UWC Scholarships 2008

em học ở Ấn Độ thì học 7 môn làm j :-j mấy trường kiểu bắt học ngôn ngữ bản xứ mới cần chứ :-j

chị cũng cần phải fax từ trường sang mà :p:p giấy thôi chưa đủ :p

Hello mọi người, tình hình là em đang ở HN, thực ra là ra HN từ tối thứ tư, bây giờ đã là chủ nhật ngày 15/6.
Em ra HN làm visa, mai thứ hai đi lấy, nhanh nhỉ ;)). Mà cái ông Indian làm visa năm nay đáng ghét, đòi hỏi cái accepntance letter + mấy cái văn bản kiểu chứng minh cái UWC ở India đã đc recognised by Government (lắm chuyện) fai đc trường fax đến DSQ mới đc (trong khi trường đã gửi cho em, em đến vẫn ko chịu *ghét!*). Xong cái ba em bảo là cha con tôi lặn lội từ Đà Nẵng ra HN, cách HN đến 800km thì ông í mới giật mình cầm mí giấy tờ ấy chạy đi đâu 1 lúc, chắc là đi hỏi ông đại sứ. Khi quay lại thì ok vụ nguồn gốc của trường rồi, ông í lại đòi hỏi là giờ ba em fai có cái confirmation from bank để confirm là ba em có ít nhất $1000 trong tài khoản, tại vì trong thư trường em bảo là là travel fee với pocket money là mình tự lo, khoảng $1750/năm. Quan trọng là mọi năm các anh chị đến India ko cần mấy thứ lằng nhằng này, dến là ok ngay, thế mà năm nay hình như ông này mới vào làm nên ko bít tiếng của UWC:((. may mà ở ba em hiện có 12,000,000VND tại Vietcombank nên ông í cũng đồng ý, nói chung là ngồi mất 3 tiếng tại DSQ thì mới xong cái visa. Rõ mệt!!!!
Cái UWC reunion đến tháng 7 mới có ạ? chà ko biết có đi dc ko, cố gắng đc thì lại ra :D. Em đang chơi với my 2nd year, chị Linh í, gặp luôn với anh Quốc Anh 3rd year, hôm nọ còn gặp anh Đức 4th year luôn :). Hiện em đang chơi với chị Linh và 1 bạn người Nhật tên Nozomi cũng là 2nd year của em, đang ở chơi nhà chị Linh :)) cả 3 cùng shopping. Mai về mất rồi, chẳng biết có gặp đc ai nữa ko.

Bây giờ trao đỏi tí về môn học, theo rec của chị Linh thì ko nên học 7 môn, vì rất stress, cứ chú tâm vào 6 môn mình chọn và thật chuyên tâm vào. Thực sự là cái ENgA1 nó khó, nên mình nghĩ là nên hoc ENg A2, VNese self-taught, chắc cũng ko mất thời gian lắm với cái này. Anh Quốc Anh bảo là Literature thì chủ yếu là bịa (chắc tại anh í giỏi :))) nên anh ấy học Eng A1 mới kinh.

thoi xuống ăn cơm, tí viết tiếp:p

3 tiếng xong cái visa mà đã kêu rồi :p :p :p :p
Phải xem gương Bích Ngọc 8-X: chắc làm xong visa cậu í sẽ giảm cân :D :D

hớ hớ , cảm ơn Hiếu nghĩ đến tớ , hjx , tớ thì mơ ước đựoc ngồi 3 tiếng rồi cầm cái visa về như NGọc India lắm :(( .
Tình hình là hôm qua nhận được 1 đống giầy tờ lổn nhổn dài 35 trang , file pdf, toát hết mồ hôi, , hỏi đủ thứ chuyện từ ốm đau đến ăn uống :( , còn hỏi là ăn thịt bò 1 lần / tuần hay 2 lần , thịt gà , cá, sữa chua , blah blah blah , lại còn đòi chứng nhận từ công chứng rồi đến cả consulate bên Thái :( , mà deadline là cuối tháng 6 :( .
Em lại còn bị con j` nó đôt ( đầu tiên tưởng bọ lẹt :)) nhưng ko phải ) , phải bôi thuốc các thứ chóng khỏi còn đi khám sức khỏe :( Đen kinh khủng :(
Thế nên hôm trước em đã phải nhường suất đi Thái cho 1 bạn khác , hức , để ở nhà lo các loại thủ tục kia :(( tiếc quá :((

