Thông tin chung về Du học Mĩ

thưa các anh chị
em hỏi mấy câu sau :) mong các anh chị trả lời giúp
1, du học Mỹ ngoài hình thức trao đổi văn hóa ra còn có kiểu du học j` nữa ko ạ? khác j` so với trao đổi văn hóa ạ?
2, mấy trang tr'c các anh chị có nói dân A1 thì tội j` phải đi exchange
nghĩa là sao ạ? :-/
đi exchange thì ko bằng đi các cách khác ạ?
3, mấy cái trung tâm CCI j` đôcs tin tưởng đ.c ko ạ?
nếu em muốn đi Mỹ thì ngoài việc luyện Toefl với SAT ra em còn phải làm j` nữa ạ?tìm học bổng ở đâu ạ? hay lại đến mấy cái trung tâm đấy ạ?
4, chuyện xin visa thì ntn ạ?
5,ngoài ra thì slept liếc là ntn thế ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Thu Trang đã viết:
thưa các anh chị
1, du học Mỹ ngoài hình thức trao đổi văn hóa ra còn có kiểu du học j` nữa ko ạ? khác j` so với trao đổi văn hóa ạ?
nếu em muốn đi Mỹ thì ngoài việc luyện Toefl với SAT ra em còn phải làm j` nữa ạ?tìm học bổng ở đâu ạ? hay lại đến mấy cái trung tâm đấy ạ?
ko ai trả lời em ạ?

thưa các anh chị
chị là new member nên cũng k bít mấy
em thử vào cái nè đi chị Trâm post lên đó http://www.ivce.org/duhoc.doc
nó cũng phần nào anwser your question đấy
còn việc đến mấy cái trung tâm đó thì mọi người đều nói là k nên và mọi người đều bảo là teach yourself em ah :) ;) good luck !;)

Mình đang muốn học Master về ngành tài chính ngân hàng tai US...Có ai biết trường nào đào tạo tốt và hay về chuyên ngành này tại NY or WA giới thiệu cho mình với.Thanks![-o<

Phạm Anh Dũng đã viết:
Mình đang muốn học Master về ngành tài chính ngân hàng tai US...Có ai biết trường nào đào tạo tốt và hay về chuyên ngành này tại NY or WA giới thiệu cho mình với.Thanks![-o<
sao anh lại chọn 2 vùng ở cách xa nhau thế 8-| thế là anh định học ở East Coast hay khu Western? anh định năm nào đi? scholarship thì sao?

Nguyễn Lý Hiền Nga đã viết:
sao anh lại chọn 2 vùng ở cách xa nhau thế 8-| thế là anh định học ở East Coast hay khu Western? anh định năm nào đi? scholarship thì sao?
Hiha:embarasse anh có biết gì về US đâu,biết mỗi thủ đô Hoa Thịnh Đốn và Nữu Ước(do xem TV :D)Cuối năm nay vù được thì tốt, còn Scholarship á?Em xin cho anh được không? :p không thì sang lao động chân tay để phục vụ cho lao động trí óc vậy :D
Ở đây có ai biết gì về New York University(Stern) không?Chỉ bảo với..

Chỉnh sửa lần cuối:
:eek: à, thế thì anh nói là DC, chứ không phải WA! WA là bang Washington ở miền Tây Bắc (8-| đúng không nhỉ? ai nhìn lại hộ cái bản đồ :p em chả biết tý gì về các bác miền Tây :D) còn thủ đô là Washington DC, chả thuộc bang nào cả mà là District. nó nằm ở East Coast :x em My nhà ta đang học chăm ở đấy :x

ảnh thử hỏi 2 đồng chí này:
-phuong0my - about DC
-toand2k - about NY

goodluck ;)

p.s: mà em nhớ anh Dũng có cái ava chụp với chị Vân xinh thế :x bạn gái anh ạ? sao lại đổi mất thế này?

đợi decision là sao ạ?
:-? liên quan j` ạ?:-/

ngoài giao lưu ra còn còn đường nào để đi du học ở Mỹ ko ạ?
nếu mà xin học bổng thì là học bổng trung học ạ?

ngoài ra thì em có thể tự vào các website của các private school ỏ bên mỹ và nộp đơn apply như bình thương, chỉ khác là nó là high school.

các website của trường private schools đấy là j` ạ?
nghe nói là muốn học PTTH ở đấy phải có bảo lãnh j` ạ?
học private schools có đắt ko ạ?

Cho mình hỏi 1 chút.
Mình đã sang US dc khoảng 3 tháng, hè này muốn về Vn chơi.
Đang lo lắng là liệu khi về rồi thì có quay lai US dc ko.
Mình có Visa F1 , thời hạn 1 năm ( issued Dec 2005 ).
Ai biết thì nói mình biết với.
Cám ơn trước.

