Thông tin chung về Du học Mĩ

Nhưng vấn đề ở đấy là chỉ có 1 năm exchange mà anh Hiếu :-? Mà chuyện AP là chuyện đã vào đại học rồi :-?

hehe em rat mong duoc di cung chi Nga quanh truong :D. Em moi chi den tap trung co 2 ngay nhung thay truong rong qua chua biet dau vao voi dau. Hy vong chi giup do nhiu. :))
Truong chi hay that chi can hoc ESL ma sang lam tu thien nghe cung thu vi lam chu :)) . Con may cai hoc bong cho nghe thuat chac em chiu. Cai do thi phai co nang khieu chu minh thi.... :((

Lúc adcom nhìn vào hồ sơ của mình thấy take AP với IB tá lả mà kết quả không kém lắm thì rất có lợi (thằng này học chăm, vào đại học có khả năng sống sót), chứng tỏ là người thích challenge. Apply thì mất nhiều thời gian, nhưng adcom xét rất nhiều yếu tố. GPA của một lớp academic cao không bằng GPA nhàng nhàng của một lớp AP (do mặt bằng học sinh + trình độ chênh lệch nhau khá lớn). Không những đỡ tốn thời gian mà học AP trong một số trường hợp còn tiết kiệm được xiền :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Trời ạ, giải thích mãi mà chú không hiểu nhỉ :D.
Bố ai cần cái kết quả AP cuối năm. Cứ 2 tuần kiểm tra một lần, 6 tuần tổng vệ sinh, 12 tuần hết một kỳ, lúc nào cũng có điểm để gửi. Lúc gửi điểm ED cũng chỉ cần gửi kết quả transcript sau 6 tuần thôi, đên lúc RD thì đã có kết quả semester 1 rồi. Cái kết quả AP cuối năm, đỗ hay không, điểm tốt thế nào nó chỉ có giá trị lúc lên đại học thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Thì bác đã giải thích đâu mà em hiểu :D
Các bác giải thích kỹ thế thì em mới hiểu được chứ :D

AP nếu đứng trước tên môn học (VD: AP Biography) thì đúng là Advance Placement rồi, nhưng trong trường hợp này :-? nghi ngờ là average point hay cái point gì đấy :))

Cho em hỏi một chút. Em dang hoc ở Singapore, high school thôi. Ở đây mấy cái Universities nó cũng offer AP (mấy trường theo kiểu Mỹ đó), học luôn ở trường đại học. Liệu em dùng kết quả này có giúp gì cho Application năm sau ko nhỉ??? Bác nào biết trả lời em dùm. Mà điểm SAT với extra cirriculum activites thì cái nào quan trọng hơn nhỉ??? Personal essay với SAT nữa? Ngại quá, hỏi nhiều thế này

AP courses có thể dùng để bớt college credit :| và những secondary credit mà là AP cũng được oánh giá cao hơn.

trong các tiêu chí tuyển sinh của Mỹ, thì thằng nào coi trọng cái nào còn tùy thuộc vào việc ... nó là thằng nào :D thế nên cứ cố gắng hết sức có thể ở từng lĩnh vực anh Hùng ạ :) riêng essay là cực kỳ quan trọng đấy. SAT mà cao thì tốt quá rồi. extra vừa đẹp thì càng hay chứ :)

Nga nói như vậy thì hóa ra cứ phải trâu hết hả? Mệt nhỉ. Mình ko phải là sportsman nên extra toàn là club với society thôi. Ko biết có ảnh hưởng gì ko? SAT như thế nào thì gọi là cao? New format 2200 đã ổn chưa. Chưa thi nhưng còn biết để mà cố. Chứ nếu cao quá thì... vô vọng.:D

