UWC Scholarships 2008

tùy giáo viên của em thôi

như bên chị là có thể đọc tác phẩm bằng tiếng Anh hoặc tiếng mẹ đẻ, rồi đến lớp thảo luận (đương nhiên bằng E rồi)
lúc em phải viết essay mà bản official gửi cho IB thì viết bằng tiếng A1 của em (nếu em học VNese thì viết bằng tiếng Việt :p) nói chung cái môn này ko phải lo đâu em (nếu em học tiếng Việt) còn tiếng Anh thì ... em hỏi các anh chị khác xem, vì chị ko học Eng A1

thanks chị P nhiều ạh , Math HL là mình học cái j` hả chị :D ý em là chương trình lớp mấy , từ lớp 10 hay 11 :D

Em đang băn khoăn giữa Phy SL hay HL , em ko có giỏi Lý lắm :|
Physics SL thế nào hả chị :D

Physics HL có khó ko ạh :D , khó hơn sách gk Vn ko chị :)

@ chị Dung : chị học Eng A1 đúng ko ạh :) , em cũng đang định học ENg A 1 SL , chị thấy nó thế nào ạh :) , mà học là học cái j` hả chị ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
à, cho em hỏi. Có phải là có ngôn ngữ thứ nhất và ngôn ngữ thứ 2. Vậy mình có thể chọn tiếng anh rồi một thứ tiếng khác không? Mà có bắt buộc phải học hai ngôn ngữ? hay là có thể chọn một ngôn ngữ (chẳng hạn tiếng anh thôi). Nếu muốn học ngôn ngữ khác ngoài tiếng anh thì có những tiếng j ạ?

----------

Còn về HL í, mình bắt buộc phải chọn 3 môn ạ? Hình như ở các trường UWC có chương trình học giống nhau phải không ạ?

----------

Còn về HL í, mình bắt buộc phải chọn 3 môn ạ? Hình như ở các trường UWC có chương trình học giống nhau phải không ạ?

----------

----------

----------

@ Ngọc: Bạn Ngọc định họa English A1 SL ah. Tớ chắc chỉ học English B HL thôi. Mà ấy định học Physics ah. Giỏi thế 8-> 8-> . Mình chắc học Chem thôi.

Ah, cho em hỏi về cái group 6. Có ai học các môn ở group 6 không (theatre arts, visual arts)?

8-}

chị post bài theo cảm nhận của chị nhé :D có j ko đúng thì chị Hạnh Dung vào sửa giúp :))

- Về language A1 , nếu tiếng anh của em tốt thì chọn Eng A1 :D chú ý cái này là toàn lũ native speaker hoặc là mấy đứa học chương trình học ở trường hoàn toàn bằng tiếng anh --> nói chung là gần như là ngôn ngữ hàng ngày của em. Em cứ hiểu nó giống như môn tiếng Việt với học sinh Việt nam ý :D em sẽ phải phân tích văn chương, ngữ pháp blah blah...
Chị chọn language A1 là Vietnamese selftaught vì chị tự thấy tiếng Anh còn kém :D

- language A2 là kiểu ngoại ngữ, thì tùy trường em offer cái j. trong trường hợp của chị thì vì A1 là VN nên A2 chị buộc phải học ENglish. Chị ko thích literature cho lắm nên chị học B Higher.

- nhóm 3 chị chọn Economics

- nhóm 4 chị chọn Physics HL :D phần là vì chị là physics scholar, buộc phải học phys :)) phần là vì trong 4 môn thì môn này với chị là dễ nhất :)) vì có background tốt nhất :))
ah Phys thì đối với chị là bt vì chị học lý chuyên ở lớp. nhìn chung chị thấy ban đầu cũng cơ bản là dễ, nhưng về sau thì nặng hơn, phải học nhiều hơn. Nên nếu ko có kiến thức tốt mà ko muốn làm bản thân vất vả thì nên học SL

