UWC scholarship 2007

thế ạ? Cám ơn chị.
Chị ơi, thế cái môn Language A1 thì mình sẽ học Vietnamese (self-taught) hay là English? (em thì em prefer E hơn rồi. Nhưng ko biết có được cho English là best Language của mình không. Fải vác cả đống sách TV sang rồi lại cảy Văn thì chết mất)
Sau khi kết thúc một năm học, nếu thấy subject không phù hợp thì mình có change được không?
Hệ thống chấm điểm ở đây như thế nào ạ?
Tại em có soạn sẵn mấy câu hỏi định hỏi người ta, nhưng thấy mấy câu trên có vẻ hỏi luôn được các anh chị rồi. :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Mình thấy ý kiến của Huy hay đấy! ^^ Mình muốn được làm quen với các bạn, nhưng phỏng vấn giờ khác nhau vậy khó mà gặp. Chẳng biết có ai muốn lang thang một bữa không ha?
À, phỏng vấn có phải bằng tiếng Anh không ạ? Nếu thế thì em hơi... yếu rồi...

Chỉnh sửa lần cuối:
uh, mình cũng muốn làm quen với các bạn. Thế bạn Thoa kiếm học bổng Lý ah?
Ấy đã ra Hà Nội chưa?

chị học tiếng Việt còn cái Zee hình như học English A1 :-/ nhưng mà self taught học đỡ vất vả hơn English nhiều em ạ :D, tùy em thôi nhưng thường thì UWC encourages diversity and celebrates differences nên chắc thầy cô sẽ khuyến khích em học tiếng Việt self taught (mặc dù điều đó có nghĩa là nhà trường sẽ phải trả nhiều tiền hơn cho IB :D) thực ra thì ko có vấn đề gì đâu, chỉ phải học ít thôi, khôn ra thì toàn học truyện ngắn (như chị :D) vì là tiếng Việt nên chẳng ai biết đấy là đâu hehee

các môn khác em được học thử rồi đổi, drop to standard level or move up to higher level khá thoải mái, thoải mái nhất là sau 1 semester (1 năm có 2 semester) còn sau 1 năm thì đổi môn học hơi khó, drop và move up vẫn mái thoải :D

thang điểm IB từ 1 đến 7, thường thì dao động trong khoảng 80-85% là 7 còn có một đống internal assessments (lab reports for science subjects which I'm sick of :-&), orals for all levels of all languages :-s, mấy cái thứ này thường chiếm 20-30% final grade của em, còn lại là final IB exams sau 2 năm sẽ chiếm từ 50-70%, tóm lại IB là một hệ thống lằng nhằng phức tạp mà sau khoảng 1 năm rưỡi mới có thể hiểu how it really functions :D

mấy cái này hỏi các bác ý chưa chắc các bác ý đã biết đâu em ạ, trừ khi có người học IB rồi, mà hồi chị apply UWC ông trưởng hội đồng là hiệu trưởng UNIS, mà cái trường UNIS học IB nên nếu hồi đó có thắc mắc thì chắc là ông ý trả lời được :D (mà em quen ai học ở đó thì lôi ra mà hỏi, IB ở đâu cũng như nhau thôi, khác mỗi cái là các trường có thể offer các subjects khác nhau)

Em Thoa: Phỏng vấn thì chắc là bằng tiếng Anh rồi, nhưng mà ko phải lo đâu, nói thế nào người ta hiểu là được, hồi chị phỏng vấn tiếng anh nói của chị kém lắm :D, rặn mãi mới ra được vài chữ, chỗ nào ko diễn đạt được thì cười trừ :D nên đừng vì tự ti mà làm mình cảm thấy kém thoải mái đi em ạ

----------

Cái Zee dạo này chuẩn bị end-of-year exam hay bận thế nào mà chẳng thấy chịu trả lời gì cả :(

Chỉnh sửa lần cuối:
thế mình tự học, tự chọn, tự ... chấm điểm sao? Nếu học TV chẳng ai hiểu nổi thì người ta đánh giá kiểu gì nhỉ? :-??

em tu hoc, tự chọn nhưng... không tự chấm điểm :)) thế nó mới cú.

Bình thg trong năm thì sẽ có 1 giáo viên hướng dẫn và thảo luận với em = Tiếng Anh.

Còn cuối năm thi (gồm thi viết và thi oral) sẽ gửi bài/ băng ghi âm cho bên IB, thầy cô giáo người Việt Nam chấm.

