Thông tin chung về Du học Mĩ

Ở đây có anh chị nào đã từng hoặc đang học boarding school in USA ko ah? Em đang tìm hiểu về mấy trường, thông tin trên mạng cũng nhiều nhưng còn về phần chọn trường thì dù cũng có hướng dẫn nhưng vẫn thấy rất khó. Họ bảo khi apply thì nên chọn ra mấy trường theo các khả năng khác nhau. Nếu các anh chị có học trường nào mà thấy ok thì giới thiệu giùm em với. Và có phải là những trường nào mà có tỉ lệ international students cao thì khả năng accept sẽ cao hơn ko ah?
À, nếu mà apply boarding school thì hồi đó các anh chị có thi TOEFL và SAT ko ạ? Cái này có thể thay cho SSAT ko ạ vì ở nước mình ko tổ chức thi :((

Hoàng Phương Anh đã viết:
Ở đây có anh chị nào đã từng hoặc đang học boarding school in USA ko ah? Em đang tìm hiểu về mấy trường, thông tin trên mạng cũng nhiều nhưng còn về phần chọn trường thì dù cũng có hướng dẫn nhưng vẫn thấy rất khó. Họ bảo khi apply thì nên chọn ra mấy trường theo các khả năng khác nhau. Nếu các anh chị có học trường nào mà thấy ok thì giới thiệu giùm em với. Và có phải là những trường nào mà có tỉ lệ international students cao thì khả năng accept sẽ cao hơn ko ah?
À, nếu mà apply boarding school thì hồi đó các anh chị có thi TOEFL và SAT ko ạ? Cái này có thể thay cho SSAT ko ạ vì ở nước mình ko tổ chức thi :((
em biet den SSAT the thi co le cung da tim hieu kha kha ve cac truong boarding highschool, va co le em dang nhac den cac private boarding school, vi public highschool o day yeu cau ISEE chu khong phai SSAT. hoc private boarding school la mot quyet dinh tuyet voi day, nhat la khi em du ban linh va truong thanh, tai chinh cua gia dinh kha kha thi dung la khong con gi de suy nghi nua.

ve viec chon truong, chi khuyen khich em tim hieu cac thong tin tren mang. chi cung nho cac thong tin tren mang ma len duoc danh sach cac truong de apply, truc tiep lien he voi truong va bay gio thi hoan tat cac application. viec tim kiem tren mang noi chung kha nhanh va don gian, nhat la khi em co y dinh di du hoc thi ky nang tim kiem thong tin la rat quan trong. hy vong em se tim du thong tin can thiet :)

de giup em duoc tot hon, chi se cho em biet qua trinh tim va apply cua chi. sau khi len danh sach tam 15 truong chi ung nhat, sap xep theo thu tu: diem trung binh SAT cua sinh vien trong truong. sau do chi phan loai ra 4 nhom: nhom 1 la cac academy co diem SAT cao, nhom 2: cac academy co diem SAT va acceptant percentage cao, nhom 3: cac truong dat du cac yeu to danh gia o muc kha tot, va nhom 4: cac truong co diem SAT cung nhu cac yeu to kahc chap nhan duoc, va acceptant percentage cao. do yeu to ca nhan, tat ca cac truong chi chon deu o Massachusetts, chi co 1 truong o Princeton, Newjersey. chi khuyen khich em apply vao academy, vi du sao muc dich cua minh khi sang day hoc cung la dai hoc, roi master,PhD... hoc o prep-school nhu the tot hon rat rat nhieu.

