Thỉnh cầu :P

Thấy chúng mày bàn tính về HN tiệc tùng tao cũng thấy thèm. Đang suy nghĩ nên về tháng 12 hay là về Tết vì đi đâu cũng rồng rắn cả đàn. THáng 12 thì về lâu được vì con tao nghỉ hoc 1 tháng. Nhưng 2 năm tao chưa về ăn Tết rồi và tao muốn thằng Seia biết Tết là gi. Tết thì chỉ về 3 ngày thôi vì bên này ko nghỉ Tết lâu. Không biết quyết định ra sao nữa.

Thì về cả hai đợt như thằng Vinh gợi ý, hoặc lại hoãn sang tết năm sau, cho Seia nó lơn lớn tí, cảm nhận được nhiều hơn :) Chẳng mấy khi có dịp cả thằng Vinh cả cái Hoa cùng về Thư ạ, 20 năm mới có 1 lần đấy.

Kiều ơi, hôm trước tớ nhớ hình như Kiều cũng có ý định về tháng 12, phải không nhỉ?

Thằng Vinh: gớm, mày cứ khoe "lợn cưới áo mới" khéo thế, được đi tây từ hồi 11 tuổi cơ à?

Về cả hai đợt thì chồng không duyệt ngân sách vì đi lại lôi theo cả maid về cùng nữa thì mới đi chơi được vì S nó vẫn lạ mọi người ở nhà. Năm nay riêng VN tao đi 3 chuyến rồi. Cho nên phải lựa chọn giữa thang 12 và Tết. Khó nghĩ quá!!

----------

Để nghĩ cái đã nhé, thằng con tao gần như tháng nào cũng bay làm bố nó kêu oai oái, sợ nó ốm và sợ nó nghỉ học. Mà tao đâu có biết chúng mày định party nên đã vẽ viễn cảnh X'mas night in Ha Long Bay với gia đình rồi. Để nghiên cứu thêm tý nhé.

Ảnh đây, thằng đà điểu Xóe kia!

Thật, hôm nay tao tự thấy tao quá ư nghiêm túc, ấp ảnh nghiêm chỉnh tử tế - thật là khác lạ, thật là phá lệ! :D

(Chúng mày nếu ném đá thì ném vừa thôi nhá. Còn nếu có lòng khen nịnh vài câu thì tao rất vui vẻ vơ vào nhá!)

(Mà sao nó to đùng đùng thế này hả Sơn ơi?!)
Nắng đẹp nhở. Hươu nai cũng ngoan hiền thân thiện ghê nhở.
=))

(tao không đỡ vụ này được, vì không có chức năng đặt kích cỡ ảnh)

Nắng đẹp nhở. Hươu nai cũng ngoan hiền thân thiện ghê nhở.
=))

Thằng Xơn cố né không khen túm lông đầu xoăn xoăn của tao nhá, xong lại còn cười hềnh hệch! Tao liền ghi vụ việc đáng nhớ này vào sổ tay thù vặt, đánh dấu bút chì đỏ cẩn thận.

Nga ơi, mày khen tao, tao gạch bớt đi một dòng, trừ cho mày một mối thù vặt trong sổ nhá! :D Ờ, mà mày nói đúng thật, tao gặp thằng Vinh 2 lần. Lần đầu, 14 năm mới có 1 lần, với cả lần này, hoành tráng hơn - hẳn 20 năm.

Thư ơi không phải nghĩ đâu, về đi!

hehe 20 năm gặp lại, tao sẽ khen "Hoa ơi mày có túm lông xoăn xoăn đẹp đẹp" nhá, mày đừng ghi sổ thù tao ;;) nhá

à quên, "túm lông đầu xoăn xoăn".

----------

Thằng Vinh: gớm, mày cứ khoe "lợn cưới áo mới" khéo thế
ơ à ừ nhẩy :D
thế mày thấy tao oách chưa, 11 tuổi đã tự đi tây :D
khen tao đi khen tao đi :star:

Nga ơi, mày khen tao, tao gạch bớt đi một dòng, trừ cho mày một mối thù vặt trong sổ nhá! :D

Hoa ơi, cám ơn mày quá, từ nay tao sẽ cố gắng khen mày để phần của tao ngắn đi chút, không có đến hết đời khéo mày vẫn chưa trả thù xong thì khổ >:)

----------

khen tao đi khen tao đi :star:

Về đây đi rồi tao khen cả thể, nhá.