- nhóm 5 chọn Maths HL :D ban đầu học nó khá dễ. Nói chung cả 2 năm nó sẽ cover cả chương trình PT của mình. Như chị học xong năm đầu thì đã xong cả đạo hàm tích phân tức là hết lớp 12 rồi em ạ :)), cả khảo sát hàm số blah blah. Sang năm học tiếp ma trận, probabilities, sequence... nói chung về cá nhân vì chị thích học toán và đã học xong chương trình 12 từ trước rồi nên sang ko gặp khó khăn j :)) còn theo cá nhân chị thấy thì với hs VN bt thì lúc mới sang học rất nhanh vì backgròund có cao hơn hs ở đây, xong đó đến học kỳ 2 thì background tát cả ngang nhau thôi :))

- nhóm 6, nhóm này nhạc họa. Chị ko học. Thường thì có thể thay thế bằng 1 môn nhóm 2 đến 4. Trường UWC Ad của chị đặc điểm là Italian là compulsory nên dù thế nào chị cũng phải học I. Như anh Tùng bên này, anh học cả chem nên I thành môn thứ 7, tức là lúc thi chỉ lấy chứng chỉ, nếu trượt ko sao. Cả anh Phúc học nhạc nên I là môn thứ 7. Còn chị :)) lười, nên chọn I làm môn thứ 6 ... :-s nên phải làm thế nào cho nó trên 4 :)) mà I của chị là SL còn 2 anh kia là ab initio --> sướng :-B

- Phải học ít nhất 3 môn HL. Nhưng các em hoàn toàn có thể học 4 HL :D ban đầu nên chọn học 4 HL để tự thử sức, sau đó có thể drop xuống SL nếu thấy ko hợp. Chị thấy như thế rất hay
chị đang học 4 môn HL
Eng B
Maths
Phys
Econ.
2 môn SL
VN
Italian

(như thế là 3 môn ngôn ngữ 8-} thật điên :-s)

Viết mỏi tay quá 8-} chị đi unpack đồ đây 8-} tí trả lời tiếp

Chỉnh sửa lần cuối:
@ Hải : he he , cũng thấy chị Thư khen cô A1 ở đấy dạy hay nên cũng thick :D , hơn nữa cũng muốn học Eng như học Literature xem thế nào :D , hjx , chỉ sợ trình mình còn còm :(

Hải học chuyên Hóa , học Lí làm j` :D

@ chị P : bài của chị hơi bị chất ạh , tick bài hay :X

ở group 2 , có cái language A2 higher level đúng ko chị hay chỉ có B higher lev thôi ?

Nghe chị P nói thì chắc em nên chọn Phy SL :D

Về phần ngôn ngữ , 2 group bất kì của em ko được cùng 1 thứ tiếng đúng ko chị :) Thế thì có lẽ em phải chọn Tiếng Việt self taught thôi :|

Math của IB chỉ rộng chứ ko sâu phải ko chị ?

em ở Costa rica nên nhóm 6 của em chắc chắn là học SPanish SL rồi ( vì trường bilingual, cả costa rica nói spanish nên hs ko được chọn abnito ) Mà em tưởng Ý cũng thế , thấy bảo ai mà hăng hái nói chuyện , chẳng mấy mà nói tốt phải ko chị ? nói kiểu bồi ấy :D

Cảm ơn chị P giài đáp thắc mắc cho em nhé , hiện tại lo nhất là visa xong đến chuyện học hành , cuộc sống mới chưa nghĩ đến nhiều lắm :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị P cho em hỏi, chị đi về có quà cho đàn em ko .... ;;)

Các em đừng lo lắng về standard level, higher level quá. Chị k rõ ở các trường khác như thế nào, chứ ở Pearson đến năm thứ 2 em mới chọn mức higher hay standard (ngoại trừ các môn Toán và ngoại ngữ). Cho nên em cứ lo chọn môn trước đã, còn học HL hay SL thì tuỳ xem em khá gì và em thích gì, tính sau, có cả 1 năm để xem xét cơ mà.