bay gio chi dang o My, tan huong 2 tuan cuoi cung trong Summer session cua Cushing Academy. thu 3 tuan roi chi interview de vao truong, tinh hinh rat thuan loi. hy vong thang 1 hoac thang 9 nam sau minh se duoc nhan. chi cung hy vong he nam sau em se sang day tham gia chuong trinh nay. Cushing Academy la private boarding school dung thu 4 o Massachusetts. cac khoa ESL, Critical Skills cung nhu College Prep cua no deu duoc danh gia cao. ban than chi thi rat hai long voi 6 tuan hoc o day. neu thang 1 nam sau khong duoc nhan vao thi mua he co le chi cung se kiem 1 cai summer session o MA de hoc, nhung lan nay se tim o cac truong dai hoc (Harvard, Princeton, Yale, Brown... deu co summer session. khong biet cac anh chi khac co biet thong tin nay de dang ky khong? duoc nhan vao hoc o summer session don gian hon regular school year, ma van duoc huong mot nen giao duc tot cua Ivy, tai sao lai khong nhi?) em sang summer session 2006 thi Vietnam minh lai co cai de ma gioi thieu. summer session nao o Cushing cung co international night, bao gom international dinner va international performance. vua roi chi ran nem & mua non, noi chug la rat vui, va nhat la cuc ky tu hao. du sao thi Vietnam minh cung chi co moi 1 nguoi ma vua co dinner, vua co performance, trong khi cac nuoc khac rat dong dinh vien sang, co khi chang lam gi ca, hoac ket hop voi nuoc khac, hoac chi lam dinner. neu em sang, chi hua la se lam advisor cho em day ;) ma co khi chang can chi, o dinning hall cua truong chi moi phat hien ra la co 1 anh Vietnam dang lam viec o do :D

bay gio tra loi not cac cau hoi cua em.

1. chi khong the gioi thieu truong nao khac ngoai Cushing cho em duoc, vi ban than chi chua hoc, chi khong dam chac. chi cung khong chac la truong Ams minh co nhieu hoc sinh tung hoc o private boarding school o My de gioi thieu voi em. hon nua, tu minh tim truong minh muon thi van tot hon em a :)

2. truong co ti le int stu cao thi co truyen thong nhan nhieu sv quoc te, nhung truong co ti le int stu thap se co the nhan minh vi diversity, vi thuong thi ho se khong co sinh vien Vietnam o do. tuy nhien dieu kien nay khong nen xep xet den, vi ti le int stu o ca private boarding school noi chung kha dong deu. tum lai la mot khi minh tu tin vao ban than minh thi chang can biet truong no co may sinh vien quoc te ca. co bao gio vi minh la nguoi Vietnam ma ho tu choi minh dau?

3. chac chan em phai thi TOEFL, SSAT thi tuy truong, co truong bat buoc, co truong noi la bat buoc nhung roi khong co cung khong sao :D tuy nhien chi cho rang em nen thi SSAT. no de hon SAT nhieu nhieu lan, math thi khong co gi de lam, chang khac gi cho hoc sinh cap 1, cap 2, verbal thi hoi kho, nhung em cu bo trong tat cung chang sao, vi SSAT co tru diem cac cau tra loi sai ma :D quan trong la essay phai viet that hay. phan verbal kem mot ti ho cung se thong cam vi em la sinh vien quoc te.
o Vietnam khong to chuc thi thi em sang Sing hay Thai ma thi :D thang 11 nay chi se sang Sing thi SSAT :D nhan tien ket hop voi di choi va tham hoi luon :D

mot dieu cuoi cung chi luu y em, do la phan interview la cuc ky quan trong. interview tot, em nam 50% kha nang duoc nhan vao truong. tiep do la essay. roi recommandation letter. rec letter phai that su thuyet phuc. chi khuyen em nen nho mot sinh vien du hoc ve nuoc va da thanh dat viet guidance/personal rec letter. math & english teachers rec letters cung kha quan trong, nhung rat kho ma viet cho hay duoc nen personal rec letter phai troi hon han. cuoi cung la bang diem va cac yeu to khac. em co bang diem tot thi cung la mot diem cong rat lon roi.
ma em a, minh cung mot cai loi khong the choi cai :D minh la nguoi Vietnam, thuong thi ben do it Viet Nam lam, nen kha nang duoc nhan do diversity la rat cao :D chi chuc em may man & thanh cong trong viec apply vao private boarding school o My :)ß

(xin loi ca nha em dang dung Mac nen khong go duoc tieng Viet :D)

Nguyễn Lý Hiền Nga đã viết:
(xin loi ca nha em dang dung Mac nen khong go duoc tieng Viet :D)

Trường em Nga này giống trường chị ngày xưa nhỉ, toàn dùng apple, hehe.