ơ à ừ nhẩy
thế mày thấy tao oách chưa, 11 tuổi đã tự đi tây
khen tao đi khen tao đi
Ôi thần tượng Vinh. Bạn Nhung ngồi giữa đám đông tại cung thiếu nhi ngưỡng mộ bạn Vinh, bé tí mà tài giỏi, thi Tiếng Nga được giải nhất mấy lần.

Ngày đầu tiên bước vào lớp N1, choáng váng vì được học cùng lớp với thần tượng của mình. Suýt phải xin đổi lớp vì sợ học không tập trung.

Kỷ niệm đẹp giữ lại lâu. Kỷ niệm thần tượng sụp đổ, thôi không kể ra nhé :)

suỵt, yêm, vụ gì sụp đổ gì gì, Tuyết Nhung bí mựt nhá :-$
yêm cho Phú Vinh ngây ngứt nắc nỏm tí :>

Thôi được, tao quý mày, tao nể Hiệp nể Hoa nể Phương, nể Nga và các bạn khác trong khóa quý mày, tao không cho sụp đổ nữa, để cho mày ngây ngứt nứt nỏm dài lâu.

Mày thấy tao quý mày chưa?

Úi xời thế thì chúng mày sắp có thêm một thần tượng mới để ngưỡng mộ, là cái Nhung Xù nhá. Cái Nhung, thần tượng từ thuở nhỏ của tao, hồi lớp 4 (tức là 10 tuổi à? ít hơn cả thằng Vinh 1 tuổi nhá), đã được đi Tiệp dự trại hè A rơ tếk hẳn hoi nhá. Cái Nhung nó chả biết, chứ hồi đó tao vẫn hay ngắm trộm cái đuôi xù lúc lắc của nó ở cung thiếu nhi với lòng ngưỡng mộ kèm ghen tỵ vô bờ.

Giời đất xoay vần thế nào, mà cuối cùng cái đứa dốt nát là tao lại được học chung chơi chung, lại còn chửi nhau chung với cả hai thần tượng. :D

Úi xời thế thì chúng mày sắp có thêm một thần tượng mới để ngưỡng mộ, là cái Nhung Xù nhá. Cái Nhung, thần tượng từ thuở nhỏ của tao, hồi lớp 4 (tức là 10 tuổi à? ít hơn cả thằng Vinh 1 tuổi nhá), đã được đi Tiệp dự trại hè A rơ tếk hẳn hoi nhá. Cái Nhung nó chả biết, chứ hồi đó tao vẫn hay ngắm trộm cái đuôi xù lúc lắc của nó ở cung thiếu nhi với lòng ngưỡng mộ kèm ghen tỵ vô bờ.

Giời đất xoay vần thế nào, mà cuối cùng cái đứa dốt nát là tao lại được học chung chơi chung, lại còn chửi nhau chung với cả hai thần tượng. :D

Ái chà chà. Chà chà.
Đã bảo Nhung Xù luôn là thần tượng của mình mà.
Nhắc lại là ngày xưa Vinh và mình thôi thì là hốt Nhung Xù lắm, Vinh toàn mắt tròn mắt dẹt kể cho mình đủ chuyện nào là Nhung Xù dân chơi nào là đi xe máy oánh con giai vân vi mọi nhẽ.
:)

Vinh ơi,

Tạm đôi hàng chữ mực
Gửi đến chốn Mốt-sờ-cây
Ngày những trông tin nhạn trong mây
Đêm thức giấc tiếng tiêu thánh thót...

Này đây Hiệp gửi Vinh danh mục có ví dụ từng này loại Vodka ngon Vinh xem thế nào đợt tới cố gắng mang về càng nhiều càng tốt nhé, đừng có dở hơi dở hồn mang xiên thịt nhọn hoắt về Vinh ạ.

http://www.execdigital.com/Six-of-the-best--Vodkas_20516

Ở nhà Hiệp trữ sẵn nhiều vít-ky sing-gừ-man các loại cùng hằng hà sa số bia ngon cơ mà dưng chả còn lấy chai vodka nào cả.
Mong tin Vinh.

