Thông tin chung về Du học Mĩ

Con gái tao về sau tao cũng thích đặt tên Nhung, Ly, My :D Quyết ko đặt tên Phương mà Quỳnh Phương thì càng không :))

học AP Chem đi :D thi SAT II thoải mái :D bây giờ sang trường em Cụt rồi học AP Cal với AP Chem là không phải lo gì SAT II nữa đâu :D

câu chuyện exchange thì còn dài... :)) âu cũng là cái số bạn Khánh ạ ;;) dù sao thì em cứ boarding cho nó lành :p bác nào xin vào trường cho Int Stu fin aid thì cũng không đến nỗi. để ý nữa là chi phí phát sinh rất nhiều nếu không biết "kế hoạch hóa gia đình." túm lại là làm cái gì cũng phải nhin trước ngó sau, không là mất tiền ngu :))

1. KHÔNG mua sách mới! trường nào cũng có kho sách cũ, xin bọn Admission Office giấy vào đấy mà lấy :D
2. cẩn thận với mọi thứ mà TƯỞNG là free. ở đời chả có cái gì free cả :)) không trả tiền trước thì trả sau, đợi đến lúc nó term billed thì vỡ mặt :p
3. LUÔN LUÔN có đồ miễn phí, nếu tinh mắt nhanh tay :D ngược với điều trên, nhưng rất đúng! vì sao? chúng nó có rất nhiều đồ không dùng nữa vứt đi mà còn nguyên giá trị sử dụng! VD như quạt từ summer session, vứt một xó trong trường, nhưng academic year students mà tinh mắt như Nga thì cũng biết khuân về phòng mà dùng :D
4. ...

tất nhiên là còn nhiều tips bẩn tưởi khác ^^ nhưng ngượng lắm không share đâu :"> VD như là cái chai nước giặt khoảng $10, to đùng ngã ngửa, Nga không mua, chỉ mang bột giặt từ nhà đi phòng hờ, còn nói chung là toàn dùng chung detergent với bạn :)) term trước không có laundry bag cũng không đi mua mà suốt ngày đi mượn chúng nó :p đấy đấy, đại khái thế :D túm lại là nếu chịu khổ + dẻo mỏ + không ngại việc khó một tý thì sống bên này cũng không đắt đỏ lắm :D

vứt một xó trong trường thì đ.c lấy ạ ? 8-}
bạn chị cũng chịu nổi ạ ? 8-}

thế đấy em ạ :D mặt cũng phải chai một tí :D với cả nữa là có phải mình use nó đâu :p sống bên này trao đổi sòng phẳng, chẳng ai cho hông ai cái gì bao giờ.

đồ trong trường không ai dùng mình đem về dùng hộ, tiết kiệm quá còn gì :D trường nó lại chả tuyên dương :D :p

cái đồ thừa trong trường rồi dùng lại hay đấy nhờ đáng học tập :D thế làm sao biết khi nào mang về đ.c :D

Em Nga ơi chỗ anh có thằng Thái Lan mặt chai kiểu thế bị rất nhiều người ghét :)). Cái gì nó cũng đi xin mà xin cho bằng được thì thôi. Mà hình như người TL ko biết xin phép :-?

Ở đây thì có em Nga chai mặt, nhưng thôi, mánh nhặt của rơi vãi về làm của riêng của em Nga Lý hay đấy. Đáng học tập đáng học tập.

ối anh Nam :)) cái này không phải là xin xỏ :p không phải là mình đi nài nỉ xin bằng được cái gì đấy làm đồ của mình. ở đây là share. sống cùng nhau ý mà :D mình không lợi dụng nó (các em chú ý là không được lợi dụng bạn bè [-x thế là rất xấu :D) point là chúng ta cùng chia sẻ ;;)

cực kỳ quan trọng khi đi xin xỏ: thấy nó có ý không muốn thì THÔI NGAY nếu còn muốn ... xin được lần sau :D kinh nghiệm bản thân: bọn Mẽo generous hơn bọn Asian. nhưng nếu bọn Mẽo đã tỏ ý không thích thì tránh cho xa! chúng nó không share đâu. còn bọn Asian thì có cổ già néo một tý có khi lại được :D bọn này giống mình, mắc cái bệnh ngại nhau ý mà :p lúc nào cũng muốn tỏ ra này nọ ý :D

