04 07 - Let's get it started

Một là các em ko cần dùng máy tính có chức năng graphing đâu. Ít nhất là Calc thì mới cần mà thi SAT nó cùng lắm chỉ có cao nhất là Algebra 2 thôi. Dùng máy tính bình thường thoải mái.

Hai nữa là cái vụ unweighted. Chị nói thật chị ko dám chắc chị giải thích đúng ko vì cái hồi đấy chị làm thì cô giáo chị cũng chẳng giải thích mấy.

Nhưng theo chị biết thì thế này.

@ Nga: VD nhé, Chị năm ngoái GPA là 3.96 gì đó trước khi weighted thì phải. Nghĩa là điểm thuần khiết ý, khôg cộng không trừ gì cả. Nếu cộng thêm điểm extra là SAU KHI weighted thì vd, mỗi trường một cách tính, nếu vào trường khác thì GPA của chị cũng vót lên chắc... 4.5 gì đó rồi :D nhưng mà vì trường chị chỉ cho GPA 4.0 là tối đa dù có là weighted đi nữa, thế nên điểm của unweighted của chị là 3.96 (mong là nhớ đúng) còn weighted là 4.0 ( đấy là GPA hồi apply)

Chị nghĩ khi adcom xét thì nó cũng hỏi điểm unweighted vì mỗi trường có một kiểu weight khác nhau.

Vào thi SAT 2 vẽ xong graph = cái máy tính thì có mà hết giờ :))

Ui Bác Cộng! Hóa ra món này vẫn còn à!? Đã bạn nào xin được chưa?
Em vẫn chưa có!
:(

hôm nay làm Calculus2 có quả bắt vẽ graph bằng máy tính để tính mà mình kô biết dùng ôi nhục quá :((

hì hì,em apply high school,trường này về VN từ tháng 7 cơ.mà emko biết gì về PSAT ,thi như thế nào ạ?có khó lắm ko?mà người ta thi SAT có cho thi mỗi Math ko ạ(hí hí,math em toàn gần 800(làm thử),còn verbal thì về âm)

@chị Nguyệt: nhưng điểm unweighted cũng có giống nhau đâu? vì độ khó các môn ở các trường đâu có giống nhau, do sử dụng tài liệu và thang tính điểm khác nhau?

nếu như trường hợp của chị, thì khi apply có bị coi là "thiệt" gì không, khi điểm để apply chỉ có 4.0 chứ không phải 4.5?

mà chị làm thế nào remain được AP Cal BC 100 thế 8-|? em lớp 10, Honors PreCal của em linh tinh cũng chỉ được gọi là trong khoảng 4.0, nhưng chưa được 100 đâu :((

(mà 4.0 có phải là từ 95-100 không nhỉ?)

năm sau học BC rồi chị Nguyệt ơi :( không học AB mà nhảy thẳng vào BC thì có sao không? mấy lão trường em bảo bọn học nhảy cóc như em hầu hết toàn bị dưới 3. :(( rồi phải drop :( nghe phát khiếp :-s

AP Chem, AP Econ, AP Stats có khó lắm không :-s

@graphers: em có máy graph, và đến giờ vẫn chưa biết dùng, kể cả để tính log :))

---------------------------

vừa phát hiện ra nhiều trường tính hệ thống GPA rất quái đản. VD: A là 80-90, cũng 4.0 8-} hay một số hệ khác thì cứ A là 4.0 ;;) theo đó thì mình cũng 4.0 unweighted :">

cái 3.85 là em đổi theo hệ 95-100=4.0; mỗi cái 1% sau giảm 0.1

Chỉnh sửa lần cuối:
AP Chem thì có vẻ hơi khó. AP Stat cũng tương đối. Thi chủ yếu là English. Còn AP Cal BC bao gồm cả AB mà. Thế nên học vẫn được, chỉ có điều tốc độ nhanh hơn thôi.