...Hỏi ai đã quên nhời thề ước
Tít mù khơi muôn dặm tếch buồm loan?

:D <:p :D <:p

(mày mà phách ra ngay được đoạn văn vần viết thơ thuê này ở trong tác phẩm văn học Việt Nam viết cho thiếu nhi nào thì tao mới thực sự chịu mày và trân trọng dành cho mày quà tặng đặc biệt của tao. mày có 24 tiếng để suy nghĩ thật kỹ và giả nhời đoạt phần thưởng :D ).

Chỉnh sửa lần cuối:
(mày mà phách ra ngay được đoạn văn vần viết thơ thuê này ở trong tác phẩm văn học Việt Nam viết cho thiếu nhi nào thì tao mới thực sự chịu mày và trân trọng dành cho mày quà tặng đặc biệt của tao. mày có 24 tiếng để suy nghĩ thật kỹ và giả nhời đoạt phần thưởng :D ).

Hiệp ơi tuy không được hỏi đến nhưng nghe thấy có thưởng là tao chen hàng kịch liệt, là Hiệp có phần thưởng nào phụ không? Nếu có thì cho tao trả lời lấy thưởng nhá! Tao chỉ cần 1 phút thôi, nghĩ 24h có mà nát bố nó óc ra rồi :D.

Hiệp ơi tuy không được hỏi đến nhưng nghe thấy có thưởng là tao chen hàng kịch liệt, là Hiệp có phần thưởng nào phụ không? Nếu có thì cho tao trả lời lấy thưởng nhá! Tao chỉ cần 1 phút thôi, nghĩ 24h có mà nát bố nó óc ra rồi :D.

Đồng ý cho mày phần thưởng phụ nếu giả nhời được. Phần thưởng phụ sẽ được trao cùng phần thưởng chính (nếu thằng Vinh giả nhời được) vào hôm trại đông thịt nướng tới đây.

Hoa ơi, đính chính lại nhé, không phải lớp 4 mà là lớp 7 nhé, không phải 10 tuổi mà là 12 chuẩn bị lên 13 nhé. Thần tượng của mảy (là tao) đã sụp đổ chưa?

Hôm nay tâm sự với bạn Quỳnh Anh Nga 2, bạn Quỳnh Anh Nga 2 bảo vẫn nhớ bạn Hoa Nga 1 vừa xinh vừa dịu dàng được nhiều bạn trai trong lớp trong khóa yêu quý. Thế nên tao mới phải hỏi ai làm thần tượng ai đây nhỉ? Mày của tao hay tao của mày.

Ái chà chà. Chà chà.
Đã bảo Nhung Xù luôn là thần tượng của mình mà.
Nhắc lại là ngày xưa Vinh và mình thôi thì là hốt Nhung Xù lắm, Vinh toàn mắt tròn mắt dẹt kể cho mình đủ chuyện nào là Nhung Xù dân chơi nào là đi xe máy oánh con giai vân vi mọi nhẽ
Hiệp ơi, giờ gặp lại Nhung, tóc hết xù, không đi xe máy nữa, không oánh con giai nào nữa, thần tượng xụp đổ chưa?

Mà thằng Vinh nó tả Nhung thế, rằng là chuyên đi oánh giai, thảm nào giai nào gặp Nhung cũng chạy :)