Theo chị thì vào boarding school nên vào học ít nhất 2 năm, học 1 năm nhất là năm cuối mệt mỏi nhiều vấn đề lắm. Chị thấy học sinh VN mình bây giờ bắt đầu vào private/boarding school khá nhiều rồi, cũng có cả dạng tự túc lẫn học bổng.

Bây giờ có thêm chương trình ASSIST theo chị nghĩ là khá hay vì chị biết alumni của cái chương trình này về sau toàn vào Ivy cả, chỉ có một điều là học xong 1 hoặc 2 năm các em phải quay về VN, và 1, 2 năm sau mới quay lại Mĩ. Chương trình này bắt đầu ở các nước châu Âu lâu rồi, nhưng cách đây 3 năm bác Bob Stanley là dean cũ của trường chị mới hỏi chị xem là về VN thì như thế nào.

Còn nếu em muốn biết thêm về boarding schools in general thì lên web của princeton review, trên đấy có hết.
Hehe, mà chị ko hiểu em Nga nói cushing nhà em đứng thứ 4 về cái gì, chị chả thấy nó rank general như thế bao giờ cả.

Mà hình như trường em có thằng nào tên là Pierre người taiwanese hả. Hồi trước nó học summer academy lớp chị dạy. Nếu gặp cho chị gửi lời hỏi thăm.

Em cảm ơn chị Nga vì những thông tin của chị, chúng hữu ích vô cùng chị ạ :)) Em cũng mong apply vào được mấy trường ở Bắc Mỹ mà ở gần PA thì càng tốt với lại có vẻ như chất lượng của mấy trường ở đó cũng tôt hơn. Chị có biết Philip Exeter Academy ko? Em rất thích cái trường này vì extracurricular của nó tới tận 110, lại còn có Anime club nữa chứ :D . Nhưng trường này coi bộ có vẻ khó. Em cũng đã xem thông tin vể trường Cushing của chị rồi. Ở boardingschoolreview nó xếp trường chị là một trong những trường high percentage of international students thì phải.
Về mấy cái chứng chỉ TOEFL và SSAT thì em vẫn có một số vướng mắc. Như SSAT thì chắc khó mà thi được quá vì ông anh em bảo nếu thi thì phải thi vào khoảng T10, 11 mà lúc đó thì còn phải đi học ở trường làm sao mà sang Sing được :(( . Còn TOEFL thì hồi chị apply nó có đòi hỏi điểm như thế nào ạ? Vì em bây giờ mới bắt đầu đi luyện TOEFL mà nếu dự định sang đấy sang năm thì e là chưa thể. Nhưng như các chị bảo đấy nếu học được 2 năm thì vẫn tốt hơn.
À, chị có thể cho em Y!M của chị được ko? Để nếu cần gì em có thể tiện hỏi chị luôn :p Thanks chị nhìu :x

em co 1 cai ranking cac private school cua My, sau khi rut ve private boarding school thi Cushing xep thu 4. neu em Phuong Anh co nhu cau thi bao gio chi ve Viet Nam se tim lai cai file nay.

truong em dung Intel, nhung van de bay gio la buoi dem, em dang o dorm, muon laptop cua thang ban. no cho muon apple thi danh dung apple vay, chu co thich thu gi dau :( dung khong quen :((

em tuong cac turong noi chung khong nhan hoc sinh vao hoc 1 nam cuoi chu? nhu may truong em len list, chi nhan hoc sinh vao feshman, junior hoac senior, sau do thi thoi. mot phan vi dau nam lop 12 minh phai apply vao DH roi, ca nam lop 12 do neu moi vao truong cua ho, thu nhat la bat loi cho applicant, thu 2 la truong ho cung chang dao tao duoc may, dau ra cua hoc sinh khong tot thi lai anh huong den danh tieng cua truong.

