♥ Văn 09-12 _ Welcome ♥

chị chào các em lớp văn>:D<!hehe!có gì chị nhờ viết văn với:">

Chào các em.Tên tuổi lớp liếc là chị khỏi phải giới thiệu nhé. Đi vào việc chính luôn này.

Các em mới vào nên chưa biết High shool volunteer nhỉ? Đ ây một tổ chức phi lợi nhuận được thành lập bởi các học sinh cấp 3 ưu tú đến từ các trường trung học phổ thông danh tiếng trên địa bàn Hà Nội., chủ yếu là các hoạt động tình nguyện và cũng chủ yếu là hs trường mình. HSV có một dự án là HBC (High School Volunteer’s Book Club). High School Volunteer cho ra đời dự án HBC với mục đích thông qua các tác phẩm văn học để nâng cao vốn kiến thức xã hội, năng lực cảm nhận nghệ thuật cho học sinh phổ thông cũng như cho các bạn cơ hội được tiếp xúc với nhiều góc nhìn khác nhau về các vấn đề của cuộc sống. HBC ra đời để góp phần củng cố phương pháp giáo dục môn văn học trong nhà trường cũng như cung cấp các bạn học sinh yêu sách một môi trường để chia sẻ đam mê và phát triển.Khác với những câu lạc bộ sách hay câu lạc bộ văn học thông thường, HBC không chỉ hoạt động dưới hình thức đọc và thảo luận mà còn cung cấp cho thành viên nhiều hoạt động phát triển tư duy và kĩ năng thuyết trình. Cùng với sự chia sẻ của những vị khách mời trong ngành văn học, những trò chơi bổ ích, mới mẻ, mỗi talkshow sẽ đem đến cho các bạn tham dự một cái nhìn sâu sắc, thú vị hơn về các tác phẩm văn học.
HBC có nhiều ban phụ trách nhiều công việc để làm nên một talkshow. Chị hiện đang là trưởng ban nội dung của HBC. Ban này là vất vả nhất vì nó có vai trò như đầu tàu, phải có nội dung hay thì talkshow mới thu hút khán giả và có nội dung thì các ban khác mới có th ể dựa vào đó để làm việc cho tốt. Nhưng ban ND lại đang thiếu người. Các thành viên của ban ND chủ yếu là lớp 12 mà 12 năm nay là v ô cùng vất vả và bị hạn chế về mọi măt nên chị với vai trò là trương ban phải tuyển thêm thành viên. Chị ko thê gánh vác h ết mọi việc nên rất cần sự giúp đỡ của mọi người. Đối tượng chị hướng tới là các em lớp 10, 11, có sức khoẻ, trách nhiệm, năng lực và thực sự yêu thích. s ố lượng trước mắt là 3 em. 3 em n ào nhanh nhất sẽ tr ở thành thành viên của HBC
chị có lời ngỏ với các em. chị nghĩ đây là một cơ hội tốt cho các em phát triển năng khiếu và học tập đc nhiều điều bổ ích khác. các em còn gặp g ỡ làm quen và làm việc v ới rất nhiều bạn hay ho nên việc học tập đuợc nhiều điều là chắc chắn. chị đã trải nghiệm và chị biết.
nếu em nào thích thì pm ngay vào số đt 0976280466. 3 em n ào nhanh nhất sẽ tr ở thành thành viên của HBC. hoặc có gì t4 trước gìơ học có thể chi sẽ lên lớp để nói chuyện trực tiếp với các em. Nhanh lên nhé. chỉ có 1 ngày để suy nghĩ thôi vì talksh ow 3 đang đợi. Chị rất mong các em tham gia , đặc biệt là em Đức
các em có thể vào trang web của HBC http://hbc.hsvol.org/ để biết thêm thông tin.

Chỉnh sửa lần cuối:
mình thì ko bít đc ai tìm hiểu thì cứ tìm hiểu thôi :"> mình vô tư lắm =))

Các bạn ơi cho mình hỏi: tại sao gọi đã gọi là chị lại còn phải gọi là chị gái, chẳng lẽ còn có chị trai sao.
Xác định các thành phần câu của câu sau hộ: Chồng gì anh, vợ gì tôi.

Bạn ạ, đây là những hiện tượng thú vị trong ngữ pháp Việt Nam.

