroad?
có nghĩa là j ạ.

Em vẫn chưa hiểu cái supp mình cần gửi đi, gồm:
Personal statement.
Midyear report
high school report
recommendation letters
financial statements
financial aid profile and fafsa forms
supp form of school (include essays and other documents)
ngoài ra còn cần j ko thế ạ?!? :-??

Với cả ngoài 2 thầy cô giáo thì em nên xin recom của ai là conselor được ạ(em ko quen ai trong BGH) 8->

@ Khánh: công nhận là acc của trường anh friendly kinh khủng. Anh ơi, nhg mà Concoll đòi deadline là 15/12 thì em chết luôn 8-}

Cứ ghi là 'no' thôi em ạ ;). Còn cái December 15th là cho supplemental essay thôi.

anh chị ơi cho em hỏi một chút . bố mẹ em kinh doanh tại nhà nên giấy chứng nhận sổ tiết kiệm , giấy tờ thuế thì mình bắt buộc phải dịch và công chứng hay phải làm thế nào ? khi anh chi apply vao các trường cho need -based financial aid thi anh chi fill vao Family's assets khỏang bao nhieu, sổ tiết kiệm khỏang bao nhieu? trong form co 4 khỏang thời gian 2007-2008 , 2008-2009 ,2009-2010, 2010-2011 ( viết về student's vacation earnings , student's assets, Family's assets , family's income )thì mình đều phải fill hết vào đó? mình fill Family's assets ,family's income trong 4 khỏang đó giống hay khác nhau ? mà family's income là mình tính theo tháng or năm ?student's vacation earnings nghĩa là gì hả các anh chị ?

Các anh chị cho em hỏi:
What are the government restrictions on taking money out of your coutry for your undergraduate education abroad?
có nghĩa là j ạ.

No restriction

Em vẫn chưa hiểu cái supp mình cần gửi đi, gồm:
Personal statement. Personal statement o tren common application, em submit online
Midyear report
high school report
recommendation letters
financial statements
financial aid profile and fafsa forms em khong gui fafsa ma em gui internaltional fiancial aid application
supp form of school (include essays and other documents)
ngoài ra còn cần j ko thế ạ?!? :-?? em có tài liệu gì thì gửi thêm, giống như High School Syllabus, giấy chứng nhận thành tích học tập, giấy chứng nhận hoạt động ngoại khóa nếu có, ảnh ót, băng ghi âm, video .... thích gửi cái gì cũng được

Với cả ngoài 2 thầy cô giáo thì em nên xin recom của ai là conselor được ạ(em ko quen ai trong BGH) 8-> Em xin ai cũng được, chẳng cần phải là ban giám hiệu đâu. Anh năm ngoái xin của 3 thầy cô dạy lớp anh, thầy chủ nhiệm, thầy dạy toán và cô giáo tiếng Anh

@ Khánh: công nhận là acc của trường anh friendly kinh khủng. Anh ơi, nhg mà Concoll đòi deadline là 15/12 thì em chết luôn 8-}
Anh đã viết email hỏi cô Jessica Dietz, phụ trách international students rằng liệu có extend deadline này được không rồi. Đang chờ cô trả lời. Em nào apply conncoll cũng nên viết thư hỏi cô đi, cô rất friendly và dễ thương, thậm chí có thể giúp em có cơ hội cao hơn.

Nhưng deadline trước có nửa tháng, lại là submit online, em chỉ việc viết 1 bài essay why thôi, chứ có phải chuẩn bị giấy tờ gì nhiều đâu. Anh nghĩ nếu cố gắng đúng hạn được là tốt nhất.

Sao Khánh lại đi email hỏi chị Jess về chuyện này làm gì - it sounds inappropriate. Thà tự mình submit muộn, officers còn nghĩ là mình vô tình, chứ ai lại đi hỏi trực tiếp :|, như kiểu "tao nộp muộn có sao không" ý. Từ giờ đến deadline - chị nhắc lại là SUPPLEMENTAL APP còn hơn 1 tháng nữa, và cũng chỉ là một bài essay, chị không nghĩ là các em không handle được. Các anh chị 03-06 năm trước, cũng ngập đầu với thi cử và lam lũ với essays (đơn cử anh VL ý, anh ý app 2 mấy trường mà phân nửa số đó đòi sup), but they all manage it.

Cho em hỏi lại câu này với

Chị đã gửi theo cách này đấy em ạ. Thực ra là nói theo mức độ cân nặng là 100g, nhưng mà từng nấc lên thì rẻ hơn là gửi từng lần nhỏ 100g (hồi trước chị gửi bọn đại lý cho DHL nên được giảm 15% phí gửi), rồi nhờ bạn bên này gửi cho từng trường.;;) , tại priority mail bên này thì giấy tờ 1 trường chắc tốn độ 2,5$ là cùng, đến từng bang mất độ 3 đến 5 ngày ko tính thứ 7, CN. Order điểm TOEFL cũng nhờ bạn gọi hộ cho đỡ tốn xiền gọi quốc tế.
Ngoài ra, cuối tháng 1 năm sau chị có chị gái quay lại đây học nên nếu ai muốn gửi thì để chị nhờ bà ấy xách sang hộ rồi gửi cho :D, nếu gửi cho trường ở DC thì CPN đến tận cổng trường cũng được =)) , phải cái cuối tháng 1 cũng hơi muộn rồi...