em du dinh hoc 2 den 2 nam ruoi. neu duoc nhan vao dot thang 1 thi se la 2nam ruoi. nhung minh lai bi lap lai 1 nam :( em Phuong Anh bay gio vao rut duoc mot dong kinh nghiem xuong mau cua cac anh cac chi, chac la se khong bi dup nhu chi :(( tiec dut ruot, mat mat 5 thang khong lam cai gi de roi lo mat 1 nam :((

em khong hung thu voi chuong trinh ASSIST do lam, vi nhu the kha la mat thoi gian. ma ve cac truong Ivy, khong biet viec apply vao cac college cua no co kho lam khong? co phai ho phan lon la cac truong graduate khong? hom nay em xem qua mot luot cac Ivy, thay toan chu trong vao MBA voi PhD thoi :(

info about boarding school in general thuc ra co mot trang web danh rieng de dang tai. em chang nho dia chi cua no, nhung em Phuong Anh cu len google, search bua 1 cai ten truong private boarding school nao day, thi se thay trang web day. no tra tien cho Google de dang len ma :D

em khong hieu lop chi day la the nao a :eek: ma co khi thang be chi noi no chi hoc regular school year thoi, khong o lai summer session, hoac co thi em cung hcua bao gio noi chuyen :D ben nay khong choi voi bon Taiwanese nhieu lam, mac du cung biet tuong doi. bon chau A dong nhat la Nhat, suot ngay dinh vao voi nhau, nhi la nhom TQ-TW-HK, roi den Korea. nhom TQ-TW-Hk tu te nhat la bon Hong Kong, mac du chung no noi Cantonese chu khong phai Maldarin.

du sao thi tuan sau cung se thu hoi xem co thang Pierre nao trong truong khong nhe ;) chi co biet no la class of nam nao khong?

------------

em Phuong Anh a,

chi chi biet Phillips Andover Academy o Andover, MA thoi. truong nay la private baording school so 1 Hoa Ky do. chi rat muon den do hoc. hay Groton Academy o Groton, MA, Milton Academy o Milton, MA cung la nhung truong tuyet voi. chi thich cai an tuong cuc ky chuyen nghiep cua cac truong nay, nhung cung rat co cam tinh voi su tan tinh cua Cushing.

dung la thi SSAT thi phai vao nam moi thi duoc, nhu chi la thang 11 chi thi o Sing. nhung em khong phai lo lam, vi thuc ra thi SSAT vao thu 7, em co the chi phai nghi 1, 2 ngay hoc cuoi tuan, cung khong nhieu lam. khong thi em cu gui don de nghi cho no, bao rang minh khong the thi vao ngay thuong duoc, de nghi no to chuc cho di vao chu nhat. ho co che do nay, tuy nhien chi khong ro lam vi chi cung co dinh thi vao chu nhat dau :D

TOEFL thi den bay gio chi van chua thi em yeu a :)) tinh hinh la tam thang 10 se thi. bao luon cho em yeu qui mot tin nay de em tu tin: den gio chi van chua on luyen mot ti ti nao ca :D mac ke em a. chi tin la chi em minh bet cung phai duoc 500 :D ma den apply vao mot truong dai hoc loai kha o My nhu Penn State Univ ba chi chi cung chi co 533 diem TOEFL, van duoc nhan vao nganh ma truong xep nhat nhi nuoc. chi hoi may dua duoc nhan vao roi, chung no thi CBT nhugn diem khong cao lam, duoi 200. nhu the chac em cung hieu la chi em minh chang can on gi cung tuong doi on roi :) chi cung khuyen em nen sang do hoc summer session. chi hoc ben nay la chuong trinh ESL, level 13/13 --> nhin vao ket qua hoc he cua minh nguoi ta cung danh gia duoc trinh do tieng Anh cua minh roi, nen co the diem TOEFL nho co bi thap thi hy vong nguoi ta cung nghi cho la hoc tai thi phan :D

chi cung khuyen em la nen hoc lai 1 nam, neu em khong sot ruot va gia dinh du dieu kien tai chinh. hoc nhu the chac hon em a :)

YM cua chi la alittlesweetpea. nhung bay gio thi chi khong dung duoc YM nen em cu doi den tam giua thang 8 hang add nhe :D

chuc em vui ve & thanh vong ;)