Chào mọi người , Tớ là thành viên mới và tớ cũng đang định xin sang Mỹ học .
Có mấy câu hỏi ra mắt mong mọi người trả lời giúp :
Hầu hết mọi người đều tự làm đơn để xin học bổng à ? Tớ đang băn khoăn không biết là mình nên tự làm hay là ra ngoài các trung tâm nhỉ ? Các bạn có thể cho một lời khuyên không ?
Mà nhất là khi khai giấy tờ tài chính , mọi ngừoi cũng tự khai được à > Nếu nhà tớ không có tiền gửi ở ngân hàng thì phải làm thế nào > Hay là mình chỉ cần đem công chứng mấy tờ hóa đơn thuế rồi nộp là xong >
Cám ơn mọi người nhiều lắm .

sport thì cứ bịa mấy cái recreational dễ dễ vào :D kiểu soccer, basketball... trong application của em thì chỉ có dancesport (dance cũng phải biến thành sport cho nó nhiều :)) vì em cũng bị thiếu sport, thừa club và art) là competitive, còn lại swimming, soccer và basketball là recre. nói là recre thì trình độ mình đến đâu cũng chẳng ai quan tâm. miễn là đừng ù ù cạc cạc quá là không sao rồi :)

2200 / 2400 là dã man quá rồi còn gì nữa :O

@chị Nga::eek: :eek: :eek: :eek: :eek:
:-?
nếu quyết tâm đi vào học những trường tốt nhất thì làm sao mà trông cậy gì vào các trung tâm được :-? mình giỏi thì mình phải tự làm được chứ :> từ trước đến nay chưa thấy thằng nào giỏi mà phải qua trung tâm mới đi được :-?
mà gì có giấy tờ tài chính nào nhỉ? :-? ai giải thích hộ cái :-? chúng nó bắt đóng tiền học là thôi rồi chứ :-? trừ phi xin các fin aid plan, loan.. thì mới phải khai thu nhập và nộp bản sao các giấy tờ thuế má. chứ bình thường mà đóng tiền học thì tại sao lại phải khai giấy tờ tài chính ạ?
ơ mà 03-06 vẫn còn lớp Anh3 à ? :-?

Uh , thực ra mình đang định xin học bổng , nhưng mà còn vướng mắc mấy cái giấy tờ tài chính (financial statement í ) Tự mình điền được không ?
Mà mình thấy người ta bắt phải có giấy tờ chứng minh thu nhập của gia đình đấy chứ ?
Mà nếu không có tài khoản trong ngân hàng thì phải xin dấu ở đâu nhỉ ?
Mọi người trả lời giúp tớ với

tưởng là FSS form là dành cho xin fin aid thôi chứ :-?

mà họ hướng dẫn thế nào nhỉ. chắc là tự điền được cả thôi ạ :D giầy tờ chứng minh thì đi sao cái tờ đóng thuế ý.

FSS là cái form gì huh em Nga :D
CSS/FAFSA là form xin fin aid của dân US citizens :D
Còn inter chúng mình thì cứ ISFAA mà tiến :D
Còn "chắc tự điền được thôi" thì cũng hơi khó đấy :D May mà form fin aid này ko quan trọng lắm, ko cần chi lí chính xác, thoáng thoáng là được :D Miễn là đừng có saving 40K mà contribute 1K hay saving 10K mà contribute đến 7 8K thì hơi illogical :D

ấy nhầm, PFS - Parents' Fin Statement. cái này dùng cho highschool. hình như cả univ nữa chứ nhỉ. PFS là của SSS (school and student service for fin aid) thuộc NAIS (national association of independent schools). hay là nó chỉ dùng cho các private schools, tức là independent thôi? không rõ lắm :-? xin xong rồi không dùng nên cũng không hiểu :D

không biết nên contribute khoảng bao nhiêu % saving là vừa nhỉ? :-?

Moi nguoi cho to hoi mot câu nữa : nếu mà đuoc học bổng toàn phần thì sẽ bị đánh thuế đúng không ? Thế thì sau khi đóng thuế xong , nếu số tiền còn lại không đủ để mình trang trải cho học bên đấy thì phải làm thế nào ?
Ở đây có ai học ở Amherst khong nhỉ ? Giữa AMherst và Bates thì truong nào khó xin hơn vây?
Cám ơn mọi người nhiều .

Back
Bên trên