Nhiều khi người Việt Nam hay nói thừa, hay nói thiếu, nhưng vẫn có ý nghĩa đầy đủ. Nhưng từ chị gái, anh trai chẳng hạn. Chị có nghĩa là con gái, phụ nữ rồi ; anh có nghĩa là con trai rồi, nhưng người ta vẫn có thể gọi là chị gái, anh trai như thế vì nghĩa của từ không thay đổi. Không thể cứ bắt người ta chỉ được gọi là chị hoặc anh vì ngữ pháp vốn có tính chất võ đoán, thói quen. Chị hay chị gái đều có nghĩa là như nhau, và do thói quen sử dụng, nhiều người cứ dùng thành quen nên cảm thấy nó không thừa. Nói như thế vì thói quen chứ không phải có ý phân biệt kiêủ như như bánh chưng, bánh rán hay bánh dầy ; xe máy, xe đạp hay xe xích lô . Trong thơ ca TQ, có hai câu thơ rất nổi tiếng của Vương Bột :
Lạc hà dữ cô lộ tề phi
Thu thuỷ cộng trường thiên nhất sắc
nghĩa là
Ráng chiều (lạc hà ) với (dữ ) con cò lẻ loi (cô lộ) cùng bay (tề phi )
Nước thu ( thu thuỷ ) cộng (cộng) trời mênh mông ( trường thiên ) một màu (nhất sắc )

Tương truyền, ông Hồ Tông Thốc đã phê bình câu này, nói đại ý là đã cùng bay ( tề phi ) rồi thì cần gì phải thêm "dữ" (với) vào trong câu thứ nhất. Cũng như vậy, "nhất sắc" đã có ý "cộng" trong đấy rồi. Cho nên, ông đã sửa thành hai câu sau :
Lạc hà cô lộ tề phi
Thu thuỷ trường thiên nhất sắc

Quả câu thơ có gọn hơn thật, nhưng câu thơ của Vương Bột không thể không nói là không hay. Thêm hay bớt một từ trong ngữ pháp đều được, miễn là không thay đổi ý nghĩa cơ bản của nó. Trường hợp chị và chị gái cũng tương tự như vậy.

Còn về việc phân tích ngữ pháp thì tớ xin chịu thua, vì đó chỉ là câu lục của một cặp lục bát trong bài ca dao :
Chồng gì anh, vợ gì tôi
Chẳng qua là cái nợ đời chi đây
Mỗi người một nợ cầm tay
Đời xưa nợ vợ, đời nay nợ chồng.

Mà đã là thơ, thì người ta chẳng ai bắt phân tích ngữ pháp cả. Người ta cũng không thể xét các thành phần trong câu đó được, vì đó chỉ là một câu thơ, nhiều khi nó không hoàn chỉnh
Chẳng hạn như có mấy câu thơ này trong bài Sương rơi (Nguyễn Vĩ) :
Sương rơi
Nặng trĩu
Trên cành
Dương liễu...

Câu thơ đầu may ra còn có thể xét các thành phần được, chứ các câu sau thì chịu. Hay như câu thơ sau của Xuân Diệu :
Hôm nay tôi đã chết trong người
Xưa hẹn ngàn năm yêu mến tôi
Ai phân tích được cho tớ đây :-<

Chỉnh sửa lần cuối:
em Anh Đức mà học 11Văn chắc là đứng đầu lớp mất :-b

Nghe HMjh bảo lớp 10V có e zaj tự tjn pót ảnh lên Hao, thjệt là chuếnh :D
E Đức kjh nhẩy, chém jó ngữ fáp nước nhà đâu ra đấy, chẳg bù cho a mày đến ẩn dụ vớj hoán dụ cũg ko fân bjệt dc :-<
Các cụ nói, Trường Gjag sóg sau xô sóg trước, quả ko saj...
Nhưg đã là sôg sâu, cũg nên bjết im lặg một chút...

Long về nhà chém gió đi, lằng nhằng ở đây tao chém đấy, để yên các em bộc lộ tài năng văn học :-w Chứ mày nghĩ ai cũng đần độn như mày thì nước nhà suy vong mất [-( :))

Cơ mà công nhận em Đức có tài ghê nha. Hơn đứt 1 số ng, mà đặc biệt là chị rồi :)) Hi vọng là mai gặp đc các em làm quen mua đôi ba câu chuyên :">

trình độ Văn học của e Đức thế này fai ngồi đàm đạo vs c Thồn Na mới xứng đôi vừa lứa =)))

Ah ! Topic lớp mình đây òy
Có bạn nào nhà ở dưới khu vực Hoàng Mai không
Đi học với mình cho zui
Đi học một mình vừa mệt vừa chán
Ah`, thứ tư lớp mình học những môn gì ?

Back
Bên trên