Hehe hóa ra lên xin tờ đó đơn giản vậy :D Em cảm ơn anh + ạ :D:D:D

@ Nga: thế nên chị mới nói là thiệt thì ko rõ nhưng chị đoán chắc phần lớn các trường đòi xem điểm unweighted trước khi xem weighted vì policy các trường khác nhau. Còn Calc của chị chẳng ra gì cả =.= lúc học thì to mồm thôi :))

Với cả nếu em nào học public school thì học Calc hoặc AP calc thoải mái ^^ lớp lớn với cả bọn nó nhiều khi chẳng giỏi (lớp Toán của chị bây giờ... cực kỳ pathetic :)) mình ngồi trong giờ mà chẹp chẹp hệ thống giáo dục của Mỹ :)) ) nhưng kiểu năm ngoái của chị thì một thằng bạn ngừoi Nga quá đản =.= cái gì cũng biết học hành trâu bò đến mức.. 8-} ko tả nổi, còn con bạn học chuyên toán Lê Hồng Phong nữa 8-} đứa nào cũng trâu bò :D

@ Cộng: Nhục mày chưa? :)) Còn tao thì chỉ có cái nghề bấm TI plus như điên mà năm nay học Calc bà ý êk cho dùng BẤT CỨ LOẠI MÁY TÍNH NÀO :(( có khổ tôi không!!! :((

Còn điểm trường chị năm ngoái hình như là 94%-100% là A =.= ghét nhất cái bọn 80% đã A rồi :((

trường em private nên mấy ông dậy Toán cũng quái tính lắm lắm :( ông dạy em năm vừa rồi nổi tiếng nghiêm khắc nhất trường :(( nhưng mình rất là quí, vì thầy rất quí mình :> thầy quí mình vì mình là đứa học giỏi nhất khóa :)) :"> (phước đức không có bạn nào Russian :"> còn bọn Chiness lớp mình thì cũng phước đức học không giỏi bằng mình :D chỉ có 1 thằng Korean là còn kha khá, nhưng nó lại học trên mình 2 năm, nên suy ra là mình giỏi nhất khóa :)):p)

à cho em hỏi luôn về mấy môn AP. năm nay em lấy 4 APs là BC Cal, Chem, Stat và Econ. năm sau chắc chắn em sẽ lấy US His, Gov&Pol. Toán học Independent Study. còn English đang không biết có nên lấy AP không? môn tự nhiên học independent Study hay AP Physics hoặc là Bio?

Hơ Hơ chị cũng tốt nghiệp thứ 1 khóa nè :"> (pstt... thấy em Nga khoe cũng phải khoe! :D Just kidding!)

Đùa, một là hôm nay ngày đi làm đầu tiên. Chị hỏi và người ta nói nhận được điểm GPA sẽ lấy điểm cao nhất (bà ý nói êk hiểu nghĩa là gì) còn người ta bảo thường sẽ input cái unweighted thôi, còn weighted chỉ dành làm reference. Nên mọi người cứ yên tâm :D

Hai nữa là em Nga hoành tráng thế này, nếu mà app cũng năm với bọn chị thì chắc chết cả lũ. Chị nghĩ em lấy AP Calc với Chem và Stat cũng được. Nhưng bài tập cũng khá nhiều đấy chứ, như thế thì cứ cho mỗi môn một ngày chừng 10-20 bài thì 3 môn đấy dã là cả trăm bài rồi. Econ mà em học AP nữa thì đọc nhiều lắm. Chị rất thích Econ (major mà có ko thích thì cũng phải bốc phét) nhưng sẽ đọc nhiều khủng khiếp. Cả Gov và Pol nữa, năm vừa rồi chị lấy GOv, lớp thì cực hay, điểm cũng cao nhưng lượng đọc nhiều quá. AP Eng thì là cái lớp L.A.M.E nhất trên đời (mặc dù nhớ môn đấy năm nay chị ko phải lấy Eng 100) nhưng AP Eng đến lúc thi nó bắt em phân tích con đại bàng với con chim ưng biểu tượng nước Mỹ thì cứ gọi là 8-} biết thế hồi chị thi chị vẽ con chim phành phạch cho xong.

Chị cũng chỉ biết thế thôi, chứ chẳng rõ trường em khó thế nào. Chị khuyên thật là cấp ba là thời gian vô lo mà đú đởn :D đừng nhồi nhiều quá em ạ, học SAT với TOEFL đã đủ nhòe rồi :)) năm ngoái chị được bầu là Most Studious trong Yearbook LOL :)) nên em biết rồi đấy.