Nguyễn Lý Hiền Nga đã viết:
em tuong cac turong noi chung khong nhan hoc sinh vao hoc 1 nam cuoi chu? nhu may truong em len list, chi nhan hoc sinh vao feshman, junior hoac senior, sau do thi thoi. mot phan vi dau nam lop 12 minh phai apply vao DH roi, ca nam lop 12 do neu moi vao truong cua ho, thu nhat la bat loi cho applicant, thu 2 la truong ho cung chang dao tao duoc may, dau ra cua hoc sinh khong tot thi lai anh huong den danh tieng cua truong.

em khong hung thu voi chuong trinh ASSIST do lam, vi nhu the kha la mat thoi gian. ma ve cac truong Ivy, khong biet viec apply vao cac college cua no co kho lam khong? co phai ho phan lon la cac truong graduate khong? hom nay em xem qua mot luot cac Ivy, thay toan chu trong vao MBA voi PhD thoi :(

em khong hieu lop chi day la the nao a :eek: ma co khi thang be chi noi no chi hoc regular school year thoi, khong o lai summer session, hoac co thi em cung hcua bao gio noi chuyen :D ben nay khong choi voi bon Taiwanese nhieu lam, mac du cung biet tuong doi. bon chau A dong nhat la Nhat, suot ngay dinh vao voi nhau, nhi la nhom TQ-TW-HK, roi den Korea. nhom TQ-TW-Hk tu te nhat la bon Hong Kong, mac du chung no noi Cantonese chu khong phai Maldarin.

du sao thi tuan sau cung se thu hoi xem co thang Pierre nao trong truong khong nhe ;) chi co biet no la class of nam nao khong?

Thế thì em Nga lên list bị thiếu roài, chứ các trường boarding nó nhận vào học senior cũng ko thiếu đâu. Chị công nhận là học 1 năm rất gấp gáp, hehe, nhưng cũng học được nhiều lắm.
Assist mất thời gian, cùng lắm là bị chậm 1-2 năm (mà em cũng muốn học dài nhỉ) nhưng đầu vào toàn là những top private schools của Mĩ, nhưng chị biết học sinh VN mình nhìn đâu cũng toàn thấy short-term, tầm nhìn như thế chắc chắn sẽ bỏ lỡ những cơ hội rất quí.

Thằng bé ở trường em đúng là học regular school year, class of 2006 rồi :D chắc em cũng ko biết. Nó trước đây summer academy khóa 2003 trường chị (Suffield Academy)

Còn nói chung về boarding schools có Exeter (feeder school của trường chị bây giờ) và Andover (trường Bush học ngày xưa). Vào những trường này rất khó, và chị cũng chưa thấy nó cho học bổng VN mặc dù endownment còn lớn hơn cả college.

Theo chị trừ những học sinh đang ở Mĩ ra thì khi apply vào private schools ở Mĩ có thể xin waive được SSAT/PSAT. Nên có điểm TOEFL trên 600 vào trường một cái là nó waive luôn cho ESL.

Chỉnh sửa lần cuối:
co 2 truong Andover, chac chi noi Phillips andover, vi truong nay xep so 1 trong cac private boarding school cua My. em cung rat muon duoc nhan vao, nhung thuc su thi kho qua. so hoc sinh cua truong rat dong, nhieu nhat trong cac truong em len list, nhung ti le nhan cung chi tam 20%. so sanh voi mot so truong kem hon mot ti (Lawrence, Cushing...) thi la ca mot su chenh lech. cac truong kia tuy so hoc sinh it hon nhung ti le nhan lai cao hon :(

em cung se nghien cuu ve chuong trinh Assist. thuc su la neu khong tinh den van de thoi gian thi chuong trinh nay hap dan qua. ma hap den the thi chac la kho xin vao lam :D

ke hoach cua em la 3 nam high school nua (cham 1 nam) + 4 nam undergradute + 2 nam MBA, tong cong la tam 9, 10 nam cho study abroad, nghi ma thay nan qua :( bay gio di co 6 tuan ma da met moi lam roi.