CHo em hỏi ở đây có anh/ chị / bạn nào phải đi công chứng ở bộ ngoại giao với đại sứ quán chưa , cho em / tớ tị kinh nghiệm với ạ !

công chứng thì ở văn phòng công chứng chứ sao lại ở đại sứ quán với văn phòng của bộ ngoại giao hả em :-/
năm ngoái chị cứ ra công chứng em ạ (thực ra là bố chị đi :))) nói chung là vừa đông vừa làm ăn lằng nhằng :-B tình hình là tốn tiền và tốn thời gian, nhưing cũng đành chịu :(

visa Costa Rica đúng là cực đấy. Visa của Ý bọn chị làm cũng hơi lằng nhằng tẹo, nhưng được cái ko khó khăn, accept cái là 2 ngày sau có. Với cả là học sinh đi theo học bổng cũng ko mất phí làm visa...

Ờ, hè này có 1 cái họp của các national committee UWC vùng Châu Á, Thái Bình Dươngn tai Ha Noi. 1 số đại diện của các trường U WC cũng sẽ tới tham dự (ví dụ trường chị, tehe). Cái họp này vào khoảng 11 - 13/ 7. Chắc chị Hải Anh lúc đầu định schedule họp mặt của UWC học sinh và cựu học sinh quanh cái dịp này.

Em Bích Ngọc: học in ít thôi em, ít nhưng mà chất lượng :D

Chỉnh sửa lần cuối:
huhu. Mọi người đang làm visa à? Hix, giờ này hình như có em là dậm chân tại chỗ rồi. Chưa có bất cứ giấy tờ để làm thủ tục, mới có mỗi một bản của Horizon Foundation gửi tới (hình như là nơi tài trợ học bổng thì phải), bản application đúng 3 trang ko hơn. làm xong ngồi đợi meo râu đến giờ vẫn chưa có chút manh mối tơ vò nào từ AC. Cũng may bạn NGọc nói làm visa đi Uk cũng khá nhanh. hix. Thảm thê !!!
Hem bik, có ra Hà Nội đúng vào tháng 7 không nhỉ. Ủa, có ai bik chị Trà My năm nay có về Việt Nam hem? À, còn anh Đức, hix, mới nhìn thấy cái hình, chưa gặp mặt lần nào cả.
Ui, một đứa mù tin tức đang viết đey, cứu với !!! :(((
@ Ngọc: Tiếc nhỉ, phải nhường chuyến đi Thái cho mí bạn khác. Hix, cậu có lẽ xui hơn tớ nhìu nhìu lém lém í :)
Cố lên, hihi, cuối tháng 6 hoàn thành xong là rảnh rơi được tí xíu í mờ

@ chị P : đi công chứng thì em cũng hay đi ạ , nhưng các giấy tờ của em còn phải công chứng ở bộ ngoại giao và đại sứ quán costa rica bên Thái nữa , mà tính em gửi bưu điện sang Thái đã qua deadline của nó rồi :(( , chưa nói dợi nó gửi về :((

Hình như năm nay có duy nhất Trân được cho pocket money với vé máy bay 1 academic year nhỉ , sướng ghê :D , em mà ko phải đã xin 1 lần rồi , thì cũng cố negotiate :) ,

Hải nauy ko biết đã xin xỏ được j` chưa :D

@chị D : dạ vâng ạ :)

Chỉnh sửa lần cuối:
em gửi bảo đảm đi em, khoảng 4, 5 ngày là nó tới em ạ

@ Dung: họp cái đấy là ntn :-/ đại diện các trường là đại diện học sinh hay đại diện của college đó (kiểu giáo viên, hiệu trưởng...)

@ Bích Ngọc: Tớ cũng có viết thư với cả điền đơn xin aid, nghe thư từ cũng khá là thắm thiết ;));)) nhưng cũng không biết có được không :(:( Vì chuyện này em cũng làm qua Vietnam National Committee chứ không làm trực tiếp với trường. Bạn Trân được cả pocket money ah, thích thế :x:x.

@ Tường Ngọc: visa India nhanh thế, thích thật. Chẳng bù với mình :(:(

Em cũng đang phải điền mấy cái medical form. Có phải bệnh viện bác sỹ nào nó cũng chấp nhận không ạ? Hay là phải có một chỗ nhất định. :-/:-/

Cả vụ chọn môn học nữa, em đang định học Vietnamese+World Literature SL, Engligh B HL, Chemistry HL, Economics HL, Maths HL. Em không biết có nên học theatre arts không hay nên thay bằng một môn khác. Mọi người cho em lời khuyên được không ạ?

