UWC Vietnam Competition 2009

@bạn hải: ấy nộp đơn rồi hay sao mà rõ thế? mà chỉ cần nộp cho chú bảo vệ thui ah?(mà sao lại chuyển cho chị Hải Anh thế? ) mìh đc vào trong ĐSQ ko? ;;) (thik cái nì lém)
Hjx, đơn tớ còn chưa có dấu má j` thì làm sao mà nộp đc hả ấy :((

Chỉnh sửa lần cuối:
úi nhầm
@hương: tớ ko nhìn rõ tưởng Hải học khoá 07-10 :( hjx. Oh thế là hơn mìh 1 tuổi ak? :(
@Hải: xin hỏi có bí wuyt' j` để vào Nordic ko thế bạn ơi (bạn hay anh đêy :-\)

em Hương đánh tiếng Việt tử tế tí, chị là chị hơi ái ngại với kiểu tiếng Việt này :p

Nộp thì hỏi bác bảo vệ cháu đi nộp hồ sơ apply học bổng blah blah trình bày rõ ra, mang CMT đi nữa thì bác sẽ cho vào, hướng dẫn chỗ nào mà nộp. Nếu ko được thì đưa bác bảo bác nộp cho (nếu bác ko cho vào).

em Hải kinh nhờ :)) the best cơ đấy, ko thể so thế được vì em chưa đến đủ 13 UWC đâu mà biết :p nói thế các UWCer khác hậm hực đấy :D.

@ chị Phương: Thì em quảng cáo cho trường em một tí thôi. Mong chờ năm sau có first year thì cũng phải quảng bá hình ảnh một tí chứ. Mà đối với mối người thì lại có một cái best khác nhau. Đối với em thì RCNUWC là the best, còn không biết mọi người thế nào. Đây là ý kiến của riêng em thôi.

@ Thu Hương: Tao vốn lịch sự thế mà. Có bao giờ là không lịch sự đâu. Mà bên Mỹ với Canada cũng lạnh như trường tao thôi, có khi còn lạnh hơn ý nữa chứ. Nhưng mà lạnh bên này không phải kiểu rét đậm rét hại như Hà Nội đâu. Nhiệt độ thì có thấp thật nhưng mà không lạnh như ở nhà. Tình hình dạo này thế nào rồi?

@ bạn Hương: Mình sinh năm 92 nên chắc là bạn thôi.

ôi mình vừa về từ project week, nói chung là mệt nhưng cool
Công nhận với Hải là đối với cá nhân Ngọc UWCCR is the best :)

Em có vài câu muốn hỏi các anh chị:
1. Thư giới thiệu của giáo viên cấp 2 có được xem là thư giới thiệu của người trong trường không? Hay phải là giáo viên cấp 3 của trường mình đang học?
2. Đối với thư giới thiệu của giáo viên, có cần xin chữ ký hiệu trưởng, dấu nhà trường để xác nhận không? Rõ ràng trong hồ sơ người ta không yêu cầu, sao ai cũng xin xác nhận thế ạ?
Em cảm ơn ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:
@ chị Phương: đâu chị, hôm í em đang ngồi làm bài, nhờ em họ em đánh :| :)) chắc là đã bị edit đáng kể :)) sr chị
à chị ơi cho em hỏi là sau deadline bn ngày thì có KQ PV ạ :)
và làm thế nào để liên lạc với chị Hải ANh hả chị? em thử mail cho chị ấy nhưng bị automatically denied :|
@ Hải: uh tao cũng rất là thích Nordic :X hồi xưa 1st choice của mày cũng là nordic hả Hải :)
@ c Ngọc a Hiếu : chết thật :)) ai cũng khen uwc của mình thế kia ;)) quảng cáo ghê quá :))

Chỉnh sửa lần cuối:
@ Hương: Thực ra hồi trước Nordic cũng không phải first choice của tao. Nhưng sang bên này rồi, tao mới thấy Nordic là the best đối với tao. Tình hình application form, LORs, essays đến đâu rồi?

@ Ngọc và Hiếu: Tình hình dạo này thế nào rồi? Hải vừa mới đi ski week về.

@ bạn Hương: Thực ra việc được chọn vào trường nào phụ thuộc khá nhiều vào National Committee vì họ hiểu về UWC nhiều hơn mình. Sau khi phỏng vấn, NC sẽ chọn cho scholar trường mà họ thấy hợp nhất.