ma chi hoc o Suffield Academy, tuc la highschool? private boarding school? nghe ten quen quen :D truong chi o dau a?

em khong ro voi cac truong khac the nao, chu o Cushing thi chac la em cung xin wave ESL duoc. minh hoc den level 13/13 cua no roi, no con doi gi nua? voi cac turong con lai, co le em cung se gui ban sao chung nhan tot nghiep ESL cua Cushing, hy vong la chung no wave not cho :D

nhu y me em thi, neu truong highschool cua minh khong anh huong den viec apply vao cac top univ, college, thi cu hoc Cushing cung duoc, du sao day cung la mot truong rat tot. truong hop xau thi thoi gian dau dai hoc hoc o turong tam tam 1, 2 nam, sau do chuyen sang truong tot hon. em cung chua biet the nao. xin y kien cua chi My a!

@chị My: Sigh, nói về cái ASSIST thì quả thật scholarship của nó ko satisfactory lắm vì mình được full nhưng service fee của ASSIST là $7K, quả thật quá đắt 8-}
Vả lại chỉ được học 1 năm, nên cuối cùng tuy được chọn nhưng em đành từ bỏ chương trình này :D
Hy vọng năm sau nó sẽ giảm fee espcially for VNese students

Em Long nên nhớ tiền học phí của boarding school tốt ở Mĩ bây giờ range khoảng từ 35k-40k/năm, nên cái service fee đấy theo chị nghĩ ko phải là ASSIST cầm hết đâu em. Chị còn nghĩ là 7k là rất ưu đãi cho VN rồi (vì hồi trước chị nhớ bọn Châu Âu đóng hơn nhiều). Tất nhiên những học sinh giỏi mà gia đình chưa có điều kiện như thế thì cũng hơi tiếc, nhưng hehe, nhưng ko phải ai cứ đóng 7k là đã đi được.

Chị thấy em Nga thời gian còn dài, học boarding mà cho phần lớn chi phí thì còn được, chứ nếu học 3 năm, hehe, chắc phải có điều kiện kinh tế quá mạnh (ví dụ 10 năm đi học của em mỗi năm nhân lên khoảng 35k trung bình). Cushing theo chị biết cũng được, nói chung là các boarding bên đấy về khoản học hành rất yên tâm, chị sợ sang đấy học nặng quá lúc đấy ....hối ko kịp, hẹ hẹ. Chị thấy cứ học trung học thật giỏi ở VN thì cũng ko thiếu gì cơ hội sang học đại học full ride sang nước ngoài.

Chúc em có lựa chọn đúng :)

:eek: anh Long sao lai bo phi the? :( co hoi duoc di mot chuong trinh tot nhu vay dau phai la nhieu dau.

anh Long & chi My co the gioi thieu qua cho em mot chut thong tin ve viec apply ASSIST duoc khong a? mot cau hoi nua, neu nam sau em di boarding school ben nay roi thi co duoc apply hoc bong do nua khong? nhu chi noi, duoc vao cac top boarding school, roi len dai hoc thi cung toan truong dinh, hap dan qua :D nhung chi so apply hoi kho.

ve khoan tai chinh, neu nghi dai hon la sau nay minh kiem duoc nhieu nhieu lan khoan do, ban than con nguoi minh cung duoc nhan mot nen giao duc tot, thi em thay khong phai la khong nen :)

hihi, bay gio em cung thay met vi hoc nang qua. mang tieng la summer nhung khong phai la summer camp, ma la summer school, hoc khong thua gi trong nam. nhieu luc thay con cang hon ca khi thi o Vietnam :D nhung em khong hoi han. do la su lua chon, va mot khi da quyet thi phai di den cung.

chi My la hoc bong o Suffield & Exeter a? chi tu xin hoc bong khi apply hay di theo chuong trinh nao? hoi truoc khi em gui thu de nghi tim them thong tin ve fin aid, cac truong deu tu choi vi minh la sinh vien quoc te :(