Còn vụ họp mặt UWCers thì em lúc nào cũng sẵn sàng. :D:D

Sơn Hải ơi cậu có submit form VA k ?Trc khi đi cậu khao lớp chứ ( ôi xưng hô nghe điên đảo quá =)))

anh/ chị / bạn di khám sức khỏe xong , có ai cần ra công chứng không ạ, côg chứng bản Ta ấy ạ. Không biết có công chứng được 2 bản giống nhau không ạ ?
Nếu bây giờ em lên khám ở Family medical Pratice , xong họ giúp em điền vào giấy tờ , rồi đưa em kết quả khám . Em cầm 2 thứ đấy ra côg chứng , ko biết họ có công chúng cho ko ạ ?

Nếu cậu kám ở 1 bệnh viện nào đó, report là tiếng Việt, thì cậu ra công chứng, họ sẽ dịch và chứng nhận là bản dịch đấy chính xác với bản tiếng Việt.

Còn nếu cậu làm ở FMP thì tớ đoán cái report sẽ là hoàn toàn bằng tiếng Anh, vậy nếu đem ra công chứng thì lí do công chứng là gì vậy?

medical form thường nếu em làm ở chỗ có dịch vụ quen làm mấy thứ đó rồi họ sẽ viết bằng tiếng anh, ko phải lo

còn công chứng bất kể cái j mà các em muốn dịch thì bảo chỗ công chứng là em muốn làm bao nhiêu bản thì họ sẽ công chứng bằng ấy bản cho em

Tình hình là chị HA bảo em là chị ấy nghĩ lại: Sẽ tổ chức trước 11/7 (trước gặp mặt UWC Asia-Pacific) và tổ chức ở ĐSQ Canada, chắc sẽ mời báo chí, và làm đàng hoàng, thiết thực.

Em đề nghị thêm là sau vụ gặp mặt nghiêm túc í thì chị em, anh em chúng ta đi đập phá Hà Nội :D

phương tiện đi lại...:p

chị vẫn chưa rõ cái gặp mặt quốc tế ấy nó ra làm sao :D UWCers có nên có mặt ko hay là tn :-/

Hình như không chị ạ, toàn là đại diện các trường rồi đại diện của ủy ban quốc tế thôi, ai tham gia đều được mời mà chị :-?

----------

Phương tiện thì em đề nghị là xe buýt :D Còn không thì huy động đội quân xe máy ở HN =))

----------

Phương tiện thì em đề nghị là xe buýt :D Còn không thì huy động đội quân xe máy ở HN =))

uh`m , mấy vụ công chứng các thứ coi như em chưa từng đề cập nhé

tính vụ UWC kìa , vậy là tháng 7 họp a , ko biết có đông đủ được ko nhỉ
Tụ tập 1 chỗ hay đi lang thang ạh:)

tụ tập ở đại sứ quán rồi sẽ lang thang (nhưng chắc là lũ hs lang thang thôi :)) chứ chị HA đang bầu mà :()

uhm. Mình thấy trong giấy viết là học bổng của mình được 1 vé đi về trong một năm học. (woa, mừng phát điên lên được), rùi tiền tiêu vặt (cũng tạm đủ thui, nói chung là không quá 750 bảng anh/năm)
:D Dù sao vẫn cảm thấy may mắn hơn mí bạn :)
à, mình chọn môn học rồi nhưng mà không biết có ổn không
Vietnamese HL
English A2 SL
Economics HL
Maths HL
Physic HL
Art & design
Japanese ab inito
@ Hải: Mình thấy nếu bạn thích nghệ thuật thì tham gia nhóm 6 vui chứ. Mình thì dĩ nhiên không thể bỏ qua nhóm này, nghe có vẻ hay cực. Nhưng cũng tùy bạn sau này định theo ngành gì? có định làm thêm nghề tay trái liên quan đến linh vực này hem?
À, bên cạnh nhóm 6, cũng có một hoạt động là creative activites cơ mà. Nghe nói cũng có nhiều thứ hay thì phải (phim, báo chí, điêu khắc, nhiếp ảnh,...)
Mừng quá, theo như đọc ở trên tờ activites mấy năm trước ở trường mình thì hình như có cả hoạt động latin dancing. Mình cực thích cái này :x

Back
Bên trên