UWC Scholarships 2008

chị Ngọc xem Euro hay sao mà ngủ muộn thế :))
chị vào trường nào?
có khi nào mình được nhiều trường nhận ko ạ? vì em thấy trong application form có cái choices của mình, trường nào 1st choice các thứ ý... :-?

chị ko xem mà bố mẹ chị xem , ầm ầm chị cũng chẳng thiết ngủ :D
CHị vào UWCCR em a` , ở costa rica đó
Làm j` có chuyện đó , mình có apply directly với trường đâu em , interview với selection committee họ phân em đi đâu em đi đấy a` !
1st choice là em thik trường nào nhất thôi
Còn em fit trườg nào thì là chuyện khác :)

Chỉnh sửa lần cuối:
thế là ng ta quyết định cho mình àh :(
có tiêu chí từng trường cho mình cố gắng ko ạ? :-S

@ tất cả mọi người: về cái vấn đề trang phục truyền thống Việt Nam. Con gái thì có áo dài quá dễ rồi. Thế còn con trai thì sao?? Em đang đinh mua/may cái áo the khăn xếp đó.

Nói thực tớ không thích áo the khăn xếp lắm :D , đang tính may kiểu quần áo dân tộc miền núi í, cái bộ đen đen, quần ngắn đến đầu gối như quần ngố ấy, theo cái mỗi lồi với cái khèn nữa nhỉ :-? ;)) Với lại thấy Vn toàn diễn cái đó, mình chơi khác đi cho máu ;)) :D :D Ơ nhưng mà thử liên lạc với chị Ngọc second year xem đã, phải làm cho có đôi cho máu =))

@ Hiếu : tình hình cái UWC VN forum ko hoạt động a` Hiếu ?

Ừ nhỉ :-? có khi chuyển hết sang đó thảo luận cho xong, tại tớ lười quá, cũng chưa settings hết :">

@anh Phan Hiếu: anh vào Pearson đúng ko. Có gì để cái email cho em để còn liên lạc Chia sẻ em chút kinh nghiệm với
Cứ bình tĩnh em ạ ;) Đừng cuống lên từ bây giờ, và lại quyết định cuối cùng là của Selection Committee mà, đừng cố làm mình fit vào 1 trường nào đó, SC sẽ cho em lựa chọn tốt nhất, mà đã vào UWC thì trường nào cũng wonderful cả :p

Be yourself ;)

----------

có tiêu chí từng trường cho mình cố gắng ko ạ? :-S

Theo anh biết là ko có :|

thế ng ta cũng fải dựa một fần vào choices của mình đúng ko ạ :D
em cũng đoán là thằng nào có giải bơi hoặc máu me sông nước là nhiều khả năng vào PC ý :))

uh` , ko biết Hiếu có biết bơi ko , he he ,

thật ra chị cũng hiểu vì sao chị lại đc chọn vào UWCCR , ko biết các UWCer khác có biết vì sao mình được chọn vào các trường ko :D

Thời gian của em còn nhiều , vũ khí lớn nhất để vào dc inter chị nghĩ là phải hoạt động thật nhiều vào :D

em đoán vậy là vì em cũng có giải bơi :"> nói thể để selfcomfort là ng ta sẽ cho mình vô PC ý mà :">

đúng rồi, các anh chị có biết vì sao mình đc chọn vào trường đấy ko :| :-/

em cũng đang tham gia cả đống đây :D cơ mà có bắt buộc cái nào cũng fải certificate ko hả chị :-? em toàn làm mấy vụ của HSV ý, ko biết có certificate ko. Đang mơ vào Dreams & Teams nữa, leadership training org. Chắc ng ta đánh giá khá cao cái này 8->
ngày xưa mấy cái voluntary các thứ của chị đa dạng ko?

@ Hậu: Sao được giải bơi lại có nhiều khả năng được vào PC??:-/:-? Mấy trường UWC khác cũng gần sông, hồ, biển, lại có bể bơi nữa mà. Essays vừa rồi, tốn thời gian nhất là ngồi rút gọn cho nó vừa cái word limit mà không bọ mất ý. Tớ cũng chẳng biết sao tự nhiên lại được chọn đi Norway luôn. Chắc nhìn mình béo quá :mad:):mad:), chịu lạnh tốt nên được chọn đi Norway. Đợt vừa rồi, tớ chẳng nộp thêm một cái certificate nào cả, chẳng biết các anh chị khác thế nào? Đúng là mấy cái extra với social activities được đánh giá rất cao, nếu có part-time job nữa thì càng tốt. (vì sinh năm 92 nên xưng là ấy tớ thôi :p:p)

@ Ngọc: gần nhà tớ hàng xóm xem hết Euro, hò hét ầm ỹ, làm mình không ngủ được. (cái này hơi lạc đề tí chút :">:">).