Hôm nay mới đọc bài của em Nga Lý :D
ASSIST năm trước đến trường mình nhưng phần lớn mọi người đều từ chối vì fee đắt :D Ko biết năm nay có đến nữa ko
Thường thì ASSIST ko đến 1 MÌNH mà kéo theo 1, 2 trường nữa cũng có ý định nhận hs VN, anh nghĩ năm nay có thể có Taft (Taft đã nhận Khoa full aid 3 năm nên khả năng tài chính bị giảm sút), Loomis thì vừa nhận Trần Trang năm nay ko biết năm sau có đến nữa ko :-? Suffield thì năm nay chị BT vừa graduate, chắc năm sau nó cũng sẽ đến tuyển :D
Nói chung các em năm sau cơ hội đi trung học rất nhiều đấy :D Hãy thiết lập quan hệ, gây ấn tượng tốt trước với họ vì khi họ đến trường mình tất cả những học sinh được chọn phỏng vấn đều phải qua tay thầy Khôi, mà thầy Khôi thì thường chỉ để ý đến khối sáng :-?

Hơi lạc đề một tí nhưng em muốn hỏi chị Nga đã về chưa để em còn add nick chị ý mà. Khổ nối YM của em lại đang có vấn đề, rõ chán :(( À, cái summer session của chị là tự túc phải ko ạ? Cái này chắc nó ko đòi hỏi gì nhiều mà chỉ cần apply thôi phải ko ạ?

Anh chị cho em hỏi, em đã quyết tâm sang năm sẽ đi làm Exchange Student nhưng đang đắn đo xem chưa biết chỗ nào là best agent. Nghe nói sang đó, mấy cái agent ko tốt nó bỏ rơi mình thì mệt lắm. Tất nhiên sang bên kia là tự lập hêt rồi, ah anh chị nào đã hoặc đang là ES có thể cho em nick Y!M đc ko?

chị về rồi em ạ :D về cái summer session, thực ra chị cũng không rõ họ có yêu cầu gì không, có lẽ là học ESL thì không, vì họ chỉ bắt viết essay và làm mấy cái short respond thôi. nhưng học mấy course khác thì chắc là có, phải có bảng điểm và các rec letter mà.

chị cũng thông báo luôn, trường chị rát nhiều học bổng, đặc biệt là về nghệ thuật. nếu em chỉ có ý định học ESL thì cũng cứ mạnh dạn xin, chỉ cần chút hoạt động xã hội (VD như thằng bạn chị dạy tiếng ANh cho người già ở Brazil) mà cần đến tiếng, hoặc có ý định sang trường nó học.

chị em minh f cùng học chiều, nếu em rảnh rang thì cứ qua lớp chị :) chị sẽ rất vui được đi vài vòng quanh trường với em :D

Em Nga ác liệt nhỉ :D Rảnh thì đi vài vòng quanh trường với anh đê :))
HN sang US tha hồ mà AP với cả IB, Honor, nhưng mà tôi tương cuối năm mới có kq để apply :-? Sao mà send được :-?

đấy là thi IB với AP để lấy credit cho đại học để lúc vào đại học không phải học lại thôi. Còn gửi đi college là transcript của những kết quả đã có.

Ô, thế hóa ra các bác tính ngược à
Take mấy cái course dễ thôi, dành thời gian mà cày SAT với điền form, viết essay, các bác chưa gì đã tính chuyện chơi AP để vào đại học roài :D
Em nghĩ các bác nhầm thế nào ý chứ :-?
Vả lại trong có 1 năm các bác chơi AP thì vào đại học chỉ bớt được mấy course 101, general là cùng, mà em thấy học thêm cũng chả sao, cho nó liền mạch, các bác học rồi nghỉ hè liệu vào năm các bác còn được tí gì trong đầu chứ
Em nói khí không phải mong các bác bỏ quá cho

101 là thế nào hả Long...chú ko biết gì rồi...vì dụ mấy cái AP có thằng bớt được cả 111,112 Calculus đấy nghĩa là bỏ béng được 2 cái đầu rồi. Mà có AP bớt được course tốt nghiệp sớm + chọn được nhiều cái để học...

Back
Bên trên