04 07 - Let's get it started

anh + cứ xúi dại em nó :D highschool thì chưa cần SAT đâu :p

à thế GPA 3.85 thì nên apply trường nào hả anh +? ;;)

Chỉnh sửa lần cuối:
anh chả biết gì về GPA của Tây đâu hehe trong hồ sơ của anh 8.2 đã top2% của lớp rồi,chắc phải ngang 4.0 :)) nhớ hồi xưa còn ngồi cãi nhau với chú Bờm xem GPA weighted với unweighted là gì :)) mà em Nga ơi giải thik cái đấy cho anh :D

anh tưởng em Huyền kia hỏi là nếu học high school bên kia rồi thì khi apply vào Uni có cần SAT kô :D

unweighted GPA là đổi ra scale 4.0. Thường các lớp Honor và AP thì scale sẽ khác, có thể là 4.5 ; 5.0 nên GPA của 1 người có thể là 4.2 chẳng hạn.
Giải thích thể có đúng ko nhỉ :-?

Vấn đề mà bọn VN mình sướng là 1) definition of class (2% của mày là 2% của Lý 1 thôi) :)) êk phải toàn bộ class 03-06 =.= GPA của VN thì 8.0 đã được GPA 4.0 rồi =.-

MSK, khổ thân tao thiệt đủ đường :((

Unweighted GPA là GPA trước khi "cộng điểm", nên VD một đứa GPA có 5.3 chẳng hạn nhưng khi nó xét, nó hỏi unweighted có khi cũng chỉ 3.7 - 3.8. (mong là giải thích đúng)

Giả sử lớp L1 có 35 người. 2% thì là thứ nhất rồi còn gì. Thế Cộng trong top 1 à :D

kô phải đâu ở trên IIE có tờ giới thiệu của bà advisor là 7.5 GPA của VN là phải top2% của lớp rồi :)) hồi đấy tao với thằng BỜm đi làm chục bản để dùng dần thik thú lắm vì 2 thẳng GPA lởm :))

thật á hay thế :)) dùng với
vẫn chưa hiểu weighted và unweighted :|

Hấp dẫn quá...làm thế nào xin đc cái tờ ấy hả anh???
Em có 1 vấn đề bé bé đó là môn thể dục, lớp 10 làm tập san thì đc 9,3; lớp 11 cả 2 học kì đều 6,5, em sợ bọn nó đánh giá cao thể lực thấy bèo nhèo thế thì chết
SAT 2 math em thấy mọi người dọa dẫm ghê quá, em sợ 20 ngày ôn ko kịp vì rất nhiều từ phải học.
Thi SAT 2 có cần graph calculator ko hả các anh chị?
À, bây giờ đã cần dịch học bạ các thứ chưa nhỉ, em lúc nào cũng thấy mình xuất phát chậm.

Chỉnh sửa lần cuối:
@aVL: lớp 11 thì PSAT cũng ok ;) thi PSAT đi rồi còn lấy đấy mà xin merit based scholar :D

@Picky: cậu apply nửa năm/một năm sau tôi gì đấy. hoặc là thích thì bỏ Sing sớm, cậu tôi app cùng năm :D còn bạn Zee nữa cơ ;;) bạn Zee mới kinh :D

vụ GPA, em đổi điểm % ra điểm 4.0 rồi tính trung bình. nhưng vụ weighted với unweighted, em vẫn chưa thủng lắm chị Nguyệt ạ. Ví dụ em có 4 môn APs, 2 môn thường, thì được cộng nhiều điểm extra hơn là không lấy APs à? mà em tường 3% extra cho honors và 5% extra cho AP là tính vào điểm % để quy đổi 4.0 rồi đấy chứ? (năm rồi lấy mỗi 1 honors, nhưng cũng chả để làm gì, vì môn đấy 4.0 sẵn rồi :D:p)

túm lại là vụ GPA vẫn rất confusing :D không hiểu hết được. áng áng là thế :p

còn vụ xếp hạng ở lớp, chắc là cái này giáo viên viết chứ, đúng không? vì mình có bao giờ được biết đâu? mà thế thì hội đi học như Nga lợi bỏ xừ :D lúc nào chả đứng đầu lớp :p ở nhà để được cao mới khó, vì lớp đông. chứ bên này một lớp có độ 8-10 người, vượt qua ít người bao giờ cũng dễ dàng hơn :)

nhưng chắc là class thì phải tính cả year :p cũng là một vấn đề :D không sao, cứ oánh! :p được cái may mình toàn chọn môn ít học chung với bọn cùng năm :D kinh nghiệm to nhớn cho các bạn cũng học highschool ở nước ngoài: chọn môn quái dị và khó so với student thuộc cùng batch, chúng nó sẽ có ít cơ sở để so sánh hơn, mà cũng vì thế mình TRÔNG CÓ VẺ oai hơn :))