@ Hiếu: Cái bộ dân tộc đó tớ biết rồi (kiểu như anh Kim Đồng chứ gì ;));))), nhưng mà nó có mỗi màu đen với mấy màu tối, cái áo the kia còn xanh đỏ được :)):)) trông cho nó tươi sáng. :x:x

@Ngọc: Tớ biết bơi rồi :p bơi giỏi nhá, mà k cần học cũng bơi đc nè, nhảy ùm xuống bể cái bơi được luôn =))

@Hải: Cậu mà béo á :p thế là được rồi, cân đối đấy ;))
Bên Norway có chị nào đang ở đấy hả cậu, hay là không có ai?

Áo the mặc vào vướng víu :( ôi mà tớ như cái gậy thế này mặc cái đấy vào thì trông như cái cột treo quần áo mất =)) mặc đen sì thế trông cho lạnh lùng ;)) bảo chị Ngọc 2nd year may thêm bộ áo váy dân tộc nữa cho đủ bộ nhỉ ;))

----------

(vì sinh năm 92 nên xưng là ấy tớ thôi

Cả Ngọc HY nữa nhá, cũng 92, thôi nếu xưng 'tớ' với em Hậu thì 2 cậu gọi bọn tớ bằng anh, chị đê :))

Chỉnh sửa lần cuối:
uh , đúng rồi , Hải nói thế làm tớ ngượng quá , chị em với em Hậu từ nãy đến giờ :))

Tớ lúc nộp form cũng chẳng kèm theo cái j`

Hôm đi thi đầy người béo đấy thôi :D Tớ chẳng hạn :))

Thật ra ngay từ đầu lúc đánh số các choice , tớ cũng nghĩ tớ sẽ hợp Nor nhất , nhưng ko hiểu kiểu j` tớ lại đánh Canada :)) , để rồi lúc họ hỏi tớ tại sao tớ đã trả lời 1 câu mà theo tớ nghĩ giúp tớ dc đi Costa rica =))

@ Hiếu : gọi là chị Hiếu nhé :))

@ em Hậu : CHỊ ( hớ hớ ) nghĩ hoạt động của những bạn dc vào inter đều rất đa dạng, bản thân chị cảm thấy hoạt động của mình ko đến nỗi nào :)) nhất là khoản thể dục thể thao :)

Essay hồi đó côg nhận viết 1 ra 1 đống rồi phải ngồi rút gọn :) , essay hồi đó chị cũng chẳng kịp nhờ ai proofread nên cũng ngồi sợ cái essay mình thường quá :)). Dù sao thi essay đó chị đọc lại ít ra cũng thấy thik và tìm dc điểm nhấn thuyết phục Selection Commitee.

Chỉnh sửa lần cuối:
ngồi xem bài các em nói chuyện, chị có ý kiến thế này này...

Nếu chị mà là National committee thì chị sẽ ko chọn em Hậu đâu :D nếu như em có cái kiểu cứ ngồi sẵn chuẩn bị trước 1 năm với tập viết essay thế này :D

em đoán vậy là vì em cũng có giải bơi nói thể để selfcomfort là ng ta sẽ cho mình vô PC ý mà

đúng rồi, các anh chị có biết vì sao mình đc chọn vào trường đấy ko

em cũng đang tham gia cả đống đây cơ mà có bắt buộc cái nào cũng fải certificate ko hả chị em toàn làm mấy vụ của HSV ý, ko biết có certificate ko. Đang mơ vào Dreams & Teams nữa, leadership training org. Chắc ng ta đánh giá khá cao cái này
ngày xưa mấy cái voluntary các thứ của chị đa dạng ko?

nhất là cái đoạn này, làm cho chị có cảm giác em cố gắng tham gia nhiều cái để cố gắng làm người ta impress để được chọn hả em :-/ chứ ko phải tham gia những cái đó vì em thực sự thích hay thực sự muốn làm điều j đó có ích cho mọi người ???

còn về essay :D có tập thế hay tập nữa thì vẫn vậy :D vì NC ko chọn theo tiêu chí tiếng anh giỏi đâu :D cho nên luyện tập hay ko cũng chỉ là 1 phần nhỏ, mà qua cách nói, cách trình bày NC sẽ thấy được bản thân con người em. Ý chị cũng giống em Hiếu :D nhiều khi be yourself, chẳng chuẩn bị j, cứ viết những j mình cảm nhận, thì có cơ may đỗ hơn là ngồi đây luyện tập với ngồi thu thập certificate từ volunteering hay tham gia nhiều hoạt động mà ko có sự hứng thú của bản thân