Khuyên chân thành, cấp 3 party và chơi bời với bạn bè cho chán đi :D lên đại học học hành tử tế trong khi dân tình get trashed :D

blah blah

ai cho em biết tên 15 trường sắp tới vào vn được ko

----------

Nguyễn Minh Nguyệt đã viết:
Khuyên chân thành, cấp 3 party và chơi bời với bạn bè cho chán đi :D lên đại học học hành tử tế trong khi dân tình get trashed :D

khuyên chân thành cấp 3 học tử tế để vào college ngon, college relax, lên graduate thì work ur ass off

Nhưng phần đông có lên graduate đâu :)) thế nên college vừa học hành tử tế vừa party :D

chị ơi em đến trường rồi. em bị cancel AP Stat, vì nó lấn vào giờ American Studies (của nợ, toàn môn chả ma nào học nên chỉ có 1 section duy nhất, không thể đổi lớp được). vậy trước mắt em vẫn học 6 blocks (AP Cal BC, AP Chem - AP Chem Lab (học vào lunch :((), AP Econ, Am Lit - Am His). đang tính còn free period thì có nên học thêm cái gì không?

trường em đông dân Á nên mình chắc không phải studious nhất đâu :D em thì lại thích học highschool hơn college nên cũng chú ý mấy năm này :p em định sẽ học lên grad, nên cũng nghĩ như bốp thôi. căn bản là viễn cảnh 4 năm single sex cũng không được sáng sủa lắm nên cũng đang băn khoăn.... 8-| :((

Em Nga chọn toàn AP 8-}. Mà cuối năm nó có require thi AP exam ko cớ chứ, ko thì cứ $82*6. Mà em chọn thế này thì senoir học gì :))

1) Em Nga tư sản quá :)) $82*6 là 500$ rồi còn gì :D nhưng nếu muốn skip bớt credit để tốt nghiệp sớm thì cũng tốt.

Mà sao Lê Hữu Sơn Tùng lại nhảy ra thành Bốp thế này? ^^

Chị cũng là trẻ con ham chơi, chị ko dám dạy đời ai, vì trên kia còn các anh chị lớn hơn.

Nhưng chị nói thẳng một câu là ko có cái gì gọi là "

khuyên chân thành cấp 3 học tử tế để vào college ngon, college relax, lên graduate thì work ur ass off" đâu em ạ :)) Trừ phi em muốn làm một đứa antisocial freak đến cuối đời nhận ra là mình chả có cái gì ra hồn cả :D

Không có cái gì là tuyệt đối, plan là tốt nhưng cuộc sống phải balance. Nói là cắm đầu vào học tưởng dễ lắm, thực ra ko phải ko làm được, mà là làm được rồi còn thấy hạnh phúc không thôi. Cái ở trên là chị nói đùa thôi ^^ chứ chẳng phải hồi cấp 3 chị đú đởn hay lên đại học chị học hành trâu bò gì :D lúc nào cũng đú mà lúc nào cũng học thôi :D vấn đề là đừng có nghĩ là đi là thẳng thửng vì tương lai mà hướng đến. Cái gì cũng có mức độ của nó thôi :D

Chị chẳng phải dạng đú đởn gì, nhưng thời gian giải trí của chị thì cũng ko ít :"> Mà cũng đừng nghĩ chị chẳng học bao giờ :)) chị là cái đứa học nhiều quá tẩu hỏa nhập ma ôm mặt khóc rưng rức trong trường làm cho mấy ông bà thầy cô đi họp quyết định cho bọn senior được 2 ngày off để giải tỏa đầu óc :))

Khuyên các em 04-07 thế thôi, (coi như ko spam) còn ai có ý kiến khác thì tùy, ko cần phải quote bài chị ra rồi huỵch toẹt vào đâu :))

Chỉnh sửa lần cuối:
82*3 thôi [-( không biết có xin được fee waiver không nhỉ :-?

senior còn AP Gov&Pol này, AP US His này, AP Stats này, và AP English nữa. em đang suy nghĩ không biết có nên lấy AP Physics không? với cả Independent Study của Math nữa là 6 môn :D

chị Nguyệt ơi chắc em cũng phải làm màn khóc rưng rức để junior cũng được nghỉ ;;) :p :D

của nợ, mùa Thu gì mà lạnh quá. mình freezing suốt từ hồi bước chân xuống đây :-s mọi người ơi thế chẳng nhẽ bao nhiêu áo váy mùa Hè em mang sang để mùa Xuân năm sau lại tự động nguyên gói mang về à :(( tiếc lắm :((

Cách đây 30 miles mà anh chẳng thấy lạnh gì cả :)).
Thấy mấy đứa bạn anh học AP Physics làm Lab nhiều. Mà Physics nó chia ra B với C :-?

Back
Bên trên