thưa các anh chị

1. Nói về chuyện đi Exchange. Đây là câu chuyện của cô Mỹ dạy giáo dục công dân của anh. Cô có quen một anh đi exchange tên là Quang. Lúc đầu anh Quang được assigned với một nhà của một single mom với 2 đứa con trai tầm 7 - 8 tuổi. Cứ đến tối tối là 2 đứa này cãi nhau chửi nhau ầm ĩ không thể học được. Anh Quang ở trong một cái phòng và chỉ có một cái giường ,không có bàn học, không có đèn học, phải tự bỏ mấy chục đô ra để mua đèn và nằm bò xuống đất học mỗi tối. Mẹ anh Quang gửi cho anh 2000USD, nhưng gửi vào tài khoản của single mom kia. Đáng lẽ ra anh Quang không mất một đồng nào, vì là exchange program, đã đóng 4000 ngay từ đầu rồi. Nhưng bà kia mỗi tháng lấy của anh Quang 200USD và bảo đấy là mẹ mày gửi để mày sống. 8-|
Well, nhưng dù sao cũng là một happy ending. Anh Quang được một ông hiệu trưởng của trường trung học giúp đõ, tìm nhà mới cho, và cuối cùng được sống với một đôi vợ chồng già, con cái đã lớn, và từ đấy mới được sống tử tế.
Make the inference yourself.
Of course I don't mean that exchange program is all bad since I'm just the outsider. You may contact other "exchangers" to ask them.

2. Scholarship: Em đang nói đến học bổng gì, trung học, đại học? Đọc lại bài của anh Hưng ở ngay đầu nếu em nói về đại học. Còn học bổng trung học thì đến lớp 11 có mấy cái về trường mình đấy. Wait and see. Nhưng dĩ nhiên học bổng thì dành cho những người giỏi nhất, em trong lúc này học và tham gia hoạt động ngoại khóa nhiều để get ready đi.
Nếu định tìm học bổng đại học thì phải học cả TOEFL và SAT. Học thì tự học thôi em ạ, không ai giúp mình học được đâu. Còn đi học chỉ mang tính hướng dẫn thôi.

3. Forget all the "studying abroad agency".

4. VISA: Em đã có học bổng đâu mà nghĩ đến visa làm gì chỏ mệt :)) Nếu muốn nghĩ sớm thì đọc lại mấy bài đầu tiên của anh Hưng, có đề cập đến VISA đấy.

okie cám ơn anh ạ
em bây h đang đăng kí vào trường Nacel International School
cái chỗ mà chị Trang cụt học ý
đ.c học trong môi trường toàn tiếng Anh + học các môn xã hội = tiếng Anh => nâng cao khả năng tiếng Anh
ngoài ra đ.c visa F1, tuy nhiên vẫn phải ở nhà dân
bây h vấn đề em quan tâm là visa + SAT I + SAT II
SAT II thì em định sẽ chọn hóa
vì lý cứ lơ ma lơ mơ ,lúc thế này lúc thế nọ chả có j` rõ ràng cả
thế em sẽ phải có n~ sách j`? có ai có sách SAT II về Hóa ko cho em mượn photo đ.c ko? hay là sang đấy có thư viện
mà chắc cứ đề phòng trước , nhỡ đến đấy mà ko có thì vỡ mồm 8-}
ngoài hóa + lý ra còn môn nào khác ko ạ?
ôi z ời ơi anh vào Connecticut à :eek::eek::eek: cùng trường với con Dại ạ ? :eek::eek::eek: sướng thế :eek: :>
btw anh có thể nói bí quyết + điểm toefl + SAT + SAT II của anh đ.c ko ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Phạm Duy Khánh đã viết:
1. Nói về chuyện đi Exchange. Đây là câu chuyện của cô Mỹ dạy giáo dục công dân của anh. Cô có quen một anh đi exchange tên là Quang. Lúc đầu anh Quang được assigned với một nhà của một single mom với 2 đứa con trai tầm 7 - 8 tuổi. Cứ đến tối tối là 2 đứa này cãi nhau chửi nhau ầm ĩ không thể học được. Anh Quang ở trong một cái phòng và chỉ có một cái giường ,không có bàn học, không có đèn học, phải tự bỏ mấy chục đô ra để mua đèn và nằm bò xuống đất học mỗi tối. Mẹ anh Quang gửi cho anh 2000USD, nhưng gửi vào tài khoản của single mom kia. Đáng lẽ ra anh Quang không mất một đồng nào, vì là exchange program, đã đóng 4000 ngay từ đầu rồi. Nhưng bà kia mỗi tháng lấy của anh Quang 200USD và bảo đấy là mẹ mày gửi để mày sống. 8-|
Well, nhưng dù sao cũng là một happy ending. Anh Quang được một ông hiệu trưởng của trường trung học giúp đõ, tìm nhà mới cho, và cuối cùng được sống với một đôi vợ chồng già, con cái đã lớn, và từ đấy mới được sống tử tế.
Make the inference yourself.
Of course I don't mean that exchange program is all bad since I'm just the outsider. You may contact other "exchangers" to ask them.

8-} Em Khánh kể chuyện hay quá, nhưng mà cũng o nên kể chuyển ng khác như thế[-( Cùng lắm cũng viết là anh XYZ hoặc anh XXX :)) :D thôi chứ:|

.....................

Tên chị Nhung hay quá :D Em rất thích cái tên này, honestly.

@ Em Trang: Em ơi, anh không dám mạo muội nêu ra cái gọi là bí quyết, anh chỉ khuyên em đọc nhiều và học chăm, thế thôi. Em muốn biết gì về SAT thì vào trang www.collegeboard.com Sách thì thư viện chắc chắn là không thiếu đâu. :))

Hmmm.... thằng Khánh thích tên hay thích người mang tên này....:-" lúc đầu tôi cũng tưởng nhầm :))
@Trang: tao rất muốn bán cho mày nhg tao còn fải để lại cho con bạn nữa >:) thuê foto kô >:)

Back
Bên trên