Không sụp đổ.
12 tuổi rưỡi được đi A-rơ-tếch bên Tiệp Khắc anh em.
15,16,17 tuổi học chuyên Nga trường Am, lại nổi tiếng tưng bừng.
Tóc xù bông đi xe máy oánh giai.
Sau này lại làm phóng viên đi lại viết bài oai phong linh hoạt.
Rồi định cư tại Úc Đại Lợi xa xôi phóng tầm mắt nhìn ra thế giới.
Lại còn lập gia đình hạnh phúc chồng oách con đẹp giai bản thân xinh gái nhất nhà, thường xuyên đi du lịch nhiều thắng cảnh khắp năm châu, xơi nhiều rượu vang ngon, nấu đồ Ý ngon lành tuyệt kỹ.
Rồi hăng hái viết bài trên HAO, luôn chia sẻ tâm tư tình cảm thực thà chẳng diễn tí nào làm các bạn say mê theo dõi lúc xôn xao cười khóc, lúc lại trầm lắng suy tư, lúc lại rí rủm cười duyên...
Mọi nhẽ.
Chẳng những tao mà ai ai thảy cũng đều khâm phục.
:star:

ơ bên Tiệp có trại Artek á?
trùng tên nhỉ.

trước đây Liên-xô có trại hè thiếu nhi quốc tế cũng tên A-rờ-tếch, nằm tại địa danh Cờ-rưm, Biển Đen.

nhớ quá cái thửo 2 siêu cường đối đầu,
bị Rô-nan Rây-gan vu cho là "vương quốc của tội ác", Liên Xô tăng cường quảng bá ý thức tư tưởng của mình ra khắp nhân gian, thu gom bao nhiêu trẻ em về đây để cho chúng nó xem biển xanh nắng vàng hải âu trắng.

trại to lắm đẹp lắm, có núi Con Gấu, trên núi có cây sồi cổ thụ, gọi là "cây- sồi-đưa-thư". Viết thư bỏ gốc sồi, gửi ai cũng được. Có đứa còn viết thư cho "trẻ em thế giới năm 2084 - chúc các bạn bắt được cá vàng thần, được cá cho bao nhiêu cười, bao nhiêu hòa bình, ko bom ko đạn :-j".

bé gái Mỹ Sa-man-tha Sờ-mít 12 tuổi, giữa cao điểm chiến tranh lạnh tự dưng biên thư hỏi Tổng bí thư LX An-đờ-rô-pốp "ông có thích oánh nhau thích giết người ko? Cháu thì sợ chết lắm!"
-ô thế cháu sang đây chơi đi, rủ cả bố mẹ cháu nữa, sang thăm quê ông nhá! Sang đây ông cho đi trại A-rờ-tếch, ông may cho bộ váy áo mũ chào mào khăn đỏ thiếu nhi LX, tha hồ xúng xính. Ông chỉ biết xoa đầu trẻ con chứ ông ko biết ấn nút phóng tên lửa đâu cháu à :-j

đại loại thế.

thiếu nhi khắp 5 châu 4 biển đổ về reo hò nhảy múa bên đống lửa, đứa hát đứa múa đứa kể chuyện ma, đổi huy hiệu trao bưu thiếp tặng khăn quàng.
nhớ mãi bài hát "u-lưb-ka" - "nụ cười". Các bạn LX hát, các bạn Cuba hát theo bằng tiếng tây-ban-nha, các bạn Ý vỗ tay hòa cùng bằng nhạc của Rô-bét-ti-nô Lô-rét-ti.
bạn VN bé tựa con rận nước, kiễng chưn chõ răng thỏ vào mi-cờ-rô, huơ tay múa chân hát "trái đất này nà của chúng mình", hồi hộp quá quên ko trỏ tay "biển xanh giời cũng xanh...". Là, thầy trưởng đoàn bắt phải hát, nạt "em ko hát, về nước tôi báo Bộ GD trừ hạnh kiểm" :-j

trẻ con, dẫu vàng trắng đen, ở đâu chả vậy, chúng nó cần vô tư nắm tay nhau chứ đếch quan tâm ông nào súng to ông nào tên lửa mạnh. Vậy mà đảng viên Trần Việt T. nỡ mang ý thức giai cấp, mang điểm hạnh kiểm ra trộ chúng nó, bắt ép chúng nó hát hò như thằng hề :-j

ô, cái thời chính trị vĩ cuồng ngông nghênh
ô, cái thời con trẻ mắt hạt nhãn long lanh.

Đầu tiên cảm ơn Hiệp, không cho thần tượng sụp đổ, vào lôi hết lý lịch của tao ra đây. Chỉ thiếu đoạn Cộng Hòa Xã Hội Chủ Nghĩa, đoạn gia phả tổ tiên ông bà nữa, là nộp lên xin được việc ở khối tổ chức quốc tế cáo quý.