à mà P.s to Picky: hy vọng chúng ta không apply cùng trường, vì tôi hy vọng cậu không phải con gái :p first choice của tôi là Wellesley cơ :D cậu không định vào đấy đấy chứ ;;)

trời ơi,em chưa apply nhưng gặp đại diện của trường ở VN bà đấy bảo kết quả của em thế là OK thì chắc chắn chưa nhỉ?em muốn xin học bổng cho kì học mùa xuân,deadline là Jan,bây giờ mới đăng kí thi TOEFL & SAT thì có kịp ko ạ?(Em chưa ôn tí SAT nào,nếu thi thì chỉ dám mon men SAT1 thôi)
mà có anh chị nào ở state of washington ko vậy

----------

mà em nhắm seattle college ở seattle town,có ai biết nó ở đâu ko vậy?

bạn Phong cứ app Wellesley đi, sợ gì bạn Nga cơ chứ nhỉ ;;)

trời ơi,em chưa apply nhưng gặp đại diện của trường ở VN bà đấy bảo kết quả của em thế là OK thì chắc chắn chưa nhỉ?em muốn xin học bổng cho kì học mùa xuân,deadline là Jan,bây giờ mới đăng kí thi TOEFL & SAT thì có kịp ko ạ?(Em chưa ôn tí SAT nào,nếu thi thì chỉ dám mon men SAT1 thôi)
mà có anh chị nào ở state of washington ko vậy

----------

mà em nhắm seattle college ở seattle town,có ai biết nó ở đâu ko vậy?

em Huyền thi SAT sớm thế nhỉ :) ? em đến năm sau mới apply cơ mà.
mà trường nào đến VN mà e hỏi điểm như thế có ok kô zậy ?

hôm qua đứa bạn em điền form gửi điểm toefl mới phát hiện ra là thứ tự tên ghi rất lung tung. ở cái score report thì là tên theo đúng thứ tự ở việt nam -> khi mà gửi điểm thì tên mình sẽ đúng kiểu VN. nhưng khi mà em đăng kí thi SAT thì lại ghi tên kiểu Mĩ, kể cả ở trog hồ sơ
ví dụ như là trong toefl score report của em tên là Nguyen Thi Ngoc (family name/given name/ middle name -> ớ, sao lại thế?)
em đăng kí thi SAT thì là Ngoc Nguyen (given name/family name)
Em kô hiểu, vậy thì khi mình gửi điểm thì điểm của mình có đc verify kô? mà như thế này thì điền app form như thế nào?

hôm đi thi toefl cái ông trông thi bảo bọn em phải viết tên theo đúng kiểu VN nếu kô thì kô có điểm đâu

Chỉnh sửa lần cuối:
@Ngọc: hehe, có ng cùng hoàn cảnh với mình rồi, name niếc cws loạn hết cả lên. Mà hôm thi TOEFL Dunk còn ko có admission ticket nên ko đc đổi lại tên :(( :(( Chán ghê, ko bít có phải thêm giấy tờ j để chứng minh ko nhể :-?

Các bạn cứ viết thư cho admission ấy. Họ sẽ sửa trong hồ sơ của mình lúc apply vào trường. :)
Tao cũng bị thế bọn mày ah. Nhưng hôm nọ tao hỏi bà ở Fandm rồi bà ấy bảo cứ viết thư rồi, họ sẽ sửa thôi.

kô phải đâu ở trên IIE có tờ giới thiệu của bà advisor là 7.5 GPA của VN là phải top2% của lớp rồi hồi đấy tao với thằng BỜm đi làm chục bản để dùng dần thik thú lắm vì 2 thẳng GPA lởm
Ôi anh Cộng ơi cái này hay thế =P~ Xin thế nào hả anh? GPA em cũng chưa được 9.0 8-}

kô phải đâu ở trên IIE có tờ giới thiệu của bà advisor là 7.5 GPA của VN là phải top2% của lớp rồi hồi đấy tao với thằng BỜm đi làm chục bản để dùng dần thik thú lắm vì 2 thẳng GPA lởm
em cũng nghe mang máng có cái này :D nhưng ko rõ lắm :D GPA em cũng lởm :p

Tiện thể có cái International Student Handbook 2007 trên Collegeboard:D ai cần thì xem :D

Đính kèm

• International Student Handbook 2007.zip
    1.5 MB · Xem: 74
*lên IIE
*xin gặp bà advisor
*gặp rồi thì trình bày là muốn xin bà ấy viết hộ 1 cái letter để nêu lên sự khác nhau giữa GPA VN và GPA MĨ
*bà ấy sẽ bảo là ở đây bọn tao có sẵn 1 cái như thế rồi,tao sẽ in ra và sign cho mày
*hết :D

Back
Bên trên