Chị ko có ý nói j em đâu. Em có thể tìm hiểu trước thông tin là tốt, có sự chuẩn bị trứoc và hiểu biết về cái j bao h cũng đáng khen, nhưng đừng quá đà quá. Cái j đến rồi sẽ đến thôi. Nếu em thực sự giỏi, nổi bật và thực sự fit cho UWC hơn hẳn các đối thủ tương lai, thì chắc chắn em sẽ được nhận :D. (năm ngoái chị và nhiều hs khác ko hề có sự chuẩn bị và chị thậm chí đến h tiếng Anh của chị vẫn còn rất kém nhé :D ko bằng được em đâu :D)

Good luck ^_^

uhm` , chị P nói đúng đấy
Phải công nhận là SC ko dựa vào khoản Ta giỏi a`
Nếu ko chưa chắc mình đã dc vào
Ta là thứ có thể học dc mà :)
Cứ để mọi thứ tự nhiên em ạ.

có tí hiểu nhầm ở đây àh nha :))

1. các hoạt động này em tham gia từ trước khi biết tới UWC cơ :D em đi là đi cùng cả lớp, tham gia có mục đích đúng đắn chứ không fải là vì HB này, vì HB kia. Lớp em là lớp ngoại ngữ nên là tham gia nhiều, nên em có môi trường hoạt động ý.

2. về vụ essay thì cũng thấy là em tìm hiểu hơi sớm, nhưng mà đề nó thay đổi theo từng năm đúng ko ạ? Thế thì đương nhiên là đến lúc đấy em mới được biết để mà viết chứ, nên em ko thể làm trước cái gì cả :D Có thì là em muốn thử như cá anh chị năm nay, viết đầy đủ xem mình có thể viết những cái gì, cũng là 1 cách luyện phương pháp viết essay ý ạ :D

3. em đâu có dám dựa vào tiếng Anh để được UWC :)) Tiếng Anh nói gì thì nói cũng chỉ là cái công cụ thôi mà. Vả lại kể cả em ko biết đến UWC thì em vẫn fải chuẩn bị mọi thứ cho SAT năm tới chứ. Tháng 1 và tháng 6 năm sau là em thi rồi.

Chắc là em hỏi nhiều quá nên chị Phương nghĩ vậy :"> là kiểu em muốn biết cặn kẽ trước ý mà. Cẩn thận quá thế thôi :p

Cái vụ em có giỏi, nổi bật, fit hay ko thì vẫn fải có cố gắng chứ :D dù học bổng này là merit-based đi nữa, thì ngoài việc mình talented, chuẩn bị vẫn yên tâm hơn, em thấy vậy thôi :D

Em thích cái gì thì em mới làm ý, ko có chuyện tự dưng gò ép bản thân làm gì đâu :"> nên ko fải em làm vì học bổng đâu :D

Nhận lời good luck của chị Phương :D

uhm` , đâu có ai dám dựa vào Ta để dc UWC đâu em :D
TA xét cho cùng cũng chỉ là công cụ :)

Ko biết năm sau tháng mấy lại bắt đầu UWC nhỉ
Chắc chắn năm sau sẽ chẳng có COsta rica đâu :( Hình như có mìh em là người Vn ở costa rica thì phải :))

ko biết năm sau trường nào sẽ cho VN hb đây .

Pearson với Ý thì chắc là có rồi :)

Khà khà, mới hem lên có mí hôm mà xôm tụ ra trò nhỉ.
UI chao, giờ vẫn chưa động tay chân làm gì cả hix hix
@ Hải: cảm ơn nhá, nhưng cũng chả có gì đâu, chơi mấy trò thiết kế từ nhỏ, cũng khoái mấy vụ này :D

À, tớ đang tập thổi sáo và kèn harmonica í !!!
Cũng may học đàn rồi nên thổi sáo cũng nhanh. :D Chập chiều lại leo tót lên lầu thổi phá mấy con chim :))
Kèn harmonica giờ mới bắt đầu tập, coi mòi khó à! Cũng may có papa bày cho. không bik bao giờ mới thổi cho sành được nhẩy 8->

@ em Hậu: hồi chị gửi đơn có kèm theo mấy cái bằng khen, và một cái đĩa nữa. Nhưng lo gì, còn một năm phơi phới mà e :)) ;;)

phải công nhận là Trân đa tài thật ấy , Trân hát cũng hay nữa đúng ko , phục mấy bạn quá , mình chả có tài lẻ j` hết :(