Đi trong trường: đôi khi các em sẽ thấy những đồ nó không dùng nữa (thay đồ mới, hoặc là không dành cho mình), các em có thể hỏi những người có liên quan. thường thì họ sẽ chỉ các em đến gặp người khác, hoặc là bảo tao không biết, hoặc là báo cáo luôn không ai dùng đâu. hỏi họ để xin về. nhưng tốt nhất, để tránh làm phiền người ta, cứ khuân về luôn các em ạ :D để phân biệt được thì cần sự tinh tế thôi :>

(đặc biệt cẩn thận không là khuân nhầm phải đồ người ta đang dùng nhé :p TUYỆT ĐỐI KHÔNG STEAL!)

một điểm nữa: NÊN mang đồ ăn và đồ nấu đi, không là sang bên kia nhiều lúc không chịu nổi đâu (đặc biệt là với các bạn ưa nấu nướng như bạn Nga :> :))) mang đồ hộp & đồ khô đi là chính. nếu mang thịt thiếc gì thì dấu cho cẩn thận, không các anh Hải Quan loot sạch đấy b-) :(( về cơ bản nếu ở boarding thì nhớ mang các hộp đựng thức ăn và chai nước đi, còn vào Dining Hall khuân đồ về mà nấu với ăn :D tớ thế, tớ nấu mì ngon lắm :D nhưng lấy thêm ít rau thịt trứng trong Dining Hall về nấu nữa thì... ôi ôi, ngon không thua gì một nồi lẩu! :x =P~

nhớ mang đủ đồ đi nhấm nháp :D và nếu mang đồ từ Dining Hall ra cũng nhớ cần thận, căn bản thế là illegal :))

à quên, về laundry : ở nhà các bạn giặt đồ 2 lần một tuần (máy giặt ý, mẹ tớ hay giặt thế!) thì sang bên này, mặc khéo thì 2 tuần giặt một lần cũng vẫn ngon, mà đảm bảo 14 15 ngày đấy mặc toàn các bộ khác nhau, yên chí không trùng lặp ;;) cũng vì thế nhớ mang đủ underwear :)) :p :">

*mang một hộp bột giặt máy + softener + laundry bag. tất nhiên là hộp bột giwatj thì phòng hờ thôi :D vì như tớ đã nói :)) tinh thần là share detergent với các bạn :p

Mấy cái đấy thì ra Walmart mà mua. . Vác sang làm gì cho nặng. Bleach cứ mua hộp to nhất cho nó tiết kiệm $
Lúc sang thì cứ mang mì gói :)) Cái này chắc chắn ko thể thiếu với bất kì student nào.
Mấy cái em Nga khuyên về dễ Dining hall dễ bị detension hoặc suspension như chơi :)). Boarding school = high chance of being kicked out :))

no no [-x bọn này waste food cực, nên chúng nó không legally cho phép mình mang đồ ăn về, nhưng thường thường thì nhắm mắt cho qua. không vì mấy cọng rau mà chúng nó vứt mấy chục nhìn USD đi đâu anh Nam :D

nếu lo bị phạt thì chỉ cần không đi học muộn, không vi phạm kỷ luật... nếu lo bị kicked thì đừng vi phạm honesty policy. cơ bản là thế. bọn này được cái ưu điểm nữa là giơ cao đánh khẽ, đánh thằng chạy đi không đánh kẻ chạy lại :D

---

anh Nam đợi sang đến đấy mới mua đồ thì... :D em thề, từ hồi em sang đây đến giờ, trừ đợt xuống NY break, em CHƯA ra khỏi trường nửa bước :)) downtown còn chẳng đi hết, nói chi Wal-Mart xa xôi :p transportation còn bị term billed thì đi làm gì hả anh :D bê từ nhà đi cho rẻ :p

Chỉnh sửa lần cuối:
haha ở Lafayette, shuttle buses are free to grocery stores 5 mins away. On the weekends, there are buses to Walmart, movie, groceries, and malls :p It's ALL free... the furthest mall is 30 mins away and it's pretty decent... about half as big as King of Prussia... the closer mall is about 10 mins away :D that's the power of being in a good location :p

nghe chị Lan nói thấy dễ thở cả người, mà nếu không vlong cứ mang đi rồi chúng ta share mày nhỉ ;)) tao biết mày bây h thảo hiền với bạn bè lắm, chứ không còn hách dịch như xưa nữa rồi

Đúng đấy Chinh à, chính tao cũng ko còn nhận ra bản thân mình nữa :))
Mày cứ mang đi mall mang raw về tao chế biến cho :)) Giải 1st nấu ăn toàn trường mà lỵ ;;)

:-S trường em cái bookstore gần nhất nghe đâu đi mất 10~20mins, lên Boston cả tiếng, nó charge tiền cho là phải :D

Sao trường em ở ngay MA mà như có vẻ là vùng xâu vùng xa thế. Nhà trường ko có tổ chức các trip nào à?