Anh chị ơi , Conecticut College va cac truong # có đòi bảng điểm học kì 1 lớp 12 ? Sao nhiều bạn 04-07 bây giờ đã nộp đơn rồi , làm gì có bảng điểm học kì 1 lớp 12 8-> . Anh chị bảo deadline essay của Conecticut College la 15/12 , thế bảng điểm học kì 1 lớp 12 mình nộp cho trường sau 15/12 được chứ? Anh chị 03-06 ơi , trường Ams năm ngoái bao giờ thi học kì 1 , khi nào anh chị có bảng điểm học kì 1 lớp 12 ?

Điểm hk 1 lớp 12 là cái midyear report ý, cái này có thể gửi sau deadline (tất nhiên là bao h cũng asap) Năm ngoái tầm giữa tháng 1 là có điểm hk 1 rồi.

Cô Jessica Dietz

Hello Kha'nh!

The supplement must by postmarked by 12/15 in order to apply. All other materials are due Jan 1st. The supplement is basically name, address and school information plus one open-ended question (Why have you chosen to apply to Connecticut College?). This response should be 1 or 2 paragraphs (not a full blown essay) and students must complete this form by the 15th in order to apply. The form is not time consuming, so they'll have to set aside a few minutes to complete it!

(P.S. If they add Connecticut College to their list of saved colleges on the commonapp.org Web site, they can fill it out electronically and all the info they entered into their common app automatically fills in our supplement - so it's only a matter of minutes to fill out the rest of our form after that.)

Have a great Thanksgiving break!

--------------------------------------------------

Điểm và các giấy tờ khác các em gửi bưu điện nhé, postmark 1/1

Chỉnh sửa lần cuối:
Well basically the college does not say anything when you submit your app a few days late but who knows if it's one reason for your rejection. Khanh and I had to give up applying to Wesleyan because we just could not handle the app on time (and little chance of admission anyway).

Postmark là dấu bưu điện phải không anh. Nếu deadline postmark là 15/12 mà đến 5/12 ở Việt Nam em mới gửi bình thường thì liệu có được không?

sylvia đã viết:
Anh ơi em nghe thiên hạ đồn đại 2 anh chị năm ngoái phải đóng nhiều? Thế anh với chị Phương đóng bao nhiêu ah. Em tưởng là Concoll bao giờ cũng rất generous chứ :D

PS: mọi khi toàn hỏi chị Phương, nay biết anh Khánh làm ở admission office thì phải chạy sang lẹ ;)) =))

Cả 2 anh chị đều được full-need, và hơn expected contribution 2k em ạ. Tức là em định contribute 5K thì trường bắt đóng 2K và 1K là tiền tiêu vặt em tự kiếm.

Anh đóng 6K, chị phương đóng XK. (vấn đề nhạy cảm chị Phương đồng ý share thì sẽ trả lời)

Conncoll rất generous như bình thường em ạ.

About the money, international students have great financial aid. Some college offer loan to you and expect you to pay back after graduation, but there's no such thing at Conn. My friend from India even got surplus financial aid, that means Conn pays for her books and flights also. Vietnamese kids here are all so happy with the financial aid package that they got.

11% percent of the student body is international. (WOW!!) Last year, they accepted 3 from Vietnam. The admission staffs are amazing. After they admitted you in April, they do not forget you but still care about your college life. They even remember what you wrote in your essay and why they got you in.

About the falcuty, great!!!! There's a program named "SATA VIETNAM", and every year, some professors take the students to Vietnam, so some of them even speak Vietnamese. (I got to teach Vietnamese to professor Don Peppard every weak 04.gif He pays) They love Vietnamese students.

All the professors are so nice to me. When I just show interest in math and comsci major, the professors are so good as to get me into their class next semester. (believe me, when you go to college, getting in to a popular class is not easy for freshmen).

About student life, Conncoll offers you the opportunities to have host family in town. I myself don't have a host parent but my roommate from Romania has one. 04.gif They invite me for dinner, and also for thanksgiving. Host parents are very very nice, so if you need a ride to the station, you need to go shopping, you need someone to email back and forth, they are always there for you.

If you want to know about something specific, please email me: [email protected]

Chỉnh sửa lần cuối:
Khiếp quá :)) thiên hạ đồn đại ở đâu ra thế =)) những đứa xung quanh thì biết hết contribution của mình mà =)). Chị đóng dưới 4k em ạ.

Mà bon chen phát, cái em hay hỏi mình là em nào thế nhỉ :-/.

Back
Bên trên