Chị học cả English A1 lẫn Self taught, có bilingual diploma cho vui thú cuộc đời :D

Ngoài self reflect bản thân, cũng nên trang bi 1 số kiến thức về thế giới nữa, vì UWC muốn chọn nhg~ người thực sự quan tâm mà. Chị khuyên các em lên website của UWC và của trường mình apply, tìm hiểu về hoạt động của họ, về mục tiêu và mission statement của họ, tìm xem mình mạnh ở điểm nào và phù hợp ở điểm nào để phát triến. (cái nay rất quan trọng, từ hồi đầu năm đến giờ có chuyện j ở đây là các bác lại lôi mission statement ra quote, nẫu hết ruột :D)

Chị Zee đang trong giai đoạn cai net, tập trng về học hành tại tuần sau là tuần kiểm tra :D
Xin lỗi các em vì k trả lời thg xuyên đc nhé :p

Chỉnh sửa lần cuối:
có nghĩa là bắt buộc fải học Vietnamese hả chị?
Ah, đúng rồi. Hồi trước đi interview các chị mặc quần áo như thế nào vậy ah? cho em tham khảo với. Có nên mặc áo dài không ạh? 8-}

Ko bắt buộc em ạ, em thích thì học English A1 cũng được, nhưng được học Vietnamese self-taught em phải thấy vui mới phải chứ :(

Hồi đi phỏng vấn chị làm cả một cây hồng :D: áo phông hồng (vẫn nhớ là mua ở I'm a girl :)) ), quần ngố hồng, túi xách hồng :D. chẳng nhớ đọc ở đâu người ta bảo đi thi tốt nhất là mặc cái gì mình thích, thoải mái tự nhiên nhất :D thế nên chị đánh quả liều... ko rõ các bạn khác thế nào

vào interview câu đầu tiên các bác ý hỏi là "Do you like pink?" "Yes I do" :> (Not now anymore, too old now :( :D)

Ui, tiếng Anh thì em kém lắm. Chẳng biết sao đây! Thôi, giờ học thêm được gì thì học...
Ngọc Linh: Mình ra đến HN rồi, mới hồi chiều. Chà, độ ẩm ngoài này cao wa', ko quen lắm!

hihihi... Chị Hường vui ghê. Em cũng mê pink lắm nhá. Nhưng không biết có gan chơi cả cây hồng như chị không... 8-}
Thoa: chịu khó nha. Ngoài này đang mùa khó chịu í mà. Ấy mà ra mùa đông thì sướng phải biết. Phỏng vấn xong hẹn nhau đi chơi đi! ;;)

em bắt buộc phải có 1 A1 language, (tức là ngôn ngữ mẹ đẻ). Nếu em có NN nào tốt hơn Tiếng Việt thì có thể học đc.

hồi đây chị đi có nhiều đứa chơi đồng phục với áo dài với váy vóc lòe xòe lắm (con Thùy :D), chị chân quê áo sơ mi, còn nhớ là mua ở NinoMax nên trông cũng k tệ lắm, với quần bò, giày converse :D

chơi cây hồng như chị Hường thì chị cũng k khuyên (mặc dù mình rất thích hồng :D) mặc cái j mình thích, thoải mái nhg cũng nên lịch sự 1 chút :D

Chỉnh sửa lần cuối:
oai`... thế hả chị? Chắc học bilingual mệt lắm chị nhờ...
Thế tình hình Tiếng Việt của các chị thế nào? Học có thoải mái không? Người ta chấm điểm thế nào? Em tò mò lắm! Vì thấy nó cứ là lạ... :D
Nhưng người ta không muốn mình quên tiếng mẹ để, cũng là cái hay...

saturday, ngày mai đấy chị ạ.. Em đang run cầm cập đây... :-s Chắc nhiều bạn giỏi lắm. :p
Thôi, ít nhất cũng là một lần chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm. :D
ah, mà em thấy cây hồng cũng lịch sự chán, chị Hường nhỉ :p

Chỉnh sửa lần cuối:
Ôi, thế là mai đã đến ngày phỏng vấn rồi đấy! Hồi hộp quá, TA của mình thế này chả biết làm sao đây...
^^Chúc mọi người may mắn! Chúc mình may mắn!^^
À, chắc không có kế hoạch đi chơi gì đâu nhỉ? Ôi, vậy phải để cơ hội khác rồi.

Phew, Huy vừa phỏng vấn về xong :D.

Mấy phút đầu thì thấy run lắm nhưng mà một lúc sau lại thấy rất thoải mái :). Các cô chú phỏng vấn dễ tính lắm, lại hay cười nữa :D. Tiếc là Huy trả lời vấp nhiều quá :(. Có mấy câu trả lời xong các cô cứ rỉ tai nhau cái gì ý :((.

Nhưng mà thôi, xong hết rồi nên bây giờ tinh thần thoải mái thật ^_^. Chẳng biết có được không nhưng Huy vẫn rất vui vì mình đã cố gắng hết sức và cũng đã học được rất nhiều kinh nghiệm ^^.

Hôm nay hình như mình gặp bạn Ngọc, bạn Hòa, bạn Quỳnh Anh và bạn Thoa đúng không nhỉ. Làm quen, trò chuyện với các bạn vui thật đấy. Kế hoạch đi chơi chắc không thực hiện được nhỉ :(, đành hẹn lần sau vậy ^^.

Chúc các bạn phỏng vấn thật tốt nhé ^^!

Chắc khoảng thứ 2, thứ 3 sẽ có kết quả ngay thôi.

Back
Bên trên