Ơ, Vinh đi Artek thật á? Nhung đi Artek kiểu đua đòi đú đởn theo các bạn Nga của các bạn Tiệp, đi hồ Séc mà cũng gọi là Artek á? Khổ thân bạn Vinh, bị anh phụ trách đoàn bắt hát không về nhà bị báo cáo Sở GD á?

Hà Nội nóng 36-37 độ. Các em học sinh ưu tú của nước Việt Nam được chọn đi Tiệp Khắc, tinh thần phấn khởi đầy tự hào dân tộc, áo quần đồng phục do cung thiếu nhi cung cấp, áo sơ mi trắng, váy ngắn, mũ ca-lô đội lệch, hăng hái lên máy bay đi Tiệp, chẳng ai bảo mang theo ít ra là một cái áo khoác.

Sang đến Tiệp, giữa mùa hè nhiệt độ 14-15 độ, các em rúm ró với nhau. Được phát cho 50 ku-ron, đủ mua 50 cái kẹo cao su hoạc là 25 cái kem,. không đủ để mua một cái áo khoác Đồ ăn Tiệp bao gồm bánh mì luộc, thịt bò nấu nước sốt ninh kĩ, các em chưa bao giờ ở nhà được ăn, giờ có muốn ăn cũng không nuốt nổi.

Đói, rét, giữa buổi chào cờ buổi sáng, một em Việt Nam mặt tái mét lăn quay ra ngất.

May quá có các anh chị lao động ở Việt Nam, nhìn thấy trẻ con Việt Nam rúm ró đi tham quan ở thủ đô Praha. Các anh chị nhớ nhà, các anh chị thương, góp tiền mua cho mỗi em một bộ áo ấm. Rồi cuối tuần các anh chị đến đón đưa về trung cư của các anh chị, nấu cơm rang thịt, luộc rau cho các em ăn. Thế là đỡ đói đỡ rét. Trước khi về các anh chị còn mua quà cho để mang về nhà, bạn Nhung vác về một con gấu to gần bằng người bạn Nhung, giờ mẹ bạn Nhung vẫn trân trọng để tủ kính ở nhà.

Các anh phụ trách người Cần Thơ với Hà Tuyên, chân chất thôn quê, thương các em, không bắt hát, không bắt nhảy để lấy thành tích, cho phép các em đi chơi với anh chị em lao động ở Tiệp Khắc, để các em được cho ăn uống đầy đủ, được có quần áo ấm mặc, để trong tuần các em có đủ sức hồ hởi hoạt động ca hát tự nguyện theo ý mình cùng bạn bè quốc tế.

Bạn Nhung về nhà trân trọng. Lần đầu tiên được mở mắt ra nhìn thế giới, gặp các bạn từ những nước bạn Nhung chưa bao giờ nghe tên, được nắm tay một bạn trai tóc vàng mắt xanh nhảy bài con vịt, được ăn quả anh đào, được học cách thổi kẹo cao su, được xem cái đồng hồ hàng nghìn năm giữa thủ đô Praha.

Mắt bạn Nhung hạt nhãn vẫn long lanh.

Chỉnh sửa lần cuối:
Thần tượng của mảy (là tao) đã sụp đổ chưa?

Nhất trí với Hiệp - không sụp không sụp quyết không sụp! :D

Chẳng qua là chơi với nhau hai mấy năm có lẻ, lâu quá rồi, gần quá rồi, nên tình thân gần gụi nó át bớt cái tình thần tượng xa xôi đi, chứ hồi bé ở cung thiếu nhi (mày chả thể biết được đâu), tao vẫn ngắm trộm mày như ngắm trộm cô tiên con, ngưỡng mộ nhưng mà xa lăng lắc, nhắc lại là vẫn kèm với một lòng ghen tỵ vô bờ, hihi... Thần tượng của tao má hồng, mắt hạt nhãn long lanh, mi dài phủ kín, tóc thì xù như búp bê Liên Xô.

Back
Bên trên