Xin gửi tạm thông tin tại đây:

Chương trình VASI dành cho sinh viên ngoại quốc tại Việt Nam
Lượt RFA

The Vietnamese Advanced Summer Institute, gọi tắt là VASI, tạm dịch là Khóa Thăng Tiến Việt Ngữ Mùa Hè ở Việt Nam, dành cho sinh viên ngọai quốc tại các đại học Hoa Kỳ, là một chương trình được bộ giáo dục Mỹ tài trợ đã tám năm nay.

Từ tám năm nay, cứ mỗi độ hè về hàng năm, lại có một nhóm sinh viên quốc tịch Hoa Kỳ với học bổng trọn vẹn hai tháng để đi Việt Nam học trong chương trình VASI này. Năm nay, người phụ trách đưa phái đoàn sinh viên Mỹ về Hà Nội là nhà văn Quyên Di, giáo sư Việt Ngữ tại đại học UCLA ở California, Hoa Kỳ.

Theo thông lệ, nơi sinh viên ngọai quốc tham dự những khóa học về ngôn ngữ, phong tục và tập quán Việt Nam là đại học ngọai ngữ Hà Nội và đại học ngọai ngữ Saigon. Như vậy trong chương trình hai tháng, mọi người sẽ trải qua một tháng ở Hà Nội và một tháng ở Saigon.

Hôm Chúa Nhật 18 tây vừa qua, một lớp thông tin và hướng dẫn chương trình Thắng Tiến Việt Ngữ Mùa Hè đã diễn ra tại Hà Nội. Đương nhiên chỉ tiếng Việt và ngôn ngữ Việt Nam được sử dụng cũng như trình bày suốt mọi khóa học .
Vậy thủ tục ghi danh cho sinh vien nước ngoài vào Chương Trình Thăng Tiến Việt Ngữ Mùa Hè ở Việt Nam ra sao, vẫn lời giáo sư Quyên Di.

Theo giáo sư Quyên Di, trong 10 sinh viên theo lớp Thăng Tiến Việt Ngữ Mùa Hè năm nay , thì có người đang học môn South East Asian Study chuyên nghiên cứu về Đông Nam Á, có người học Political Science tức môn Khoa Học Chính Trị, có người học về Nhân Chủng Học.

Được biết tám năm trước, khi chương trình VASI khởi sự , sinh viên ngọai quốc chỉ học toàn thời gian ở Hà Nội. Thế rồi cách đây hai năm, chương trình VASI dời vào Saigon một tháng thay vì trọn hai tháng ở miền Bắc như trước.
Sau buổi thông tin hướng dẫn hôm Chúa Nhật, khóa Thăng Tiến Việt Ngữ Mùa Hè cho sinh viên ngọai quốc theo chương trình VASI bắt đầu tiến hành thứ Hai vừa qua. Lớp học kéo dài đến ngày 14 tháng Bảy thì kết thúc.

Sau đó đoàn sẽ vào Saigon, vẫn do giáo sư Quyên Di hướng dẫn và bàn giao cho một field director khác. Tại đây, người nhận lãnh trách nhiệm hướng dẫn sinh viên đến học tại đại học ngọai ngữ Saigon là giáo sư Thúy Kim, đang dạy Việt Ngữ đại học bang Arizona của Hoa Kỳ.

Học bổng trọn vẹn 2 tháng? Em có thấy nó ghi ở chỗ nào đâu nhi? Thấy có $20 application fee và $1000 non-refundable deposit fee. Trang web gì mà thiếu thông tin quá.
Ew, cái này dành cho "American" students đã biết tiếng Việt, có cả phần interview bằng VNese nữa chứ, ặc ặc. Thế thì em đảm bảo toàn Việt kiều về nước? Chứ ở đây bói đâu ra lớp dạy tiếng Việt.
Anh có thông tin gì thêm về chương trình này không?

Chào các anh chị,em năm nay vừa học xong lớp 11 và đang có ý định đi ES năm tới.Em đã đi interview hôm thứ 3 vừa rồi nhưng bị denied (bà Jennifer pv),lí do thì em đoán là study plan ko rõ ràng(em nói là sau khi ES thì sang UK học.Em đang có ý định pv lần 2.Vậy anh chị nào có kinh nghiệm xin chỉ cho em 1 số thông tin(khi nào pv thích hợp nhất,cần bổ sung thêm giấy tờ gì,các câu hỏi thường gặp trong lần 2)
Rất mong được mọi người giúp đỡ

Back
Bên trên