Bạn Trân PRO!!!!
Sao cái gì cũng có mặt hết vậy? Mình vẽ khá tốt, nhưng là hôi` xưa cơ, mấy năm nay bỏ bê, bận rộn với chuyện học trên trường wa' (nỗi đau hs trường chuyên!:((). Còn hồi xưa, năm lớp 1 ấy, tớ học organ, =)) mà lười wa', học 1 năm thì bỏ, giờ thì rất thích nghe nhạc cổ điển, nhưng đàn thì chịu ko biết làm sao để đàn đc bản nhạc mình yêu thích :((. Bây giờ học có muộn ko nhỉ :D?

Chả biết ở đây có chỗ nào dạy Arcordéon, mình rất thích nhạc cụ này, âm thanh nghe rất hay, vui nhộn cực kì! Ba Trân cũng nghệ sĩ luôn ha?

@Hiếu + Hải: Hội bốn mắt đê! mình cận từ hồi lớp 2, lớp 3 gì đó. Đến giờ mắt trái cận 5> độ, phải cận 2.5 độ =)) Khó khăn khi bơi và chơi các môn thể thao khác (những thứ liên quan tới bóng bánh). Bới vậy tui cho đến bi giờ vẫn chưa biết bơi :((. Đang cố gắng học đây, hi vọng hết hè này sẽ bơi đc!!!

Về trang phục truyền thống của các bạn nam, mình nghĩ là nên mặt cái áo (mình nghĩ là áo dài!) người ta hay mặt trong mấy bài quan họ kiểu "Em đi chùa Hương" í. Thêm cái đội đầu nữa , gọi là khăn mỏ quạ fai ko? Mặc cái này, đứng cạnh chị nào mặc áo tứ thân nữa là đúng duyên;;).

Ô, xưng hô với Hậu thì là anh chị với em đúng rồi. Tụi mình hơn 1 tuổi mà, có hơn 1 ngày thì cũng là hơn. Như chị Phương í nhỉ, chị em từ đầu topic đến giờ.

@ chị Phương: hôm nay chị lại để avatar Hero Jeajoong ah`? Iu wa' đi mất :X:X:X dạo này em xem DBSK nhìu wa', ghiền rồi chị ơi, nhất là Jeajoong oppa í :X:X

=)) chị theo chủ trương là để dần dần từng anh 1 :)), để Junsu, Changmin, Yunho, Yoochun rồi, còn lại Jaejoong :)) sau đó lại 1 vòng :)) chị thích Junsu nhất :p

(nhưng phải công nhận cái ảnh này thì ko ai beat được Jaejoong, cả zai lẫn gái =)))

sang CLB âm nhạc chơi đi em :)), có topic TVXQ where the legend begins... với cả topic CLB nhạc hàn, vào đấy ce mình bàn tán nhá :))

----
lạc đề quá :">

---

các em zai nếu ko biết mặc j thì cứ mang 1 bộ vest lịch sự đi :D màu đen là tuyệt nhất. thường thì có bộ truyền thống như em Ngọc nói là đúng đấy :D nhưng nhiều dịp ko phải cứ mặc lễ phục là hay :D

các em gái thêm 1 bộ vest với chân váy nữa nhé (có mang cả áo dài :D)

Chỉnh sửa lần cuối:
CHị ơi, bộ vest với chân váy là gì ạ? Có fai là trên là áo vest, dưới là váy đúng ko? trong này người ta gọi khác nên em wonder tí :D. Dùng trong dịp gì ạ? Chị ở Ý, lạnh nên mặc tốt,còn em ở Ấn Độ nóng lắm luôn, nghĩ tới việc vác bộ vest lên người mà phát sốt....:(

;)) uh
mặc 1 cái sơmi trắng eo, vest nhẹ ở ngoài, chân váy, tha hồ mát :p có j bỏ áo vest ra cầm tay :p mà vest nữ thắt ở eo và ngắn, ôm người 1 chút --> khác áo vest nam em ạ :p.

mặc cái này đi lại cử động dễ chịu hơn áo dài :p

he he, nói thật là xấu hổ :)), đến giữa học kỳ 2, tầm tháng2, chị ko mặc nổi áo dài vì béo quá + ko có cao gót + đi lại lằng nhằng, phải để ý trước sau ko thì hỏng tà áo --> mặc luôn vest liền mấy cái event cuối năm :D lịch sự và tiện :D

vest với quần âu cũng được nhưng mà nên váy :p nhìn ... hay hơn :D mà ko cần màu đen đâu :p

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên