UWC Scholarships 2008

Vietnamese tiếng là A1 mà nếu selftaught thì hình như ko có HL mà chỉ được tính là SL thì phải.

em Trân đi nước nào ý nhỉ :p mà học Jap ab inito cơ ah :p thế này là 7 môn ah... máu nhỉ :p khuyên chân thành là ko nên he he he. Vì chương trình IB nặng nhé :p nặng ko phải vì kiến thức mà khối lượng bài vở, assessment với exam của nó...:p

@ em Hiếu: cố mà lôi kéo chị HA đi :))

>_< đang ngắc ngoải với EE... mệt quá :((

uhm` , em cũng sợ ko mannage nổi nên hồi trước ũng có suy nghĩ chọn Physics HL , nhưg h thì thôi , nhất quyết ko :))
CHị P thử tả xem nó nặng thế nào đi ạ , tụi em còn biết đường chuẩn bị tinh thần :|
Mai em lên HN làm medical form, tình hình là sẽ khám ở FMP hoặc SOS ở Hai Bà Trưng:) Hi vọng mình ko bị làm sao :|
Ai biết chỗ khác reccomend em với !

Chỉnh sửa lần cuối:
cho em hỏi cái HB này năm sau sẽ bắt đầu từ bao giờ ạ?
cũng tầm T1~T3 thế này ạ :-?

@ em Hậu: uh em ạ

@ em Ngọc: chị cũng chả biết tả thế nào...thực ra học kỳ 1 sẽ chỉ toàn những thứ học từ lớp 10 và 11 thôi em, sang đến học kỳ 2 nhảy sang sóng các thứ ngay là chương trình 12. Có điều chương trình IB này chỉ 2 năm, mà lượng kiến thức tương đối nặng (nó học nhiều cái ở VN nằm trong chương trình chuyên, nhưng dạy ko sâu), mà thời gian học ngắn hơn phổ thông ở VN, và lượng bài thực hành khá nhiều và cái này là mệt nhất (cứ 1 cycle là có 1 cái extension để làm experiment.
Chị nghĩ là khi sang nếu ko phải hs chuyên tự nhiên, nhất là chuyên lý thì học kỳ 1 cảm thấy nhẹ, học kỳ 2 sẽ hơi hoảng...còn chị thì căn bản là học chuyên lý nên lúc sang đây học là chương trình 12 đã hòm hòm học hết rồi, toán thì tích phân đạo hàm cả lớp chị lớp 10 đã bị mấy thầy bắt học :D nên chỉ còn phải chống đỡ cái language thôi :D và cả kỹ năng làm experiment và labs report nữa là đủ.

đấy là ý kiến chủ quan của chị về Physics HL nhé :D
Maths HL chị cũng thấy thế :p đến tháng 11, 12 bắt đầu học trigonometry, derivative với integration rồi :D nói nặng thì hơi quá mà nói nhẹ cũng ko đúng lắm :p

chán quá năm nay lại ko biết cái này 8-|
chờ đến năm sau lâu ghê :(
cơ mà có tg chuẩn bị :D
em cũng vừa nghía qua các thông tin, và ngắm Pearson Canada. Liệu có competitive lắm ko hả chị :-?

đọc lại từ đầu topic là biết em ạ :)) mà em cũng đâu đủ tuổi đăng ký năm nay, đương nhiên phải chờ năm sau rồi :))

@ chị Phương: Em đi UK chị ạ (AC).
Nhưng mà em dự định học Vietnamese self-taugh. Mà hình như nếu học vậy thì môn này ko cần học nhiều thì phải
Mà em lại thích tiếng Nhật, nên em dự định học tiếng nhật nữa.
Hix, vậy có ổn ko hả chị?
ui, nghe chị nói mà lạnh cả người :D hihi
À,còn cái art & design là thế nào hả chị? Em thấy môn này nó hơi giống môn nghệ thuật, nói chung học cảm thấy cũng thoải mái, nên mới mạo phạm chon 7 môn í chớ :D :D
có nên bỏ bớt ko nhỉ???

Thật ra 7 môn mà có 1 môn là self taught thì cũng ko đến nỗi nặng nề gì đâu; một tuần cũng chỉ 2h thôi mà cũng ko cần học hành nhiều, predicted grade thường cao mà khi thi thật người ta chấm bài cũng dễ vì biết là dù sao thì tụi này cũng đang làm self taught :D

Nếu em vẫn thích 6 môn thì bỏ luôn self taught để học Eng A1 cũng được. Chị học thì thấy Eng A1 cũng dễ, chỉ cần em có trí tưởng tượng phong phú :)) Eng A1 SL thì khi thi chỉ có 1h30 để làm bài, chị không bao giờ làm đủ, trong khi tụi HL có đến 2h. Em cũng không cần lo lắm về grade, vì final papers chỉ chiếm 25% grade của em thôi (hay 50% ấy nhỉ?) còn 75% còn lại là internal assessment (World Lit Paper, class presentation, oral commentary). World Lit thì có 1,500 chữ mà viết đi viết lại mấy lần, lại đc feedback 1 lần, nên chắc chẳn điểm sẽ cao. Class presentation và oral commentary thì IBO họ quy định là chỉ đc 1 try, nhưng tình hình là thấy cô cũng thương học sinh nên thường cho ít nhất là 2 shots mỗi cái :)) Nếu không chắc thì ban đầu các em cứ chọn học Eng A1 thử, rồi nếu thấy khó thì đổi cũng đc mà (nhưng phải đổi trước tháng 11, vì đấy là deadline để đăng ký thi các môn self taught).

Còn physics SL chán lắm, học HL đi :p Nội dung SL dễ hơn chương trình ở VN nhiều, HL thì tương đương, cộng thêm mấy phần optics và quantum, nuclear physics các em chưa học ở VN, rồi cộng thêm 2 options nữa (chị học Astrophysics và relativity). Toán của physics HL cũng không demanding lắm đâu, các em không cần hiểu biết gì về calculus cả, chỉ có cái như Phương nói experiments nhiều. Experiments thì cũng vui, nhưng làm xong phải viết lab report. Không biết có phải chị viết chậm không mà cái nào cũng mất khoảng 3h, toàn manipulate data :)) Không biết ở nơi khác thì thế nào, nhg ở CR nếu em thích đi đây đi đó thì nên chọn bio, tụi bio có bio trip thường xuyên, nhìn thèm lắm, cứ ngẫm nghĩ hôm nào ta đây cũng đi ngắm trăng ngắm sao cho tụi nó biết :|

Math HL chị không thấy khó, cũng có thể là do standard của thầy chị cao nên khi thi thật thấy bài dễ hơn mấy bài làm trên lớp nhiều. 1 nửa chương trình chắc các em sẽ học rồi, còn 1 nửa khác thì chỉ có calculus là mới mẻ, còn mấy thứ như probability hay statistics thì khá dễ, học cũng vui vui :D Cộng thêm nữa là nếu các em chọn series and differential equations và định lên college học economics, hay math, hay engineering... thì các em sẽ có nền tảng vững hơn, cũng thoải mái hơn khi transfer credit (vì biết mình sẽ không gặp khó khăn catch up với materials). Nếu em thấy option dễ thì nên học luôn further math, chị thấy cũng không khó lắm mà nhìn rất impressive trên transcript :D

Art thì trừ khi em học music, mấy môn khác như visual art hay theater đều có thể tùy cơ ứng biết ;)) Thật ra các môn group 6 là 1 trong những môn dễ cao điểm nhất, chỉ cần các em nghĩ ra gì đó để nói về tác phẩm của mình là được.

À quên, nếu định học econ thì các em nên học HL, đừng học SL. Internal Assessment như nhau, HL covers nhiều materials hơn SL, nhưng thật ra đó là 1 lợi thế vì khi evaluate câu hỏi các em sẽ có nhiều cái để nói hơn, quên hay không chắc về cái này thì nói cái kia. Tụi SL tụi nó học ít hơn nên tụi nó nói 1 hồi rồi không biết nói gì :|

Chỉnh sửa lần cuối:
anh Nam sao lại cứ xưng là chị thế ạ...:-s em loạn rồi :-s có phải chị Cát Thư mượn acc anh Nam ko ạ :-s

@ em Ngọc:
- như ở trường chị, phải có lý do đặc biệt mới được học 7 môn, và vì tiếng ý bắt buộc nên nhiều đứa mới được học 7 môn, nhưng mà thầy cô ai cũng khuyên là học 6 thôi, càng ít càng tốt, có thời gian làm nhiều việc khác
- Econ. thì mình chưa học bao h nên cứ HL thẳng tiến, chả sợ j hết :))
- Physics thì :D ke ke, em cứ chọn HL trước đi rồi drop sau cũng được :p em là dân chuyên tự nhiên, thì sẽ học nhanh thôi :D

anh Nam sao lại cứ xưng là chị thế ạ...:-s em loạn rồi :-s

Không phải Phương loạn đâu, chắc Nam đang loạn, đang hơi confused tí. Mọi ng cứ để chị Nam yên nhé.

Sorry, Cát Thư viết bằng account của Nam đây :p Mọi người để bạn Nam yên nhé, tội nghiệp bạn ấy.

ối giời, thế là em đoán đúng ạ :p chị Thư h đang chu du ở thành phố HCM hả chị :D

mà chị yên tâm, ai dám làm j anh Nam =))

Thật ra 7 môn mà có 1 môn là self taught thì cũng ko đến nỗi nặng nề gì đâu; một tuần cũng chỉ 2h thôi mà cũng ko cần học hành nhiều, predicted grade thường cao mà khi thi thật người ta chấm bài cũng dễ vì biết là dù sao thì tụi này cũng đang làm self taught :D

Nếu em vẫn thích 6 môn thì bỏ luôn self taught để học Eng A1 cũng được. Chị học thì thấy Eng A1 cũng dễ, chỉ cần em có trí tưởng tượng phong phú :)) Eng A1 SL thì khi thi chỉ có 1h30 để làm bài, chị không bao giờ làm đủ, trong khi tụi HL có đến 2h. Em cũng không cần lo lắm về grade, vì final papers chỉ chiếm 25% grade của em thôi (hay 50% ấy nhỉ?) còn 75% còn lại là internal assessment (World Lit Paper, class presentation, oral commentary). World Lit thì có 1,500 chữ mà viết đi viết lại mấy lần, lại đc feedback 1 lần, nên chắc chẳn điểm sẽ cao. Class presentation và oral commentary thì IBO họ quy định là chỉ đc 1 try, nhưng tình hình là thấy cô cũng thương học sinh nên thường cho ít nhất là 2 shots mỗi cái :)) Nếu không chắc thì ban đầu các em cứ chọn học Eng A1 thử, rồi nếu thấy khó thì đổi cũng đc mà (nhưng phải đổi trước tháng 11, vì đấy là deadline để đăng ký thi các môn self taught).

Còn physics SL chán lắm, học HL đi :p Nội dung SL dễ hơn chương trình ở VN nhiều, HL thì tương đương, cộng thêm mấy phần optics và quantum, nuclear physics các em chưa học ở VN, rồi cộng thêm 2 options nữa (chị học Astrophysics và relativity). Toán của physics HL cũng không demanding lắm đâu, các em không cần hiểu biết gì về calculus cả, chỉ có cái như Phương nói experiments nhiều. Experiments thì cũng vui, nhưng làm xong phải viết lab report. Không biết có phải chị viết chậm không mà cái nào cũng mất khoảng 3h, toàn manipulate data :)) Không biết ở nơi khác thì thế nào, nhg ở CR nếu em thích đi đây đi đó thì nên chọn bio, tụi bio có bio trip thường xuyên, nhìn thèm lắm, cứ ngẫm nghĩ hôm nào ta đây cũng đi ngắm trăng ngắm sao cho tụi nó biết :|

Math HL chị không thấy khó, cũng có thể là do standard của thầy chị cao nên khi thi thật thấy bài dễ hơn mấy bài làm trên lớp nhiều. 1 nửa chương trình chắc các em sẽ học rồi, còn 1 nửa khác thì chỉ có calculus là mới mẻ, còn mấy thứ như probability hay statistics thì khá dễ, học cũng vui vui :D Cộng thêm nữa là nếu các em chọn series and differential equations và định lên college học economics, hay math, hay engineering... thì các em sẽ có nền tảng vững hơn, cũng thoải mái hơn khi transfer credit (vì biết mình sẽ không gặp khó khăn catch up với materials). Nếu em thấy option dễ thì nên học luôn further math, chị thấy cũng không khó lắm mà nhìn rất impressive trên transcript :D

Art thì trừ khi em học music, mấy môn khác như visual art hay theater đều có thể tùy cơ ứng biết ;)) Thật ra các môn group 6 là 1 trong những môn dễ cao điểm nhất, chỉ cần các em nghĩ ra gì đó để nói về tác phẩm của mình là được.

À quên, nếu định học econ thì các em nên học HL, đừng học SL. Internal Assessment như nhau, HL covers nhiều materials hơn SL, nhưng thật ra đó là 1 lợi thế vì khi evaluate câu hỏi các em sẽ có nhiều cái để nói hơn, quên hay không chắc về cái này thì nói cái kia. Tụi SL tụi nó học ít hơn nên tụi nó nói 1 hồi rồi không biết nói gì :|

Em thấy ENG A1 cứ sợ sợ ntn ấy :| em mới học có một thời gian đã chuyển sang VNese self-taught, ko biết có đúng đắn ko. Tại khôngbiết rồi self taught thi cử như thế nào, mà những gì mình học có chuẩn ko

Maths thì em nghĩ là HL nên chọn, tại thứ nhất là HL thì ko khó, thứ hai là em thấy (có vẻ như) nhiều khoá trong ĐH cần đến Maths HL lắm ấy.

Mấy môn KH thì em ko biết :-s tại học mỗi chem SL, thấy cũng dễ. Học cả mấy cái tính toán phg trình lớp 8 8-|

Econs thì chắc là nên học HL, tại vì thực ra là chả khó hơn mấy, lại học đc nhiều thứ hơn :D mà nó cũng cần hơn thì phải :)

Còn nhóm 6, ngoài art với music cũng chọn thêm đc 1 môn nữa mà :) Những ai mà ko-có-khả-năng-về-nghệ-thuật như em thì chọn thêm 1 môn nữa cho nó lành :)

Tớ nghe nói Hóa học ở nước ngoài khó lắm, học có giống Việt Nam không vậy? Hóa HL có khó không ?

uh :)) chị thì cũng biết vẽ vời :)) lúc đầu định chọn đấy, nhưng xong rồi thấy trường chị giáo viên art thì đến tháng 10 mới tới, mà vì có trục trặc j j nên lằng nhằng lắm. năm nay lũ học art năm nhất đã thi xong hết IB rồi cơ =)) vì năm sau giáo viên art này lại đi, nên chúng nó làm việc gấp đôi bọn thường. Nói chung vì lượng bài vở của art là nhiều nên chị ko dám học. Thêm nữa tiếng Ý bắt buộc rồi, học thêm 1 môn khoa học nữa cũng mệt vì assessment mà học thêm môn xã hội thì vốn dĩ chị ghét thuộc lòng --> cho luôn tiếng Ý vào, như thế thì chỉ học có 6 môn, đỡ vất vả :p

học econ. HL đi :D ko quen thì drop :p

@ em Hiếu: ko khó lắm đâu em :p, suốt học kỳ 1 chị còn ngồi giảng bài Chem với Bio cho con Roomate mà :p =)) học kỳ 2 nó drop Chem nên chị chẳng để ý lắm, chứ nhìn qua hk 1 ko khó. Có lẽ nó cũng như các môn khác, giống ct VN nhưng có thêm 1 vài cái mà VN ko học

Chỉnh sửa lần cuối:
hoc kỳ 1 dễ lắm ;)) thật đấy :D
em có ngó qua bọn HL thấy cũng bthg` chị ạ :D

Tóm lại là HK1 có vẻ các môn vẫn chưa bộc lộ hết sự kinh khủng của chúng :D

Econ thì thế nào ạ chị Phương? Em chưa biết tí gì về Econ, ngoài mấy bài kinh tế trong GDCD11 thì phải :D

Econ. này khác với GDCD em ạ :-?? còn thì chả biết khác thế nào, vì chị có bao h chú tâm đến GDCD đâu :))

nói chung Econ. ko khó :p

Chỉnh sửa lần cuối:
@Trân: Nếu Trân có năng khiếu thì cứ học Art đi. HÌnh như có máu nghệ sĩ lắm đúng ko? :D Lúc đầu Ngọc cũng đinh học Visual Art (vả Film Study nữa, cái này nghe hấp dẫn kinh luôn!), nhưng mà có thể ở trường mình sẽ ko có SL mà học HL thì lại wa' nặng. Thực ra học sinh trương` mình học Art phiêu lắm, đến khi thi là bày bừa ra, rồi phịa ra bài thuyết trình, giáo viên cứ gật gù là trừu tượng mà, cho nên dễ cao điểm :D. Vả lại mình đã định hướng học kinh tế nên học thêm Spanish cho thuận tiện sau này. Nói thế thôi chứ đến Orientation week cũng phải thử học mới có quyết định đúng đắn đc.

@ chị Cát Thư: Em định học Bio nè, nghe chị kể thích wa' ;))
@ chị Phương: trường chị Italian bắt buộc ạ? trường em cũng bắt buộc học tiếng Hindi, nhưng mà không tính vào điểm của IB, chỉ là học để giao tiếp đc thôi:)

Back
Bên trên