Ngọc công nhận , đến đây mới thấy UWCCR là the best đối với NGọc. Tình hình Ngọc vẫn ổn vừa đi project week về , 1 tuần hưởng nắng biển gió biển cát biển về ko nhận ra mình trong gương nữa ha ha, vì đen như chấy cả đầy nốt muỗi đốt :( , tình hình sẽ up ảnh lên facebook. Mình là người lười chụp ảnh nhất và lười up ảnh nhất lên facebook thì phải :D

hi mọi người ^^! Chờ mãi mới kích hoạt tài khoản bên này dc :(! UWC 2009 nhộn nhịp quá :D

@bạn Hải: ra là bạn đi học trc' 1 năm cơ ah
Các anh chị cho em hỏi cái phần mà viết về family circumstances thì mìh chỉ cần liệt kê gạch đầu dòng hay là fải viết đoạn văn thế ạ?

em chả hiểu j sất 8-} @-) em chưa lên lớp 11 ==''

:) ấy học Chuyên ĐHNN mà :p tất nhiến TV thì dễ bày tỏ cảm xúc hơn, nhưng essay phải viết bằng TA chứ :D đọc lại hồ sơ kĩ nhé ấy :)

em chả hiểu j sất 8-} @-) em chưa lên lớp 11 ==''

đùa chứ em Ngọc hết sang topic IB rồi đến topic này buông những câu vớ vẩn như thế nhỉ :) chưa hiểu thì đọc kỹ, mà ko ai cần cái thông tin là em chưa hiểu và em chưa lên lớp 11 để làm j cả :). Tốt hơn là đọc đi để hiểu chứ đừng có vào topic nào cũng buông 1 câu "em chả hiểu j sất, em chả hiểu j cả" nghe nó nhạt lắm đấy :) Spam cũng phải có tí thông minh 1 cái đi

@ em Thái

1- kỹ năng research và tìm hiểu là rất quan trong với học sinh du học. Chị nghĩ nếu em muốn biết đường mà lần thì lên website đọc kỹ cho chị nhờ, có link ở trang 1 :|

2-
-em rất ít tham gia hđ ngoại khóa với lại community service, mà nói thẳng là chưa có lần nào ra hồn cả, toàn việc nhỏ nhặt. Liệu em bịa ra được ko nhỉ? đằng nào họ cũng ko contact với đòi certificate, mình chỉ cần tìm hiểu sâu 1 tí + khả năng chặt chém thêm vào. được ko nhỉ :d?

chị thực sự có tí bức xúc khi đọc cái câu hỏi như thế này :) NC ko phải là những ng ngây thơ tin em đến mức đấy đâu :) vì rồi thì sự thiếu kinh nghiệm sẽ lộ ra lúc em viết văn thôi :) đọc bài của đứa đã làm thật và 1 đứa chưa làm bao h về việc X thì ng ta biết ngay thôi :)

3-
-liệu các bạn ngoại tỉnh có triển vọng hơn ko? em từ quê cha đất tổ xuống từ lơp 10, ko biết NC có châm chước gì cho tí nào ko
em ko giỏi, ko có năng lực, ko có tự tin, ko có cố gắng thì chả ai châm chước được cho em cả :)

4-
-mấy cái letter thì nên bằng Tiếng Việt hay TA đây? em nghĩ TV có vẻ tốt hơn, kiểu bày tỏ được cảm xúc dễ hơn.

hoàn toàn ko hiểu em nói về letter j ? :| nếu là thư giới thiệu ý, thì em bày tỏ cảm xúc với ai ?? mà đây là thư ng khác giới thiệu về em cơ mà ????
Còn tiếng Anh hay tiếng Việt thì, đề nghị 1 lần nữa tìm hiểu kỹ đi đã

Ko phải cứ thấy có hb j là đâm đầu vào apply, chẳng có tìm hiểu j ban đầu cả. Có thể hỏi nhưng hãy hỏi khi các em ko tìm nổi ra câu trả lời. vì phải nói thật, ko ai có nh thời gian và kiên nhẫn trả lời đi trả lời lại những câu hỏi mà đã trả lời rồi đâu :)

Đọc nhiều bài với nhiều thư của các em rồi, khá là mất bình tĩnh với lứa applicant năm nay :) các em thông cảm.