Về English, A1 là Văn học, đọc các tác phẩm văn học rồi phân tích dài loằng ngoẵng. A1 dành cho người bản ngữ. English A2 vừa kết hợp văn học vừa có ngữ pháp, các tác phẩm sẽ đơn giản hơn và đòi hỏi thấp hơn vì cho người Tiếng Anh không phải là ngôn ngữ mẹ đẻ. English B chỉ có ngữ pháp, rồi các bài đọc hiểu, có lẽ là giống nhất với chương trình học Tiếng Anh phổ thông ở nhà. Em bắt buộc phải có 1 language A1, nếu em theo được A1 thì theo (khá là khó đấy, nếu em không quen đọc nhiều tác phẩm văn học và viết cực nhiều). Còn nếu không em học Vietnamese, môn này khó ở chỗ sang đến năm thứ 2 sẽ không có ai cùng em phân tích tác phẩm văn học Việt, em phải tự ôn luyện. Điểm tốt là chị được lựa chọn các tác phẩm của mình. Cho nên chị chọn những cái siêu dễ mà chị thích: Đây mùa thu tới, Đây thôn vĩ dạ, Chí Phèo, Bỉ Vỏ, Tướng về hưu.

Nếu em thích đọc nhiều, hoặc dở hơi như chị, em sẽ học cả 2 môn A1 :D Và 1 năm học em sẽ đọc khoảng 20 quyển sách. Hix.

Về English, Toán và ngoại ngữ sang bên đấy sẽ có thi để phân lớp mà. Nên em không có quyền quyết hoàn toàn. Ngày xưa chị học TOán HL, học kỳ 1 được toàn 100%, học kỳ 2 vẫn gắng gượng được con 7 điểm cao nhất lớp. Sau 1 mùa hè chị quên hết Toán, không thể học được nữa, drop luôn xuống SL (mà cũng chẳng thấy nó dễ hơn chút nào, chắc tại ngu đi).

Chị học Econ HL, Anthropology HL, English HL (vì chị bị hâm), Math SL, Vietnamese SL, Physics SL.

Chị chỉ có 1 lời khuyên: đừng ôm đồm quá, học thật tốt những môn mình học nhg mà đừng có kiểu học thêm môn hay 4 highers, trừ phi em thực sự yêu thích sự học và các môn học đó. Stress lắm. Để thời gian mà vui chơi và tham gia các hoạt động khác.

Thôi nói nhiều về học hành thế, nói chuyện đi chơi đi.
Em nào plan chuyện đi chơi đi chị còn đi chứ :D

Chỉnh sửa lần cuối:
:)) cựu học sinh phải bàn việc chơi bời chứ, chứ hs mới về còn phải học nhá :((

@ Tùng: :-B ông làm cái trò j mà như ma thế :-B
mà hôm đấy tôi được host đưa ra Venice ông ạ :))
mà giảm béo chưa đấy :)):))
;))

@ em Ngọc: :-?? tùy thôi, tiếng Ý như bọn chị thì h học phải nói hoàn toàn bằng tiếng Ý, mới đầu 1 tuần chả hiểu nổi cái j.
nói chung trình độ của chị chỉ đủ để survive ở nhà host hoặc ko bị lạc đường thôi em :)) (nhưng mà thế cũng ổn thì phải :-??)
toán thì cũng cái sâu cái nông, tùy giáo viên của em nghĩ j :-??

mà ở Costa Rica Spanish ko bị bắt buộc đâu :)) học thì có lợi... còn như trường chị là tiéng Ý bắt buộc..

hum` , đang định đề nghị chuyện đi hơi nhưng chắc là ko đông đủ được nên đành thôi vậy :|

@ chị Dung : Hình như mỗi pearson có Anthropology thôi đúng ko chị :D

@ chị P : ko , ý em là nếu đã học thì k đựoc học abnito mà phải học SL ạ :|
Nhưng sống ở đấy , ko học bất tiện lắm ạ :)

thực ra SL với ab inito ko khác nhau mấy đâu :-??

nhưng học SPanish sướng, ngôn ngữ phổ biến :)) như chị tiếng Ý mấy ai dùng :)) nhưng thôi, học xong tiếng Ý thì cũng có thể học sang Spanish được :))

:-j

em Ngọc định plan đi chơi ah :x

chả biết nữa, chị Thư này, Dung này.... :( mấy người xong xuôi rảnh rang rồi thì ấn định ngày với định đi đâu thì plan hết đi :( lũ 1st years bận bù đầu ra :(

---

ah btw, @ em Ngọcvề cái đoạn Eng B mà chị Dung nói ở trên ý, thì tùy vào giáo viên :)) và Eng B HL khác hẳn với B SL đấy. B SL đúng là như Dung nói, ngữ pháp với đọc hiểu như PT ở nhà. Còn HL thì... chả biết giáo viên ở chỗ khác thế nào 8-} ở trường chị 8-} năm rồi cũng đọc 4 quyển sách, phân tích, viết luận đủ kiểu, mệt lắm cơ 8-}, dễ hơnm A2 được 1 tẹo 8-}

Chỉnh sửa lần cuối:
tình hình là hôm nay em nhận dc rất nhiều form từ bên costa rica cần hoàn thành , trong đó em cần phải đi khám sức khỏe và được ông bác sĩ ghi vào và chứng nhận , vvv , anh chị biết làm mấy cái đó ở chỗ nào chỉ em với ạh :)
Bạn Hiếu có nhắc đến Family Medical Practice , còn chỗ nào nữa ko hả anh chị :)

Chỉnh sửa lần cuối:
ở Hà Nội thì chị biết 1 chỗ chị làm năm ngoái, dù hơi lởm :-??... :-?? nhưng ở Hưng yên thì...:-??

Em thì phải buộc lòng ra Family Medical Practice, dù nghe nói rất mắc. Canada nó chỉ công nhận chỗ đó thôi :-<

Ừ, nó chỉ công nhận chỗ đó thôi. THôi ra Hà Nội đi. Bao giờ Hiếu lên Hà Nội nào, để tổ chức gặp mặt luôn 1 thể, còn mời chị Hải Anh ra cám ơn!

Tình hình là chị HA mới mail cho em, bảo là có thể sẽ tổ chức vào chiều ngày 13/7, vì năm nay có gặp mặt UWC quốc tế tại Hà Nội từ 11/7-->hết trưa 13/7.

Chị bảo có 2 phương án: 1 là gặp mặt kín, tức là chỉ toàn U-xơ (UWCers :D )với chị HA thôi. 2 là mời thêm báo chí+những ai quan tâm. Em thì em ủng hộ cái 2 hơn, 1 dịp tốt để quảng bá cho UWC Movement mà. Thêm nữa là chị khá bận, hình như đang chuẩn bị cho ngày quốc khánh gì đó, có phải Canada Day July 1st ko nhỉ? Và theo em biết thì chị HA sắp sinh em bé ( :D ) vì vậy tốt nhất là các U-xơ đứng ra tổ chức từ A-->Z.

Tuy nhiên hiện giờ em chưa rõ lắm về một số ý nên để em mail lại hỏi thêm đã. Sau đó em sẽ mail cho tất cả mọi người sau, chắc là thứ 2. Những ai ở HN lại vất vả đây :D Như chị Zung, hehe, kinh nghiệm tổ chức đầy mình nhá :p

Nếu muốn mời báo chí để quảng bá cho UWC movement thì mình sẽ phải tổ chức 1 cái diễn đàn, 1 buổi giới thiệu đầy đủ, quy củ, organized, chị nghĩ đến tháng 7 chưa thể lo được đâu. Hiện tại chị đang mải tổ chức 1 cái diễn đàn khác, nên chị không dám nhận. Năm ngoái mọi người cũng định tổ chức 1 buổi talk with UWCers nhg gấp rút quá không thành được.

Ý chị là muốn họp mặt casual thôi, ăn uống, làm quen, tán phét với nhau, xong sau đó mới tính toán tiếp đựoc. Vậy theo chị mình gặp gỡ tán phét (kín) đầu tháng 7 đi, rồi từ sau đó tính tiếp vụ quảng bá sau. (có thể tận dụng việc họp UWC tại Viẹt Nam).

Chỉnh sửa lần cuối:
mà cái vụ gặp gỡ UWC quốc tế ở HN là cái chi mình ko biết nhỉ :( mù thông tin :(

chắc là 1 số ông bà nào trong UWC về VN ah , hôm nọ cũng đồng ý ý kiến 2 nhưng suy đi tính lại , đúng là khó vì thời gian còn lại ko nhiều , năm nay cứ áp dụng phương thức đầu , đi chơi bời chác tán đã ạ :D

CÒn cái bệnh viện , em định hỏi bv ở HN chứ hỏi ở HY làm j` :D
Nhưng giờ thì ko cần nữa rồi ahj :)

Hello mọi người, tình hình là em đang ở HN, thực ra là ra HN từ tối thứ tư, bây giờ đã là chủ nhật ngày 15/6.
Em ra HN làm visa, mai thứ hai đi lấy, nhanh nhỉ ;)). Mà cái ông Indian làm visa năm nay đáng ghét, đòi hỏi cái accepntance letter + mấy cái văn bản kiểu chứng minh cái UWC ở India đã đc recognised by Government (lắm chuyện) fai đc trường fax đến DSQ mới đc (trong khi trường đã gửi cho em, em đến vẫn ko chịu *ghét!*). Xong cái ba em bảo là cha con tôi lặn lội từ Đà Nẵng ra HN, cách HN đến 800km thì ông í mới giật mình cầm mí giấy tờ ấy chạy đi đâu 1 lúc, chắc là đi hỏi ông đại sứ. Khi quay lại thì ok vụ nguồn gốc của trường rồi, ông í lại đòi hỏi là giờ ba em fai có cái confirmation from bank để confirm là ba em có ít nhất $1000 trong tài khoản, tại vì trong thư trường em bảo là là travel fee với pocket money là mình tự lo, khoảng $1750/năm. Quan trọng là mọi năm các anh chị đến India ko cần mấy thứ lằng nhằng này, dến là ok ngay, thế mà năm nay hình như ông này mới vào làm nên ko bít tiếng của UWC:((. may mà ở ba em hiện có 12,000,000VND tại Vietcombank nên ông í cũng đồng ý, nói chung là ngồi mất 3 tiếng tại DSQ thì mới xong cái visa. Rõ mệt!!!!
Cái UWC reunion đến tháng 7 mới có ạ? chà ko biết có đi dc ko, cố gắng đc thì lại ra :D. Em đang chơi với my 2nd year, chị Linh í, gặp luôn với anh Quốc Anh 3rd year, hôm nọ còn gặp anh Đức 4th year luôn :). Hiện em đang chơi với chị Linh và 1 bạn người Nhật tên Nozomi cũng là 2nd year của em, đang ở chơi nhà chị Linh :)) cả 3 cùng shopping. Mai về mất rồi, chẳng biết có gặp đc ai nữa ko.

Bây giờ trao đỏi tí về môn học, theo rec của chị Linh thì ko nên học 7 môn, vì rất stress, cứ chú tâm vào 6 môn mình chọn và thật chuyên tâm vào. Thực sự là cái ENgA1 nó khó, nên mình nghĩ là nên hoc ENg A2, VNese self-taught, chắc cũng ko mất thời gian lắm với cái này. Anh Quốc Anh bảo là Literature thì chủ yếu là bịa (chắc tại anh í giỏi :))) nên anh ấy học Eng A1 mới kinh.

thoi xuống ăn cơm, tí viết tiếp:p

Back
Bên trên