Chị thấy các em hình như đang cố tìm cách để impress NC mà ko dựa vào chính thực lực của mình. Các em có thể bịa 1 số chuyện, có thể thêm mắm thêm muối, ko ai biết thật, nhưng ít nhất hãy thêm thắt dựa trên những chuyện có thật. Đừng có kiểu chưa làm bao h mà tung hô viết văn hoa về những thứ như thế. Như thế thì 1- vô trách nhiệm, 2- chưa đủ tầm và NC cũng sẽ ko chọn em đâu, 3- nếu có qua được vòng viết thì đến khi phỏng vấn, khả năng của em cũng bị lộ ra thôi :), ko giấu được đâu.

" Đọc nhiều bài với nhiều thư của các em rồi, khá là mất bình tĩnh với lứa applicant năm nay các em thông cảm.

Chị thấy các em hình như đang cố tìm cách để impress NC mà ko dựa vào chính thực lực của mình. Các em có thể bịa 1 số chuyện, có thể thêm mắm thêm muối, ko ai biết thật, nhưng ít nhất hãy thêm thắt dựa trên những chuyện có thật. Đừng có kiểu chưa làm bao h mà tung hô viết văn hoa về những thứ như thế. Như thế thì 1- vô trách nhiệm, 2- chưa đủ tầm và NC cũng sẽ ko chọn em đâu, 3- nếu có qua được vòng viết thì đến khi phỏng vấn, khả năng của em cũng bị lộ ra thôi , ko giấu được đâu"

đâu phải tất cả đâu chị :D

à mới nhớ ra là sắp SN chị Phương nhá :D

hơ hôm nay HAO chuyển màu nâu này , sinh nhật Bảo và NGọc luôn nè

Đọc kỹ trước khi phản hồi em nhé :) chị chưa bảo em là em ko giỏi nhé :) mà cả câu là thế này

em ko giỏi, ko có năng lực, ko có tự tin, ko có cố gắng thì chả ai châm chước được cho em cả

còn nữa :) đã nói rõ rồi, cái vụ tiếng Việt hay tiếng Anh thì đề nghị em đọc hết topic này đã, đọc website và đọc cả form KỸ CÀNG đi đã rồi hãy hỏi :) Ko ai cấm em hỏi nhưng hỏi có chọn lọc 1 chút :) Hỏi để cho ng khác thấy là em đã tìm hiểu kỹ càng, có hứng thú với apply thì ng khác mới muốn trả lời và giúp em :) còn thì đừng có hỏi kiểu blah blah hic hic hic đây là lần đầu tiên... lần đầu tiên hay lần nào cũng thế thôi, cái j mà chả phải tìm hiểu :). chị cũng apply cái này 2 năm trc là lần đầu tiên em ạ :) mà chị ko có kiểu bụp lên 1 phát hỏi ngay đâu :)

sorry các bé khác, dạo này tự dưng nhận được nhiều thư quá :) mà mấy đứa 1st year vừa được năm ngoái sao ko gửi mà gửi hết cho chị :)) chị ko nói là toàn bộ applicant làm chị thất vọng, nhưng tính đến nay có đến tầm chục em làm chị có thực sự là ngán ngẩm về cái mục tiêu, với khả năng tự tìm hiểu thông tin của mình. Thiếu tự tin (hoặc là đủ tự tin nhưng giả vờ khiêm tốn, cứ hic hic hu hu mệt lắm :) ) mười mấy tuổi đầu rồi, tập viết thư với post bài cho ng lớn 1 tí, cute quá chẳng hay ho đâu :) nhất là khi viết bài hoặc gửi thư đi hỏi han ng khác, ko ai cần , hoặc ko ai muốn nhận em hay giúp các em nếu cứ kiểu viết thư childish như thế

Ah thêm 1 điều nữa, quên, có quá nhiều em đề cập trong thư thắc mắc :D chị, và kể cả các UWCer khác, chị nghĩ, sẽ ko thể giúp các em về essay đâu, nên xin đừng hỏi những câu Em có nên viết về... Em viết về cái này thì sao... Làm thể nào để viết gây ấn tượng... --> những cái này phải dựa vào khả năng của các em thôi :)

:)

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên